Mang thai - Chuẩn bị sinh

mang thai 16 tuần uống 4 viên panadol extra và thuốc cảm xuyên hương có ảnh hưởng tới pé không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ nào có kinh nghiệm hoăc đã từng uống có thể tư vấn cho mình được không? pé sinh ra có ảnh hưởng gì không? mình lo wa'''. Vì nói chuyện với người bạn của mình nó nói :"có người bạn của nó uống panadol extra thía là khi đẻ ra pe' không đi được". Hixxx. :Sad:minh lo lắng nhiều lắm. hiện giờ pé của mình được gần 20tuần rùi. Nếu sắp tới mình đi siêu âm không có bất thường thì có sợ ảnh hưởng gì nữa không?rất mong các mẹ tư vấn giúp mình. mình cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 72 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Đây là cái tội không đọc kĩ hướng dẫn trước khi sử dụng đây mà. Ngoài thuốc bác sĩ kê, k tùy tiện sử dụng bất cứ loại thuốc nào cả. E mà là bố nó thì thể nào mẹ nó cũng đc ăn 1 trận quát. Dù sao cũng mong e bé không bị ảnh hưởng.
    • 411 Bài viết

• 1,177 Được cảm ơn

Hồi mình mang bầu mười 14w cũng uống cảm xuyên hương, uống 6 viên , vì mọi người bảo thuốc đó bà bầu uống được vì là đông y, đứa bán thuốc cũng bảo là uống được, bạn mình, chị mình mang bầu cũng từng uống cảm xuyên hương và không bị làm sao. Nhưng 1 thời gian sau thấy có người bảo cảm xuyên hương đang khuyến cáo với phụ nữ đang mang thai :Crying: .
    Trộm vía là giờ 26w đi siêu âm các mốc đều chưa phát hiện dị tật gì, luôn cầu mong con yêu không bị làm sao !
    Còn riêng thuốc kháng sinh cho tiền cũng không dám uống ạ!
    Nếu có 1 điều ước: chỉ ước mong cho con của mẹ luôn được bình an, lành lặn và khỏe mạnh mà thôi. YÊU CON NHẤT TRÊN ĐỜI
    • 326 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

các mẹ này liều thật đấy, bị thế mà khôgn đi khám bsi kê thuốc cho dám tự tiện uống thuốc, bgio cảm xuyên hương bà bầu cũng không dùng được đâu mẹ nó nhé, ngày trước các chị gái em bầu đều uống cảm xuyên hương, nhưng cách đây nửa năm em đi mua thuốc thì bác bán thuốc gần nhà có nói bây giờ mà bầu thì ko uống đc cảm xuyên hương nữa đâu, phải theo chỉ định của bác sĩ.
    Dù sao cũng chúc bé nhà mẹ nó khỏe mạnh không sao:Rose:

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ban hoi bi lieu day, truoc khi uong phai hoi bac sy xem co duoc uong khong chu.
    • 266 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Bác sĩ mình theo dõi vẫn bảo có thể uống cảm xuyên hương mà, còn sốt được uống sủi giảm sổt mà, chứ các mẹ để sốt cao còn nguy hiểm cho con hơn ý, nói chung là ốm thì phải đến bác sĩ, nhất là khi có bầu mà ốm.
    • 342 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

chị nghĩ cảm xuyên huơng không có vấn đề gì đâu. em thử xem hướng dẫn dùng panadol extra xem nhé. uống rồi em hãy chờ siêu âm mốc 22 tuần xem . mong be không có ván đề gì.
    • 277 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

uống paradol và cảm xuyên hương không sao đâu, b đừng lo lắng quá, paradol nhẹ mà uống ít thế không sao đâu, ngày xưa mình nhớ bố mình bảo mình zậy (bố tớ là bác sĩ)
    • 97 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Cách đây 5 năm mình bầu thứ nhất, có uống 5 viên cảm xuyên hương nhưng ko vấn đề gì.

Có người bảo, ngày xưa cảm xuyên hương còn nguyên chất 100% đông y, giờ thuốc cảm xuyên hương (nghe nói) có pha paracetamol vào cho nhanh khỏi, mà thành phần này rất dễ gây dị tật thai nhi. Cô em họ nhà mình uống cảm xuyên hương khi thai được 5 tháng (mình ko biết rõ tuần thứ bao nhiêu) sau này sinh con bị dị tật, hở van tim và hở hàm ếch.

