• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 5 Lượt chia sẻ
  • 50.1K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 182 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình đã dịch,tổng hợp và tóm tắt bài này từ một trang web rất hay và bổ ích cho các bà mẹ mang thai. Hy vọng các bà mẹ mang thai chúng ta sẽ đi khám thai đúng thời điểm thích hợp nhất để giúp đứa con bé bỏng của chúng ta luôn được bảo vệ, chăm sóc một cách tốt nhất.:Smiling:
    Có thể còn một số chỗ chưa chuẩn, các mẹ có thể đọc bài gốc ở đây: http://www.babycenter.com/prenatal-tests

Approved by the Medical Advisory Board
    Reviewed by VickiLee Edge, M.D.
    Last updated: May 2007

Trong 3 tháng đầu tiên:
    1. Kiểm tra khung xương chậu, làm Pap smear (phiến đồ âm đạo) để đảm bảo không có những tế bào bất thường.
    2. Kiểm tra xem bạn có bị nhiễm chlamydia và bị lậu hay không.
    3. Tuần 9-13: Xét nghiệm máu:
    + Xác định nhóm máu và yếu tố RH
    + Xác định công thức máu để kiểm tra xem bạn có bị thiếu máu hay không.
    + Xác định bạn có bị bệnh giang mai, viêm gan B
    + Kiểm tra bạn đã có miễn dịch với Rubella?
    + Kiểm tra bạn đã có miễn dịch với bệnh thủy đậu? (Nếu như bạn không nhớ mình đã từng bị nhiễm hay từng được tiêm phòng hay chưa)
    + Xét nghiệm HIV. (Nếu BS ko yêu cầu xét nghiệm này, bạn hãy đề nghị họ. Vì nếu bạn có HIV dương tính, bạn phải được điều trị trong quá trình mang thai để làm giảm nguy cơ lây nhiễm sang đứa bé)
    4. Xét nghiệm nước tiểu: Kiểm tra các viêm nhiễm đường niệu và những bệnh khác.
    5. Nếu bạn có nguy cơ cao bị tiểu đường ( béo phì- chỉ số BMI> 30, có tiền sử bị tiểu đường, có đường trong nước tiểu, con to, tiền sử sinh con dị dạng, cao huyết áp) bạn sẽ được yêu cầu làm test ( họ cho bạn uống 1dung dịch chứa 50gr glucose, sau 1 h sẽ đo nồng độ đường trong máu)
    6. Trong một số trường hợp BS sẽ yêu cầu bạn làm test trên da để xem bạn có bị nhiễm lao hay không.
    7. Tuần 11-13: Siêu âm kiểm tra độ mờ da gáy
    8. Ngoài ra , tùy thuộc vào tiền sử sức khỏe và chủng tộc, bạn có thể được yêu cầu làm xét nghiệm rà soát xem nguy cơ đứa trẻ bị các bệnh do di truyền như thiếu máu vùng biển(thalassemia), xơ nang, tế bào liềm và bệnh ngu và mù gia đình (Tay-Sachs disease)
    9. Bạn có thể lựa chọn có nên làm chorionic villus sampling (CVS), một test chẩn đoán genne xâm lấn thường được làm từ tuần 11 đến 12, để chẩn đoán Down và các nguy cơ bất thường về genne.
    3 tháng tiếp theo:- Xét nghiệm nước tiểu: Xem có nguy cơ tiền sản giật và nhiễm khuẩn tiết niệu hay ko?
    1. Tuần 15-18: Tripple test, 1 xét nghiệm máu cho bạn thông tin về xác suất bất thường về nhiễm sắc thể của đứa bé.
    2. 16-20: Từ kết quả tripple test bạn sẽ được tư vấn xem có cần thiết phải chọc dò nước ối hay ko? Phương pháp này giúp chẩn đoán xem em bé có bị Down và những bất thường về NST, dị tật ống thần kinh hay sự bất thường về genne.
    3. Tuần 16-20: Siêu âm để kiểm tra sự phát triển của thai nhi và ngày dự sinh
    4. Tuần 24-28: Test rà soát glucose để kiểm tra tiểu đường và bệnh thiếu máu
    5. Nếu bạn có Rh âm tính nhưng bố đứa trẻ thì không (hoặc bạn ko biết chắc), họ sẽ kiểm tra máu để tìm kiếm kháng thể RH trước khi chỉ định mũi tiêm Globulin miễn dịch RH ở tuần 28
    3 tháng cuối- Xét nghiệm nước tiểu xem có nguy cơ tiền sản giật và nhiễm khuẩn tiết niệu hay ko?
    1. Test xét nghiệm bệnh tiểu đường
    2. Xét nghiệm lại kiểm tra thiếu máu, đặc biệt khi bạn ko kiểm tra trong 3 tháng giữa và trong trường hợp bạn bị thiếu máu từ trước
    3. Nếu bạn có nguy cơ nhiễm các bệnh lây lan qua đường tình dục, bạn sẽ được kiểm tra với bệnh giang mai, clamydia, lậu và HIV
    4.Tuần 35-37 : Xét nghiệm xem có bị nhiễm liên cầu khuẩn nhóm B(group B strep). Nếu bạn bị nhiễm, bạn sẽ được chỉ định kháng sinh để tránh truyền sang cho đứa bé.
    5.Nếu trước đó bạn đã được phát hiện rau tiền đạo hoặc nhau bám thấp, bạn sẽ được chỉ định siêu âm một lần nữa để xác định vị trí của nhau thai.
    6.Siêu âm định kỳ để kiểm tra và đo mức nước ối của bạn được chỉ định khi:
    + BS có nghi ngờ về sự phát triển của em bé
    + Quá ngày dự sinh
    + Từ tuần 40-tuần 41: siêu âm 2 lần/tuần để xác định xem có nên chờ chuyển dạ tự nhiên hay chỉ định đẻ chỉ huy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 182 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

