Mang thai - Chuẩn bị sinh

Làm thế nào để biết là bị vỡ ối! các mẹ trả lời giúp mình! Gấp Gấp!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.5K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình đang đợi sinh, hôm nay là 39w6 rồi. Sáng nay thấy có hiện tượng nước chảy ra từ cửa mình, không màu, trong suốt. Mình không biết là có phải bị vỡ ối không? Vì không có triệu chứng nào khác. Mình đang định sáng mai đi khám vì hôm nay là CN. Mẹ nào có kinh nghiệm cho mình hỏi, thường thì nước ối có màu gì, và phải theo dõi các hiện tượng gì nếu có nước chảy ra từ cửa mình? Rất mong các mẹ giúp đỡ. Cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Xã hội dạy con nói dối?

Các mẹ ơi, hai vợ chồng em có mỗi thằng ku, lúc nào cũng tâm niệm dạy dỗ con điều hay lẽ phải, lo...

• Làm thế nào để con ăn nhiều hơn các mẹ?

Con e bjo đc 2,5tháng. Cháu ăn 100ml gần 1tháng nay rùi mà mãi vẫn không tăng lên được. E đã thử để cho thật đói ( 4-5tiếng) mà cũng chỉ bú đc 100ml đã nhả ra rùi. Nếu để 2,5tiếng thì cg vẫn ăn như vậy. Các mẹ có cách nào chỉ cho e với?

• công thức giảm đau khi sinh nở

Càng gần đến ngày sinh nở, tâm trạng của các mẹ bầu càng trở nên hỗn loạn. Một mặt, mẹ vui mừng,...

• Làm thế nào để bé bớt ích kỷ - chuyên gia đã trả lời

Bé nhà em năm nay đã 4 tuổi và đi học mẫu giáo được 2 năm rồi. Ở nhà bé chơi rất ngoan, nhưng mỗi tội rất ích kỷ. Lúc nào bé cũng phải được cho là nhất, chỉ cần bố mẹ khen bạn khác giỏi hơn là khóc nhè ngay. Đồ chơi hay cái gì của ai là người đấy dùng chứ không chia sẻ cho bạn bè gì cả. Nhiều lúc...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• 179 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn ơi.Vỡ ối rồi thì vào viện ngay đi,không thì bị nhiễm trùng đấy,mà cạn ối thì cũng nguy hiểm cho em bé lắm.
    Mẹ yêu Bông nhất trên đời !
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaobaobao Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Mình đang đợi sinh, hôm nay là 39w6 rồi. Sáng nay thấy có hiện tượng nước chảy ra từ cửa mình, không màu, trong suốt. Mình không biết là có phải bị vỡ ối không? Vì không có triệu chứng nào khác. Mình đang định sáng mai đi khám vì hôm nay là CN. Mẹ nào có kinh nghiệm cho mình hỏi, thường thì nước ối có màu gì, và phải theo dõi các hiện tượng gì nếu có nước chảy ra từ cửa mình? Rất mong các mẹ giúp đỡ. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Chào bạn,

Rỉ ối thì khác với vỡ ối.

Vỡ ối là nước ối ra nhanh với một lượng lớn, nước loãng, màu trong hoặc hơi lợn cợn đục do lẫn chất gây, sau đó vẫn tiếp tục ra rỉ rả. Trường hợp này khi BS khám sẽ không còn sờ thấy màng ối nữa.

Rỉ ối là màng ối bị thủng một lổ nhỏ, nước ối rỉ ra liên tục.

Như vậy đặc tính chung của vỡ ối hay rỉ ối là nước vẫn ra liên tục từ lần đầu tiên được phát hiện.

Khi phát hiện có vỡ ối hay rỉ ối thì cần đóng băng / giấy vệ sinh, đến gặp BS sản khoa để được thăm khám và có hướng xử trí thích hợp.

