• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.69K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 283 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mọi người ơi cho mình hỏi, hộ khẩu của mình ở tỉnh, vợ chồng mình chỉ có KT3 ở TpHCM thôi như vậy có làm khai sinh cho con ở đây được không hay phải về tỉnh làm? Và nếu được thì quy trình làm giấy chứng sinh/ khai sinh như thế nào các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình với. Thanks nhiều ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm khai sinh cho con

Các bạn thân mến Lâu nay mình bận túi bụi nên hổng còn thời gian mà vô đây. Hôm nay có 1 vấn đề gấp quá mà thông tin thì mù mịt nên vô đây hỏi nhờ xem có ai có trường hợp giống mình không? Con mình sinh ra tại ĐỨc và được TLS Quán VN tại Đức cấp Khai sinh VN thì khi đó họ chỉ cấp bản chính...

• hỏi và đáp tất cả khâu thủ tục giấy tờ (hành trình làm khai sinh cho con)

Chào các mẹ, cuối cùng thì gdtit cũng đi đc 90% hành trình làm giấy tờ và 2 quốc tịch cho con. Khó thì ko khó nhưng nan giải vô cùng thủ tục giấy tờ, cửa quyền, mỗi người đưa 1 thông tin khác nhau. trc tiên gdtit cám ơn mẹ mepig chỉ tiếc là mẹ ấy ở SG nên dễ hơn còn ở Hn thì ...ôi thôi.... Xin...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Dinh dưỡng nào cho trẻ biếng ăn vậy các mẹ !

Khuya qua bé nhà em lại ho nhiều vì buổi chiều con bé đòi ăn gà rán .. thế mà bé ko tiêu dẫn đến...

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• 1,049 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Theo luật mới thì KT3 ko dc làm HK cho con, mình cũng có KT3, nhưng mà fai gửi về quê nơi đăng ký hộ khẩu thường trú để làm Khai sinh cho con đó, gửi 1 bản sao giấy ĐKKH, bản chính giấy chứng sinh - do BV cấp khi ra viện, bản sao CMND của mẹ / bố (tùy là quê mẹ hay quê bố). Sau đó bạn nhờ người thân đi làm là dc thôi. Nhớ là fai làm khai sinh trong vòng 30 ngày từ khi sinh nhé.
    Yêu lắm những thiên thần nhỏ của mẹ:LoveStruc:

• 283 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cảm ơn belle1981 nhé, cho mình hỏi thêm là bản sao CMND của bố/mẹ thì có cần công chứng k hay là chỉ cần gởi bản photocopy? Thanks nhiều.
    • 1,049 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mẹ nó cứ photo công chứng hết cho chắc ăn. Chỉ có giấy chứng sinh là fải bản chính, nhớ photo lại giấy chứng sinh phòng khi sau này có gì cần vì cái này BV chỉ cấp 1 bản thôi.
    Yêu lắm những thiên thần nhỏ của mẹ:LoveStruc:

• 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuKhoi Xem bài viết
    Mọi người ơi cho mình hỏi, hộ khẩu của mình ở tỉnh, vợ chồng mình chỉ có KT3 ở TpHCM thôi như vậy có làm khai sinh cho con ở đây được không hay phải về tỉnh làm? Và nếu được thì quy trình làm giấy chứng sinh/ khai sinh như thế nào các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình với. Thanks nhiều ạ.
    Trường hợp của em cũng giống mecuKhoi nhưng em đang là KT3 ở Hà Nội. Không biết ở HN thì cách làm có giống Belle1981 hướng dẫn ko? Các mẹ ở HN ai có kinh nghiệm về việc này rồi, bày cho em với ạ?
    What must be must be
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Belle1981 Xem bài viết
    Theo luật mới thì KT3 ko dc làm HK cho con, mình cũng có KT3, nhưng mà fai gửi về quê nơi đăng ký hộ khẩu thường trú để làm Khai sinh cho con đó, gửi 1 bản sao giấy ĐKKH, bản chính giấy chứng sinh - do BV cấp khi ra viện, bản sao CMND của mẹ / bố (tùy là quê mẹ hay quê bố). Sau đó bạn nhờ người thân đi làm là dc thôi. Nhớ là fai làm khai sinh trong vòng 30 ngày từ khi sinh nhé.
    Hic mấy hôm ko vào wtt mà nhớ quá. Em cũng vừa kịp hỏi một chị ở HN làm khai sinh cho con. Thì thấy cũng gần giống với mẹ Belle1981 hướng dẫn. Tức là KT3 thì phải về nơi có hộ khẩu thường trú để làm khai sinh. Giấy tờ gồm: ĐKKH photo, giấy chứng sinh bản chính, hộ khẩu photo, CMND photo. Tuy nhiên thì chị ý bảo quy định là con phải làm khai sinh theo mẹ. Cái đó thì em cũng không được rõ. Nhưng túm lại là cần phải những giấy tờ đó. Các mẹ cứ chuẩn bị trước cho yên tâm.
    Chúc các mẹ và con khỏe mạnh.
    What must be must be
    • 1,295 Bài viết