So sánh với việc khám thai ở VN có một số điểm khác biệt:
    - Họ siêu âm rất ít lần (2 lần: 1 lần vào tuần 11-13 để kiểm tra độ mờ da gáy, 1 lần vào tuần 16-20 để dự đoán ngày sinh và kiểm tra sự phát triển của em bé)Chỉ một số trường hợp đặc biệt mới chỉ định nhiều lần siêu âm như đã trong bài đã viết (quá ngày sinh, bất thường...)
    - Xét nghiệm máu và nước tiểu ngay trong lần thăm khám đầu tiên
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 322 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 10102006 Xem bài viết
    So sánh với việc khám thai ở VN có một số điểm khác biệt:
    - Họ siêu âm rất ít lần (2 lần: 1 lần vào tuần 11-13 để kiểm tra độ mờ da gáy, 1 lần vào tuần 16-20 để dự đoán ngày sinh và kiểm tra sự phát triển của em bé)Chỉ một số trường hợp đặc biệt mới chỉ định nhiều lần siêu âm như đã trong bài đã viết (quá ngày sinh, bất thường...)
    - Xét nghiệm máu và nước tiểu ngay trong lần thăm khám đầu tiên
    Ôi thế mình được 17 tuần rồi mà chưa đi xét nghiệm nước tiểu hay máu gì cả, chỉ có mỗi làm triple test thôi, bây giờ đi xét nghiệm lại phải vào bệnh viện à.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹTáo Xem bài viết
    Ôi thế mình được 17 tuần rồi mà chưa đi xét nghiệm nước tiểu hay máu gì cả, chỉ có mỗi làm triple test thôi, bây giờ đi xét nghiệm lại phải vào bệnh viện à.
    Ở nước mình thì tới khoảng tuần thứ 28-30 khi làm thủ tục nhập viện họ mới yêu cầu sản phụ làm các xét nghiệm máu, nước tiểu như trên. Nhưng cá nhân mình nghĩ nếu làm những xét nghiệm này sớm thì sẽ tốt hơn vì nếu có bệnh sản phụ sẽ được điều trị sớm, tránh được các nguy cơ sau này.
    Chỉ có điều bạn nên làm xét nghiệm tại chính bệnh viện bạn dự tính sinh nếu ko khi làm thủ tục nhập viện họ lại bắt làm lại vì ko chấp nhận kq của những nới xn khác
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi là tính từ kỳ kinh cuối đến sáng hôm nay là được 39 ngày, khi thử thì hiện rõ 2v rất nhanh.
    Vậy thì chắc chắn là có bé rồi phải không mấy chị? Nếu vậy thì khi nào đi khám bác sĩ là tốt nhất? Và khi nào mới phải uống sữa dành cho bà bầu được?
    Em mong lâu lắm rồi, nay có vừa mừng vừa bối rối quá, lần đầu mà!
    Các chị chỉ giúp em nhé! Cám ơn nhiều!

