• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 83K Lượt đọc
  • 345 Trả lời

• 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Lần này chắc chắn phải sinh mổ rồi (vì lần trước bị mổ cấp cứu mà, huhu). Mình lo quá vì chẳng biết sinh mổ lần 2 thì sẽ như thế nào.
    Bao nhiêu tuần thì có thể mổ? (có mẹ bảo là 38w, có mẹ lại bảo 39w).
    Mổ lần 2 có đau lắm không, nếu đau thì dùng thuốc giảm đau như thế nào?
    Ca mổ kéo dài bao lâu và bao lâu sau thì mẹ tỉnh và bắt đầu đau?
    Làm thế nào để không bị mất sữa (vì bác sĩ bảo phải tiêm và truyền kháng sinh tới mấy ngày liền).
    Mình đang dự định sẽ sinh ở D3 PSHN hoặc Việt Pháp. Đang lưỡng lự nên chưa nhờ bác sĩ. Nếu sinh ở D3 thì nên nhờ bác sĩ nào mổ?

Mẹ nào có kinh nghiệm sinh mổ lần 2 rồi chia sẻ giúp mình với. Mình vốn là đứa nhát gan và chịu đau kém lắm, nên run lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cho bé ăn Phomat hay váng sữa thì tốt hơn?

Các mẹ nhà mình ới ời, dạo gần đây em thấy rộ lên phong trào cho con ăn váng sữa, phô mai…Nghe nói...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Cách tắm và gội an toàn cho trẻ sơ sinh!

Tình hình là sắp đẻ đến nơi rồi mà Bà Ngoại thì nay 80T, bà nội 60 mà than bệnh không chăm cháu...

• Kinh nghiệm sinh mổ lần 2_ bệnh viện Từ Dũ

Mình sinh mổ bé 2 ở Từ dũ được 1 tháng rùi, nay vào đây chia sẻ ít kinh nghiệm cho mom nào sắp phải lên thớt như mình. Do bé đầu mình mổ cách đây 20 tháng nên mình đã chuẩn bị kỹ tâm lý là mổ tiếp.... Ngày...tháng..năm...đến hẹn lại lên, 4h sáng vc dậy lục đục chuẩn bị hết các giấy tờ cần thiết,...

• các mẹ cho xin ít kinh nghiệm sinh mổ lần đầu với Ạ

Em dự tính sinh mổ , giờ được 32 tuần rồi mà vẫn chưa biết phải chuẩn bị những gì và như nào , khổ quá tại ở riênh lại thêm mang thai lần đầu bà nội và bà ngoại thì chẳng ai hiểu gì , mà cũng 1 phần là vô tâm , thành ra cứ 1 mình chạy chỗ này ròm chỗ kia hỏi mà cứ loạn hết cả lên chẳng biết như thế...

• 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngô Ngọc Tố Tâm Xem bài viết
    Lần này chắc chắn phải sinh mổ rồi (vì lần trước bị mổ cấp cứu mà, huhu). Mình lo quá vì chẳng biết sinh mổ lần 2 thì sẽ như thế nào.
    Làm thế nào để không bị mất sữa (vì bác sĩ bảo phải tiêm và truyền kháng sinh tới mấy ngày liền).
    Mình đang dự định sẽ sinh ở D3 PSHN hoặc Việt Pháp. Đang lưỡng lự nên chưa nhờ bác sĩ. Nếu sinh ở D3 thì nên nhờ bác sĩ nào mổ?

Mẹ nào có kinh nghiệm sinh mổ lần 2 rồi chia sẻ giúp mình với. Mình vốn là đứa nhát gan và chịu đau kém lắm, nên run lắm.
    38 tuần là coi như sinh đủ ngày rồi chị à, nếu không có vấn đề đặc biệt, không nguy hiểm cho bé thì theo dõi sát sao qua tuần 39 mổ càng tốt chị ạ. Những vấn đề khác thì em không rõ vì cũng chưa sinh mổ lần 2, mới lần đầu thôi ạ, nhưng sắp rồi, hic
    Yêu con nhất, yêu bố đặc biệt:Laughing:
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

mình cũng có nhu cầu hỏi giống mẹ này, híc, nhưng thấy bạn bè mình đẻ mổ lần 2 đều kêu đau dã man, sợ quá.
    bạn bè mình đều khuyên nên theo ý kiến của bác sỹ, tức là đủ ngày tháng, siêu âm can xi hoá rau thai đến độ 3 thì tiến hành thôi.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Mình sinh mổ lần 1, lần 2 vẫn anh bác sỹ cũ theo dõi. Khi mình nói muốn mổ sớm lúc 38w thì anh ấy không đồng ý, vẫn muốn để đến gần ngày dự sinh. Cuối cùng mình mổ trước ngày dự sinh 3 hôm.
    Cảm giác đầu tiên là sợ. Không phải sợ đau mà sợ chết, sợ đến nỗi nằm trên bàn mổ tụt cả huyết áp.
    Vào phòng mổ lúc 12h50 phút, ra khỏi phòng lúc 13h45. Con mình chào đợi lúc 13h14'. Vì mổ chỉ định không phải trường hợp đặc biệt nên chỉ gây tê, tỉnh táo suốt thời gian mổ.
    Sau mổ: lúc ở hậu phẫu vẫn thấy bình thường. Hết thuốc tê cũng không thấy đau nhiều.Chỉ kinh nhất lúc bác sỹ ấn bụng, kiểm tra tử cung co lên chưa, đau chảy nước mắt luôn. Mổ lúc 1h chiều hôm trước thì 5h sáng hôm sau đã dậy đi lại và pha sữa cho con ăn. Hơi nhâm nhẩm đau lúc cho con bú, bác sỹ bảo thế là tốt vì tử cung co lên.
    Truyền 3 ngày ks nhưng ngày thứ 2 đã có sữa, sữa về sớm hơn lần mổ trước.
    Có viên đút đít giảm đau nhưng mình không phải dùng đến nó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thảo Gấu; 05/03/2009 vào lúc 03:39 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình lần 1 mổ cấp cứu, lần 2 cách lần 1: 22th, 38w là mổ vì gần nhau quá k an toàn. Cu con vân 3,2kg, mình tiền sử đẻ con to mà lần trước gân 4kg. Đúng như mẹ Thảo Gấu nói đấy, đau nhưng mau quên lắm, giờ mình chuẩn bị lần 3 tiếp đây:Sick:, k thấy sợ lần 2 nữa đâu. Cũng lo lắm cơ, chỉ còn hơn tháng thôi.:Smiling:Yên tâm đi bạn nhé.
    • 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo Gấu Xem bài viết
    Mình sinh mổ lần 1, lần 2 vẫn anh bác sỹ cũ theo dõi. Khi mình nói muốn mổ sớm lúc 38w thì anh ấy không đồng ý, vẫn muốn để đến gần ngày dự sinh. Cuối cùng mình mổ trước ngày dự sinh 3 hôm.
    Cảm giác đầu tiên là sợ. Không phải sợ đau mà sợ chết, sợ đến nỗi nằm trên bàn mổ tụt cả huyết áp.
    Vào phòng mổ lúc 12h50 phút, ra khỏi phòng lúc 13h45. Con mình chào đợi lúc 13h14'. Vì mổ chỉ định không phải trường hợp đặc biệt nên chỉ gây tê, tỉnh táo suốt thời gian mổ.
    Sau mổ: lúc ở hậu phẫu vẫn thấy bình thường. Hết thuốc tê cũng không thấy đau nhiều.Chỉ kinh nhất lúc bác sỹ ấn bụng, kiểm tra tử cung co lên chưa, đau chảy nước mắt luôn. Mổ lúc 1h chiều hôm trước thì 5h sáng hôm sau đã dậy đi lại và pha sữa cho con ăn. Hơi nhâm nhẩm đau lúc cho con bú, bác sỹ bảo thế là tốt vì tử cung co lên.
    Thanks mẹ Thảo Gấu. Mình cũng định gần ngày dự sinh mới mổ (cầu trời là vậy). Mình giống mẹ này ở chỗ không sợ đau (đau mấy rồi cũng phải hết đau), chỉ sợ chết thôi, hihi. Mình đang hi vọng sinh nở an toàn khỏe mạnh, sữa về nhiều như mẹ Thảo Gấu. Mẹ Thảo Gấu nhờ bác sĩ nào vậy, chia sẻ thông tin nhé. Cám ơn Thảo Gấu nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

