• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Làm thế nào để không bị nôn khi thai nghén?

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 82.1K Lượt đọc
  • 119 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 208 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các mẹ ơi,
    E, cảm thấy mệt mỏi vô cùng thời gian thai nghén ( từ 6 tuần đến nay 8 tuần rồi). Ăn uống thì chẳng ăn được, cái gì cũng sợ. Ăn được vào chút thì lại nôn ra hết. Người lúc nào cũng lao đao trong tình trạng như bị say xe. Bụng đói cồn cào, ăn vào chút thì nôn thắt cả ruột cả gan. Kể cả bụng không có gì thì nôn ra mật xanh mật vàng đắng ngắt. Các mẹ có cách nào giúp em nhẹ nhàng vượt qua thời kỳ này không. Nếu kéo dài thêm 1 tháng nữa e sợ không sống nổi.
    Giúp e với nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm thế nào để không bị tâm thần khi đi áp vong?

(VTC News) - Thạc sĩ Nguyễn Mạnh Quân cho rằng, loạt bài của VTC News là sự cố gắng vì nhân dân lắm rồi. Nếu ai cứ giữ niềm tin mù quáng vào vong hồn, ma quỷ, thì họ sẽ phải trả giá bằng chính sức khỏe và tính mạng của họ. Loạt bài giải mã hiện tượng áp vong trên Báo điện tử VTC News nhận được...

• Làm thế nào để không bị chồng đánh nữa???

Mình đã kết hôn được 2 năm và có một bé gái hơn một tuổi. Nói chung, cuộc sống gia đình mình rất hạnh phúc. Chồng mình là một người đàn ông tốt thương con, yêu vợ.Híc... Nhưng cuộc sống mà không phải lúc nào cũng thuận buồn xuôi gió. Mình mới bị chồng đánh...!.Thực ra thì trong chuyện này mình...

• Đâu rồi Tết thảnh Tết thơi?

Đó có lẽ là câu hỏi chẳng có lời giải - một câu hỏi tu từ mà người phụ nữ nào cũng phải thốt lên...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• [Clip hoạt họa] Quá trình thụ tinh, hình thành thai nhi - Vui lắm ớ!

Mình xem cũng khá nhiều clip về quá trình thụ tinh nhưng clip này gây cho mình nhiều thú vị và vui...

• 2,108 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình cũng đang ở tuần thứ 7 rồi đấy. Cũng chưa thấy chán ăn gì ghê gớm cả. Chỉ buồn ngủ thôi. Nhưng nếu đã buồn ngủ thì chẳng muốn ăn gì cả. Mình cũng thỉnh thoảng buồn nôn. Mọi người khuyên là nếu thấy buồn nôn thì buổi sáng dậy ăn mấy cái bánh quy và uống một chút trà gừng.

Mình nghĩ trà gừng - có vị gừng là được rồi vì mình sợ nước gừng có vẻ hơi nóng.

Lúc nào mệt thì đừng cố gắng ăn gì cả không lại nôn ra hết đấy. Lúc nào cảm thấy thèm ăn một chút thì ăn luôn.

Bạn thử làm như vậy xem có đỡ nôn không.