• 394 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Thai đc 8 tuần thì đi khám là tốt nhất. Lúc đó có tim thai vì nhiều khi 6 tuần chưa có về nhà lại lo lắng.
    • 2,847 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myroyal Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi là tính từ kỳ kinh cuối đến sáng hôm nay là được 39 ngày, khi thử thì hiện rõ 2v rất nhanh.
    Vậy thì chắc chắn là có bé rồi phải không mấy chị? Nếu vậy thì khi nào đi khám bác sĩ là tốt nhất? Và khi nào mới phải uống sữa dành cho bà bầu được?
    Em mong lâu lắm rồi, nay có vừa mừng vừa bối rối quá, lần đầu mà!
    Các chị chỉ giúp em nhé! Cám ơn nhiều!

Nói chung là mẹ nó cứ đi khám luôn đi cũng đc ,rồi sau đó kiểu gì bác sĩ chẳng hẹn mẹ nó ngày đến khám tiếp ,sẽ là khoảng 6 tuần or 8 tuần .Như mẹ nó bây h thì đc khoảng 5w4d rồi đấy. Mẹ nó đi khám bác sĩ về thì có thể bắt đầu uống sữa bầu ngay đc. Chúc mừng mẹ nó nhé :Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ui, cảm ơn mấy chị nhiều nha! Vậy chắc qua Tết Tây này thì em đi khám luôn!
    • 58 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

E mới thử thì có 2 V,E có nên đi khám thai luôn không các chị?
    • 498 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi p.gialinh Xem bài viết
    E mới thử thì có 2 V,E có nên đi khám thai luôn không các chị?
    Phải nói rõ thông tin thêm chút nữa đi em gái. Em thử que có 2v là ngày thứ bao nhiêu kể từ ngày dự tính QKĐ.
    Nên khám thai khi thai được 6 tuần nha, để biết em bé đã làm tổ đúng chỗ chưa mà
    • 5,083 Bài viết

• 2,130 Được cảm ơn

em có làm sai gì ,mấy chị cho em hay nhé,em cảm ơn nhìu
    cho em hỏi chút nhe.em trễ qkd gần tháng rồi nhưng do chu kỳ không đều nên em không chắc ..thử hết 2 que đều 2 vạch.em còn đi siêu âm nữa.siêu âm cho kết quả THAI KỲ SỚM 3,5TUẦN..em không hiểu thai kỳ sớm là như thế nào
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trauconbexiu Xem bài viết
    cho em hỏi chút nhe.em trễ qkd gần tháng rồi nhưng do chu kỳ không đều nên em không chắc ..thử hết 2 que đều 2 vạch.em còn đi siêu âm nữa.siêu âm cho kết quả THAI KỲ SỚM 3,5TUẦN..em không hiểu thai kỳ sớm là như thế nào

hi thai ký sớm theo mình nghĩ là thai non quá.bình thường sau 6 tuần tính từ ngày kinh đầu tiên của chu ký kinh cuối,bạn đi SA xem phôi thai vào trong tử cung làm tổ chưa,hiiiiii
    chúc bạn có tin vui

