Mang thai - Chuẩn bị sinh

Lớp học tiền sản ở Sài Gòn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 63.3K Lượt đọc
  • 641 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, có Mẹ nào biết nơi nào mở lớp dạy tiền sản ở HCM không ạ. Tháng 8 này em sinh em bé rồi, đọc sách thì thấy nên tham gia các lớp này để biết cách thở, cách rặn.... và nhiều nhiều nữa. Em cũng muốn rủ AX đi cùng nhưng chịu, không biết chỗ nào có cả. Nhìn vào cửa BV TỪ Dũ thì thấy bao la quá, chẳng biết hỏi ai. Vào NVH Phụ nữ thì họ trả lời là không dạy.

Mẹ nào biết, giúp em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cho mình hỏi thông tin về lớp học tiền sản với!!

Mình còn hơn tháng nữa là sinh rồi. Nghe nói các bv có lớp học tiền sản để chuẩn bị tinh thần khi sinh thường và cách sinh (như phương pháp thở và rặn, tập tành gì đó...) cho dễ và chủ động. Mình hỏi bà dì làm ở viện C nhưng lại nhận được thông tin và C không mở lớp như vậy. Mẹ nào có biết về lớp...

• Cách chăm sóc trẻ khi bị ho đàm?

Cách chăm sóc trẻ khi bị ho và có đàm, làm sao để bé hết đàm nhanh chóng?

• Chuyện ly hôn của người đàn ông mang thai thay cho vợ

Ở nước ngoài có nhiều chuyện thật lạ lùng các mẹ ạ. Mình không dám phán xét, chỉ nêu lại đây một...

• Lớp học tiền sản ở HN

Em dâu mình hiện giờ đang có thai được 3,4 tuần rồi. Mình muốn hỏi các mẹ thông tin về các khoá học nào đó phổ biến về dinh dưỡng khi mang thai, cách tập thở như thế nào để sinh con không đau. Mình chỉ có kinh nghiệm xương máu nhưng không có thông tin cập nhật về các khoá học như vậy ở Hà Nội. Bạn...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kemtuoi
    Các Mẹ ơi, có Mẹ nào biết nơi nào mở lớp dạy tiền sản ở HCM không ạ. Tháng 8 này em sinh em bé rồi, đọc sách thì thấy nên tham gia các lớp này để biết cách thở, cách rặn.... và nhiều nhiều nữa. Em cũng muốn rủ AX đi cùng nhưng chịu, không biết chỗ nào có cả. Nhìn vào cửa BV TỪ Dũ thì thấy bao la quá, chẳng biết hỏi ai. Vào NVH Phụ nữ thì họ trả lời là không dạy.

Mẹ nào biết, giúp em với.
    Bệnh viện từ dũ mở thuờng xuyên đấy. Bạn vào phía phòng khám thai ; vào phòng khám thai lớn ( đối diện siêu âm ) ; thấy có dán thông báo và hỏi thăm là biết.

Mình đang học đấy; nhưng lớp đã học được 01 buổi rồi. Mình nghĩ bạn có thể vào ngang lớp mình được. Hoc các tối thứ 2 hoặc t3 hoăc t4 hoặc t5 lúc 7h-8h tối ; học tại hội trường dinh dưỡng phía bệnh viện ( nơi sanh- ko phải phòng khám ) ; bạn vào hỏi bảo vệ chổ học lớp tiền sản và bạn vào thẳng xin dang ký luôn ( học buổi thứ 02 - tổng cộng có 10 buổi ; học 01 tuần 01 buổi ).
    • 818 Bài viết

• 1,514 Được cảm ơn

Hì hì, trước đây Từ Dũ dạy 1 buổi duy nhất vào sáng thứ Năm hàng tuần, mẹ Chou có đi học. Họ chỉ dạy khoảng 1 tiếng thôi, chủ yếu là cách tập thể dục trong thời gian mang thai và cách thở khi chuyển dạ. Bây giờ dạy tới 10 buổi lận à, chắc là có nhiều nội dung mới và dạy kỹ hơn rồi.

Học cách thở có lợi lắm đó bạn. Kinh nghiệm của mình là tập trung vào thở trong lúc chuyển dạ, và cứ hướng ý nghĩ vào việc sắp được gặp con, sắp được nhìn thấy nó, được ôm lấy nó trong tay.... là bạn sẽ quên cơn đau đẻ. Mình cứ thở và nghĩ như vậy mà chu kỳ cơn gò còn 7 phút/lần vẫn tòn teng ở nhà (vì thấy chưa đau lắm, chỉ hơn đau bụng kinh xíu thôi). Ai dè đi BS tư khám bị la té tát "trời ơi, nở hơn 4 phân rồi mà còn ở đây à, em muốn xà ối chết à ???" Trời, hết hồn hết vía, chạy luôn vào BV, không kịp đem theo gì. Vào đến nơi nở 6 phân, alê, lên giường nằm, 4 tiếng sau con đã khóc oe oe ...

