Mang thai - Chuẩn bị sinh

Lượng Hồng cầu trong máu thấp, giúp với!?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị giúp em với.
    Không biết có ai bị giống như em không. Em đang hoang mang quá. Em vừa đi thử máu hôm kia, hồng cầu của em chỉ có 3tr trong khi người bình thường phải từ 3.8tr đến 4tr. Ngày hôm qua em đi siêu âm thì baby của em vẫn khoẻ, nặng 590gr nhưng em vẫn lo lắng lắm, vì cách đây khoảng 3 tháng, em bị ốm, lúc đó có thử máu thì hồng cầu vẫn là 4tr. Hiện tại em ăn uống bình thường, uống sữa đêu đặn nên không hiểu tại sao hồng cầu giảm nhanh thế. Bác sĩ kết luận là em bị thiếu máu, em chỉ lo ảnh hưởng đến baby thôi . Mọi người ai có thông tin gì thì giúp em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lượng tiểu cầu trong máu thấp

Tớ mang thai tuần thứ 34 rồi, hôm nọ đi lấy kết quả xét nghiệm máu, bác sỹ nói là lượng tiểu cầu trong máu thấp, chỉ 101 (trong khi mức trung bình là 150-450). Nếu tiểu cầu tiếp tục giảm thì dễ bị bệnh máu khó đông, lúc sinh sẽ rất vất vả. Tớ lo lắng quá, có ai từng bị như tớ ko? Có cách điều trị...

• Tổng hợp kiến thức mang thai 3 tháng đầu

Trong 9 tháng 10 ngày của thai kỳ thì 3 tháng đầu là giai đoạn quan trọng nhất vì dễ xảy thai. Các...

• Chuyện ly hôn của người đàn ông mang thai thay cho vợ

Ở nước ngoài có nhiều chuyện thật lạ lùng các mẹ ạ. Mình không dám phán xét, chỉ nêu lại đây một...

• ADIVA Và Những Trải nghiệm Sau 2 Tuần

Trải nghiệm tuần 2 - Hành trình vẻ đẹp vượt thời gian Sau hai tuần sau sử dụng Tinh chất làm...

• Các mẹ ơi, cho em hỏi về trường Họa Mi trong khu Mai dịch với?

Hôm nay, cháu nhà em đi học.Có mẹ nào biết về chất lượng trường mầm non Họa Mi trong khu Mai Dịch và học cô nào thì tốt không ạ? Cháu nhà em sinh năm 2004. Và cho em hỏi quanh khu Mai Dịch, ĐH Thương Mại có trường tư thục nào chất lượng tốt không, mẹ nào biết chỉ giúp em với.

• 1,012 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Angelic ơi, đúng là bạn bị thiếu máu đấy vì đang trong thời kỳ mang thai, cơ thể người mẹ cần rất nhiều chất dinh dưỡng nên hiện tượng này cũng bình thường thôi. Hồi mình mang bầu tuần thứ 10-15 cũng bị giống bạn đấy, hồng cầu cũng còn có 3tr và mỗi khi hơi đói 1 tý thì hoa mắt chóng mặt muốn xỉu luôn. Bạn chỉ cần ăn uống thật nhiều vào và nhờ bác sỹ kê đơn uống thêm viên sắt vào nhé. Chúc bạn mau khoẻ
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

