• 1 Lượt chia sẻ
  • 79.2K Lượt đọc
  • 345 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Lần này chắc chắn phải sinh mổ rồi (vì lần trước bị mổ cấp cứu mà, huhu). Mình lo quá vì chẳng biết sinh mổ lần 2 thì sẽ như thế nào.
    Bao nhiêu tuần thì có thể mổ? (có mẹ bảo là 38w, có mẹ lại bảo 39w).
    Mổ lần 2 có đau lắm không, nếu đau thì dùng thuốc giảm đau như thế nào?
    Ca mổ kéo dài bao lâu và bao lâu sau thì mẹ tỉnh và bắt đầu đau?
    Làm thế nào để không bị mất sữa (vì bác sĩ bảo phải tiêm và truyền kháng sinh tới mấy ngày liền).
    Mình đang dự định sẽ sinh ở D3 PSHN hoặc Việt Pháp. Đang lưỡng lự nên chưa nhờ bác sĩ. Nếu sinh ở D3 thì nên nhờ bác sĩ nào mổ?

Mẹ nào có kinh nghiệm sinh mổ lần 2 rồi chia sẻ giúp mình với. Mình vốn là đứa nhát gan và chịu đau kém lắm, nên run lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• các mẹ cho xin ít kinh nghiệm sinh mổ lần đầu với Ạ

Em dự tính sinh mổ , giờ được 32 tuần rồi mà vẫn chưa biết phải chuẩn bị những gì và như nào , khổ quá tại ở riênh lại thêm mang thai lần đầu bà nội và bà ngoại thì chẳng ai hiểu gì , mà cũng 1 phần là vô tâm , thành ra cứ 1 mình chạy chỗ này ròm chỗ kia hỏi mà cứ loạn hết cả lên chẳng biết như thế...

• Phụ nữ như thế nào dễ sinh con trai!

Chỉ là nhận định vui thôi, nhưng mình thấy bài viết này đúng ghê cơ...Hiện giờ tỉ lệ vô sinh rất...

• Sự kiện “hot” nhất hè này cho bé tại TPHCM

Đã bao nhiêu mùa hè đi qua nhưng cứ đến khoảng thời gian này trong năm là rất nhiều phụ huynh lại...

• Kinh nghiệm sinh mổ lần 2_ bệnh viện Từ Dũ

Mình sinh mổ bé 2 ở Từ dũ được 1 tháng rùi, nay vào đây chia sẻ ít kinh nghiệm cho mom nào sắp phải lên thớt như mình. Do bé đầu mình mổ cách đây 20 tháng nên mình đã chuẩn bị kỹ tâm lý là mổ tiếp.... Ngày...tháng..năm...đến hẹn lại lên, 4h sáng vc dậy lục đục chuẩn bị hết các giấy tờ cần thiết,...

• 5 dấu hiệu bất thường cần đi gặp BS liền nha các Bầu!

Mình mang thai tập 2..vẫn còn bỡ ngỡ nhiều lắm các Mẹ ơi! Cứ nghĩ tập 1 ốm nghén vật vã rồi tập 2...

• 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngô Ngọc Tố Tâm Xem bài viết
    Lần này chắc chắn phải sinh mổ rồi (vì lần trước bị mổ cấp cứu mà, huhu). Mình lo quá vì chẳng biết sinh mổ lần 2 thì sẽ như thế nào.
    Làm thế nào để không bị mất sữa (vì bác sĩ bảo phải tiêm và truyền kháng sinh tới mấy ngày liền).
    Mình đang dự định sẽ sinh ở D3 PSHN hoặc Việt Pháp. Đang lưỡng lự nên chưa nhờ bác sĩ. Nếu sinh ở D3 thì nên nhờ bác sĩ nào mổ?

Mẹ nào có kinh nghiệm sinh mổ lần 2 rồi chia sẻ giúp mình với. Mình vốn là đứa nhát gan và chịu đau kém lắm, nên run lắm.
    38 tuần là coi như sinh đủ ngày rồi chị à, nếu không có vấn đề đặc biệt, không nguy hiểm cho bé thì theo dõi sát sao qua tuần 39 mổ càng tốt chị ạ. Những vấn đề khác thì em không rõ vì cũng chưa sinh mổ lần 2, mới lần đầu thôi ạ, nhưng sắp rồi, hic
    Yêu con nhất, yêu bố đặc biệt:Laughing:
    • 2,046 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngô Ngọc Tố Tâm Xem bài viết

