Mang thai - Chuẩn bị sinh

Làm Sao Biết Con Quay đầu Xuống Dưới?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 46.2K Lượt đọc
  • 98 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tuần này là qua tuần thứ 39 rồi vậy mà e vẫn chưa sanh các chị ơi! Em cũng không biết con em nó quay đầu xuống dưới chưa nữa mà em chỉ thấy ở chổ nào con cũng đạp cả, thức suốt đêm và ngày. Em sợ nó thức suốt sẽ ko tốt cho con. Em chỉ hơi có triệu chứng co thắt thôi nhưng có nhiều cơn gò bụng làm bụng em căng cứng ngắc, đó có phải là con gò ko mấy chị? Em nghe nói nếu bụng gò cứng hoài như thế thì ko tốt. Em đau lưng nhiều và bầu tụt xuống nhiều, vậy em sắp sanh chưa mấy chị, làm ơn tư vấn giúp em em đang lo lắm.
    À em đặt tên cho con trai là Nguyễn Lai Ân có được ko mấy chị, sắp đến ngày sanh rồi mà vợ chồng em chưa chọn được tên nào hay cả.KHó khăn quá
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Hôm qua khám hỏi bs liệu mẹ có biết con quay đầu xuống ntn ko? Bs bảo chỉ có chuyên môn mới biết được thôi. Giờ chỉ cần siêu âm là biết ngay.
    Còn tên bé thì phải tham khảo ông bà hai bên chứ. Mà tên là Ân tiếng Bắc là Ơn đúng ko vậy?
    • 2,216 Bài viết

• 618 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicong8382 Xem bài viết
    Tuần này là qua tuần thứ 39 rồi vậy mà e vẫn chưa sanh các chị ơi! Em cũng không biết con em nó quay đầu xuống dưới chưa nữa mà em chỉ thấy ở chổ nào con cũng đạp cả, thức suốt đêm và ngày. Em sợ nó thức suốt sẽ ko tốt cho con. Em chỉ hơi có triệu chứng co thắt thôi nhưng có nhiều cơn gò bụng làm bụng em căng cứng ngắc, đó có phải là con gò ko mấy chị? Em nghe nói nếu bụng gò cứng hoài như thế thì ko tốt. Em đau lưng nhiều và bầu tụt xuống nhiều, vậy em sắp sanh chưa mấy chị, làm ơn tư vấn giúp em em đang lo lắm.
    À em đặt tên cho con trai là Nguyễn Lai Ân có được ko mấy chị, sắp đến ngày sanh rồi mà vợ chồng em chưa chọn được tên nào hay cả.KHó khăn quá
    Mấy tuần cuối này quan trọng mẹ nó phải chăm chỉ đi khám thai và siêu âm chứ (ít nhất là 1 tuần/lần). Con mà đạp tứ tung thì phải SA hoặc thăm khám bsỹ mới biết được là đã quay đầu hay chưa, còn xác định tư tưởng là được đẻ thường hay phải mổ đẻ nữa.

Gò bụng, co thắt, tụt bụng đều là những dấu hiệu ban đầu của sinh con rồi, tốt nhất mẹ nó đi khám đi
    • 1,888 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Caly Xem bài viết
    Mấy tuần cuối này quan trọng mẹ nó phải chăm chỉ đi khám thai và siêu âm chứ (ít nhất là 1 tuần/lần). Con mà đạp tứ tung thì phải SA hoặc thăm khám bsỹ mới biết được là đã quay đầu hay chưa, còn xác định tư tưởng là được đẻ thường hay phải mổ đẻ nữa.

Gò bụng, co thắt, tụt bụng đều là những dấu hiệu ban đầu của sinh con rồi, tốt nhất mẹ nó đi khám đi
    Đúng như mẹ Caly nói đấy ! Đáng lẽ ra trong tháng cuối cùng mẹ nó phải khám 1 tuần /1 lần chứ.GẦn đến ngày sinh nhiều khi phải khám 3 ngày / 1 lần í.Thế mẹ nó đi khám không hỏi bác sĩ xem bé ở ngôi thai nào à? Mẹ nó mau đi khám đi!Giờ sắp sinh rùi, còn phải làm thủ tục đăng kí sinh nữa chứ!
    À, tên Nguyễn Lai Ân nghe là lạ.Chắc phải có ý nghĩa gì đó đó của hai vợ chồng đúng không?
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé!
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn sự chỉ dẫn của các chị nha.
    Tuần nào cũng đi khám thì liệu có hại ko chị nhỉ! Thường thì nếu đi khám thì họ bắt siêu âm và khám toàn bộ luôn. Em sợ ảnh hưởng đến thai nhi. Được sự tư vấn làm em sợ quá, chiều nay em sẽ đi khám. Em đang ở quên nên cơ sở vật chất cho khám thai thì không tốt bằng thành phố, họ chỉ có siêu âm trắng đen thôi. Với lại tay nghề bác sỉ dưới này thì ghê lắm nên em không dám đi khám nhiều, cách đây 1 tháng em đi khám họ ấn mạnh làm em đau. HÌnh như khi mình đẻ nếu thai to quá thì họ cho mổ à? Chứ bây giờ siêu âm làm gì nữa hả mấy chị?
    Tên đặt cho con ấy à? đó cũng là 1 kỉ niệm của 2 vợ chồng. Em và anh ấy hẹn hò với nhau trên mạng có nghĩa là online đó. Tên online thì ko có nên đọc ngược lại là line on, và cuối cùng suy ra là Lai Ân đó. Nếu đọc thoáng qua thì nó là Lion: nghĩa là con sư tử.
    • 2,216 Bài viết