Trong trường hợp của bạn thì có thể nói là thai đã đủ ngày, nếu bạn chưa có cơn co tử cung và chưa có dấu hiệu nhiễm trùng ối (sốt, nước ối đổi màu, có mùi hôi) thì có thể BS sẽ cho theo dõi thêm trong khoảng 6 - 12 giờ để chờ xem có chuyển dạ tự nhiên không, nếu không thì sẽ thực hiên giục sinh để tránh nguy cơ nhiễm trùng ối.

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi thêm, đó là lượng nước chỉ có một chút thôi, hơi ướt đũng quần, không mùi. Liệu đây có phải là dịch khi nút màng nhầy đóng cổ tử cung mở ra hay không? Cảm on các mẹ
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaobaobao Xem bài viết
    Cho mình hỏi thêm, đó là lượng nước chỉ có một chút thôi, hơi ướt đũng quần, không mùi. Liệu đây có phải là dịch khi nút màng nhầy đóng cổ tử cung mở ra hay không? Cảm on các mẹ
    Bạn ơi, vào bv liền đi. Mình cũng bị bể ối như bạn vậy. BS vẫn bảo ở nhà vì lúc đó mình không hề bị đau bụng, và chỉ mới 36 tuần 6 ngày Nhưng mình vẫn tới bv để kiểm tra cho chắc. Tới đó, bs và y tá khám, vẫn thấy đầu em bé chưa xuống 2 tiếng sau vẫn chưa có hiện tượng mỏi lưng và đau bụng. Nhưng y tá vẫn khuyên là ở lại bv đêm đó. Hên là mình nghe lời cô đó. Chỉ 1 thgian ngắn, 1-2h gì đó, mình bắt đầu đau nhiều. 1h sau là mình được chuyển lên phònh sanh. 6h sau đó mình bắt đầu push baby ra ngoài. Nên vì sự an toàn cho cả bạn và bé, mình khuyên bạn nên tới bv liền. Chúc bạn và bé khỏe mạnh nhé.
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Nc' ối trong thôi mẹ nó ạ, đợt trc' mình bị rỉ ối nc' ối cũng trong. Bạn nên đến BV ngay đi kể cả ngày chủ nhật, bác sỹ vẫn khám cho đấy
    Quang Anh

Em Be
    • 433 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình cũng muốn hỏi luôn trường hợp của mình, mình hiện nay đang ở tuần 34 thôi nhwng thỉnh thoảng mình cũng thấy hiện tượng rỉ nước làm hơi ướt quần trong một chút, chỉ một chút thôi. Như vậy là bình thường chứ ko phải rỉ ối các bạn nhỉ?
    "Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"
    • 245 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Chào bạn,

Rỉ ối thì khác với vỡ ối.

Vỡ ối là nước ối ra nhanh với một lượng lớn, nước loãng, màu trong hoặc hơi lợn cợn đục do lẫn chất gây, sau đó vẫn tiếp tục ra rỉ rả. Trường hợp này khi BS khám sẽ không còn sờ thấy màng ối nữa.

Rỉ ối là màng ối bị thủng một lổ nhỏ, nước ối rỉ ra liên tục.

Như vậy đặc tính chung của vỡ ối hay rỉ ối là nước vẫn ra liên tục từ lần đầu tiên được phát hiện.

Khi phát hiện có vỡ ối hay rỉ ối thì cần đóng băng / giấy vệ sinh, đến gặp BS sản khoa để được thăm khám và có hướng xử trí thích hợp.

Trong trường hợp của bạn thì có thể nói là thai đã đủ ngày, nếu bạn chưa có cơn co tử cung và chưa có dấu hiệu nhiễm trùng ối (sốt, nước ối đổi màu, có mùi hôi) thì có thể BS sẽ cho theo dõi thêm trong khoảng 6 - 12 giờ để chờ xem có chuyển dạ tự nhiên không, nếu không thì sẽ thực hiên giục sinh để tránh nguy cơ nhiễm trùng ối.