Chúc bạn và con khoẻ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

- Bạn thử xem lúc đó mình thích gì nhất, như mình thì cũng không đến nỗi ghén như bạn, nhưng mỗi lần buồn nôn mình lại gậm ít ô mai mặn lại hết. Bạn thử như mình xem có đỡ hơn không? Chúc hai mẹ con khoẻ.
    • 1,603 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bombi
    các mẹ ơi,
    E, cảm thấy mệt mỏi vô cùng thời gian thai nghén ( từ 6 tuần đến nay 8 tuần rồi). Ăn uống thì chẳng ăn được, cái gì cũng sợ. Ăn được vào chút thì lại nôn ra hết. Người lúc nào cũng lao đao trong tình trạng như bị say xe. Bụng đói cồn cào, ăn vào chút thì nôn thắt cả ruột cả gan. Kể cả bụng không có gì thì nôn ra mật xanh mật vàng đắng ngắt. Các mẹ có cách nào giúp em nhẹ nhàng vượt qua thời kỳ này không. Nếu kéo dài thêm 1 tháng nữa e sợ không sống nổi.
    Giúp e với nhé.
    Bạn có thể đến BS và hỏi đơn thuốc chống nghén, chống nôn và ăn bình thường mà không ảnh hưởng đến em bé và sức khoẻ. Mình thấy cô bé phòng mình dùng nhưng mà thông cảm nhé ngại xuống tầng 2 quá
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 2,576 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bombi
    các mẹ ơi,
    Giúp e với nhé.
    Mình phải trải qua tình trạng này gần 3 tháng đấy (từ tuần thứ 7 đến tuần thứ 18). Có những lúc bị đúng như bạn, có lúc thì nôn nhẹ nhàng hơn 1 tí. Bác sĩ cũng cho thuốc nhưng mình cố gắng khắc phục chịu đựng, không uống thuốc trong thời gian này và đến bây giờ 19 tuần thì ăn uống ngon rồi, không bị nôn & buồn nôn nữa. Trong quá trình bị nôn nghén mình thấy hôm nào tinh thần vui vẻ thoải mái thì cũng đỡ hơn. Trước tiên là cải thiện về mặt tinh thần thật tốt: nghe nhạc, đi dạo mát, luôn tạo tinh thần vui vẻ yêu đời để tránh nhức đầu, mệt mỏi... Còn về ăn uống thì tránh để bụng đói, đường huyết bị hạ, ăn được gì cứ ăn, đừng vì nôn mà không ăn thì lại càng hại đường ruột, uống nhiều nước để tránh mất nước & táo bón. Mình bị sụt 2kg do bị nôn nghén, không ăn được cơm & uống được sữa đấy. Bây giờ mới bắt đầu tăng cân. Nói chung cũng tuỳ từng người mà thời gian nghén kéo dài hay ngắn. Bạn vào mục ốm nghén: http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=4274
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=4576
    để tham khảo thêm & chia sẻ cùng mọi người nhé. Mình vừa thoát được tình trạng này nên thấy vui lắm rồi. Chúc bạn mau chóng vượt qua thời kỳ này để 2 mẹ con cùng khoẻ mạnh nhé.
    • 1,056 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Em mới có thai được hơn 3 tuần, thế mà ngay từ lúc biết có thai đã nghén lên nghén xuống rồi, em sợ tuốt tuồn tuột các mùi xào nấu, sợ ăn cơm, nói chung là em sợ ăn , vì ăn vào chỉ sau 5' là ra hết chẳng còn gì, nôn đến mật xanh mật vàng mới thôi,em lại bị thiếu máu nữa nên mỗi lần nôn xong chân tay bủn rủn, cầm cốc nước cũng bị rơi nữa ạ.Các chị có kinh nghiệm gì hay thì mách cho em với ạ, chứ nếu chịu đựng 3 tháng thế này chắc em chịu thôi ạ, người lúc nào cũng nôn nao, lâng lâng như ở trên ô tô.
    • 335 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shimizu
    Em mới có thai được hơn 3 tuần, thế mà ngay từ lúc biết có thai đã nghén lên nghén xuống rồi, em sợ tuốt tuồn tuột các mùi xào nấu, sợ ăn cơm, nói chung là em sợ ăn , vì ăn vào chỉ sau 5' là ra hết chẳng còn gì, nôn đến mật xanh mật vàng mới thôi,em lại bị thiếu máu nữa nên mỗi lần nôn xong chân tay bủn rủn, cầm cốc nước cũng bị rơi nữa ạ.Các chị có kinh nghiệm gì hay thì mách cho em với ạ, chứ nếu chịu đựng 3 tháng thế này chắc em chịu thôi ạ, người lúc nào cũng nôn nao, lâng lâng như ở trên ô tô.
    Em ơi, đừng có mơ, chị lâng lâng đến hơn 4 tháng đây này, cả 2 đứa luôn. Kinh nghiệm riêng của chị nè : một hôm chi phát hiện một cách vô tình khi đang trong trạng thái khó chịu nhất, ăn 1 đĩa thịt bò là tỉnh táo ngay như chích ma túy vậy, từ đó trong tủ lạnh lúc nào cũng sẵn thịt bò, lên cơn là chích ngay, mà không phải chị thèm thịt bò đâu, sợ gần chết mà phải nhắm mắt nuốt cho nó tỉnh táo, khi nào khiếp quá thì xay ra nấu lên ép lấy nước uống ực cho nhanh. Có lẽ lúc đó vì cơ thể chị thiếu sắt, thiếu máu nên nó hành dữ như vậy. Chị vốn rất ghét ăn tất cả lọai thịt, do đó khi nghén 2 thằng con tòan đòi thịt mói cho mẹ nó yên, nhớ lại thời kỳ đó còn nổi da gà. Ráng lên em ơi, cũng đáng để mà chịu đựng lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,056 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LYLIA
    Em ơi, đừng có mơ, chị lâng lâng đến hơn 4 tháng đây này, cả 2 đứa luôn. Kinh nghiệm riêng của chị nè : một hôm chi phát hiện một cách vô tình khi đang trong trạng thái khó chịu nhất, ăn 1 đĩa thịt bò là tỉnh táo ngay như chích ma túy vậy, từ đó trong tủ lạnh lúc nào cũng sẵn thịt bò, lên cơn là chích ngay, mà không phải chị thèm thịt bò đâu, sợ gần chết mà phải nhắm mắt nuốt cho nó tỉnh táo, khi nào khiếp quá thì xay ra nấu lên ép lấy nước uống ực cho nhanh. Có lẽ lúc đó vì cơ thể chị thiếu sắt, thiếu máu nên nó hành dữ như vậy. Chị vốn rất ghét ăn tất cả lọai thịt, do đó khi nghén 2 thằng con tòan đòi thịt mói cho mẹ nó yên, nhớ lại thời kỳ đó còn nổi da gà. Ráng lên em ơi, cũng đáng để mà chịu đựng lắm.
    Hihi, chị ơi em cũng ráng lắm rồi, ráng được qua 3 tháng rồi mà vẫn chẳng ăn thua, trong tình trạng khó chịu nhất là em cứ phải cho nó ra bằng sạch rồi mới yên ổn chứ không thể nạp thêm bất cứ thứ gì vào cả.Đến giờ thì không còn cách nào khác là em phải truyền dịch vì bsỹ nói qua 3 tháng rồi nếu mẹ không đủ chất sẽ ảnh hưởng đến em bé, em cũng quen rồi nên không thèm quan tâm đến nó nữa :4:
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình cũng đang có thai 4 tháng đây, cũng "bèo nhèo" không kém ai...Khi gần 3 tháng mệt mỏi quá than với BS, BS liền ra tay cho 1 loại thuốc uống chống nôn, uống vô thấy hiệu quả vô cùng. Tuy nhiên ăn không ngon miệng, ăn vì em bé thôi các bạn ạ. Không nôn ra là tốt rồi!
    Shimizu cũng nên bổ sung thêm thuốc bổ, có nhiều loại thuốc bổ cho bà mẹ mang thai, nếu loại đang dùng gây khó chịu, xây xẩm, khó tiêu, nên nói cho BS biết để đổi loại khác phù hợp hơn.
    Nếu có người thân ở US, nói họ gửi Prenatal cho bà mẹ mang thai thì càng tốt
    Chúc các bà mẹ tương lai mau vượt qua giai đoạn khó khăn này...
    • 335 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tido
    Nếu có người thân ở US, nói họ gửi Prenatal cho bà mẹ mang thai thì càng tốt
    Chúc các bà mẹ tương lai mau vượt qua giai đoạn khó khăn này...
    Prenatal là thuốc vitamine hả mẹ Tido ? Dùng cho bà bầu thì tác dụng chủ yếu là gì vậy? Đừng cười là mình " lúa " quá nhé. Mong tin.
    • 3,809 Bài viết

• 6,450 Được cảm ơn

Cố lên Thái Bình Dương!! Coi như trả giá một chút để sau này có cái kể công với con. Mình còn bị nôn đến tận tháng thứ 7 thì sao. Trong người lúc nào cũng lâng lâng như say tàu say xe (bình thường mình chẳng say gì hết). Ăn được cái gì thì đều do cố gắng, cố ăn và cố giữ cả. Mình cũng được chỉ định uống vitamin B6 liều cao rồi áp dụng đủ các mánh lới tây ta kết hợp mà chẳng ăn thua gì cả. Đói quá no quá đều khó chịu như nhau. 280 ngày mang bầu là dài nhất từ trước đến giờ.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,069 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

cái đơn thuốc chống nôn của mình hồi mang bầu là:

- magiê B6 corbiere - cái này là thuốc bổ, bổ sung magiê và B6 (thấy BS bảo magiê & B6 giúp giảm phần nào cái vụ nôn ói này),

- và thuốc chống nôn primperan - hình như có mỗi cái này dùng được cho bà bầu.

thế là cũng lay lắt qua được thời kỳ kinh khủng đó. Các mẹ cố lên
    Saving my energy.
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Lylia oi, Prenatal là thuốc bổ sung các thành phần thiết yếu cần thiết cho thai nhi. Khi mình mang thai Tí Đô (giờ 3 tuổi rồi), bạn mình bên Mỹ gửi cho 2 chai Prenatal. Nhờ vậy tuy chẳng ăn được gì nhiều nhưng bé sinh ra vẫn phát triển tốt và đặc biệt hai hàm răng trắng muốt.
    Lần nầy cũng được bạn gửi cho Prenatal nhưng của Hãng dược phẩm khác, đem so sánh thành phần thấy giống nhau y chang.
    Cả 2 lần mình đều cầm ra tham vấn ý kiến BS và đều được BS ủng hộ.
    Mình đọc trên Internet trang MSN, họ khuyên nếu nôn ói nhiều ta nên uống thuốc trước khi ngủ để...bảo toàn được viên thuốc!
    • 1,056 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Cố lên Chiaki! Câu nói cửa miệng của mình lúc vừa tỉnh dậy đấy, các mẹ ơi cố lên nào :3:.
    Mình được bsỹ cho uống Magne B6,Tardyferon B9 và primperan từ những tuần đầu tiên, giờ thì bổ sung thêm ossopan, sắp tới còn gì nữa thì chưa biết.Nhưng mà quen rồi, giờ cứ gọi là tươi như hoa mặc dù vừa từ trong WC bước ra :4:.
    • 335 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tido
    Lylia oi, Prenatal là thuốc bổ sung các thành phần thiết yếu cần thiết cho thai nhi. Khi mình mang thai Tí Đô (giờ 3 tuổi rồi), bạn mình bên Mỹ gửi cho 2 chai Prenatal. Nhờ vậy tuy chẳng ăn được gì nhiều nhưng bé sinh ra vẫn phát triển tốt và đặc biệt hai hàm răng trắng muốt.
    Lần nầy cũng được bạn gửi cho Prenatal nhưng của Hãng dược phẩm khác, đem so sánh thành phần thấy giống nhau y chang.
    Cả 2 lần mình đều cầm ra tham vấn ý kiến BS và đều được BS ủng hộ.
    Mình đọc trên Internet trang MSN, họ khuyên nếu nôn ói nhiều ta nên uống thuốc trước khi ngủ để...bảo toàn được viên thuốc!
    Cám ơn mẹ Tido, em sẽ nhờ bạn bên Mỹ mua hộ, mặc dầu chưa có gì cả , xí quá, kệ, có dư còn hơn không, cái gì hay các mẹ bày em tiếp thu hết.
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ha. Cùng hội cùng thuyền rồi. Niemvuinho thai cũng đang ở tuần thứ 6 đây. Nói chung không đến mức nôn ra mật xanh mật vàng, nhưng quả thực là ngửi thấy mùi gì cũng sợ, đã vậy mấy hôm nay có triệu chứng sợ mùi Ox nữa . Mỗi lần nấu ăn mọi người phải đợi khoảng nửa giờ đồng hồ để mình nghĩ ra là thích ăn món gì, nhưng cũng chỉ ăn được một bữa thôi. Nếu ăn quá là nôn ngay. Niemvuinho đã bắt đầu uống sữa bà bầu, ngày cũng chỉ một cốc thôi, nghĩ đến con mà cố nuốt, chứ ghê quá mà. Ông xã cũng thương là không ăn được nhiều, bảo rằng có được đứa con khổ thật. Nên vậy vào bất kỳ giờ nào mà thèm ăn là phải đi ngay. Vài tâm sự cùng các mẹ vì cùng có em bé mà
    • 486 Bài viết