• 618 Được cảm ơn

Cám ơn sự chỉ dẫn của các chị nha.
    Tuần nào cũng đi khám thì liệu có hại ko chị nhỉ! Thường thì nếu đi khám thì họ bắt siêu âm và khám toàn bộ luôn. Em sợ ảnh hưởng đến thai nhi. Được sự tư vấn làm em sợ quá, chiều nay em sẽ đi khám. Em đang ở quên nên cơ sở vật chất cho khám thai thì không tốt bằng thành phố, họ chỉ có siêu âm trắng đen thôi. Với lại tay nghề bác sỉ dưới này thì ghê lắm nên em không dám đi khám nhiều, cách đây 1 tháng em đi khám họ ấn mạnh làm em đau. HÌnh như khi mình đẻ nếu thai to quá thì họ cho mổ à? Chứ bây giờ siêu âm làm gì nữa hả mấy chị?
    Tên đặt cho con ấy à? đó cũng là 1 kỉ niệm của 2 vợ chồng. Em và anh ấy hẹn hò với nhau trên mạng có nghĩa là online đó. Tên online thì ko có nên đọc ngược lại là line on, và cuối cùng suy ra là Lai Ân đó. Nếu đọc thoáng qua thì nó là Lion: nghĩa là con sư tử.
    Bạn à, giai đoạn này khám thai với SA quan trọng lắm chứ. Bạn sẽ biết em bé quay đầu hay chưa, nếu quay rồi thì có thể đẻ thường chứ chưa quay thì chắc chắn phải mổ đó và ít nhất phải biết điều này thì bạn mới chuẩn bị được tinh thần chứ. Thứ 2, bạn phải kiểm tra lượng nước ối thường xuyên vì những tuần cuối rất nhiều người bị rỉ ối gây ra thai lưu. Nhiều khi nước ối bị rỉ bạn không tự biết được ý chứ nên phải đi khám và SA. Thứ nữa, bạn đã làm hết các xét nghiệm trước sinh chưa? Cái này cũng quan trọng lắm đấy.

Mà bạn định sinh ở đâu vậy? Ở quê hay về TP? Định sinh ở đâu thì tốt nhất bạn đến đó làm hồ sơ sinh, xét nghiệm và khám luôn đi. Đừng chủ quan quá nha

Chúc bạn mẹ tròn con vuông
    • 790 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

tến bé nhà chị rất hay đấy :Rose: Chúc 2 mẹ con bé Ân mẹ tròn con cũng tròn nhé
    Mùa đông đến rồi, nhòa dấu chân em qua mùa thu - Từng cơn gió lạnh làm sắt se thêm hồn băng giá :Rose:
    Chợt khóe mắt cay - Chợt tim quắt quay - Tình ơi lắt lay, tựa lá úa trên cây buồn xoay... :Rose:
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn lời khen về tên của con trai em, tên đó do chồng em đặt đó , chồng em còn nhiều tên đẹp lắm toàn Việt Nam thôi, nhưng tất tiếc là ba mẹ chồng em không thích.
    Chị ơi ! Em cần phải khám thêm cái gì nữa hả chị để trước khi sanh? Rỉ ối tại sao mà mình không biết hả chị? Có ai không rỉ ối và đau bụng mà đẻ không? MẸ em nói có người chỉ đau lưng thôi mà đẻ đó. Gần tới ngày sanh bao lâu thì con mới quay đầu xuống hả chị? Có người đi nhiều để cho con quay đầu, nhưng tự nhiên nó lại quay lên nên phải đi nữa. Em sanh ở dưới quê
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

