Mang thai - Chuẩn bị sinh

Kq tript test: Nguy cơ bé bị down 1/160, mình hoảng loạn quá, có mẹ nào biết giúp mình với !!!!!!!!!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.4K Lượt đọc
  • 72 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,040 Bài viết

• 4,026 Được cảm ơn

Mình đã từng nhận kết quả Triple Test với kết quả 1/50 nguy cơ bé bị Down đây. Shock toàn tập, nhưng bác sĩ tại Đại học Y Hà Nội đã giải thích rất cặn kẽ cho mình để mình yên tâm làm tiếp Test lần 2. Cuối cùng kết quả lần 2 rất khả quan, bây giờ mình xin giải thích lý do tại sao kết quả lần 1 của mình tệ như thế:
    1. Mình đã nhịn không ăn sáng trước khi lấy máu trong lần Test thứ 1. Mà trong khi làm Triple Test, mẹ cần phải ăn no trước khi làm xét nghiệm.
    2. Mình đi làm lúc thai được hơn 14 tuần. Mà theo lời bác sĩ nói thì thời điểm làm Test tốt nhất là 16-17 tuần, khi đó thai phát triển hoàn thiện hơn thì kết quả test sẽ càng chính xác hơn.
    3. Ngoài ra, có thể do thai của mình bị bé còi so với tuổi thai do những tháng đầu mình ăn uống được ít.

Đây là trường hợp lúc mình mang thai khi đã trên 30 tuổi. Chứ nhiều mẹ không thực hiện 3 điều trên thì vẫn mang lại kết quả xét nghiệm tốt. Cho nên kết quả này tùy thuộc vào cơ thể của từng mẹ. Đến khi mang thai lần thứ 2, mình thực hiện theo những kinh nghiệm trên thì kết quả tốt ngay từ lần Test thứ 1.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT TRÊN WEBTRETHO

• 54 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mình cũng vừa đi SA mốc 12 tuần mình 27t mình đã siêu âm ở PS HN Khoảng sáng sau gáy là 4.6 nguy cơ cao, sau đó mình lại đi siêu âm ở 89b Dốc phụ sản thì bs lại chuẩn đoán là 2.8 ở mức gần nguy hiểm, mình rất lo lắng chẳng hiều thế nào bs hẹn 1 tuần nữa đi SA lại, ko biết SA nhiều thế có ảnh hưởng gì ko? mong các mẹ thông thái tư vấn
    • 46 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hôm nay mình vừa có kết quả ,may quá không sao ,minh chúc các mẹ cũng có kết quả tốt
    • 144 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Em vừa nhận kết quả triple test ở ĐH Y có chỉ số down là 1/116, vợ chồng em lo lắng mất ăn mất ngủ. Hôm nay em gọi điện cho Bác sỹ Chương hỏi thì được tư vấn là với tuổi của em (27 tuổi) và siêu âm 12w bình thường thì kết quả đó chưa chắc đã chính xác. BS Chương khuyên em lên C làm lại xét nghiệm triple test. Vậy nên em nghĩ các mẹ định làm triple test thì lên thẳng viện C để làm cho an tâm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

minh doc tren dien dan ma khong thay ban hoi am lai the nao khong biet ket qua tren C của ban co giong truong dai hoc y khong
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ở tphcm nơi nào xn tript test đáng tin cậy nhất vậy các mẹ?
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các mẹ, hôm nay lần mò tìm về topic này để mang cho mình một cơ hội , một niềm tin. mong một phép màu đến với con gái bé bỏng của mình.
    Tuần 12 mình đi siêu âm và kết quả đo mờ da gáy của con là 1,6mm. Bác sĩ phòng khám cũng không tư vấn có nên làm triptest tuần 16 hay không? nhưng đọc báo thì e thấy con em như vậy là da gáy bình thường, k nằm trong nguy cơ bị down.
    tuần 16 em đi siêu âm một pkham khác, kết hợp làm triptest luôn cho yên tâm, lòng vẫn vô cùng lạc quan vì mẹ còn trẻ, da gáy con bình thường. nhưng khi có kết quả trip thì bầu trời như sụp đổ, bác sĩ yêu cầu 2 vợ chồng đến lấy kết quả. con em rơi vào top nguy cơ bị down cao là 1/324.
    thật sự em khủng hoảng vì không nghĩ con mình lại kém may mắn đến vậy.
    cuối cùng em lấy can đảm đến Viện C để làm xét nghiệm 1 lần nữa, để mong một kết quả khả quan hơn.
    Và chiều nay em sẽ có kết quả, chỉ vài tiếng nữa thôi.
    đến lúc này em vẫn cầu trời khấn phật, nhưng dù kết quả vẫn tồi tệ như vậy thì e vẫn không quyết định chọc ối, vì quyết định cuối em vẫn sinh con, dù cho em phải đặt cược vào ván bài 50% cơ hội.
    mong các mẹ tiếp sức và ủng hộ em, em cảm ơn khi mn có thể chia sẻ.
    • 73 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng có người bạn dũng cảm như bạn. Sau khi bác sỹ kết luận là phải bỏ em bé ( đây là bác sỹ khá có tiếng ở Hà nội) . Tuy nhiên đi khám thêm nơi khác, họ lại nói không sao. Vợ chồng cũng hoang mang lắm, nhưng vẫn có quyết định cuối cùng là sinh em bé. Và đến giờ, em bé đã 5 tuổi, rất nhanh nhẹn đáng yêu.
    Thế nên kể cả có kết quả của viện C thế nào, bạn vẫn nên tìm thêm bác sỹ giỏi tư vấn nữa.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các em giúp em vs....e đang mang song thai được 13 tuần...lúc 12t e đi s.a 4D nhà bs cường 12 tôn thất thiệp thì kết quả là thai lớn bình thường, thai bé bị tăng khoảng sáng sau gáy 3mm ( e là song thai khác trứng). Được bs chuyển lên Bv C làm sàng lich tr sinh. Hôm sau vẫn bs cường s.a cho e nhưng kết quả là thai lớn bt, thai nhỏ tăng khoảng sáng 3,9mm..( sai số lớn quá). Em mang song thai nên ko thể làm xét nghiệm double test đc...chọc nc ối thì nguy hiểm và khó thực hiện...h e hoang mang quá...các mẹ cho em lời khuyên vs
    comment by WTT mobile view
    • 178 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến khi nhận được kết quả siêu âm độ mờ da gáy hoặc kết quả double test, triple test ko tốt thì các mẹ cũng đừng hoảng quá nhé. Vì kết quả các phương pháp sàng lọc trên đều có độ chính xác không quá cao.
    Đối với phương pháp siêu âm thì độ chính xác còn phụ thuộc vào máy móc, trình độ của bác sĩ, thời gian siêu âm. Do đó độ mờ da gáy cũng chỉ cho bạn một chỉ số tham khảo nên các mẹ cứ giữ tinh thần.
    Phương pháp sàng lọc huyết thanh máu mẹ hiện nay đọ chính xác cũng chỉ nằm ở ngưỡng 65-70%. Theo các thông kê trên thế giới cho thấy cứ 20 bà mẹ có kết quả double test có nguy cơ cao thì đi chọc ối cũng chỉ có từ 2-3 mẹ là thực sự có con bị Down thôi.

Nên bạn cần phải giữ vững tinh thần, đừng nên quá lo lắng. Các mẹ có thể lựa chọn phương pháp chọc ối đển có kết quả chắc chắn tuy nhiên các mẹ nên nghe tư vấn kỹ càng từ bác sĩ trước khi làm chọc ối nhé.

Nếu mẹ nào có điều kiện thì có thể chọn các phương pháp sàng lọc tiên tiến hơn, có kết quả chính xác cao hơn như các phương pháp xét nghiệm trước sinh NIPT.

Điều quan trọng nhất là các mẹ cần bình tĩnh và lạc quan nhé.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhưng e lại trg trường hợp thai đôi nên ko làm đc các xét nghiệm NIPT, double và triple test thì làm sao ak??
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quayin Xem bài viết
    Mình cũng có người bạn dũng cảm như bạn. Sau khi bác sỹ kết luận là phải bỏ em bé ( đây là bác sỹ khá có tiếng ở Hà nội) . Tuy nhiên đi khám thêm nơi khác, họ lại nói không sao. Vợ chồng cũng hoang mang lắm, nhưng vẫn có quyết định cuối cùng là sinh em bé. Và đến giờ, em bé đã 5 tuổi, rất nhanh nhẹn đáng yêu.
    Thế nên kể cả có kết quả của viện C thế nào, bạn vẫn nên tìm thêm bác sỹ giỏi tư vấn nữa.
    cảm ơn mn đã chia sẻ cùng,mình lam lai trip ở viện C và kết quả vô cùng khả quan
    nguy cơ chỉ 1/1634, nên mình k tiến hành chọc ối nữa,khuyên các bà mẹ snay nêu làm triptest thì lên hẳn những bv uy tín hàng đầu để làm,tránh trường hợp tiền mất mà tâm trạng hoang mang mất mấy ngày,mệt mẹ và tội con lắm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ nó nhé...trường hợp của em con ko làm đc xét nghiệm double và trip test vi mang thai doi nên e hoang mang quá...
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4