uống sữa đều đặn cũng là nguyên nhân làm số lượng hồng cầu không tăng lên được. Để hấp thu tốt Fe++ tạo máu bạn phải uống sữa xa bữa ăn chính vì sữa làm cản trở sự hấp thu Fe++. Bạn có thể dùng thuốc bổ sung Fe++ và folic acid, ăn nhiều rau xanh, thịt đỏ, gan.
    Success is a journey, not a destination.
    • 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    uống sữa đều đặn cũng là nguyên nhân làm số lượng hồng cầu không tăng lên được. Để hấp thu tốt Fe++ tạo máu bạn phải uống sữa xa bữa ăn chính vì sữa làm cản trở sự hấp thu Fe++. Bạn có thể dùng thuốc bổ sung Fe++ và folic acid, ăn nhiều rau xanh, thịt đỏ, gan.
    Cảm ơn Kiki. Mình thường uống sữa sau bữa ăn khoảng 2h, như vậy có gần quá không? Mình nên uống thế nào thì tốt hơn?
    Để hấp thu sắt tốt thì phải uống thế nào vậy bạn? Mình thường uống trước bữa ăn cơm 1h.
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Nhu cầu về sữa của bạn không quá 500ml/ngày. vậy thì dành 1 cốc âm ấm trước khi đi ngủ (đảm bảo là xa bữa ăn). Cốc kia bạn có thể uống vào buổi sáng cùng lúc bạn ăn các thức ăn có hàm lượng chất xơ và vitamin cao. Bữa trưa và bữa tối là lúc mình bổ sung chủ yếu các chất như Fe++, Zn, Magie... thì trước đó mình uống viên sắt và folic. Vitamin C là rất tốt cho bà bầu, hỗ trợ chuyển hóa những chất khác nhưng khả năng cơ thể hấp thu nó tốt nhất là trước 14h thì có thể uống vào bữa phụ buổi sáng hoặc ăn nhiều trái cayvào các bữa phụ. Canxi không nhất thiết chỉ có trong sữa, nếu bạn thấy khó uống sữa buổi sáng có thể mua loại nước trái cây bổ sung can xi uống cũng rất ngon.
    Success is a journey, not a destination.
    • 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em cũng trong tình trạng như chị angelic, cũng bị tụt hồng cầu, bscũng nói không sao đâu chị ạ. Để tăng khả năng hấp thuj Fe chị nên ăn nhiều cam, bưởi, những hoa quả có nhiều vitamin C, sẽ tăng khả năng hấp thụ fe đấy. Tình trạng thiếu máu do thiếu sắt rất phổ biến ở phụ nữ mang thai ở Vn nên chị đừng lo lắng quá. Bs nói thế là yên tâm rồi. Chị ăn rau xanh, gan như chị kiki khuyên nhiều vào nhé. Thế là ổn đấy.
    Chúc hai mẹ con luôn tươi vui
    • 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Nhu cầu về sữa của bạn không quá 500ml/ngày. vậy thì dành 1 cốc âm ấm trước khi đi ngủ (đảm bảo là xa bữa ăn). Cốc kia bạn có thể uống vào buổi sáng cùng lúc bạn ăn các thức ăn có hàm lượng chất xơ và vitamin cao. Bữa trưa và bữa tối là lúc mình bổ sung chủ yếu các chất như Fe++, Zn, Magie... thì trước đó mình uống viên sắt và folic. Vitamin C là rất tốt cho bà bầu, hỗ trợ chuyển hóa những chất khác nhưng khả năng cơ thể hấp thu nó tốt nhất là trước 14h thì có thể uống vào bữa phụ buổi sáng hoặc ăn nhiều trái cayvào các bữa phụ. Canxi không nhất thiết chỉ có trong sữa, nếu bạn thấy khó uống sữa buổi sáng có thể mua loại nước trái cây bổ sung can xi uống cũng rất ngon.
    Cảm ơn mọi người nhiều lắm. Nghe mọi người nói mình cũng cảm thấy yên tâm hơn rồi. Cảm ơn Kiki nhé
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Vợ em mang thai được 23 tuần, mẹ và con đều khỏe mạnh bình thường (trộm vía! Mẹ khỏe và to lên gần 20kg. Con phát triển như trong sách :Smiling nhưng vừa rồi đi xét nghiệm máu thì thấy lượng Co lét tơ rôn hơi cao và Hồng cầu thấp (e sẽ post kết quả sau). Vợ em từ trước đã bị "thiếu máu" nhưng chỉ điều trị bằng chế độ ăn uống, k0 uống thuốc gì cả.
    Lần này mang thai nhưng vợ em cũng chưa uống viên Sắt hay Can xi gì cả, vấn đề này làm bọn e đau đầu vì rất nhiều người khuyên là phải uống trong khi bác sĩ của vợ em (khám thai định kỳ hàng tháng) lại nói k0 cần uống, trong thức ăn có cả.
    Vâng, em muốn hỏi:
    1. Có cần phải uống bổ sung Sắt và Can xi k0? Nếu có thì loại nào ạ?
    2. Trường hợp của vợ em thì nên kết luận thế nào? Điều trị ra sao?
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Alo
    Có ai ở đấy k0? Giúp với, các mẹ có uống viên Sắt hay viên gì nữa k0?