• 1,128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Belle1981 Xem bài viết
    Mẹ nó cứ photo công chứng hết cho chắc ăn. Chỉ có giấy chứng sinh là fải bản chính, nhớ photo lại giấy chứng sinh phòng khi sau này có gì cần vì cái này BV chỉ cấp 1 bản thôi.
    Nếu mecukhoi có tham gia bảo hiểm xã hội, thì phải photô công chứng giấy chứng sinh, để làm thủ tục lãnh tiền BHXH. Vì khi làm giấy khai sinh, người ta sẽ giữ lại giấy chứng sinh bản chính.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nếu chồng em là người việt mang quốc tịch nc ngoài thì làm khai sinh thế nào hả các chị?
    • 209 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con theo mẹ bạn ơi, cứ yên tâm là hộ khẩu của mẹ ở đâu thì khai sinh cho con ở đấy.
    • 3,092 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuybong Xem bài viết
    nếu chồng em là người việt mang quốc tịch nc ngoài thì làm khai sinh thế nào hả các chị?
    Hihi, cái vụ này Heo vàng bị hành rồi.... Chạy lên chạy xuống sở tư pháp, UBND quận, UBND phường mấy bận. Chán vô cùng tận. Nghĩ đến vẫn ấm ức.

Theo nghị định mới gì đấy (tức quá làm xong quên tuốt), người Việt mang quốc tịch nước ngoài thì vẫn là công dân VN, vẫn mang quốc tích VN (đại loại như có 2 quốc tịch vậy), vì thế giấy khai sinh của bé vẫn làm ở UBND phường thay vì ở sở tư pháp như trước đây.

Hồ sơ nộp cho UBND phường gồm có:

1/ Tờ khai thông tin
    2/ Giấy chứng sinh (bản chính)
    3/ Bản sao giấy hôn thú (có thị thực)
    4/ Bản sao có thị thực CMND & hộ khẩu của mẹ, passport và visa của cha.
    5/ Đơn cam kết vẫn còn quốc tịch VN của người cha
    6/ Đơn xin nhận con (nếu ngày sinh của bé trước ngày ký giấy hôn thú)
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    • 1,621 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo vàng 2007 Xem bài viết
    Hihi, cái vụ này Heo vàng bị hành rồi.... Chạy lên chạy xuống sở tư pháp, UBND quận, UBND phường mấy bận. Chán vô cùng tận. Nghĩ đến vẫn ấm ức.

Theo nghị định mới gì đấy (tức quá làm xong quên tuốt), người Việt mang quốc tịch nước ngoài thì vẫn là công dân VN, vẫn mang quốc tích VN (đại loại như có 2 quốc tịch vậy), vì thế giấy khai sinh của bé vẫn làm ở UBND phường thay vì ở sở tư pháp như trước đây.

Hồ sơ nộp cho UBND phường gồm có:

1/ Tờ khai thông tin
    2/ Giấy chứng sinh (bản chính)
    3/ Bản sao giấy hôn thú (có thị thực)
    4/ Bản sao có thị thực CMND & hộ khẩu của mẹ, passport và visa của cha.
    5/ Đơn cam kết vẫn còn quốc tịch VN của người cha
    6/ Đơn xin nhận con (nếu ngày sinh của bé trước ngày ký giấy hôn thú)
    Bạn ơi, vậy chồng mình hổng còn quốc tịch Việt Nam thì phải làm sao hả bạn, mình chỉ có KT3 ở Tp Hcm, như vậy thì mình có phải về lại nơi đăng ký thường trú để xin giấy tờ gì để khai sinh cho con không ? Nếu con mình muốn lấy quốc tịch của cha thì phải làm gì? Nếu bạn biết thì chia sẻ cho mình nha. Thanks bạn
    "Chúng ta hay nói quá nhìêu về bản thân. Đừng làm thế. Người khác sẽ làm điều đó khi............ chúng ta đi khỏi"
    • 3,092 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Thì ban đầu mình cũng nghĩ đã mang quốc tịch Mỹ thì ko còn quốc tịch Việt Nam nhưng đồng chí cán bộ quận giải thích rằng chồng mình vẫn còn quốc tịch Việt Nam (đại loại như 2 quốc tịch), chỉ có 1 số nước như Nhật, Đài Loan.... thì khi nhập quốc tịch này sẽ ko còn quốc tịch Việt Nam nữa. Vì vậy, chồng bạn sẽ phải làm đơn Cam kết quốc tịch Việt Nam.

Về KT3 mình không rành nên ko trả lời cho bạn được.

Mới đầu mình cũng định cho con theo quốc tịch cha luôn nhưng bọn mình không còn đủ thời gian. Bạn có thể tham khảo Đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài trên website của Sở tư pháp Tp.HCM
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, trường hợp của em là VC hộ khẩu tỉnh, ko có KT3 tại HCM luôn, chỉ có tạm trú thôi thì em làm khai sinh cho bé thế nào ạh? các Mẹ có kinh nghiệm chỉ em với, em thanks trước
    • 11,724 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminhquoc Xem bài viết
    Nếu mecukhoi có tham gia bảo hiểm xã hội, thì phải photô công chứng giấy chứng sinh, để làm thủ tục lãnh tiền BHXH. Vì khi làm giấy khai sinh, người ta sẽ giữ lại giấy chứng sinh bản chính.
    không, nếu để lãnh tiền BHXH thì mình nộp bản sao công chứng giấy khai sinh của bé cũng được mà. giấy chứng sinh chỉ dùgn để đi làm giấy khai sinh cho con thôi.