Nói vậy không có ý dọa bạn. Theo mình tìm hiểu thì 16 tuần trở đi thai không bị ảnh hưởng bởi thuốc mẹ uống nữa. Bạn đừng lo lắng quá ảnh hưởng tới em bé. Tốt nhất là đi siêu âm theo dõi sát sao ở những nơi uy tín, kiểm tra nhiều nơi vào nếu có gì thì xử lý chưa muộn.
    • 70 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cảm xuyên hương thì không đáng lo đâu vì cũng nhiều bà bầu "trót uống" nhưng em bé ko vấn đề gì. Panadol extra chứa 2 thành phần là paracetamol và caffein, paracetamol dùng được cho phụ nữ có thai khi cần phải giảm sốt vì sốt còn gây nguy hiểm hơn là ko dùng,caffein thì ko nên dùng rồi nhưng hàm lượng thuốc bạn dùng ít và ở tuần thai 16 nên cũng đừng quá lo lắng .Nói chung bất cứ thuốc gì bà bầu cũng cần theo chỉ định của bác sỹ, rút kinh nghiệm vậy. Còn bây giờ suy nghĩ ít thôi vì suy nghĩ nhiều sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bé đấy.
    • 169 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

mẹ nó ơi, hồi trước em cũng bị ốm, uống hết tận 2 vỉ cảm xuyên hương liền, trộm vía em bé nhà em giờ 7 tháng khỏe mạnh và ngoan lắm, còn paradol extral thì có thêm cafein, ko nên dùng mẹ nó ạ, uống paradol thường thì đc, chứ extra là loại nặng hơn rùi, nhưng mẹ nó đừng lo lắng, thoải mái vui vẻ vào thì con mới khỏe mạnh đc nếu mẹ nó lo lắng thì đến BV trường ĐH y HN làm cái Xn sàng lọc ấy, xn máu và nước tiểu thui, hình như hơn 20 tuần làm đc đấy, tritest, hồi trc mình cũng làm mà, vì bị cúm 2 lần trong 3 thang đầu cơ, phù phù, may mà ko sao. Chúc mẹ nó và em bé khỏe mạnh nhá
    • 90 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hoàn toàn không sao nhé. Bạn không nên lo lắng.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ nhiều nha. Thiệc ra hôm đó mình đã đi khám bác sĩ rùi đó chứ, ở bệnh viện và khám tư nữa họ nói uống được panadol và decondel đều được (Nhưng họ ko kê đơn thuốc). Rùi chồng mình đi mua panadol. sau đó mình mới tìm hiểu biết là có nhiều loại panadol và được biết bà bầu chỉ nên dùng panadol xanh thui ko nên dùng loại màu đỏ. Nếu mẹ nào có tư vấn gì thêm chỉ bảo giúp mình nha. Mình cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    • 72 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Hiện giờ mình có thai 5w rồi nhưng trong 2 tuần đầu sau khi quan hệ do không biết có thai mình đã uống thuốc ho, mọi người aii đã từng gặp trường hợp này thì có sao không? Mình lo lắng quá.
    • 1,262 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Panadol thì có loại dùng cho bà bầu đc. Đọc hướng dẫn là ra. Còn cảm xuyên hương bầu đứa t1 mình cũng uống. Giờ con giai gần 4 tuổi rồi, nhanh nhẹn hoạt bát ko vấn đề gì.
    Đã trót uống rồi thì nên đi khám và hỏi ý kiến BS.
    Còn khuyến cáo bà mẹ trẻ. Sau này có con nhỏ. Dùng thuốc nhớ đọc hướng dẫn trước khi dùng. Đừng để thiếu hiểu biết mà hại con mình. Kể cả là bs có kê đơn thuốc, cầm đơn cũng phải đọc kỹ. Vì bây h bs họ kê ks nhiều, mà ksinh ko có lợi cho trẻ nhỏ. Mình phải hiểu con mình ốm sốt tầm nào để theo đơn.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi