• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Kinh nghiệm sinh nhanh - sinh dễ ???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,022 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Mình sắp vỡ chum rồi, đang lo lắng và chỉ mong đc đẻ thường thôi mà dạo này thấy mổ nhiều quá, một là con quá to hai là mẹ chẳng chuyển dạ gì cả, cứ đến ngày đến tháng là leo lên bàn mổ. Đi đẻ thì nhiều khi thấy có mẹ đau nhiều có mẹ đau ít, có mẹ đẻ vèo cái xong có mẹ lại đau mất cả ngày. Không biết các mẹ đẻ dễ có kinh nghiệm luyện tập như thế nào không? ví dụ như chăm đi bộ hay động tác thể dục nào đó để hỗ trợ chẳng hạn (mẹ nào dễ đẻ tự nhiên rồi thì không tính :Laughing thì truyền lại cho các mẹ đi sau với nhỉ!!!

Ví dụ như mình có bà bạn đẻ đứa đầu ít vận động, leo lên bàn đẻ mãi không đẻ được lại chuyển sang mổ, đứa thứ 2 sau đó 2 năm ông chồng bắt gần ngày sinh leo lên leo xuống 9 tầng lầu chung cư thì đẻ cái vèo.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 909 Bài viết

• 2,013 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tintin yêu Xem bài viết
    Mình sắp vỡ chum rồi, đang lo lắng và chỉ mong đc đẻ thường thôi mà dạo này thấy mổ nhiều quá, một là con quá to hai là mẹ chẳng chuyển dạ gì cả, cứ đến ngày đến tháng là leo lên bàn mổ. Đi đẻ thì nhiều khi thấy có mẹ đau nhiều có mẹ đau ít, có mẹ đẻ vèo cái xong có mẹ lại đau mất cả ngày. Không biết các mẹ đẻ dễ có kinh nghiệm luyện tập như thế nào không? ví dụ như chăm đi bộ hay động tác thể dục nào đó để hỗ trợ chẳng hạn (mẹ nào dễ đẻ tự nhiên rồi thì không tính :Laughing thì truyền lại cho các mẹ đi sau với nhỉ!!!

Ví dụ như mình có bà bạn đẻ đứa đầu ít vận động, leo lên bàn đẻ mãi không đẻ được lại chuyển sang mổ, đứa thứ 2 sau đó 2 năm ông chồng bắt gần ngày sinh leo lên leo xuống 9 tầng lầu chung cư thì đẻ cái vèo.
    Em đang chờ sinh mà bà vú của em không cho em đi nhiều đấy, bảo đi trong nhà thôi, tùy cơ địa từng người chị ạ. Bạn của bà chị em bị đẻ rớt ở nhà cũng vì đi quá nhiều. Nói chung mình cứ nhẹ nhàng thôi. Em mới đọc thấy mẹ nào không có dấu báo, chỉ đau bụng sơ sơ mà gần 3h sau là đẻ xong rồi, nghe cũng sợ quá. Có khi nào mình đẻ rớt trên ta xi vì cái tội đi bộ và vận động nhiều. Chị em cũng sanh bé sớm do đi cầu thang nhiều. :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhim&socnau; 14/04/2009 vào lúc 11:12 AM.
    Đến cuối đời mới biết ai ở bên mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,022 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Vậy đến 38w mình chăm chỉ leo cầu thang cho dễ sinh nhỉ? :Sigh:Chứ mổ mình sợ lắm ý! Vạn bất đắc dĩ thôi. Hiện giờ cứ 10h tối 2 vc lại dắt nhau đi bộ vòng vòng khoảng 45p 1 tiếng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tintin yêu; 14/04/2009 vào lúc 11:22 AM.
    • 4,385 Bài viết

• 4,986 Được cảm ơn

Đi bộ nhiều hay ít thì còn tuỳ thuộc vào tình trạng thai của người đó, mà nhìn chung là không nên đi nhiều quá.
    Việc đẻ dễ hay không phụ thuộc nhiều vào cơ địa của từng người bạn ạ.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 909 Bài viết

• 2,013 Được cảm ơn

Vậy đến 38w mình chăm chỉ leo cầu thang cho dễ sinh nhỉ? :Sigh:Chứ mổ mình sợ lắm ý! Vạn bất đắc dĩ thôi. Hiện giờ cứ 10h tối 2 vc lại dắt nhau đi bộ vòng vòng khoảng 45p 1 tiếng.
    Sanh sớm là mới 36 tuần đã sanh (do đi sớm quá), chứ không phải sanh dễ chị nhé. Đừng leo cầu thang, đi bộ nhẹ nhàng thôi. Như chị em thấy là được rồi í. :Smiling:
    Đến cuối đời mới biết ai ở bên mình.
    • 335 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

mình ít đi bộ nhưng lại hay phải leo cầu thang, cũng mệt,nhưng chắc ko quá sức...lần nào leo cũng phải hít sâu ...ko thì thở ra đằng mồm :Smiling:
    • 1,417 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Các mẹ nên đi bộ thôi, nên hạn chế leo cầu thang nhá, leo nhiều không tốt cho con yêu đâu.
    Trong mấy topic khác mình thấy các mẹ cũng có nhiều kinh nghiệm lắm đấy, nào là lấy hoa hướng dương phơi khô đem nấu nước uống nè, ăn chè mè đen nè, ăn nhiều rau ngót và rau mùng tơi nè, rồi mình còn nghe mẹ bảo trước đây hay uống nước lá tía tô để em bé gọn lại cho dễ sinh nữa đấy.
    Các mẹ thấy cái nào tiện thì áp dụng thử nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình ko cho ngủ trưa sợ khó đẻ, mà mình phải ngủ chút ít mới được, quen rồi, ko biết có mẹ nào biết vụ này ko?
    Còn vụ đi cầu thang, chỗ mình làm tận tầng 3, ngày nào cũng leo lên mình đếm được là 60 bậc, xuống 60 bậc là một buổi 120 bậc, ngày 2 buổi 240 bậc, chưa kể hôm nào có việc còn đi nhiều hơn. Mình cũng hạn chế đi chậm rùi, mà chỗ làm thì làm sao hạn chế ít được nhỉ, cũng mệt lắm.
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 198 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Lâu rồi hnay mới gặp mẹ Buomxinh đang online. Hai mẹ con khỏe chứ? tăng được mấy kg rùi. Chạy vào đây để học hỏi kinh nghiệm sinh nở của chị em đây. ước gì mọi điều được suôn sẻ các mẹ nhỉ?
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Em tăng 7 kg rùi chị ạ, chị khỏe ko? bé trai hay bé gái vậy?
    • 4,371 Bài viết

• 4,003 Được cảm ơn

Đi bộ, đi bộ là cực cần thiết các mẹ ơi. Đi bộ không những giúp dễ sanh mà còn giúp mẹ lưu thông máu tốt (máu lên não) và chân cũng rắn rỏi, nhanh nhẹn. Tuy nhiên từ tháng thứ 5 bắt đầu nên đi bộ, lúc đầu đi ít sau tăng dần đến tuần thứ 36 thì hạn chế, đi bộ thư giãn nhé chứ không phải đi nhanh như tâp thể dục đâu, nếu bạn phải leo cầu thang thì leo chầm chậm thôi, thấy mệt thì dừng lại để hít thở sâu rồi leo tiếp. Nhớ lại vụ cầu thang hồi trước có bầu đi học văn bằng hai, tớ toàn bị học tầng 5, leo lên cứ là thở hổn hển.

