• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Lỗi Nhiễm sắc thể số 18, tuần thứ 22

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 47.9K Lượt đọc
  • 126 Trả lời

• Trang 4/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 7
    • 2,027 Bài viết

• 3,954 Được cảm ơn

Bạn ơi, sao lâu có tin thế, đã 3 tuần rồi còn gì. Hy vọng tất cả đều bình thường.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hopekin Xem bài viết
    Mình lên diễn đàn tham khảo kinh nghiệm rất nhiều lấn, nhưng đây là lần đầu tiên mình bỏ qua ngại ngần với các thủ tục làm thành viên, để có thể post bài - để chia sẻ một vài kinh nghiệm không vui của mình.
    "June 30, 2007
    Em bé ở tuần thứ 21 theo kết luận Bs. Vỹ - 89B, Dốc phụ sản
    Từ hôm qua, bố mẹ đã suốt ngày nhắc là ngày mai sẽ được gặp con, được chụp ảnh con. Háo hức lắm, vì mẹ được tuyên truyền 22 tuần là một trong những mốc quan trọng của thai kỳ. Mẹ cũng đã nhìn thấy ảnh của những em bé lúc 22 tuần, lúc ấy còn có thể nhìn thấy em bé giống bố hay mẹ nữa. Buổi sáng thứ 7 mưa tầm tã, bố mẹ ăn xong bát mỳ trời bắt đầu ngớt, bố đèo mẹ đến Siêu âm city ở bs. Vỹ. Mẹ vẫn hay có tâm trạng lo lắng khi đi khám, dù bình thường trước đó ko nghĩ ngợi gì. Nằm xuống giường siêu âm mà tim mẹ cứ đập thình thịch. Mẹ nhìn thấy đôi chân đã rõ nét của con, mẹ nhìn thấy tay con đu đưa lên miệng rồi lại hạ xuống, thấy tim con đập phình phình… Bs. chợt hỏi, lần khám gần đây là bao giờ? Lúc 15 tuần ạ. Mẹ lo lắng. Mẹ sợ tất cả những câu hỏi kiểu đó của bác sĩ. Rất lâu, soi rất nhiều thứ, bs ko nói gì thêm nhưng mẹ cảm giác bs nhìn thấy cái gì ko bình thường. Não, tay, chân, dạ dày…. Bs lần lượt soi và nói, dạ dày THÌ bình thường. Nghĩa là não thì sao? Rồi thì bs băn khoăn sao bàn tay con không mở ra, nhất là tay phải. 10 phút đi lại, mẹ cứ cầu mong con mở tay ra đi, não có vấn đề gì hả con? Bố cứ nắm tay mẹ, ôm lấy mẹ, dỗ dành rằng bs nói sai, bs vớ vẩn. Mẹ lại trở lại giường siêu âm. Và đây là kết luận dành cho mẹ:
    [COLOR="Red"]- “Trọng lượng: con nặng 324gr, bs. kết luận là con bé so với bình thường, bình thường phải 450gr.
    - Có hình ảnh nang nước đám rối mạch não thất bên hai bên, Kthước lớn: 9mm và 10mm;
    - Kèm hiện tượng đa ối, góc sâu nhất = 82mm
    - Dấu hiệu bàn tay nắm cả hai bên, đặc biệt tay phải theo dõi hiện tượng chồng ngón.
    - Đề nghị nhập viện chọc ối thử nhiễm sắc thể

Thứ 2 đã đến. Mình và chồng mình đã bình tĩnh hơn.

Phòng khám 56. Siêu âm 4 chiều. Kết quả không khác là mấy. Dù bác sĩ này cho rằng nước ối bình thường. Chuyển lên hội chẩn tại bệnh viện. Phiếu hẹn thứ 3 tiếp theo. Mình gọi cho bác sĩ khám thường kỳ. Bác sĩ sốt sắng đưa mình lên thẳng phòng hội chẩn bs. Cường. Kết quả không khác với sự tự tin và điềm tĩnh của bs. Cường. Bs. Cường cho rằng đây là trường hợp điển hình của việc lỗi NST số 18. Quyết định chọc ối xét nghiệm trong 2 ngày tiếp theo. Xác suất sấy thai khi chọc ối là từ 1-3%, nhưng có lẽ bố, mẹ và con không còn sự lựa chọn nào khác, đúng ko?

Sau chọc ối sẽ là 3 tuần chờ lấy kết quả từ ĐH Y. Cũng chỉ là thêm 1 bằng chứng chính xác để đưa ra kết luận thôi. Mẹ chỉ muốn biết lỗi nhiễm sắc thể số 18 thì con người sẽ như thế nào? Liệu bị lỗi như thế thì bmẹ có cho con được một cuộc sống BÌNH THƯỜNG hay không?

