• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Làm sao để giảm cơn gò bụng?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 45K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 995 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang ở tuần thứ 16.
    Mỗi buổi sáng em cảm nhận rất rõ bụng gò cứng lên (khu vực tử cung) một cục tròn xoe như quả bưởi. Mỗi lần như vậy khoảng 1 phút. Mỗi ngày có khoảng 4 -5 cơn gò, khi nằm thì cảm nhận rõ hơn.
    Em có hỏi bác sĩ thì cô ấy bảo bình thường, không phải lo. Nhưng em có thắc mắc với bác sĩ siêu âm thì ông này lại bảo thế phải cẩn thận, kẻo gò nhiều thành cơn co bóp tử cung thì không tốt chút nào.
    Không biết có mẹ nào bị gò bụng lên như em không? Nếu các mẹ biết cách giảm các cơn gò thì mách em với nhé. Em cám ơn rất nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm sao để giảm số đo vòng bụng!???

Các mẹ ơi! Em sinh được hơn 09 tháng rồi. Nhưng vì mổ đẻ nên chẳng ghen được bụng. Bây giờ, bụng của em to lắm lại bị rạn nhiều nữa. Em chẳng dám ăn kiêng vì vẫn đang cho bé bú mà bé nhà em chủ yếu bú sữa mẹ. Làm thế nào để cho bụng nhỏ đi ( tập thể dục,...hay có thuốc gì bôi không? ) Đừng bảo em...

• Chia sẻ điểm tựa cuộc sống:

Cảm ơn những “điểm tựa tình thân” đã giúp tôi vượt qua giai đoạn khắc nghiệt nhất cuộc đời Có...

• Bài học cho quý ông lần đầu làm cha

Bài học cho quý ông lần đầu làm cha Nguồn http://theobuocchancon.vn/index.html Không chỉ...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Làm sao để giảm cân sau sinh

Trước khi sinh tướng mình cũng "mi nhon" lắm, cao 1.65m nặng 50kg vậy mà bây giờ sau khi sinh bè Li Sa xong minh không thể tưởng tượng được là minh lại XẤU thế này. Con 8.5 tháng rồi mà nặng 60kg, bụng bự như người có bầu 2-3 tháng, mình lại không có thời gian tập thể dục. Bây giờ mình phải làm sao...

• 6 năm
    • 1,714 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Ui. Ông bác sĩ của mẹ nó nói đúng đấy. Để gò bụng nhiều thành cơn co tử cung là không tốt đâu.
    Hồi đầu em cũng bị như thế. Bác sĩ kê đơn cho uống thuốc: Spasmavicine 0,04, ngày uống 2 viên chia 2 lần sau ăn 2 tiếng.
    Bác sĩ dặn là không được xoa bụng và phải nghỉ ngơi nhiều.
    Đấy là kinh nghiệm của em, còn mẹ nó nếu cần thiết và thấy khó chịu thì nên đi khám bác sĩ cẩn thận nhé. Chúc mẹ con SongAn sức khoẻ và may mắn.

BƯỚNG VÔ ĐỊCH !!!
    • 398 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SongAn Xem bài viết
    Mỗi buổi sáng em cảm nhận rất rõ bụng gò cứng lên (khu vực tử cung) một cục tròn xoe như quả bưởi. Mỗi lần như vậy khoảng 1 phút. Mỗi ngày có khoảng 4 -5 cơn gò, khi nằm thì cảm nhận rõ hơn.
    Em có hỏi bác sĩ thì cô ấy bảo bình thường, không phải lo. Nhưng em có thắc mắc với bác sĩ siêu âm thì ông này lại bảo thế phải cẩn thận, kẻo gò nhiều thành cơn co bóp tử cung thì không tốt chút nào.
    Không biết có mẹ nào bị gò bụng lên như em không? Nếu các mẹ biết cách giảm các cơn gò thì mách em với nhé. Em cám ơn rất nhiều.
    Trùi, bạn này giống hệt mình, mình bầu được 9w, thi thoảng lên những cơn gò bụng, xong rồi lại thấy hơi đau đau. Bác sỹ cho uống thuốc chống co bóp tử cung Spasmaverine ngày 2 viên/ 2 lần sáng + tối thấy đỡ nhiều lắm. Bác sỹ dặn phải uống đến khi nào hết 3 tháng cơ :Sad:. Chả hiểu sao lại thế! :Crying:
    • 139 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ui thỉng thoảng e cũng bị như vậy vào lúc nằm duỗi chân thẳng ra, nhưng k đến nỗi to = quả bưởi. Thành ra nhiều lúc mỏi mà cũng k dám nằm thẳng, toàn nằm co chân lên hoặc nằm nghiêng...gay quá nhỉ. phải đi khám thôi !
    • 1,803 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

SA ơi mình cũng bị giống mẹ í, thường là khi sáng ngủ dậy do 1 phần mắc tiểu... chắc k sao đâu mẹ nó, có phải khi nằm thì thấy cứng hơn khi đứng dậy thì bớt hẳn, mình nghĩ em bé tụi mình lớn rồi, sắp máy nên co mình đấy mà. Mà mẹ í SA trai gái gì chưa ???
    • 7,990 Bài viết

• 684 Được cảm ơn

Phụ nữ có thai tuyệt đối không nên xoa bụng, nhiều người không biết nên cứ xoa bụng hoài, như vậy dễ tạo nên cơn gò. Cứ vậy hoài sẽ không tốt lắm đâu, riêng bản thân mình. Mỗi lần có cơn gò là bụng sẽ tròn và cứng lắm, mình sẽ nằm nghĩ một hồi là sẽ hết, các mẹ làm thử nha
    • 995 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Cám ơn ý kiến của các mẹ nhiều lắm.
    Vậy chắc là gò bụng nhiều thì có hại, còn thỉnh thoảng mới bị một lần hoặc có tính chu kỳ như mẹ GoldRum thì lại bình thường. Em thấy là nếu nằm nghiêng thì ít cơn gò hơn nhưng nếu cứ nằm ngửa là sẽ thấy. Khi nào mệt mỏi thì bụng sẽ cứng lên nhiều lần và lâu hơn.
    Em cũng không xoa bụng gì cả, chỉ khi nào bụng cứng lên lại muốn ấn ấn vào để kiểm tra. hic hic.Thỉnh thoảng đặt tay lên bụng xem con đã máy chưa. Em lo quá, sẽ cố gắng hạn chế đặt tay lên bụng. Nghe lời các mẹ em đang uống Spasmaverine thấy có đỡ hơn. Phải 1 tuần nữa mới đến lịch tái khám của bác sĩ em sẽ hỏi thêm.
    Có biện pháp gì để giảm nữa được nhỉ? Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với em với nhé.

Mẹ GoldRum: lâu lắm không thấy mẹ nó online trên YM. Em đi siêu âm 3D lúc 13 tuần thì bác sĩ bảo chưa thấy được. Hôm qua đau bụng và gò nhiều nên em đi siêu âm đen trắng lại thì bác sĩ bảo chắc là con trai. Nhưng mà họ cũng không chắc chắn lắm.
    Mấy hôm nay em đau bụng lâm râm, chắc do đi lại nhiều, mai đi làm một tí buổi sáng rồi xin nghỉ ngơi vài hôm mới được mẹ GR ạ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới đăng ký tham gia vào diễn đàn. Hiện mình đang mang thai tháng thứ 7. Theo mình biết trường hợp của bạn không nên chủ quan đâu, cơn co tử cung khác với em bé đang đạp trong bụng mẹ, mà bạn đang ở tuần 16 thì em bé chưa thể đạp mạnh mà chỉ máy thôi. Nếu tiếp tục xuất hiện các cơn co đó thì bạn nên đến viện kiểm tra, đừng khám tại các cơ sở tư nhân. Cơn co tử cung rất dễ gây sẩy đó. Chúc bạn may mắn!
    • 373 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Bạn mới 16 tuần mà gò là nguy hiểm lắm đó. Hồi đó mình cũng bị gò như thế, bs cho mình dùng thuốc đặt hậu môn để giảm cơn gò, dùng thuốc đặt tốt hơn.Bạn nên hạn chế vận động nhé, hồi đó mình cũng bị gò mà bs bắt nằm nghỉ k cho đi lại đó. Mình k dám đi đâu mà cũng bị sinh sớm 4 tuần đó, chắc là do cơ thể mình yếu.

• 995 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé.
    Em đem chuyện này kể cho mẹ em thì bị mắng cho một trận, bảo là vớ vẩn. Em thì rất lo mà bác sĩ của em cũng bảo không sao, nhưng em cảm giác cô ấy cũng trả lời qua quýt lắm.
    Theo mẹ 04122005 thì em nên đi khám ở đâu bây giờ? Chị nói "không đi lại" tức là chị phải nghỉ làm trong suốt thời gian mang bầu bé nhà chị ạ? Cho em hỏi thăm sức khỏe của bé với ạ.
    Em cũng thuộc tạng người yếu ớt, mặt mũi lúc nào cũng xanh rớt. Chị đã từng áp dụng những biện pháp gì thì chia sẻ kinh nghiệm với em với nhé.
    Em cám ơn nhiều.
    • 373 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé.
    Em đem chuyện này kể cho mẹ em thì bị mắng cho một trận, bảo là vớ vẩn. Em thì rất lo mà bác sĩ của em cũng bảo không sao, nhưng em cảm giác cô ấy cũng trả lời qua quýt lắm.
    Theo mẹ 04122005 thì em nên đi khám ở đâu bây giờ? Chị nói "không đi lại" tức là chị phải nghỉ làm trong suốt thời gian mang bầu bé nhà chị ạ? Cho em hỏi thăm sức khỏe của bé với ạ.
    Em cũng thuộc tạng người yếu ớt, mặt mũi lúc nào cũng xanh rớt. Chị đã từng áp dụng những biện pháp gì thì chia sẻ kinh nghiệm với em với nhé.
    Em cám ơn nhiều.
    em thì tướng người trông béo tốt lắm mà chẳng hiểu sao lúc mang bầu lại yếu như vậy. Hồi đo lúc khoảng 20w là mình đã vô BV Từ Dũ nằm cả tuần trong đó, ngày chích mấy phát rồi đặt thuốc tùm lum. Mình đi khám bs tư chứ không khám ở BV.
    bạn thử tham khảo bs khác nữa xem sao. Mình thì nghỉ làm nằm ở nhà đến khi sinh luôn, chỉ nằm trong phòng k xuống lầu luôn.Chỉ khi nào đi khám mới dám đi thui. Bé nhà mình thì vẫn khỏe chỉ có mỗi tội biếng ăn thui. Cám ơn bạn nhé, chúc bạn khỏe.

• 2,213 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

chào các mẹ. hồi thai tầm ngoài 15,16w tớ cũng thấy hàng sáng hay bị cứng bụng, bên trái nổi lên 1 cục gì đó cứng cứng. mình nghĩ là em bé co người nên vuốt nhẹ nhẹ lên 1 tí thì đỡ. lúc nằm là hay bị nhất. thi thoảng đang đi lại cũng có. nhưng từ hồi 20w thì cơn những cơn gò đó giảm đi nhiều và hầu như hiếm lắm mới có. Tớ có hỏi bác sĩ nước ngoài về trường hợp như vậy. Ô ý ktra cả bên trong tử cung và sa thì bảo là bình thường. Vì cổ tử cung vẫn khép chặt. Nếu mà cơn gò đó xuất hiện nhiều lần các mẹ nên đi ktra để bsi còn check cả bên trong nữa. nếu sa thai bt và cổ tc vẫn khép chặt thì các mẹ cứ yên tâm. nên hạn chế đi lại nhiều thui.
    • 2,576 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miss_bebebe Xem bài viết
    chào các mẹ. hồi thai tầm ngoài 15,16w tớ cũng thấy hàng sáng hay bị cứng bụng, bên trái nổi lên 1 cục gì đó cứng cứng. mình nghĩ là em bé co người nên vuốt nhẹ nhẹ lên 1 tí thì đỡ. lúc nằm là hay bị nhất. thi thoảng đang đi lại cũng có. nhưng từ hồi 20w thì cơn những cơn gò đó giảm đi nhiều và hầu như hiếm lắm mới có. Tớ có hỏi bác sĩ nước ngoài về trường hợp như vậy. Ô ý ktra cả bên trong tử cung và sa thì bảo là bình thường. Vì cổ tử cung vẫn khép chặt. Nếu mà cơn gò đó xuất hiện nhiều lần các mẹ nên đi ktra để bsi còn check cả bên trong nữa. nếu sa thai bt và cổ tc vẫn khép chặt thì các mẹ cứ yên tâm. nên hạn chế đi lại nhiều thui.
    mình dạo này buổi sáng cũng thấy bụng cứng lên tròn về phía bên trái vậy chắc đúng là cơn gò rùi nhỉ,một lúc lại hết ,mà bạn ơi nếu nói bác sĩ khám thì sẽ biết được là có gò nhiều hay k,nếu tử cung vẫn đóng thì k sao phải k?để lần này tái khám em bảo bác sĩ check xem sao .

Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    - Ta thêm được ngày nữa để yêu thương ......:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng thế. Bắt đầu từ tuần thứ 9 là bụng mình đã gò lên rồi. Lúc đầu thì bằng quả cam bây giời được 20 tuần rồi thì to bằng quả bưởi. Nhung cả ngày chỉ gò vào sáng sớm lúc mình ngủ dậy thôi. Minh nghĩ chắc chẳng sao cả đi khám cũng chẳ̉ng kể với bác sĩ.Bây giờ cũng thấy lo lo chắc mai mình phải đi khám quá.
    • 64 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