Chúc các mẹ sắp sinh Mẹ tròn con vuông !
    • 198 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Buomxinh Xem bài viết
    Em tăng 7 kg rùi chị ạ, chị khỏe ko? bé trai hay bé gái vậy?
    Chúc mừng mẹ và bé, chị tăng có 6kg thôi, vì ăn được ít lắm. Bé trai em à, còn em thì sao? Mỗi ngày chị cũng cố gắng đi bộ 30 phút nhẹ nhàng. Vì ngồi văn phòng cả ngày, tối về tranh thủ đi bộ, k đi được cũng mệt lắm, nhức mỏi người dữ lắm cơ. rooling:
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Em cũng bé trai đây, tối nào ăn cơm xong em cũng đi vòng vòng trong sân nhà khỏang 20 thôi, đi lâu mỏi chân lắm. Mà trộm vía em ăn uống được lắm, ngày nào cũng căng bụng ra, nên càng phải vận động cho tiêu cơm.
    • 5,647 Bài viết

• 867 Được cảm ơn

Có thể do cơ địa từng mẹ
    Chứ BS của em 38 w bảo mới nên đi bộ nè:Surprise:
    Cầu thang thì ngày nào em cũng leo 4tầng rồi:Laughing:
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baheo_mechuot Xem bài viết
    Có thể do cơ địa từng mẹ
    Tớ cũng nghĩ thế, đi bộ dễ sinh thật nhưng đi sớm quá dễ sa bụng, sinh sớm lắm. Tớ tập 1 đi bộ chăm lắm cuối cùng sinh sớm 2 tuần nhưng trộm vía lên bàn đẻ bác sỹ hướng dẫn rặn 2 phát là chuẩn bị đến phát thứ 3 bác sỹ đã kêu "Stop" vì em bé chui đầu ra rồi. Nghĩ lại thấy mình đẻ như gà í, nhanh kinh dị:Laughing:.
    Cầu Trời khấn Phật lần này cũng dễ dàng như vậy. Hồi hộp quá!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cute-honey; 14/04/2009 vào lúc 02:10 PM.
    • 805 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Chúc mẹ tintin vỡ chum nhẹ nhàng, mọi sự tốt lành, mẹ khỏe con khỏe nhé. :Smiling: Rồi về còn truyền đạt lại kinh nghiệm cho mình học tập, giống như vụ cái cũi nhé hihi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ Diệu Kỳ; 14/04/2009 vào lúc 02:13 PM.
    • 2,440 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baheo_mechuot Xem bài viết
    Có thể do cơ địa từng mẹ
    Ôi tùy cơ địa thôi các mẹ, mình có bà chị sinh con so, có đi bộ đâu, đến lúc chuyển dạ vèo 1 cái là đẻ xong, nghe bảo mấy người mông to thì đẻ nhanh hơn, vì khung xương chậu to, em bé dễ chui ra, còn khi đẻ con rạ thì chị ấy đau bụng, BS chưa kịp lấy cho cái gối kê đầu thì đẻ, trộm vía nhỉ, mong sao mình cũng đẻ dễ thế
    • 332 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình hàng ngày vẫn đi bộ, cũng mong đẻ thường dẽ dàng, hôm nay mình đi sa ở trong PSHN, thai mới 34w6d mà bác sỹ đã bảo 3000g +- 200g rồi. Em bé lớn khỏe cũng mừng, nhưng con mà to quá không đẻ thường đc thì cũng sợ lắm.
    • 6,323 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntũn Xem bài viết
    Mình hàng ngày vẫn đi bộ, cũng mong đẻ thường dẽ dàng, hôm nay mình đi sa ở trong PSHN, thai mới 34w6d mà bác sỹ đã bảo 3000g +- 200g rồi. Em bé lớn khỏe cũng mừng, nhưng con mà to quá không đẻ thường đc thì cũng sợ lắm.
    Mẹ Tun mới sắp 35w mà con đã 3kg rồi cơ à, ôi chả bù cho SS nhà mình....
    Cám ơn vì con đã đến bên mẹ, Hãy ngoan ngoãn phát triển tốt để cùng mẹ cán đích an toàn con nhé. Cả nhà yêu con

- KKC : 01/3/13
    - KKC : 31/3/13
    • 1,864 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

phần lớn sinh nhanh và dễ là do cơ địa mỗi người nữa, mình thấy ko ai giống ai! Còn khoảng 1-2 tuần cuối mẹ nó chịu khó đi bộ nhiều thì có thể sẽ sanh dễ hơn! Chúc mẹ nó sanh dễ và nhanh nhé!:Rose:

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4