mình cũng có nhu cầu hỏi giống mẹ này, híc, nhưng thấy bạn bè mình đẻ mổ lần 2 đều kêu đau dã man, sợ quá.
    bạn bè mình đều khuyên nên theo ý kiến của bác sỹ, tức là đủ ngày tháng, siêu âm can xi hoá rau thai đến độ 3 thì tiến hành thôi.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Mình sinh mổ lần 1, lần 2 vẫn anh bác sỹ cũ theo dõi. Khi mình nói muốn mổ sớm lúc 38w thì anh ấy không đồng ý, vẫn muốn để đến gần ngày dự sinh. Cuối cùng mình mổ trước ngày dự sinh 3 hôm.
    Cảm giác đầu tiên là sợ. Không phải sợ đau mà sợ chết, sợ đến nỗi nằm trên bàn mổ tụt cả huyết áp.
    Vào phòng mổ lúc 12h50 phút, ra khỏi phòng lúc 13h45. Con mình chào đợi lúc 13h14'. Vì mổ chỉ định không phải trường hợp đặc biệt nên chỉ gây tê, tỉnh táo suốt thời gian mổ.
    Sau mổ: lúc ở hậu phẫu vẫn thấy bình thường. Hết thuốc tê cũng không thấy đau nhiều.Chỉ kinh nhất lúc bác sỹ ấn bụng, kiểm tra tử cung co lên chưa, đau chảy nước mắt luôn. Mổ lúc 1h chiều hôm trước thì 5h sáng hôm sau đã dậy đi lại và pha sữa cho con ăn. Hơi nhâm nhẩm đau lúc cho con bú, bác sỹ bảo thế là tốt vì tử cung co lên.
    Truyền 3 ngày ks nhưng ngày thứ 2 đã có sữa, sữa về sớm hơn lần mổ trước.
    Có viên đút đít giảm đau nhưng mình không phải dùng đến nó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thảo Gấu; 05/03/2009 vào lúc 03:39 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 93 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình lần 1 mổ cấp cứu, lần 2 cách lần 1: 22th, 38w là mổ vì gần nhau quá k an toàn. Cu con vân 3,2kg, mình tiền sử đẻ con to mà lần trước gân 4kg. Đúng như mẹ Thảo Gấu nói đấy, đau nhưng mau quên lắm, giờ mình chuẩn bị lần 3 tiếp đây:Sick:, k thấy sợ lần 2 nữa đâu. Cũng lo lắm cơ, chỉ còn hơn tháng thôi.:Smiling:Yên tâm đi bạn nhé.
    • 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo Gấu Xem bài viết
    Mình sinh mổ lần 1, lần 2 vẫn anh bác sỹ cũ theo dõi. Khi mình nói muốn mổ sớm lúc 38w thì anh ấy không đồng ý, vẫn muốn để đến gần ngày dự sinh. Cuối cùng mình mổ trước ngày dự sinh 3 hôm.
    Cảm giác đầu tiên là sợ. Không phải sợ đau mà sợ chết, sợ đến nỗi nằm trên bàn mổ tụt cả huyết áp.
    Vào phòng mổ lúc 12h50 phút, ra khỏi phòng lúc 13h45. Con mình chào đợi lúc 13h14'. Vì mổ chỉ định không phải trường hợp đặc biệt nên chỉ gây tê, tỉnh táo suốt thời gian mổ.
    Sau mổ: lúc ở hậu phẫu vẫn thấy bình thường. Hết thuốc tê cũng không thấy đau nhiều.Chỉ kinh nhất lúc bác sỹ ấn bụng, kiểm tra tử cung co lên chưa, đau chảy nước mắt luôn. Mổ lúc 1h chiều hôm trước thì 5h sáng hôm sau đã dậy đi lại và pha sữa cho con ăn. Hơi nhâm nhẩm đau lúc cho con bú, bác sỹ bảo thế là tốt vì tử cung co lên.
    Thanks mẹ Thảo Gấu. Mình cũng định gần ngày dự sinh mới mổ (cầu trời là vậy). Mình giống mẹ này ở chỗ không sợ đau (đau mấy rồi cũng phải hết đau), chỉ sợ chết thôi, hihi. Mình đang hi vọng sinh nở an toàn khỏe mạnh, sữa về nhiều như mẹ Thảo Gấu. Mẹ Thảo Gấu nhờ bác sĩ nào vậy, chia sẻ thông tin nhé. Cám ơn Thảo Gấu nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

ui, em cũng chuẩn bị lên thớt lần 2 đây ạ. Lần trước đau ơi là đau. Lần 2 còn đau hơn thì ko biết mình sẽ thế nào đây. Viên giảm đau đút hậu môn với em chả có tác dụng gì. Mổ mệt thế mà cả đêm ko chợp mắt được tí nào vì đau quá. Đã thế phải tiêm đến 3 nhát thuốc co tử cung. Mỗi lần tiêm đau chaỷ nước mắt - vì tử cung co mà. huhu. God bless me and my baby!
    • 121 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo Gấu Xem bài viết
    Công nhận mẹ nó dũng cảm thật đấy, mổ 1h chiều hôm trước mà 5h sáng hôm sau đã cho con ăn sữa.Giỏi thật!!! Mình nhớ khi mình sinh mổ lần 1, mình đau fải đến 2 ngày mới bớt (ko nhõng nhẽo tí nào), đến khi người ta rút ống thông tiểu ra thì mình ko thể tự ngồi dậy đi tiểu được mà phải có người giúp. đến ngày thứ 3 mới thấy bớt hẳn đấy.Hay là tại cơ địa từng người mẹ nó nhỉ??? Sang tập 2 chắc cũng mổ thôi....Lo thật:Crying::Crying::Crying:
    • 2,424 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Vì lần 2 là mổ chủ động nên lúc vào phòng mổ tớ tỉnh như sáo. Nhưng vì tỉnh mới thấy sợ phòng mổ vì có cảm giác lạnh lẽo. Sau là đoạn co tử cung. Trời ơi, sao mà đau thế, đau gấp mấy lần tập 1. Tớ là loại chịu đau cũng khá, cơ địa lành mà còn không chịu nổi nên phải xin viên đút đit. Tớ sợ vụ co tử cung còn hơn cả đau đẻ. Tớ nói thật đấy vì tớ từng đau đẻ vật vã rồi. Đau đẻ còn lăn lê bò toài, làm đủ mọi thứ để đỡ đau. Còn lúc đau co tử cung thì cứ phải nằm thẳng đờ ra mà chịu. Khiếp đảm!
    • 2,234 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

úi,em mới là tập1,thấy mổ cũng bình thường thôi mà,tập 2 khiếp lắm hả các bác.huhu.thế thì em chẳng dám tập 2 đâu.tập 1 là ngon lành rồi.hichic