• 118 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trauconbexiu Xem bài viết
    chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nha!!!!!!! ôi vui quá :Rose::Kiss::Rose::Kiss: thế này thì bao nhiêu mẹ fải ngưỡg mộ rồi, mẹ nó may mắn quá, cố lên nha, chăm sóc em bé cẩn thận, 2 mẹ con bình an :Rose::Rose::Rose::Kiss::LoveStruc:
    "có cố gắng, bé sẽ về"
    Bé Kẹo mau về với mẹ nhé.
    Mẹ hứa sẽ cùng Bố yêu thương và dạy dỗ con nên người !!
    :557::577::559::561::570::553:
    • 56 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em nghe nói là sau 6 tuần là hợp lý nhất, tiện thể lúc đó có thể xem gt luôn:Smiling:
    • 224 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

khoang 6-8 tuần ktra xem có tim thai ko.
    12 tuần thì kiem tra độ mờ da gáy (giới tính)
    Sau đó trung bình 2-3 tháng kiểm tra lần, tùy theo điều kiện và tài chính.
    Gần sinh thì kiểm tra thường hơn, 1,2 tuần/lần.
    Mỗi lần đi khám bác sĩ sẽ ghi chừng nào nên khám lại, bạn an tâm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em chào các chị. Chúc các chị sang năm mới gặp nhiều may mắn!
    Em bị trễ 2 ngày, hôm nay mua về thử thì thấy 2 vạch rồi. Các chị cho em hỏi em tính tuổi thai thế nào ạ? Hai VC em làm chuyện ấy hôm 15 tháng 1 là ngày rụng trứng, như thế tuổi thai tính từ ngày đấy hay từ ngày bắt đầu kỳ KN? Em cần làm những gì để chăm sóc thai nhi cho tốt ạ?
    Rất mong nhận được lời khuyên của các chị.
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gamily Xem bài viết
    Em chào các chị. Chúc các chị sang năm mới gặp nhiều may mắn!
    Em bị trễ 2 ngày, hôm nay mua về thử thì thấy 2 vạch rồi. Các chị cho em hỏi em tính tuổi thai thế nào ạ? Hai VC em làm chuyện ấy hôm 15 tháng 1 là ngày rụng trứng, như thế tuổi thai tính từ ngày đấy hay từ ngày bắt đầu kỳ KN? Em cần làm những gì để chăm sóc thai nhi cho tốt ạ?
    Rất mong nhận được lời khuyên của các chị.
    Tuổi thai kô tính từ ngày RT mà tính từ ngày đầu tiên có kinh của chu kỳ gần đây nhất. E đợi trễ kinh khoảng 10 ngày thì có thể đi SA lần đầu tiên xem thai vào TC chưa.

Vào topic Lần đầu mang thai trong box Mang thai - Chuẩn bị sinh để học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi thêm với nhé. Thế các chị thường đi SA và khám thai lần đầu ở đâu ạ? Ở các bệnh viện hay là các trung tâm ngoài? Các chị tư vấn cho em với nhé, em lần đầu nên không biết gì cả ạ.
    • 411 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi patigol Xem bài viết
    khoang 6-8 tuần ktra xem có tim thai ko.
    12 tuần thì kiem tra độ mờ da gáy (giới tính)
    Sau đó trung bình 2-3 tháng kiểm tra lần, tùy theo điều kiện và tài chính.
    Gần sinh thì kiểm tra thường hơn, 1,2 tuần/lần.
    Mỗi lần đi khám bác sĩ sẽ ghi chừng nào nên khám lại, bạn an tâm
    Cám ơn bạn rất nhiều, mình đang cần lịch kiểm tra thai đây, thai của mình đc hơn 4 tuần!
    có lời tư vấn của bạn là ok rồi!
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi chút xíu: siêu âm có hại cho em bé không? Khi mang thai nên siêu âm mấy lần? vào thời gian nào?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3