ui, em cũng chuẩn bị lên thớt lần 2 đây ạ. Lần trước đau ơi là đau. Lần 2 còn đau hơn thì ko biết mình sẽ thế nào đây. Viên giảm đau đút hậu môn với em chả có tác dụng gì. Mổ mệt thế mà cả đêm ko chợp mắt được tí nào vì đau quá. Đã thế phải tiêm đến 3 nhát thuốc co tử cung. Mỗi lần tiêm đau chaỷ nước mắt - vì tử cung co mà. huhu. God bless me and my baby!
    • 121 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Công nhận mẹ nó dũng cảm thật đấy, mổ 1h chiều hôm trước mà 5h sáng hôm sau đã cho con ăn sữa.Giỏi thật!!! Mình nhớ khi mình sinh mổ lần 1, mình đau fải đến 2 ngày mới bớt (ko nhõng nhẽo tí nào), đến khi người ta rút ống thông tiểu ra thì mình ko thể tự ngồi dậy đi tiểu được mà phải có người giúp. đến ngày thứ 3 mới thấy bớt hẳn đấy.Hay là tại cơ địa từng người mẹ nó nhỉ??? Sang tập 2 chắc cũng mổ thôi....Lo thật:Crying::Crying::Crying:
    • 2,424 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Vì lần 2 là mổ chủ động nên lúc vào phòng mổ tớ tỉnh như sáo. Nhưng vì tỉnh mới thấy sợ phòng mổ vì có cảm giác lạnh lẽo. Sau là đoạn co tử cung. Trời ơi, sao mà đau thế, đau gấp mấy lần tập 1. Tớ là loại chịu đau cũng khá, cơ địa lành mà còn không chịu nổi nên phải xin viên đút đit. Tớ sợ vụ co tử cung còn hơn cả đau đẻ. Tớ nói thật đấy vì tớ từng đau đẻ vật vã rồi. Đau đẻ còn lăn lê bò toài, làm đủ mọi thứ để đỡ đau. Còn lúc đau co tử cung thì cứ phải nằm thẳng đờ ra mà chịu. Khiếp đảm!
    • 2,234 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

úi,em mới là tập1,thấy mổ cũng bình thường thôi mà,tập 2 khiếp lắm hả các bác.huhu.thế thì em chẳng dám tập 2 đâu.tập 1 là ngon lành rồi.hichic
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

hic, đúng là sợ chết nữa, cứ nghĩ các kiểu vụ ở bệnh việnh lại thấy sợ, mà mình vào phòng mổ đơn thương độc mã, chả có ai ở cạnh, đang tính dụ chồng vào cùng. đầu tiên ông ấy chối đây đẩy, về sau mình năn nỉ: vào với em không em sợ lắm, chắc lão thấy tội nghiệp quá mới đồng ý. về sau lại nghĩ có khi cho mẹ đẻ mình vào mình còn đỡ sợ hơn, viì mẹ mình cùng là phụ nữ, am hiểu chuyện này hơn, bà là bác sỹ nữa, và nhất là bà là mẹ mình, bà quá hiểu mình hơn là chồng. hic.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 1,159 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Em cũng đang lo vụ này quá. Nghe các mẹ nói thế còn khiếp hơn, 4 tháng nữa lên thớt tập 2 rùi. Tập 1 mổ cũng không đến nỗi nào, nhưng cũng cần đến 3 viên giảm đau đút hm đấy. Giờ tập 2 chỉ sợ lúc trong phòng hậu phẫu đau quá mà không ai cho viên giảm đau đấy thì chít:Sick:
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi puppy252 Xem bài viết
    Em cũng đang lo vụ này quá. Nghe các mẹ nói thế còn khiếp hơn, 4 tháng nữa lên thớt tập 2 rùi. Tập 1 mổ cũng không đến nỗi nào, nhưng cũng cần đến 3 viên giảm đau đút hm đấy. Giờ tập 2 chỉ sợ lúc trong phòng hậu phẫu đau quá mà không ai cho viên giảm đau đấy thì chít:Sick:
    mẹ nó ơi, hồi tớ mổ đẻ tập 1 không cần bất cứ loại thuốc nào giảm đau nhé, chỉ truyền đúng 1 bình thôi nhé, cũng chả thấy bác sỹ cho thuốc thang gì. đến lúc đau dã man, ngồi dậy không nổi, y tá đi qua toàn quát xơi xơi là ngồi dậy mà bế con, cho con uống sữa ngoài như ăn trộm ấy, chỉ sợ y tá chửi cho.
    hy vọng tập 2 này vào khoa dịch vụ sẽ được đối xử tử tế hơn.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