:RollingEy: Chị Hoale ơi, cho em hỏi một chút. Hôm trước em đi khám định kì phát hiện ra bị viêm AĐ, bsĩ cho em thuốc về đặt (12 viên CLOVAGINE, ngày đặt 2 lần), về em đặt được đến viên thứ tư thì ban đêm thấy chỗ ấy ra nhiều nước lắm, em dùng BVS hằng ngày mà còn bị thấm ướt cả ra quần ý, nước ấy thì màu trong, cũng chẳng có mùi tanh chị ạ, em sợ quá nên mấy hôm nay ko đặt nữa thì ko thấy bị nữa. Trường hợp của em như thế có liên quan gì đến ối ko hả chị? Hiện em đươc 37w rồi, bé vẫn đạp bình thường chị ạ. :Sad:
    Tks chị nhiều nhé!
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoIncon Xem bài viết
    :RollingEy: Chị Hoale ơi, cho em hỏi một chút. Hôm trước em đi khám định kì phát hiện ra bị viêm AĐ, bsĩ cho em thuốc về đặt (12 viên CLOVAGINE, ngày đặt 2 lần), về em đặt được đến viên thứ tư thì ban đêm thấy chỗ ấy ra nhiều nước lắm, em dùng BVS hằng ngày mà còn bị thấm ướt cả ra quần ý, nước ấy thì màu trong, cũng chẳng có mùi tanh chị ạ, em sợ quá nên mấy hôm nay ko đặt nữa thì ko thấy bị nữa. Trường hợp của em như thế có liên quan gì đến ối ko hả chị? Hiện em đươc 37w rồi, bé vẫn đạp bình thường chị ạ. :Sad:
    Tks chị nhiều nhé!
    Trường hợp của bạn thì có nhầm với huyết trắng.

Để chắc chắn hơn thì bạn có thể tham khảo ý kiến BS của bạn. Nếu cần xác định đó là huyết trắng hay dịch ối thì BS sẽ làm 1 test đơn giản thôi là biết liền.

Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    • 245 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Trường hợp của bạn thì có nhầm với huyết trắng.

Để chắc chắn hơn thì bạn có thể tham khảo ý kiến BS của bạn. Nếu cần xác định đó là huyết trắng hay dịch ối thì BS sẽ làm 1 test đơn giản thôi là biết liền.

Vâng, để chiều nay đi khám em sẽ hỏi lại bsĩ. Có lẽ chỉ là huyết trằng thôi vì giờ thôi đặt thì em không còn bị thế nữa. Em không biết, chỉ lo có vẫn đề gì về ối thôi. Em cám ơn chị nhé!
    • 143 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hic, mình cũng hơn 38w rồi. rất sợ là lúc vỡ ối thì trùng với lúc đi tè nên ko bít >< mà nhỡ may nó chỉ rỉ rỉ ra tí thì sao hả giời, chắc gì đã phân biệt đc với nước tiểu. Mà có kèm theo đau co bóp gì ko nhỉ? mình sợ ko bít đó là dấu hiệu sinh rồi cứ nằm chơi hưởn hơ thì nhục
    • 82 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng có thắc mắc giống bạn matngoc17nd, sáng nay ngủ dậy khi đi vệ sinh mình thấy nước ra rất nhiều từ cửa mình, ko bit có phải là vỡ ối ko? Mình chỉ lo nếu là vỡ ối lại ung dung ở nhà thì chit vì hiện tại mình ko thấy đau bụng hay có gì bất thường cả. Hic
    • 32 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Lúc mình sinh, đêm đang ngủ tự nhiên vỡ ối, nước cứ thế chảy xối xả, fai lót mấy miếng vs rồi vc vội vã dìu nhau vào viện, thế mà loay hoay mãi TC chả mở, cuối cùng bs fai vạch bụng móc con ra, hehe
    • 384 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

hôm trc em bị tiết dịch nhờn, sau đó thỉnh thoảng có chút nước chảy ra. ko biết có phải là nước ối hay k. nó ko màu, k mùi. nhưng đi khám phòng khám tư thì bác sĩ bảo chưa có dấu hiệu chuyển dạ. mà hiện tượng chảy nước này chỉ diễn ra vào buổi tối thôi ah. em đang lo lắng em bị rò ối. hic hic.