• 679 Được cảm ơn

Mình thì mỗi khi thấy buồn nôn lại bắt đầu đi đi lại lại trong phòng, hít sâu, mà thở ra thì phù một cái. Giống hệt như một cái chong chóng gắn thêm cái miệng nồi hơi cứ thổi phù phù. Làm mọi người chóng cả mặt
    Chưa dám uống trà gừng vì sợ nóng. Chắc bao giờ ko chịu nổi thì mua kẹo gừng về ngậm vậy
    • 667 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Chao các me cung hoi cung thuyên,

Troi oi, minh cu tương chi minh kho so, hoa ra cung nhiêu me cung bi qua. Vi ngươi ta nghen, non ra nhung van an dước, con minh thi ngui mui gi cung so den noi buôc phai an com nguội, tom lai la an nhung thu gi không bóc hoi,bốc mui the ma no van con non day. Nô suốt ngày. Moi lan non thi that ca ruột gan lại, nước mắt nước mũi chảy ra ràn rụa, thậm chí có lần nằm cạnh toilet cả đêm, về sau rút kinh nghiệm phải mang cái chậu để cạnh đầu giường. Tất cả các mẹo thử hết rồi mà ucngx không đỡ được là bao, kể cả uống thuốc ngậm loại thuốc chống nôn mà bác sỹ chỉ định. Thuốc chống nôn nhưng vừa ngậm vào đã nôn rồi. Bó tay! Giờ thì còn mỗi cách chịu đựng. Mình được 11 tuần rồi hy vọng hết tuần 12 nó sẽ khả quan hơn. Đến giờ phút này thì chẳng thấy thuyen giam gì cả. Sụt mất 2 kg rồi, thương baby của mình quá, mẹ chẳng ăn được thi con làm sao mà to khoẻ được.

Kiki love baby
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm bản thân mình thì sau cơn mưa trời lại sáng (sáng nhiều hay sáng ít thì tùy mỗi người, nhưng nói chung là có sáng hơn 1 chút).
    Có người sau kỳ 1 (3 tháng đầu) thì chấm dứt, riêng mình thì sau 4 tháng mới chấm dứt, nói vậy chứ cũng chưa hết nghén hẳn, nhưng ăn thấy cơm thơm canh ngọt. Lúc đó thấy việc ăn ngon cơm sao mà quý giá biết bao...
    Hôm trước đọc đâu đó nghe nói "ốm nghén là do tâm lý", buồn ghê, chắc họ cho rằng chúng ta nhõng nhẽo nên mới bày trò nôn lên nôn xuống
    Nhưng mình thấy hôm nào công việc nhiều hoặc buồn phiền chuyện gì, quả thật ngửi mùi gì cũng... ớn lạnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 208 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các mẹ đang nghẽn ơi,

Giờ em đang ở tuần thứ 16, đỡ nôn oẹ nhiều rồi.Chỉ còn nôn vào buổi sang sau khi đánh răng thôi. May quá cũng qua được thời kỳ kinh khủng này. Các mẹ cố lên nhé. Em cứ tưởng em không sống được,cuối cùng cũng sống sót chứ.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6