À,khi em bé nấc cụt,cũng biết đc em bé quay xuống chưa đấy!Vì bé nhà mình hồi trước thì hay nấc phía bên phải bụng,phía trên!Giờ thấy nấc ở dưới rồi,đi SA đúng y chang đó!
    • 1,888 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

MÌnh 26 tuần , hôm qua đi khám đang ở ngôi mông ?:Thinking::Thinking:
    Không biết chừng bao nhiêu tuần thì bé sẽ quay đầu xuống? MÌnh ở nhà nên rất ít vận động , không biết như thế có ảnh hưởng gì đến chuyện bé xoay đầu không nhỉ?:Thinking::Thinking:
    Có cần tập đi bộ để bé dễ xoay đầu không ha?
    • 357 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    À,khi em bé nấc cụt,cũng biết đc em bé quay xuống chưa đấy!Vì bé nhà mình hồi trước thì hay nấc phía bên phải bụng,phía trên!Giờ thấy nấc ở dưới rồi,đi SA đúng y chang đó!
    Sao buổi sáng tầm 9-10h, lúc ngồi làm việc, mình cứ thấy bé lục cục phía gần ngực, cứ tưởng là bé đã xoay đầu xuống rồi (mình 27w), nhưng tối nằm ngủ lại nghe đạp ở phía gần xương mu, vừa nhột, lắm lúc cũng đau. Thế nghĩa là sao nhỉ? 2 tuần nữa mình mới khám nên chưa biết bé ngôi gì. Mong các mẹ chỉ bảo!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bamepo; 17/08/2008 vào lúc 08:22 PM.
    • 1,888 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamepo Xem bài viết
    Sao buổi sáng tầm 9-10h, lúc ngồi làm việc, mình cứ thấy bé lục cục phía gần ngực, cưa tưởng là bé đã xoay đầu xuống rồi (mình 27w), nhưng tối nằm ngủ lại nghe đạp ở phía gần xương mu, vừa nhột, lắm lúc cũng đau. Thế nghĩa là sao nhỉ? 2 tuần nữa mình mới khám nên chưa biết bé ngôi gì. Mong các mẹ chỉ bảo!
    Tớ đây cũng vậy nè.Tuần này là tuần 29 rùi!Mấy hôm vừa qua thấy bé đạp liên tục phía trên.Nghĩ bé quay đầu rùi.
    Nhưng 2 hôm nay lại thấy bé đạp cả hai bên sườn, hình như lại quay ngang thì phải .HIc! Đến thứ hai tới đi khám và sâ lại.Nếu công chúa chưa quay đầu còn biết để tập bài tập thể dục các mẹ chỉ nữa.
    Cầu mong con đã quay ngôi thuận!
    • 176 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,mình ko hiểu nấc cụt là thế nào?làm sao bít được?Mẹ nào giải thích ro cho mình với.Thanks

• 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LUCKY1006 Xem bài viết
    Tớ đây cũng vậy nè.Tuần này là tuần 29 rùi!Mấy hôm vừa qua thấy bé đạp liên tục phía trên.Nghĩ bé quay đầu rùi.
    Nhưng 2 hôm nay lại thấy bé đạp cả hai bên sườn, hình như lại quay ngang thì phải .HIc! Đến thứ hai tới đi khám và sâ lại.Nếu công chúa chưa quay đầu còn biết để tập bài tập thể dục các mẹ chỉ nữa.
    Cầu mong con đã quay ngôi thuận!
    Bé đạp hay là tay bé???Phân biệt khó lắm nha!Trừ khi bé nấc mới dễ phân biệt thôi!Nhiều lúc chỉ sợ bé quay đầu mà mong 1 ngày bé nấc đến mấy lần ý!

Nấc cụt là như mình nấc ý,nó khác nhịp tim,nó mạnh hơn nhịp tim 1 chút,đều đặn trong 3-4p thì hết!Sờ vào bụng thấy hơi rung chút!Càng về cuối bụng càng rung mạnh mỗi kho bé nấc!
    • 1,888 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Bé đạp hay là tay bé???Phân biệt khó lắm nha!Trừ khi bé nấc mới dễ phân biệt thôi!Nhiều lúc chỉ sợ bé quay đầu mà mong 1 ngày bé nấc đến mấy lần ý!

Nấc cụt là như mình nấc ý,nó khác nhịp tim,nó mạnh hơn nhịp tim 1 chút,đều đặn trong 3-4p thì hết!Sờ vào bụng thấy hơi rung chút!Càng về cuối bụng càng rung mạnh mỗi kho bé nấc!
    Thường thì bé đạp mạnh hơn tay bé mà , phải vậy không mẹ Au?
    Mình nghĩ bé đạp vì thấy mạnh lắm,còn chỗ tay bé thì nhột nhột và nhẹ hơn, thỉnh thoảng bé gạt ngang một cái thì cảm giác kiểu gì í!...
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LUCKY1006 Xem bài viết
    Thường thì bé đạp mạnh hơn tay bé mà , phải vậy không mẹ Au?
    Mình nghĩ bé đạp vì thấy mạnh lắm,còn chỗ tay bé thì nhột nhột và nhẹ hơn, thỉnh thoảng bé gạt ngang một cái thì cảm giác kiểu gì í!...
    Chịu,tớ chẳng biết nói thế nào,chỉ là những ngày gần cuối phân biệt dễ hơn những tầm tuần như mẹ nó!Tớ thì thấy về cuối này,tay bé đấm xuống dưới còn đau hơn là bé đạp!Bé đạp phát nào chết phát ấy!Còn tay bé thì cứ túi bụi uýnh vào chỗ xxx,trời,đau nhói thôi rồi!
    • 1,888 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Chịu,tớ chẳng biết nói thế nào,chỉ là những ngày gần cuối phân biệt dễ hơn những tầm tuần như mẹ nó!Tớ thì thấy về cuối này,tay bé đấm xuống dưới còn đau hơn là bé đạp!Bé đạp phát nào chết phát ấy!Còn tay bé thì cứ túi bụi uýnh vào chỗ xxx,trời,đau nhói thôi rồi!
    Tối nay lại hành trình tới pm của bs khám! Hi vọng bé đã quay đầu mẹ nó ạ!
    • 366 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

em bé của mình đến tuần 36 mới chịu quay đầu xuống. Có 1 đêm nằm nghe con lục cục trườn trong bụng, lúc đó cũng chả biết có phải nó quay xuống không. Nhưng mấy hôm sau thấy nó nấc cụt ở phía dưới đưa lên, mà phần bụng trên của mình thì cứ rập rềnh như sóng, đoán là chân anh chàng đạp. Quả nhiên cuối tuần đi kiểm tra lại thì bé đã là ngôi thuận rồi, không ngược như hôm 35 tuần đi siêu âm nữa. Mà nó quay đầu xuống thì mình ăn uống được nhiều hơn, và mót tè nhiều hơn. Bụng sệ xuống, có cảm giác nặng hơn.
    Ký thì ký...
    • LF
    • 6 năm
    • 1,204 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Mình đi SA 4D BS Chương lúc 24 tuần thì thấy có 1 vòng dây rốn quấn cổ bé. Đến lúc SA+Khám định kỳ hàng tháng lúc 26 tuần thì BS bảo bé đã hết bị dây rốn quấn cổ, ngôi thuận rồi.
    Từ 24 tuần đến 26 tuần tớ rất hay bị những cơn gò cứng bụng. Có lần đang đứng tự nhiên bụng tụt xuống dưới cái èo, thấy bụng dưới căng cứng, bụng trên xẹp lép, y như cái túi nước bị chảy vậy. Sợ quá nằm vật ra giường chừng 5 phút bụng lại tròn luôn. 3 hôm sau đi khám SA thì bé đã ngôi thuận, đoán chừng lúc đó là bé lộn một vòng chui đầu xuống dưới đó. BS khám cũng nói bụng mềm bình thường ko lo, là do bé đang thời gian xoay ngôi nên tử cung co bóp vậy, nếu co từng cơn liên tục mới đáng lo.
    BS còn nói từ giờ đến lúc sinh bé còn xoay và cử động nhiều, chưa chắc giờ bé ngôi thuận cố định luôn đâu. Sau khi bé quay xuống dưới rồi, trộm vía tớ hết bị gò cứng bụng như mấy hôm trước luôn.

Mẹ tớ bảo sao mới 6 tháng rưỡi đã quay đầu nhỉ, tớ xem sách minh họa thì thấy 24 tuần người ta đã vẽ em bé quay đầu trồng cây chuối trong bụng mẹ rồi, đến lúc sinh luôn ấy.

Thành ra không biết bé có giữ ngôi thuận vậy luôn không nữa. Mà mình cũng thắc mắc sao 3 tháng trời bé nằm lộn đầu như vậy mà không khó chịu nhỉ :RollingEy::RollingEy::RollingEy:
    La Vie est Belle
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

mẹ nó à em đi sâ thì bảo ngôi thuận từ tuần 25 - nhưng từ đấy em thấy con ít đạp chỗ xxx - 2-3 hôm nay tối nào cũng uýnh chỗ xxx - thíe là con em lại đổi ngôi hả mẹ nó ? nhưng thế thì ngược với mẹ nó nhỉ?
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5