Mang thai - Chuẩn bị sinh

Kinh nghiệm cải thiện chỉ số nước ối cho các mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 5.12K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

• 227 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các mẹ WTT thân iu, mình xem trong phần Tư vấn các chỉ số của chị HoaLe có rất nhiều mẹ bị ít nước ối nên chia sẻ với các mẹ một phương pháp mà trong lớp học tiền sản ở Minh Khai bác sĩ có bày cho một người quen của mình. Và trong vòng 1 tuần, chỉ số ối từ ít đã trở lại mức bình thường. Mong rằng, các mẹ nào có kinh nghiệm khác cùng chia sẻ với mọi người nhé.

Đó là: Khi nước ối ít, thay vì các mẹ tặng cường uống nước (trái cây, nước lọc, nước dừa...) rải rác trong ngày với số lượng nhiều hơn bình thường thì chỉ cần các mẹ tập trung trong 1 tiếng uống 3 lít nước lọc. sau đó uống bình thường như mọi ngày. Theo các giải thích của bác sĩ thì trong thời gian ngắn lượng nước đưa vào nhiều sẽ giúp ép thẩm thấu vào bào thai mà chưa kịp thải ra ngoài.
    Chỉ cần các mẹ cố gắng trong 1 tuần, sau đó siêu âm kiểm tra lại. Chị người quen của mình đã áp dụng phương pháp này và thành công. 1 tiếng uống ba lít nước thì có vẻ hơi "cực hình" nhưng vì con iu mà các mẹ ha.
    Chúc các các mẹ sức khoẻ tốt để đón baby nhé!:Kiss:
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 62 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm rồi mình đi siêu âm, bác sĩ cũng kết luận là nước ối hơi ít rồi khuyên về nhà uống nước nhiều, sau đó kê cho mình thuốc vitodexa - uống trong 8 ngày. Mình làm theo như lời bác sĩ dặn, nhưng thấy uống nước nhiều thì đi tiểu cũng nhiều, ko biết nước có thẩm thấu vào đc tí nào ko nữa. Kể ra 1h mà uống đc 3l nước thì cũng khủng thật, ko biết là mình có làm đc ko nữa. Bình thường mình ko phải là người lười uống nước, mà ngược lại uống nước rất đầy đủ, thiếu 1 chút là đã thấy khát rồi, ko hiểu sao lại bị ít nước ối nữa.
    • 3,707 Bài viết

• 24,558 Được cảm ơn

Thanks kinh nghiệm của xuanle nhá! Dưng mà tập trung trong 1 tiếng uống 3 lít nước lọc thì mình không có làm được. Nói thật là trong 3 tiếng mà uống hết 1,5l nước là mình cũng đã thấy oải rồi vì rất tức bụng dưới và đi WC liên tục.

4 tuần trước mình siêu âm bác sĩ bảo ối ít và khuyên về uống nhiều nước hơn bình thường. Ông xã mình nghiên cứu các thông tin hướng dẫn của nước ngoài cũng bảo phải uống nhiều nước hơn. MÌnh đã làm theo và kết quả là 2 tuần sau đi kiểm tra thì bác sĩ bảo lượng nước ối bình thường rùi.

Mình cũng có kinh nghiệm này muốn chia sẻ cùng các mẹ là nếu thiếu ối hoặc nhiều ối quá đều có thể là nguyên nhân khiến em bé ở ngôi ngược đấy. Cái này là thông tin trong sách hướng dẫn về thai nghén của Hàn Quốc đấy. Họ hướng dẫn chi tiết từng tuần một và đầy đủ các loại thông tin mình thậm chí còn chưa được nghe từ bất kì bác sĩ nào mình từng khám thai nói cả.
    • 2,819 Bài viết

• 1,738 Được cảm ơn

hix....hix......khả năng uống 3l trong 1h thì mình làm đc, ko có gì quá cố gắng dưng mờ mình ko bị thiểu ối mà lại bị dư ối mới phiền chớ.....hay là do mình uống nhiều nước quá nhỉ.....chai 500ml mình có thể uống 1 hơi 3/4 chai là bình thường ý....
    • 1,858 Bài viết

• 2,546 Được cảm ơn

Mình ko uống đc nước lọc......... nhưng mà uống nước dừa thay nước lọc, nước trà hoa cúc pha nhạt nhạt thay nước lọc.... Mỗi lần uống 1 cốc nước ấm ấm độ gần nửa lít........ Một ngày uống tới 5 6 cốc tính cả sữa nữa .............. Còn chưa kể húp canh và nguồn nước bổ sung khác ........

Đi khám rau ối vẫn bình thường.... :cool::cool::cool:
    • 3,707 Bài viết

• 24,558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khakhakha Xem bài viết
    hix....hix......khả năng uống 3l trong 1h thì mình làm đc, ko có gì quá cố gắng dưng mờ mình ko bị thiểu ối mà lại bị dư ối mới phiền chớ.....hay là do mình uống nhiều nước quá nhỉ.....chai 500ml mình có thể uống 1 hơi 3/4 chai là bình thường ý....
    Mình thấy trong mục tư vấn của chị Hoale ấy là nếu dư ối thì 1 ngày nên uống từ 1-2 lít nước râu ngô. Mình không hiểu sao uống nước râu ngô lại giúp được. Có gì khakhakha PM cho chị ấy xem sao nhé!
    • 3,201 Bài viết

• 2,252 Được cảm ơn

em cũng chưa kiểm tra ko biết là lượng nước ối thế nào đọc bài này thấy lo quá! Em thì uống nước cả ngày nhưng công nhận uống nhiều thì ra cũng nhiều :s
    • 227 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haneul Xem bài viết
    Mình thấy trong mục tư vấn của chị Hoale ấy là nếu dư ối thì 1 ngày nên uống từ 1-2 lít nước râu ngô. Mình không hiểu sao uống nước râu ngô lại giúp được. Có gì khakhakha PM cho chị ấy xem sao nhé!
    Nước râu ngô là nước mát- sẽ kích thích các mẹ đi giải nhiều => lượng nước thải ra nhiều => giảm lượng nước ối đó mẹ Haneul à. Vì vậy, mẹ nào thiếu nước ối, chị Hoa Le không tư vấn uống nước râu ngô đâu :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xuanle; 03/03/2009 vào lúc 04:06 PM.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em 8 tuần, đi SA thấy bs nói là ít ối ( 20ml) bác sỹ khuyên uống nước dừa thay nước, với uống thật nhìu nước xem có cải thiện được k. Bsy đang hẹn em T7 khám lại. Thử theo cách của chị Xuanle uống 1 giờ 3lit xem có được không!
    • 36 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuanle Xem bài viết
    Các mẹ WTT thân iu, mình xem trong phần Tư vấn các chỉ số của chị HoaLe có rất nhiều mẹ bị ít nước ối nên chia sẻ với các mẹ một phương pháp mà trong lớp học tiền sản ở Minh Khai bác sĩ có bày cho một người quen của mình. Và trong vòng 1 tuần, chỉ số ối từ ít đã trở lại mức bình thường. Mong rằng, các mẹ nào có kinh nghiệm khác cùng chia sẻ với mọi người nhé.

Đó là: Khi nước ối ít, thay vì các mẹ tặng cường uống nước (trái cây, nước lọc, nước dừa...) rải rác trong ngày với số lượng nhiều hơn bình thường thì chỉ cần các mẹ tập trung trong 1 tiếng uống 3 lít nước lọc. sau đó uống bình thường như mọi ngày. Theo các giải thích của bác sĩ thì trong thời gian ngắn lượng nước đưa vào nhiều sẽ giúp ép thẩm thấu vào bào thai mà chưa kịp thải ra ngoài.
    Chỉ cần các mẹ cố gắng trong 1 tuần, sau đó siêu âm kiểm tra lại. Chị người quen của mình đã áp dụng phương pháp này và thành công. 1 tiếng uống ba lít nước thì có vẻ hơi "cực hình" nhưng vì con iu mà các mẹ ha.
    Chúc các các mẹ sức khoẻ tốt để đón baby nhé!:Kiss:
    cảm ơn bạn nha!thông tin thật bổ ích,mình đang bị thiếu ối tuần 24 siêu âm không rõ,bs bảo về nhà uống nhìu nước vào mỗi ngày 3 đến 4l nước!mình uống thử cách của bạn được ba ngày rồi,mà mình giỏi uống nước kinh,chỉ cần nữa tiếng là mình uống hết 3l,mỗi ngày mình cố uống 2lần như vậy,tc là 6l lun,khoảng 10 ngày nữa là mình đi siêu âm lại theo chỉ định bs!