Mang thai - Chuẩn bị sinh

Lần thứ nhất sinh mổ thì lần thứ 2 có sinh thường được không

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.68K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ tư vấn hộ trường hợp của em với! Lần thứ nhất do bị cạn ối không biết đến khi đi kiểm tra vì đến ngày sinh rồi mà không thấy gì thì được chỉ định mổ cấp cứu vì ối can kiệt, tử cung của em đã mở được 2p rồi ạ! Sau 3 năm bây giờ em đang có tiếp tập 2 được 4m rồi, vậy trường hợp của em có đẻ thường được hay không? Bác sĩ thì khuyên em nên đẻ mổ mà em thì ớn lắm rồi ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 57 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

chị ơi nếu bé trước chị đã mổ rùi thì bé này cũng vậy thui ah
    vì khi mổ tử cung đã có sẹo rùi, nếu hok mổ nguy cơ vỡ sẽ cao.
    nhưng chị đã mổ đwowcj 3 năm rùi nên nguy cơ này cũng hok cao.
    nhưng tốt nhất vẫn nên đẻ mổ thui
    an toàn cho cả chị và bé
    chúc chị và bé luôn khỏe
    • 428 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Vẫn phải đẻ mổ bạn ạ, tớ cách 5 năm mà khả năng vẫn mổ đây.
    • 340 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Ôi sẽ là mình nữa. Giống bạn chủ topic này. Chỉ ước ao một lần được đẻ thường nhưng mà chắc ........chỉ là mơ. Hichic. Thôi mổ đẻ gì cứ con ra khỏe mạnh là tốt rồi bạn nhỉ.
    • 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ đã tư vấn cho mình! mình thì không sợ đau đâu mà mình chỉ cảm thấy oải vì phải nằm 3 ngày liền để truyền và lại không có sữa cho con bú thôi, chứ lần trước mổ xong mình cũng chẳng cảm thấy đau! Bây giờ thì thôi yên tâm lại chuẩn bị tinh thần mà lên bàn mở thôi
    • 860 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

mình mổ lần 1 cách đây 4 năm, mổ chủ động. Giờ đang có bầu 6 tháng, hỏi mà BS bảo 50%
    Mẹ yêu gia đình mình. Yêu lắm, yêu lắm
    • 706 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Mình có người bạn sanh lần đầu tiên là sanh mổ, sau đó 3 năm thì có tập 2 lại sanh thường... Mình nghĩ là do cơ địa của mỗi người thôi... Như mình đây tập 1 sanh mổ, tập 2 sắp tới chắc cũng sanh mổ vì cách nhau chỉ 2 năm thôi, với lại khung chậu hẹp nữa nên bác sĩ khuyên là sanh mổ cho an toàn...

• 83 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

O cq to co 1 truong hop de lan 1 thi mo lan 2 de thuong, 2 be cach nhau khoang 3-4 nam. Cha sao ca, chac tuy nguoi thoi.
    Minh hoi bac sy, neu de thuong dc thi dai j ma chiu dau cho kho???
    • 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng đã đi hỏi bs rồi! nói chung là khuyên đẻ mổ các mẹ ạ! Vì bác ý nói như thế sẽ tránh được nguy cơ tai biến cho con vì mổ là an toàn nhất và bs cũng tránh được nhiều phiền phức các mẹ ạ! Bác ý bảo khoảng 39 đến 40w mà không thấy có biểu hiện gì thì sẽ cho mổ chủ động không cần chờ cơn chuyển dạ các mẹ ạ! Mình thì lại muốn chờ có cơn đau rồi thì đẻ được thì đẻ mà không thì mổ vì mình thèm cảm giác đau đẻ lắm, bé đầu mình có biết đau đẻ là gì đâu nên còn 1 lần này mong lắm các mẹ ạ!
    • 62 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hôm qua mình đi bs, bs của mình là bs TD, vừa kể là hôm qua bác có 1 ca, lần trước sinh mổ, lần này bác nhất quyết cho sinh thường (dĩ nhiên là tùy tình hình sức khỏe của mẹ) và kết quả là cả mẹ và bé đều khỏe, em bé tới 4kg lận nha. Nên mình nghĩ nếu sức khỏe tốt, bs cảm thấy phù hợp thì vẫn có thể cho bạn sinh thường thôi, nhưng quan trọng nhất vẫn là theo dõi sức khỏe thật kỹ và nghe lời bs. Chúc mẹ con bạn thật khỏe
    • 1,101 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Em cũng mổ lần đầu và đang mong mỏi được sinh thường lần thứ hai đây ạ. Cơ dưng mà hỏi bác sĩ nào cũng được khuyên là nên mổ đi cho an toàn. Có mẹ nào biết cụ thể bác sĩ nào đã đỡ trường hợp lần hai sinh thường chỉ hộ em với ạ?
    • 2,575 Bài viết