Có người khuyên ăn mè đen (vừng đen) tử cung sẽ mở nhanh. Ông xã bảo mình đừng ăn mè rang rất nóng mà đi mua mè đen sống (chưa rang) xay nhuyễn (có bán ở khu vực gần trường đua Phú Thọ - SàiGòn), đem về nấu chè ăn. Mình sợ mập nên cứ khuấy mè xay đó với nước sôi rồi ăn. Dễ ăn lắm vì nó béo béo và thơm lừng. Mình ăn như vậy từ tháng thứ 8, mỗi ngày ăn 1 lần, mỗi lần khoảng 2-3 muỗng mè. Không biết vì mè hay vì kỹ thuật thở mà tử cung mình mở nhanh và tốt lắm (nghe BS khen). Có điều vì hông mẹ hẹp quá, đầu con lại to nên mọi chuyện tốt đẹp, tở mở phấn khởi cho đến lúc BS phán "bất xứng đầu chậu - MỔ !!!" Hì, quê xệ.

Dầu sao mình cũng khẳng định : việc tập trung vào thở trong lúc chuyển dạ là cực kỳ có lợi.

Chúc các bạn thành công, mẹ tròn con vuông nhé !

Chou
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Những lớp này chỉ dạy cho vợ thôi, đúng không các chị.

Kem tươi
    • 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em cám ơn Chị Tuyết Hoa và mẹ Chou cho em thông tin chi tiết. Về nhà, em tính đi tính lại chắc rằng phải đọc sách dạy thở và khi sinh phải phụ thuộc vào việc ra lệnh của bác sĩ vậy (vì từ nhà em mà đến BV Từ Dũ xa quá). Hai vợ chồng tan làm ra, len lỏi với vụ tắc đường đến nhà, chưa kịp xả hơi và ăn cơm đã chạy vội đến lớp học thế này xem chừng không ổn. Thế là buồn 5' các chị ạ. Dưng mà em sẽ thông báo tin này cho bạn em biết để nó đi học về nói lại cho em.

Chân thành cám ơn các Mẹ nhé.
    • 818 Bài viết

• 1,514 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kemtuoi
    Về nhà, em tính đi tính lại chắc rằng phải đọc sách dạy thở và khi sinh phải phụ thuộc vào việc ra lệnh của bác sĩ vậy ..... Em sẽ thông báo tin này cho bạn em biết để nó đi học về nói lại cho em
    Hihì, me Chou đi học bữa đầu, nghe là chủ yếu, ghi chép ít, định bụng về nhà nhớ lại ghi ra cho đầy đủ. Ai dè, quên hết. Xui con bạn thân (cũng gần sanh) đi học. Nhỏ này cẩn thận hơn, nhưng cũng ghi được chớp nháng, gọi là cho có cái để đọc cứ... xài không được (hihi... vì đọc xong không hiểu gì hết). Mẹ Chou đành lê bước vào Từ Dũ học lần 2.

Căn cứ vào những gì ghi được và đọc được mẹ Chou có type ra 1 bài về cách thở lúc chuyển dạ. Tiếc là bài đó type bằng font VNI-Times, thử post lên đây thấy không được. Vậy Mẹ nào cần thì mail về blue@hcm.vnn.vn mình gửi file đó cho nhé.

Hihì, mang thai là thời kỳ "hoàng kim" của người mẹ. Nuôi con là thời kim loại chì, các mẹ uiiiiiii. Phê lắm lắm lắm .....

Chou
    • 1,154 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Ủa bây giờ Từ Dũ chỉ mở lớp buổi tối thôi hả các bạn? Hồi mình sinh đứa đầu năm 2001 thì có mở lớp buổi sáng, 1 tháng học 1 buổi, rất tiện vì trong thời gian chờ đợi lấy kết quả khám mình có thể tham dự luôn, ngoài dạy thở còn dạy cách cho em bé bú, chăm sóc em bé, dinh dưỡng cho mẹ sau khi sinh... Hihi, học xong còn được tặng quà quảng cáo của sữa tắm Lactacyd, tã Pampers...