À thì ra là những lúc bụng cứng lên, có khi bụng vẹo hẳn sang 1 bên trông buồn cười ơi là buồn cười....lại là những cơn gò à các mẹ? Thế mà em cứ nghĩ di em bé nghịch ngợm kiểu gì. Em bé nhà em 31 tuần. Em cứ thắc mắc là: đầu thì trúc xuống rồi, phía bên trên là chân, thì ben bé đạp kiểu gì mà méo cả bụng mẹ vậy? em phải xoa xoa, vỗ vỗ 1 lúc với trở lại trạng thái bình thường đấy :Laughing: :Laughing: :Laughing: Bây giờ thì em đã hiểu.........đó là những cơn gò............:Silly: thanks các mẹ nhiều, nhờ đọc topic này mà em hiểu biết hơn đấy :Rose:
    • 2,876 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Kiến Xem bài viết
    Ui. Ông bác sĩ của mẹ nó nói đúng đấy. Để gò bụng nhiều thành cơn co tử cung là không tốt đâu.
    Hồi đầu em cũng bị như thế. Bác sĩ kê đơn cho uống thuốc: Spasmavicine 0,04, ngày uống 2 viên chia 2 lần sau ăn 2 tiếng.Bác sĩ dặn là không được xoa bụng và phải nghỉ ngơi nhiều.
    Đấy là kinh nghiệm của em, còn mẹ nó nếu cần thiết và thấy khó chịu thì nên đi khám bác sĩ cẩn thận nhé. Chúc mẹ con SongAn sức khoẻ và may mắn.
    Sao mình thì lại được BS kê uống 4 viên/ngày, chia 2 lần, ngay sau ăn nhỉ. BS của mình cấm hoàn toàn đi bộ, cấm đi chơi, khuyến khích nằm nghỉ một chỗ ( không nhắc gì đến cấm quan hệ cả - nhưng lão chồng bị cấm vận hoàn toàn rồi, vì tớ đang có nguy cơ nhau tiền đạo). Hay tại mình không chỉ còn là những cơn gò đơn thuần nữa, mà chuyển thành cơn co tử cung rồi nhỉ ( mình bị đau nhói, tức bụng dưới như hồi trở dạ đứa đầu vậy - BS bảo đã xuất hiện các cơn co tử cung)
    Mà mình uống thuốc vào cũng chỉ giảm đau thôi, chứ các cơn gò thì thi thoảng vẫn xuất hiện, đặc biệt nếu nằm ngửa.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • 5,250 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bill_Bờm Xem bài viết
    Sao mình thì lại được BS kê uống 4 viên/ngày, chia 2 lần, ngay sau ăn nhỉ. BS của mình cấm hoàn toàn đi bộ, cấm đi chơi, khuyến khích nằm nghỉ một chỗ ( không nhắc gì đến cấm quan hệ cả - nhưng lão chồng bị cấm vận hoàn toàn rồi, vì tớ đang có nguy cơ nhau tiền đạo). Hay tại mình không chỉ còn là những cơn gò đơn thuần nữa, mà chuyển thành cơn co tử cung rồi nhỉ ( mình bị đau nhói, tức bụng dưới như hồi trở dạ đứa đầu vậy - BS bảo đã xuất hiện các cơn co tử cung)
    Mà mình uống thuốc vào cũng chỉ giảm đau thôi, chứ các cơn gò thì thi thoảng vẫn xuất hiện, đặc biệt nếu nằm ngửa.
    Mình cũng giống bạn đó nhưng bác sỹ chỉ bảo uống 2v/lần thôi. Hôm qua tưởng sinh đến nơi, dắt nhau đi đẻ nhưng bác sỹ khám chưa có cơn chuyển dạ nên cho về. Bác sĩ bảo nên nghỉ ngơi, uống nhiều nước để tránh sinh sớm.
    • 639 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị gò, mà chỉ bị buổi tối. Đã hai hôm nay rồi đang định đi khám bác sĩ hỏi xem thế nào vì nghe các mẹ nói đâm ra lo lo
    • 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Theo mình thì mẹ nào đang có thai mà bị cơn gò ở bụng thì nên cẩn thận, vì nếu thai còn nhỏ mà gò nhiều là dấu hiệu không tốt. Mình cũng từng bị, trước đó cứ nghĩ là con gò nhưng đến khi 8 tháng thì bị ra huyết phải nhập viện vì được liệt vào " doạ sinh non" với các mẹ có bầu từ 7, 8 tháng...còn mười mấy tuần thì mình không biết gọi là gì...Sau đó mình phải nghỉ ngơi tuyệt đối, hạn chế đi lại, không làm nặng...Ngoài ra cũng phải uống thuốc, chích thuốc...tuy nhiên không tuỳ tiện mà phải được bác sĩ chẩn đoán..Các mẹ bị gò nhiều khi thai còn nhỏ nên đến bác sĩ để được thăm khám là tốt nhất...Chúc cá mẹ đang mang thai có sức khoẻ tốt để đón những đứa con khoẻ...:Smiling:
    Chào mừng con trai cưng đã chào đời :Kiss:
    • 201 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em bé xoay người rồi làm các trò trong bụng khiến bụng bị lệch đi ấy chứ. Chứ gò tử cung lên thì phải tròn đều cơ mà
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3