• 1,932 Được cảm ơn

Mình sinh bé đầu sinh mổ , sanh bé sau thì BS cho sinh thường, cách 3 năm là sinh thường được miễn sao lúc đó vết mỗ củ không đau là sinh thường được. lúc trước khi vào phòng chờ sinh mình đau bụng quá xin chuyển sang sinh mổ, cô y tá trực mắng té tát vào mặt " bộ xinh mổ sướng lắm hả, sau này nhiều biến chứng đừng có la" thế là hết dám xin luôn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuyennhabe; 20/10/2010 vào lúc 11:59 AM.
    • 1,101 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyennhabe Xem bài viết
    Mình sinh bé đầu sinh mổ , sanh bé sau thì BS cho sinh thường, cách 3 năm là sinh thường được miễn sao lúc đó vết mỗ củ không đau là sinh thường được. lúc trước khi vào phòng chờ sinh mình đau bụng quá xin chuyển sang sinh mổ, cô y tá trực mắng té tát vào mặt " bộ xinh mổ sướng lắm hả, sau này nhiều biến chứng đừng có la" thế là hết dám xin luôn
    Cho mình hỏi bạn sinh ở đâu vậy?
    • 1,086 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

mình đọc 1 bài báo thấy nói rằng Việc mang thai lần thứ 2 có sinh thường được hay ko thì phụ thuộc vào nguyên nhân tại sao lần 1 phải sinh mổ.
    Nếu nguyên nhân từ phía người mẹ: ví dụ khung chậu quá hẹp, ko thể đẻ thường, người mẹ sức khỏe quá yếu ko đủ sức đẻ thường, hoặc người mẹ bị 1 số bệnh nào đó ko nên đẻ thường, thì lần đầu hay lần sau đều phải sinh mổ hết.
    Nếu nguyên nhân từ phía em bé, hoặc nguyên nhân chỉ phát sinh trong lần đầu mang thai, lần thứ 2 ko bị, thì có thể đẻ thường ở lần sau. Ví dụ: em bé bị rau thai quấn cổ trong lần đầu, em bé bị ngạt ko chui ra được , hoặc do nước ối lần mang thai đầu có vấn đề v..v...
    Vì thế nếu lần đầu đẻ mổ, thì cần nói rõ nguyên nhân cho bác sĩ, bảo họ khám xét cho, thì mới kết luận được là lần sau có thể sinh thường được hay ko.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,101 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahappyday Xem bài viết
    mình đọc 1 bài báo thấy nói rằng Việc mang thai lần thứ 2 có sinh thường được hay ko thì phụ thuộc vào nguyên nhân tại sao lần 1 phải sinh mổ.
    Nếu nguyên nhân từ phía người mẹ: ví dụ khung chậu quá hẹp, ko thể đẻ thường, người mẹ sức khỏe quá yếu ko đủ sức đẻ thường, hoặc người mẹ bị 1 số bệnh nào đó ko nên đẻ thường, thì lần đầu hay lần sau đều phải sinh mổ hết.
    Nếu nguyên nhân từ phía em bé, hoặc nguyên nhân chỉ phát sinh trong lần đầu mang thai, lần thứ 2 ko bị, thì có thể đẻ thường ở lần sau. Ví dụ: em bé bị rau thai quấn cổ trong lần đầu, em bé bị ngạt ko chui ra được , hoặc do nước ối lần mang thai đầu có vấn đề v..v...
    Vì thế nếu lần đầu đẻ mổ, thì cần nói rõ nguyên nhân cho bác sĩ, bảo họ khám xét cho, thì mới kết luận được là lần sau có thể sinh thường được hay ko.
    Mình nghĩ bạn nói đúng rồi nhưng còn thiếu một ý. Là trong lần sinh thứ hai sẽ có khả năng bị ảnh hưởng bởi vết sẹo mổ lần đầu ấy. Nếu vết sẹo mổ còn mới hoặc không tốt sẽ có khả năng gây ra những biến chứng như nứt, vỡ tử cung khi co bóp chẳng hạn.
    Mình nghĩ vì thế mà các bác sĩ ít kinh nghiệm hoặc theo trường phái "chắc ăn" thì đều khuyên đẻ mổ chủ động ở lần thứ hai. Là vì họ sợ những biến chứng có thể xảy ra, ví dụ khi đang chuyển dạ mà lại bị vỡ tử cung thì sẽ rất nguy hiểm.
    Cho nên mình rất muốn hỏi tên cụ thể một bác sĩ nào đã có kinh nghiệm đẻ thường ở lần thứ hai để được tư vấn đây.
    • 1,101 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Cho em lôi cái này lên, em đang sốt ruột vụ này quá mà không bác nào biết bác sĩ nào chỉ hộ em với ạ.
    • 312 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Các mẹ cứ yên tâm, lần đầu sinh mổ, sau 2 năm vẫn có thể sinh thường. Nhà mình có 2 ví dụ rồi.

Vì vậy, nếu các mẹ không quan trọng xem ngày, giờ để mổ cho đẹp thì cứ chờ đau đẻ mà đẻ (nhưng phải thường xuyên kiểm tra vì sợ thiếu nước ối).
    • 1,101 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Mẹ Syl ơi, ví dụ nhà mẹ nó là sinh ở đâu vậy, chỉ cho tớ với ...
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tap 1 minh sinh mo vi vỡ ối sớm chỉ nở 3p thôi, bị chèn ép dây rốn nặng nên chỉ định mổ. Tap 2 minh mun sinh thường ko biết được ko
    • 50 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cũng có nhiều mẹ có mong ước được sinh thường như mình nhỉ? Giờ hỏi bác sĩ nào cũng bảo mổ, chẳng lẽ lại mổ tiếp à