:Laughing:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuabeBO Xem bài viết
    hic, đúng là sợ chết nữa, cứ nghĩ các kiểu vụ ở bệnh việnh lại thấy sợ, mà mình vào phòng mổ đơn thương độc mã, chả có ai ở cạnh, đang tính dụ chồng vào cùng. đầu tiên ông ấy chối đây đẩy, về sau mình năn nỉ: vào với em không em sợ lắm, chắc lão thấy tội nghiệp quá mới đồng ý. về sau lại nghĩ có khi cho mẹ đẻ mình vào mình còn đỡ sợ hơn, viì mẹ mình cùng là phụ nữ, am hiểu chuyện này hơn, bà là bác sỹ nữa, và nhất là bà là mẹ mình, bà quá hiểu mình hơn là chồng. hic.
    Có vụ chồng được vào phòng mổ cùng à, mình tưởng chỉ đẻ thường thì mới vào được cứu nhỉ. Hôm qua chồng mình vừa bảo nếu có thể vào được thì sẽ ở bên cạnh mình lúc mổ. Nhưng mà mình lại không có ý định đó, mình cứ nghĩ mẹ đẻ hay chồng mà phải chứng kiến bác sĩ rạch bụng mình ra thì chắc xót không chịu nổi (có lần mình bị tai nạn không nặng lắm, chồng thấy vợ máu me tùm lum thì đã phát khóc lên rồi). Thế nên thôi có sao tự mình chịu, về phòng hậu phẫu rồi muốn ăn vạ gì hẵng ăn vạ :Laughing:
    Lần mổ trước mình cũng không dùng thuốc đặt hậu môn.
    Mình nhớ là lúc mổ thì tỉnh táo lắm, sau đó mới mê đi, không biết sau bao lâu thì tỉnh lại nhỉ? Mình hỏi vậy để căn giờ mổ, chứ tỉnh dậy vào lúc chiều tối hoặc đêm thì mình sợ lắm, lần trước mình tỉnh dậy lúc 10h đêm, sợ cái cảm giác trong phòng hậu phẫu buổi đêm lắm.
    • 1,301 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Các mẹ có nghe nói tập 1 mổ tập 2 sanh thường được không vậy .Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này share em với
    Trẻ con bắt đầu hư khi chúng bắt đầu hiểu người lớn
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

:Laughing:

Có vụ chồng được vào phòng mổ cùng à, mình tưởng chỉ đẻ thường thì mới vào được cứu nhỉ. Hôm qua chồng mình vừa bảo nếu có thể vào được thì sẽ ở bên cạnh mình lúc mổ. Nhưng mà mình lại không có ý định đó, mình cứ nghĩ mẹ đẻ hay chồng mà phải chứng kiến bác sĩ rạch bụng mình ra thì chắc xót không chịu nổi (có lần mình bị tai nạn không nặng lắm, chồng thấy vợ máu me tùm lum thì đã phát khóc lên rồi). Thế nên thôi có sao tự mình chịu, về phòng hậu phẫu rồi muốn ăn vạ gì hẵng ăn vạ :Laughing:
    Lần mổ trước mình cũng không dùng thuốc đặt hậu môn.
    Mình nhớ là lúc mổ thì tỉnh táo lắm, sau đó mới mê đi, không biết sau bao lâu thì tỉnh lại nhỉ? Mình hỏi vậy để căn giờ mổ, chứ tỉnh dậy vào lúc chiều tối hoặc đêm thì mình sợ lắm, lần trước mình tỉnh dậy lúc 10h đêm, sợ cái cảm giác trong phòng hậu phẫu buổi đêm lắm.
    mình thấy khoa dịch vụ bảo được cho chồng vào mà (khoa dịch vụ viện Phụ sản Hà Nội). nhưng bác sỹ bảo: cho vào làm gì, biết gì đâu mà vào, đúng là ví dụ bắt mình vào xem cảnh chồng mình bị mổ cũng khiếp nữa là bắt các ông xem cảnh này, máu me tùm lum, kinh quá, nhỉ.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimtuyen Xem bài viết
    Các mẹ có nghe nói tập 1 mổ tập 2 sanh thường được không vậy .Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này share em với
    có, bạn mình đây này, đứa đầu đẻ mổ, đứa thứ 2 sau đứa 1 có 20 tháng, đẻ thường. tập 1 con nặng 4,7kg, tập 2 nặng 4,5kg. hic, nhưng mà đấy là chuyện xảy ra bên Đức ạ, cả nhà nó kể chuyện cứ xin bác sỹ mổ (vì cả 2 lần đều thai già tháng) thì bác sỹ nhất quyết cố cho đẻ thường, nếu thường không được, bất đắ dĩ lắm mởi mổ.
    còn ở ta thì bác sỹ cũng sợ trách nhiệm nên cứ mổ cho an toàn.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Mình bản lĩnh lắm. Mổ đứa đầu oai phong lẫm liệt đi vào phòng mổ cười tươi roi rói. Lần này chỉ sợ chết rồi không có ai chăm con lớn con bé, hic hic. Mình can mẹ nó cái vụ cho chồng vào phòng nhé. Gứm, nói cái này nếu mẹ nào thấy không hay cũng đừng mắng tớ. Tớ thấy lúc nằm trên bàn mổ mình chả khác gì đống thịt nhợn. Bị phanh thây ra, cho chồng vào nhìn có khi từ đó không dám động vào vợ nữa ấy chứ. Chưa kể đoạn máu me, ruột rà, dạ con... Kinh lém.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuy/hoang Xem bài viết
    Công nhận mẹ nó dũng cảm thật đấy, mổ 1h chiều hôm trước mà 5h sáng hôm sau đã cho con ăn sữa.Giỏi thật!!! Mình nhớ khi mình sinh mổ lần 1, mình đau fải đến 2 ngày mới bớt (ko nhõng nhẽo tí nào), đến khi người ta rút ống thông tiểu ra thì mình ko thể tự ngồi dậy đi tiểu được mà phải có người giúp. đến ngày thứ 3 mới thấy bớt hẳn đấy.Hay là tại cơ địa từng người mẹ nó nhỉ??? Sang tập 2 chắc cũng mổ thôi....Lo thật:Crying::Crying::Crying:
    Đứa đầu thì con gửi ở khoa sơ sinh 2 ngày mới xuống nên mẹ cũng nhàn nhã thảnh thơi. Lần 2 thì con về cùng mẹ, mình lại biết cái kiểu sáng đuổi hết người nhà ra nên phải cố lê lết dậy để một lúc sau còn bế con cho đi tắm. Mà nhắc lại thấy thương con và chính mình ghê gớm. Bế con đi tắm rồi phải vào nằm truyền ks, sợ lúc con về không có sữa mẹ bú nên phải pha sẵn bình sữa. Con nằm bên, mẹ cho bình sữa vào cho con bú, hic hic. Da thịt ai chẳng đau, chỉ vì tùy từng hoàn cảnh mẹ nó ạ. Mình cũng có hai bà nhưng không quen kiểu nằm nhìn người khác phục vụ nên thân làm tội đời thế đấy.

Thanks mẹ Thảo Gấu. Mình cũng định gần ngày dự sinh mới mổ (cầu trời là vậy). Mình giống mẹ này ở chỗ không sợ đau (đau mấy rồi cũng phải hết đau), chỉ sợ chết thôi, hihi. Mình đang hi vọng sinh nở an toàn khỏe mạnh, sữa về nhiều như mẹ Thảo Gấu. Mẹ Thảo Gấu nhờ bác sĩ nào vậy, chia sẻ thông tin nhé. Cám ơn Thảo Gấu nhiều.
    Bác sỹ mình nhờ là anh Minh, trưởng khoa Kế hoạch hóa Gia đình. Anh ấy theo dõi và mổ đẻ cho cả 2 đứa nhà mình. Nhưng lần vừa rồi giới thiệu cho cô bé ở cty thì thấy anh ấy không nhận mổ trực tiếp nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

À, các mẹ mổ xong nhớ mua Betadin về bôi vết mổ nhé. Đừng dùng cồn, lâu khô lắm.
    • 1,159 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

mẹ nó ơi, hồi tớ mổ đẻ tập 1 không cần bất cứ loại thuốc nào giảm đau nhé, chỉ truyền đúng 1 bình thôi nhé, cũng chả thấy bác sỹ cho thuốc thang gì. đến lúc đau dã man, ngồi dậy không nổi, y tá đi qua toàn quát xơi xơi là ngồi dậy mà bế con, cho con uống sữa ngoài như ăn trộm ấy, chỉ sợ y tá chửi cho.
    hy vọng tập 2 này vào khoa dịch vụ sẽ được đối xử tử tế hơn.
    Mình mổ lần trước thấy y tá bảo có truyền thuốc giảm đau rồi nhưng mình vẫn thấy đau dã man, 1 ngày sau mổ phải có thuốc nhét mới đứng dậy tập đi nổi, lúc chưa có thuốc ngồi lên còn không được đó, đau kinh lắm nên giờ đang lo :Crying: