Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang bầu uống nước chè đỗ đen có tốt kô?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 100 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các mẹ ơi cho em hỏi với. E mang bầu 30 tuần rồi, trong người nóng lắm nên nổi hết cả mụn ở bụng và lưng. Mẹ em bảo uống nước chè đỗ đen cho mát và giải nhiệt, nhưng mấy chị ở cơ quan lại bảo uống chè đỗ đen kô tốt vì làm mất máu. Có chị nào đã kiểm nghiệm rồi cho em lời khuyên với!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chuẩn bị mang thai uống sữa đậu nành hàng ngày có tốt không?

:DChào cả nhà.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: Em đang canh Rồng con. Mà có người khuyên nên uống Vitamin E và Ferrovit, kết hợp với uống sữa đậu nành hàng ngày. Nhưng lại có người bảo không nên uống sữa đậu nành, em phân vân quá.:Donttella: Mà em cũng không biết uống Vitamin E và Ferrovit...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Khi mang thai, ăn quả óc chó hàng ngày có tốt không???

Em xin chào các chị, Hiện giờ e đang có thai 4 tháng, e đọc thông tin trên mạng là ăn quả óc chó rất tốt cho sự phát triễn trí não của thai nhi, nhưng đồng thời e cũng đọc được thông tin ăn quả óc chó trong thời kì mang thai sẽ làm cho thai nhi dễ bị hen suyễn. Vậy các chị cho e hỏi thông tin...

• Nguyên nhân ho có đàm là gì ạ

Các mẹ ơi ,nguyên nhân ho có đàm là gì vậy ạ , và cách điều trị dứt điểm là làm sao ạ ?

• 4,237 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Mình mang thai 37 tuần, thỉnh thoảng cũng uống nước chè đỗ đen, cho thêm mấy hạt muối (không uống đường), thấy mát và bổ lắm. MC mình bảo tốt, chưa thấy ai bảo không tốt cả.
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

trước giờ chỉ thấy ăn chè đỗ đen mát, giải nhiệt. Giờ mẹ toàn nấu chè đỗ đen với bột sắn dây cho ăn nè.
    • 2,624 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Tại sao lại không tốt nhỉ?Khi có bầu ăn các loại ngũ cốc đều tốt cả bạn ạ. Mình thấy chè đỗ đen mát mà, chẳng có lí gì bà bầu không ăn được cả:Smiling:
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghe nói là mang bầu khi trong thời gian 3 tháng đầu thì không nên ăn bột sắn vì dễ xảy thai... không biết chuẩn không nhưng cứ phải tin cho nó chắc...
    Còn ăn đỗ đen mát, ăn thoải mái mẹ nó à.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Uh chè đậu đen mát lắm ăn không sao đâu mẹ nó à
    medoanha
    • 1,338 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mĩnh cũng nghĩ nước đỗ đen mát và tốt chứ bạn. Nên tự nấu uống nhé, đừng ăn chè ngoài đường. Toàn đường hóa học thôi đấy !
    • 746 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình toàn nấu râu ngô, bông mã đề và 1 ít đỗ đen rang hạ thổ cho cả nhà uống. Mình uống thấy ngon và mát lắm, uống thay nước được mà các mẹ!

• 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đang định uống, chắc là tốt và không ảnh hưởng gì
    • 2,937 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Thỏ ngày nào cũng xách 1 chai đến cty để uống. Chỉ khổ Mẹ thôi vì Thỏ chỉ uống chứ kg ăn đậu, Mẹ tiếc của nên cố ăn đậu.

• 200 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Tớ mơí sinh đây nè, lúc mang thai uống đỗ đen suốt chả sao cả. Mẹ nó cứ uống đi
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thongoc-sgn Xem bài viết
    Thỏ ngày nào cũng xách 1 chai đến cty để uống. Chỉ khổ Mẹ thôi vì Thỏ chỉ uống chứ kg ăn đậu, Mẹ tiếc của nên cố ăn đậu.
    bạn này lại trái ngược với mình. mình chỉ thích ăn đỗ thôi. từ hồi mang bầu lại thèm ăn chè đỗ đen. thỉnh thoảng xã trêu là ăn nh chè đỗ đen sau này con đen xì xì!!!! hì hì...:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

em thấy bây giờ các mẹ cứ lo lắng quá,cái gì cũng hỏi có ăn được không?Em thấy chẳng phải kiêng cái gì cả (ngoại trừ mấy thứ rõ ràng là không được là đu đủ xanh,dưa cà muối không ăn nhiều,quá cay,ăn sống hoặc chưa chín kỹ,long nhãn,ăn ít đô hộp,đồ biển ) còn lại những thứ rất tốt và bổ mà các mẹ cũng phải lo.Thế thì có mà kiêng hết chẳng ăn gì à??Ngày xưa em có bầu chẳng kiêng gì cả,ăn hết.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nh­ưng uống có bị tụt huyết áp k? Mình bị huyết áp thấp.Hồi trước uống râu ngô, rễ ranh bị tụt mãi mới kéo lên đc.
    • 1,863 Bài viết