Sao có những lúc, chữ "bình thường" lại có thể quan trọng đối với một con người, một gia đình đến thế???

Con vẫn máy trong bụng mẹ thật đều."

Mình tóm tắt thế này, mình và chồng mình theo mắt thường là khỏe mạnh, không thường xuyên đau ốm. Tiền sử không phát hiện bệnh tật gì, trong vòng 6 tháng trước khi có em bé, chồng sốt cao 1 lần, vợ sốt cao 1 lần. Trong thời gian mang bầu không dùng thuốc, không ốm đau. Đi khám đều đặn 4 tuần 1 lần. Mình khám định kỳ ở 1 bác sĩ được tiếng là giỏi ở viện C, nhưng vì thấy máy siêu âm của bác sĩ hơi mờ, nên đến 10 tuần, 15 tuần, 21 tuần, mình qua một hàng siêu âm được tiếng là máy xịn. Trước 21 tuần, cả 2 bs siêu âm đều cho rằng thai mình phát triển bình thường, cho đến thứ 7 vừa rồi thì có kết luận.
    Mình chỉ muốn chia sẻ một vài điều với các bạn rằng:
    - Đa ối: chỉ trong 3 ngày, và cách nhau 100m và vài chục phút, 3 bs có thể cho bạn 3 kết quả khác nhau về nước ối của bạn "đa ối", "rất đa ối", "bình thường". Vậy khi nghe bs. nói bạn hãy bình tĩnh và siêu âm nơi khác thêm, và biết lựa chọn bs cho bạn.
    - Nếu có thể, bạn hãy chịu khó đi làm tripple test ở tuần 12/13 như các bạn khác khuyên, để giảm thiểu các khả năng phát hiện muộn khi thai đã lớn.
    - Bs của bạn có thể rất giỏi, nhưng có thể máy siêu âm của bs bạn quá mờ nên hạn chế khả năng nhìn rõ con bạn. Hãy đi SA thêm tại những nơi máy tốt tại các mốc quan trọng khi bạn thấy máy bs của bạn quá mờ, quá cũ.
    - Và nếu có thể, hãy chuẩn bị sức khỏe của 2 bạn tốt nhất có thể, trước khi bạn lên kế hoạch có con.
    Không nhiều người mắc phải lỗi như mình, nhưng mình vẫn mong được chia sẻ những điều này, vì mình nhớ trong cơn hoang mang và sợ hãi, mình đã mò vào WTT tìm kiếm và hy vọng đến thế nào. Tạm biệt.
    Đọc bài của bạn mình như muốn nghẹn nơi cổ và đứng chựng lại sao mà tâm trạng và hoàn cảnh của bạn giống của mình cách đây hơn 1 năm quá, nhưng có khác là mỗi dị tật của bé, mình nhớ là cũng đúng ngay ngày mưa tầm tã mình có đc cái kết luận đau lòng từ siêu âm, nhưng rồi nỗi đau nào cũng sẽ qua thôi chỉ cần có thời gian và lòng tin, hãy vững tin lên bạn nhé, mình cũng bị gián đoạn một lần rồi và bây giờ mình đã có đc một bé gái đc 3.5 tháng, chẳng biết phải nói sao để an ủi bạn chỉ biết rằng đã từng trải qua như bạn nên mình hiểu và thương bạn lắm

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Hopekin ơi sao ko thấy tin tức gì thế. Các mẹ wtt luôn cầu chúc mọi điều tốt đẹp đến với mẹ con bạn. Vững vàng lên bạn nhé:Rose:
    Quang Anh

Em Be
    • 2,027 Bài viết

• 3,954 Được cảm ơn

Mẹ Hopekin ơi, thế nào rồi. Mãi mà chẳng thấy tin tức gi thế. Hy vọng không tin tức nghĩa là bình thường.
    • 75 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Hopkin ơi, bạn và em bé của bạn sao rồi? Mình mong là mọi sự sẽ bình thường. Mình cũng đã trải qua tâm trạng đó rồi nên mình hiểu và thông cảm với bạn lắm. Lúc mình được 5 tháng, đi siêu âm 3d thì mới phát hiện ra bé của mình bị sứt môi và hở hàm ếch luôn. Bác sĩ bắt chọc dò ối xem có bị down hay không vì hai dị tật này thường hay đi kèm nhau. Mình đã mất ngủ cả tuần lễ để chờ kết quả như bạn vậy. Lúc đó mình cũng khóc nhiều lắm vì bác sĩ bảo có nguy cơ phải bỏ thai.Nhưng rồi mọi việc đã qua.Bây giờ bé của mình được ba tháng rồi và vẫn khỏe mạnh. Cầu mong mọi điều tốt lành sẽ đến với bạn và gia đình. Vững vàng lên bạn nhé!