Lúc đó mình cũng nghe nói là BV Hùng Vương cũng có mở lớp tiền sản, không biết hiện nay thì thế nào. Nếu ở đây có tiện đường hơn cho Kemtuoi thì bạn hỏi thử xem. À mà các lớp này chỉ dạy cho các bà mẹ thôi, chứ không dạy cho các ông bố đâu (không biết bố vào nghe ké có được không nhỉ?)
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Theo em được biết thì BV PS ĐH Y Dược cũng có lớp tiền sản vào sáng thứ bảy, vì hôm rồi cho bé đi chích ngừa thấy có thông báo mời những người tham dự lớp tiền sản lên lầu 3.
    • 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

[QUOTE=Meo U]Ủa bây giờ Từ Dũ chỉ mở lớp buổi tối thôi hả các bạn? Hồi mình sinh đứa đầu năm 2001 thì có mở lớp buổi sáng, 1 tháng học 1 buổi, rất tiện vì trong thời gian chờ đợi lấy kết quả khám mình có thể tham dự luôn, ngoài dạy thở còn dạy cách cho em bé bú, chăm sóc em bé, dinh dưỡng cho mẹ sau khi sinh... Hihi, học xong còn được tặng quà quảng cáo của sữa tắm Lactacyd, tã Pampers...

QUOTE]

LỚP BUỔI TỐI LÀ MỞ CHO CẢ ÔNG BỐ THAM GIA ĐẤY.
    • 871 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các chị!

Em dang mang thai tuần thứ 31, dự kiến giữa tháng 11/2005 thì sinh em bé. Không biết ở Sài Gòn ở đâu có lớp học tiền sản nhỉ? Có chị nào biết chỉ dùm với. Mà em còn tập kịp không các chị hay là trễ rồi?
    Mẹ Gấu Con
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng đang muốn theo học lớp học tiền sản ở SG, bạn nào biết thì chỉ giúp mình với nhé. Mình cũng muốn đi học nhưng chỉ học ngoài giờ được thôi.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng muốn đi học lớp này ở Sg, vợ mình 4 tháng rồi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Forgetmenot
    He, Ax đưa đi chớ còn gì, căn bản là bác ấy lại làm ngay Nguyễn Chí Thanh, đưa mình đi, rồi đi làm luôn. Trưa về thì đi xe ôm chứ còn gì nữa. Cứ thứ 4-5-6 là có học tập thể dục, sau khi tập các động tác thì học thở luôn. Còn chuyên đề "Chăm sóc bé sau sinh" để mình xem và thông báo lại cho nhé.
    Chi oi, em cung dang o SG day. em đa duoc 28 tuân roi, hiên dang mươn hóc lóp hương dan sinh no, cham sóc con nhung chua biết o dau. chi biết thi chi giúp em nhe. em cam on chi nhiêu.
    Em Bongda
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ở bv Từ dũ, có 1 lớp hướng dẫn cách tập thể dục và cách thở vào giai đoạn chuẩn bị và khi sinh. Chỉ cần học 1 buổi để biết cách rồi về nhà tập, lớp học miễn phí vào 8h sáng thứ 5 hằng tuần, khi học không cần đăng ký trước, cứ vào khu khám cho các bà bầu hỏi các cô y tá sẽ được chỉ.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy chị có biết lịch học các vấn đề mang thai va chế độ dinh dưỡng tại các bệnh viện ở TpHCM không? Cò thể chỉ em với...
    • 192 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mang bầu bé bi được hơn 7 tháng rồi mà cũng chưa có đi học lớp tiền sản buổi nào. Có chị nào định đi không, đi cùng em cho vui.
    • 1,069 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình hiện đang sống ở TPHCM, có mẹ nào biết hoặc đang theo học lớp dành cho thai phụ không? Vui lòng chỉ dùm mình nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều ạ...
    Admin ơi ! câu hỏi này có được chấp nhận không ạ?
    • 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình đang định hỏi về cái lớp học tiền sản này đây. Nghe nói BV Từ Dũ có mở lớp này nhưng không biết có bầu bao nhiêu tháng thì mới tham gia được. Mình được 15 tuần rồi, lại muốn vận động tay chân 1 tý nhưng chả biết có đi bộ mỗi ngày được chưa? Hôm qua di khám thai mà quên hỏi bác sĩ mất tiu :1:
    • 1,240 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

BV Từ Dũ sáng thứ 4-5-6 đều có lớp tiền sản, các mẹ có nhu cầu thì sáng thứ 4-5-6 đến phòng khám BV TD hoặc gọi ĐT đến phòng khám hỏi thăm trước. cuncon chưa đi học, nhưng nghe nói ko care bầu lớn bầu nhỏ, có bầu là cứ đi dự thôi.
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ui thế còn ở Hà nộithì sao. Không biết có mẹ nào biết có lớp học tiền sản không nhỉ. Em mới lần đầu nên nhiều cái không biết, muốn được đi học, mà không biết có lớp nào không. Có mẹ nào biết chỉ cho em với nhé.