• 1,231 Được cảm ơn

Em tuần nào cũng nấu chè đỗ đen cả nhà ăn, ăn cực kỳ mát mà chả bị mụn, cũng nhuận tràng lắm, bầu nóng bị táo bón, mà mỗi lần em vào WC chưa đến 3p hihi, chồng em còn đòi ăn mặc dù ông ý lúc nào cũng như bác sĩ trong vấn đề ăn uống, bồ em cũng giống chồng em mà thấy chè đồ đen 10h đêm cũng ăn hihi

NB: 3,4kg :Smug: 1m: 4,2kg - 55cm :Nottalkin: 1,5m: 4,5kg :Crying: 2m: 4,9kg - 58cm :Worried: 3m: 5.2kg - 58cm:Crying:
    • 1,454 Bài viết

• 1,718 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeKhaDau Xem bài viết
    Mình nghe nói là mang bầu khi trong thời gian 3 tháng đầu thì không nên ăn bột sắn vì dễ xảy thai... không biết chuẩn không nhưng cứ phải tin cho nó chắc...
    Còn ăn đỗ đen mát, ăn thoải mái mẹ nó à.
    Gần đây mình mới thấy các mẹ truyền nhau là kiêng ăn bột sắn 3 tháng đầu. Mình thấy lạ lắm.
    Mình thì ko biết nên 3 tháng đầu vẫn chén bột sắn đều đều vì nghĩ nó mát, bổ. Với lại mình ăn bột mẹ mình làm nên rất yên tâm, chẳng thấy có vấn đề gì cả.
    • 166 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

đỗ đen rang hạ thổ nấu là làm như thế nào hả các mẹ, mình toàn để vậy nấu thôi, nhưng cho ít đường vào cho dễ uống.

Cầu xin Chúa ban bình an cho con và bé yêu
    • 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Người ta nói ăn các loại đậu đều tốt, nhất là đậu xanh, đậu đen... ăn được là tốt mẹ nó ah
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 549 Bài viết

• 1,166 Được cảm ơn

Có bài viết về vấn đề này, mời các mẹ xem này:

Tác dụng của đỗ đen với bà bầu

Từ xa xưa, mọi người thường truyền nhau bí quyết: Ăn nhiều đỗ đen tốt cho việc mang thai. Đỗ đen thực sự có hiệu quả cao như vậy?
    Đỗ đen tính bình, vị ngọt, giá trị dinh dưỡng tương đối cao, chứa protein, chất béo, khoáng chất phong phú, ngoài ra còn chứa thành phần canxi, kẽm, sắt, beta carotin, vitamin B1, B2, B12 cần thiết cho cơ thể. Đối với người tinh thần trạng thái hay mất căn bằng, điên đảo, thể trạng yếu đỗ đen có tác dụng bổ dưỡng. Đỗ đen giúp bổ thận, bổ máu và có tác dụng làm sáng mắt. Đặc biệt chè đỗ đen có tác dụng điều trị đối với thận yếu, lưng eo nhức mỏi, mặt sưng phù, phong thấp tê liệt, thấp khớp hoặc các bệnh lở loét. Chè đỗ đen còn có tác dụng làm sắc màu da sáng và mịn màng hơn.

Theo như cách đánh giá của đông y, đỗ đen có tác dụng điều hòa kinh nguyệt, dưỡng thai, thường xuyên ăn trong thời gian mang thai có tác dụng tốt cho cơ thể.

Tuy nhiên các chuyên gia khuyến cáo, đỗ đen trợ giúp cho mang thai chỉ là bài thuốc dân gian. Thực tế, thiếu hóc môn có thể gây không mang thai, tuy nhiên bạn không chỉ đơn thuần dựa vào đỗ đen, nên sớm đi hỏi ý kiến của bác sỹ.

Xét từ góc độ dinh dưỡng học, đỗ đen chứa hóc môn thực vật, nhưng một số loại đậu khác như đỗ tương cũng có tác dụng tương tự, thích hợp cho mọi người, đồng thời bổ sung hóc môn. Nếu ăn quá nhiều đỗ đen có thể gây phản tác dụng sinh lý. Vì thế ăn chè đỗ đen trong thời gian này chú ý lượng vừa phải thích hợp. Khi hóc môn giới tính thấp, màng tử cung dày nên đi kiểm tra bác sỹ để chẩn đoán bệnh tình kịp thời.

Theo Socola.vn

Mời ghé thăm Facebook của Mẹ Chu Chu: tại đây hoặc tại đây

NB: 3,35kg, 6m: 7,2kg, 7m: 7,4kg, 10m: 8kg, 12m: 8,2kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10,070 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

tốt lắm, mát lắm, mỗi tội con bị đen, hihi, đùa tí chứ, muốn giải nhiệt thì đỗ đen phải rang lên rồi mới đun lấy nước uống ko cần thêm đường.
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2