• 550 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Rắn béo à, khổ thân chúng mình cùng hoàn cảnh đấy. Ỏ bên CLB heo vàng tháng 5 cùng nhau mình cũng đã trông thấy con bị hở hàm ếch, mấy lần định động viên bạn nhưng lại sợ bạn buồn. Bây giờ hở hàm ếch cũng chữa đơn giản thôi, lại rất thẩm mỹ nữa chứ không khó như Mka nhà mình. Mka nhà mình còn không có BS nào phát hiện ra dị tật cho đến lúc sinh nên mình đã rất sốc, thương con lắm nhưng trường hợp của MKa nhà mình ở VNam chưa có tiền lệ để xử lý nên khi lớn chắc con phải dùng tay giả thôi.
    Chúng mình bây giờ cố gắng nuôi con khỏe, dạy con tốt là hạnh phúc lắm rồi. Các con cũng đáng yêu lắm cơ...Mình yêu con gái mình lắm. Yêu em bé của rắnbéo nhiều....
    Mong sao mọi người giữ gìn sức khỏe đừng để ốm đau trong khi mang thai để các con được khỏe mạnh.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamemaika Xem bài viết
    Rắn béo à, khổ thân chúng mình cùng hoàn cảnh đấy. Ỏ bên CLB heo vàng tháng 5 cùng nhau mình cũng đã trông thấy con bị hở hàm ếch, mấy lần định động viên bạn nhưng lại sợ bạn buồn. Bây giờ hở hàm ếch cũng chữa đơn giản thôi, lại rất thẩm mỹ nữa chứ không khó như Mka nhà mình. Mka nhà mình còn không có BS nào phát hiện ra dị tật cho đến lúc sinh nên mình đã rất sốc, thương con lắm nhưng trường hợp của MKa nhà mình ở VNam chưa có tiền lệ để xử lý nên khi lớn chắc con phải dùng tay giả thôi.
    Chúng mình bây giờ cố gắng nuôi con khỏe, dạy con tốt là hạnh phúc lắm rồi. Các con cũng đáng yêu lắm cơ...Mình yêu con gái mình lắm. Yêu em bé của rắnbéo nhiều....
    Mong sao mọi người giữ gìn sức khỏe đừng để ốm đau trong khi mang thai để các con được khỏe mạnh.
    Mẹ nó ơi, đọc bài thương bạn và bạn rắn quá, lúc bạn đang mang thai thi bị nhiễm bệnh hả, vậy đi siêu âm tuần 22 mà bs kô nhìn thấy sao????

• 167 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hopekin là bạn mình. Mấy tuần vừa qua mình đã ko dám liên lạc với bạn, sợ chạm vào nỗi đau của bạn, sợ mình ko kìm nén nổi....Mình cũng đã từng trải qua nỗi sợ hãi, choáng váng, hoang mang như thế nhưng nỗi đau của bạn thì khủng khiếp quá, vượt qua sức tưởng tượng của mình.Các mẹ ạ, hãy để mẹ Hopekin một thời gian nữa cho nguôi ngoai bớt đi rồi bạn ý sẽ lên đây chia sẻ với các mẹ nhé. Chúng mình cùng cầu nguyện cho linh hồn của em bé được siêu thoát, cho mẹ Hopekin vượt qua giai đoạn này, giữ sức khỏe để tiếp tục hy vọng vào một tương lai tươi đẹp. Cảm ơn các mẹ rất nhiều...
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Vậy là em bé...
    Chia buồn với mẹ Hopekin nhé.
    Mong mẹ chóng khỏe để lên diễn đàn chia sẻ với mọi người. Mong rằng các mẹ chúng ta sẽ không còn ai phải chịu nỗi đau như vậy nữa.
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Thương mẹ Hopekin quá:Crying: :Crying: :Crying:
    Quang Anh

Em Be
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đọc topic này từ hồi mẹ Hopekin mới post. Lúc đó bé nhà mình mới được hơn 4thang thôi. Mình rất thương 2 mẹ con Hopekin nhưng lại thêm cả lo lắng ko biết con mình liệu có sao ko nên ko dám post bài. Cũng may là chủ nhậtvừa rồi (22w) mình s.a ở bs Cường, bs kluan bth nên mình mới thấy nhẹ cả người đấy, thế mới biết mình còn may mắn hơn Hopekin và một số mẹ khác và hôm nay mới dám vào đây để chia sẻ cùng Hopekin.
    Hopekin ơi, mình và các mẹ đều thương 2 mẹ con lắm, cố gắng thật nhiều để vượt qua nỗi đau buồn này nhé. Chắc chắn hạnh phúc sẽ mỉm cười với bạn ở tương lai. Thương nhiều!
    • 117 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình nhận kết quả chọc ối đúng như dự đoán, em bé bị bội nhiễm sắc thể 18 theo kết luận của Đh Y, dạng trisomy đầy đủ (full trisomy 18), chút may mắn còn lại là không thuộc trường hợp chuyển đoạn - tức do yếu tố di truyền, dù trường hợp này rất hiếm gặp. Em bé của mình đã được ra đời cách đây 2 tuần dù đã không còn từ lúc trong bụng mẹ trước đó khoảng 1 tuần, hơn 26 tuần tuổi thai, nặng 700gr gồm cả bánh nhau kèm theo. Em bé đã được an nghỉ trên một ngọn đồi, mình không biết em bé của mình đã kịp có linh hồn hay chưa, nhưng gia đình mình cũng làm lễ cầu siêu cho em bé tại một ngôi chùa.
    Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Mong bình an.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,887 Bài viết

• 2,707 Được cảm ơn

Chia buồn cùng chị. Cố gắng lên chị nhé!
    • 75 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chị ơi, đọc mà thương chị với bé quá. Chị cố gắng lên nhé. Hãy luôn tin tưởng rằng bé con của chị được siêu thoát đến một thế giới chỉ có hạnh phúc thôi. Em mong chị bình an..
    • 2,027 Bài viết

• 3,954 Được cảm ơn

Mình nhận kết quả chọc ối đúng như dự đoán, em bé bị bội nhiễm sắc thể 18 theo kết luận của Đh Y, dạng trisomy đầy đủ (full trisomy 18), chút may mắn còn lại là không thuộc trường hợp chuyển đoạn - tức do yếu tố di truyền, dù trường hợp này rất hiếm gặp. Em bé của mình đã được ra đời cách đây 2 tuần dù đã không còn từ lúc trong bụng mẹ trước đó khoảng 1 tuần, hơn 26 tuần tuổi thai, nặng 700gr gồm cả bánh nhau kèm theo. Em bé đã được an nghỉ trên một ngọn đồi, mình không biết em bé của mình đã kịp có linh hồn hay chưa, nhưng gia đình mình cũng làm lễ cầu siêu cho em bé tại một ngôi chùa.
    Th­­ương bạn quá! Cố gắng vượt qua nhé, rồi mọi chuyện lại tốt đẹp cả thôi.
    • 126 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hãy cố gắng vượt qua nỗi đau này chị nhé! Em tin rằng chị sẽ có những đứa con ngoan ngoãn, khỏe mạnh!
    Thương chị nhiều!
    • 113 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thương mẹ hopekin quá, biết làm sao được bây giờ. Bản thân mình cũng đang phải cầu nguyện và khắc khoải chờ đợi đến tuần 22 để siêu âm hình thái học xem bé nhà mình có sao không, vì tuần 16 mình bị một trận cúm rất nặng, hichic. Mẹ hopekin hãy cố gắng nhé.
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Chị Hopekin ơi, thương quá, không biết phải chia sẻ nỗi đau này với gia đình chị như thế nào. Mong chị cố gắng vượt qua nhé, rồi chị sẽ có baby kháu khỉnh. Giữ sức khỏe nha chị.
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 2,105 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mình cũng biết phải làm sao để chia xẻ bớt nỗi đau này của vợ chồng chị hopekin.chỉ có một lời chúc, chúc cho vợ chồng chị vượt qua nỗi đau này.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước hết mình chia buồn cùng hopekin,mình biết nổi đau của bạn vì mình cũng rơi vào trường hợp như bạn, và thật nặng nề hơn là mình mang thai đôi(1 trai & 1 gái )bé gái bình thường,bé trai thì bị nhiễm sắc thể 21,khg co van tim,thực quản khg làm việc được,bây giờ mình khg biết phải làm gì khi 1 bé bình thường, 1 bé bị ,tim mình như muốn xé ra 100 mãnh khi biết được kết quả. Thai mình nay 27 tuần 4 ngày,bạn cho mình hỏi thăm là bé của bạn được BS mỗ ra hay bé tự ra,mình rất cần thông tin nơi bạn, mong là sớm được trả lời. Cảm ơn hopekin.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 4/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 7