• 38 Lượt chia sẻ
  • 18.8K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em mang thai bé thứ 2 được gần 23 tuần rồi. Gần 1 tháng nay em và OX chuẩn bị mở một cửa hàng mới mà OX lại muốn tự tay đóng mấy chiếc tủ đựng đồ. Vì ko ai phụ nên em là người phụ OX là chính. Đo đạc, cắt gỗ và bắn ốc vít đều do OX làm và em là người đứng bên phụ giúp. Vậy mà tối hôm qua nghe mẹ OX nói là kiêng đóng đinh khi vợ đang mang bầu vì sẽ khó sinh. Rồi thằng em OX hôm qua cũng bị chim ị trên đầu khi đang trên đường đi học về. Hôm nay khi OX em lái xe đi làm thì gọi điện về bảo là vừa ra đường thì gặp ngay 1 con mèo chạy ngang qua. OX dặn em phải cẩn thận hơn khi đi đứng này nọ. Các chị có ai có kinh nghiệm về những kiêng kị và điềm báo chỉ dẫn cho em với. Hiện giờ em đang rất lo lắng vì suốt gần 6 tháng mang thai vừa qua rất khó khăn cho em. Bé đầu thì ko sao nhưng bé thứ 2 này lại làm em hay mệt và khó thở. Dù đã qua thời gian nghén nhưng em vẫn thường xuyên bị mắc ói và cảm thấy rất năng nề. Các chị giúp cho em với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 45 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Theo mình thì có hàng ngàn cái kiêng kị khi mang thai nếu nghe theo dân gian, muốn hay không thì bạn cũng đã làm những việc đấy rồi không rút lai được nên bạn cứ thư giãn đi cho đầu óc thảnh thơi có như thế mới là điều tốt nhất cho bạn và em bé bây giờ. Nếu kiêng đóng đinh như bạn nói thì trước tới giờ những phụ nữ làm nghề thợ nề, thợ thủ công mỹ nghệ ( chắc chắn là có phụ nữ khi mang thai vẫn làm nghề này) họ đều không sinh được em bé khỏe manh ư? Hãy giành thời gian nghĩ loanh quanh đấy nghĩ xem nên chuẩn bị gì cho em bé, đặt tên em bé là gì mình nghĩ sẽ tốt hơn.
    Chúc mẹ con bạn khỏe mạnh nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đang rất lo nhưng nghe bạn nói thì cảm thấy thư giãn hơn được phần nào. Cám ơn bạn nhiều. Thấy bạn nhắc nhở mình mới nhớ ra là dạo này vì quá bận bịu mà mình và OX quên mất cả phần tìm một cái tên cho bé yêu. Bây giờ phải ngồi tìm lại thui ... :Smiling:
    • 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Tớ cũng bít vài kinh nghiệm dân gian chia sẻ với các mẹ
    1. Không nên khoe ảnh thai nhi, nhất là post ảnh vào điện thoại hoặc lên diễn đàn. Vì sao tớ chẳng bít, hôm về thăm nhà ngoại tớ bị mắng te tua vì tội đưa ảnh làm hình nền điện thoại.
    2. Kiêng với cao, ngồi xổm, ngồi nghiêng ngả (phải ngồi thẳng lưng vì sợ vẹo người dễ bị bong nhau thai)
    3. Kiêng ăn đào, nhãn, rau ngót, ngải cứu, đu đủ xanh.
    4. Khi sinh xong, mỗi lần nằm cho con bú thì ko được để đầu ti chạm vào chiếu. Vì nếu ko sẽ bị tắc tia sữa.
    5. Kiêng xây, sửa chữa nhà cửa.
    6. Kiêng mua sắm đồ cho con quá sớm
    7. Sau khi sinh xong 1 thời gian, lần đầu bạn được tắm lại thì khi tắm ấy, người sẽ rất bẩn, kì cọ ghét sẽ ra nhiều nhưng đừng thấy ra nhiều mà cố kì nhé. Vài lần tắm đầu chỉ đưa tay xoa nhẹ nhàng cho người thoải mái, cứ kì cọ thật lực thì lỗ chân lông to, dễ bị cảm lắm đấy
    8. Sinh xong thì ko được mặc áo cộc tay, phải mặc quần áo dài, đi tất, đội khăn, bịt lỗ tai vào thì sau này cao tuổi người sẽ ko bị cóng, ko yếu. Tốt hơn hết nếu kiêng được thì nên mặc áo dài tay trong 6 tháng đầu
    9 Sinh xong thì phải chú ý nghỉ ngơi, ko hoạt động mắt nhiều, đi đâu phải có kính râm che mắt, ko ngồi máy vi tính, xem tivi,... ko sau này mắt sẽ rất kém.........
    Còn rất nhiều nhưng mà tự dưng chẳng nghĩ ra. Hôm nào post tiếp ná.
    10. Khi con bị nấc thì lấy 1 mẩu cói ở chiếu, nhay qua cho thấm nước bọt rồi đặt lên trán cho con.
    11. Khi tắm cho bé mới sinh (vẫn trong tháng) ko được cởi toàn bộ quần áo bé ra, mà cởi từng tay ( chân) 1, lau xong bên này thì mặc vào rồi cởi và lau bên kia.
    12. Trong phòng ngủ của bé, phải tắt hết các thiết bị điện đi, đặc biệt là tivi, điện thoại và máy vi tính. Nếu khó khăn quá thì có thể sử dụng nhưng phải thật hạn chế. Vì những thiết bị ấy có sóng, ko tốt cho não của bé.
    13. Không nên cho bé soi gương nhiều vì thế sẽ rất chậm nói.
    Còn nhiều nữa nhưng mình ko nhớ, hum nào nhớ ra thì post tiếp ná. Hy vọng có ích cho các mẹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kunkin_qp; 14/04/2011 vào lúc 12:51 PM.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 152 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

MC mình dặn là khi có thai không được bước qua dây (kỵ tràng hoa quấn cổ)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn đừng lo lắng quá với những điều như thế. Giống mình, khi về quê động vào cái gì là mọi người bảo là kiêng. Chẳng hạn như trước khi về quê mình cắt tóc ngắn thì bị mọi người nói là không tốt khi mang bầu. Nhưng mình thấy chả sao cả ngược lại còn cảm thấy rất thoải mái ko còn lòa xòe tóc dài nữa, thay vào đó là tóc ngăn vừa trông gọn gàng lại trẻ trung. Rồi thì mình bế đứa cháu gái mới sinh , vuốt tóc nó mọi người cũng bảo là kiêng bà bầu chửa con so vuốt tóc trẻ mới đẻ thì tóc trẻ sẽ bị dựng đứng (???) mình thấy buồn cười lắm. Nên thành thực khuyên bạn là không nên kiêng kị những cái như thế sẽ làm mình hay sợ và điều đó sẽ ảnh hưởng không tốt cho em bé trong bụng mình. Cứ vui lên để sống bạn ạ
    • 354 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kunkin_qp Xem bài viết
    Tớ cũng bít vài kinh nghiệm dân gian chia sẻ với các mẹ
    1. Không nên khoe ảnh thai nhi, nhất là post ảnh vào điện thoại hoặc lên diễn đàn. Vì sao tớ chẳng bít, hôm về thăm nhà ngoại tớ bị mắng te tua vì tội đưa ảnh làm hình nền điện thoại.
    2. Kiêng với cao, ngồi xổm, ngồi nghiêng ngả (phải ngồi thẳng lưng vì sợ vẹo người dễ bị bong nhau thai)
    3. Kiêng ăn đào, nhãn, rau ngót, ngải cứu, đu đủ xanh.
    4. Khi sinh xong, mỗi lần nằm cho con bú thì ko được để đầu ti chạm vào chiếu. Vì nếu ko sẽ bị tắc tia sữa.
    5. Kiêng xây, sửa chữa nhà cửa.
    6. Kiêng mua sắm đồ cho con quá sớm
    7. Sau khi sinh xong 1 thời gian, lần đầu bạn được tắm lại thì khi tắm ấy, người sẽ rất bẩn, kì cọ ghét sẽ ra nhiều nhưng đừng thấy ra nhiều mà cố kì nhé. Vài lần tắm đầu chỉ đưa tay xoa nhẹ nhàng cho người thoải mái, cứ kì cọ thật lực thì lỗ chân lông to, dễ bị cảm lắm đấy
    8. Sinh xong thì ko được mặc áo cộc tay, phải mặc quần áo dài, đi tất, đội khăn, bịt lỗ tai vào thì sau này cao tuổi người sẽ ko bị cóng, ko yếu. Tốt hơn hết nếu kiêng được thì nên mặc áo dài tay trong 6 tháng đầu
    9 Sinh xong thì phải chú ý nghỉ ngơi, ko hoạt động mắt nhiều, đi đâu phải có kính râm che mắt, ko ngồi máy vi tính, xem tivi,... ko sau này mắt sẽ rất kém.........
    Còn rất nhiều nhưng mà tự dưng chẳng nghĩ ra. Hôm nào post tiếp ná.
    10. Khi con bị nấc thì lấy 1 mẩu cói ở chiếu, nhay qua cho thấm nước bọt rồi đặt lên trán cho con.
    11. Khi tắm cho bé mới sinh (vẫn trong tháng) ko được cởi toàn bộ quần áo bé ra, mà cởi từng tay ( chân) 1, lau xong bên này thì mặc vào rồi cởi và lau bên kia.
    12. Trong phòng ngủ của bé, phải tắt hết các thiết bị điện đi, đặc biệt là tivi, điện thoại và máy vi tính. Nếu khó khăn quá thì có thể sử dụng nhưng phải thật hạn chế. Vì những thiết bị ấy có sóng, ko tốt cho não của bé.
    13. Không nên cho bé soi gương nhiều vì thế sẽ rất chậm nói.
    Còn nhiều nữa nhưng mình ko nhớ, hum nào nhớ ra thì post tiếp ná. Hy vọng có ích cho các mẹ
    Thế này mẹ nó nhé, đừng giận tớ:
    1.Các cụ ngày xưa đã có điễn đàn, điện thoại hay hình siêu âm của bé để post rùi ah :Thinking:
    2.Đúng.
    3.3 tháng đầu mang thai tớ toàn ăn ngải cứu+trứng gà (cái này mẹ chồng nấu) để an thai, giảm đau bụng rooling:
    4.có người sinh mùa đông nằm đệm mà vẫn tắc tia sữa như thường.
    5. Chị tớ khi có thai cũng là lúc có điều kiện xây nhà, sinh xong hai mẹ con được đón về nhà mới lun => song hỷ :Laughing:
    6.Cái này nếu các mẹ không chuẩn bị kịp thì khi sinh nhờ .....bác sỹ hay y tá mua gùm cũng được.
    7.Nên vệ sinh sạch sẽ cho mẹ và con khi sinh xong, mẹ có thể tắm bằng nước muối+gừng, nếu kiêng đến mức gét phải kì thế thì ....chậc...chậc :Crying:
    8. Có chị nào sinh vào tháng 4-> tháng 6 chưa, lúc mà cắt điện luân phiên lại không có điều hòa ấy.
    9.đúng là nên nghỉ ngơi tuyệt đối trong tháng đầu, và thời gian kéo dài tùy vào sức khỏe người mẹ.
    10.có ai nghĩ rằng con nghịch mà nuốt mấy mẩu cói chiếu vào miệng chưa :Surprise:
    11.Nên tắm cho con trong phòng kín gió.
    12.đúng
    13.cháu tớ 18 tháng, nhìn trong gương tưởng hình nó là ai :Clown: cứ líu lo suốt thôi.
    14.......... Các mẹ ạ, quan trọng là khi có bầu nghỉ ngơi hợp lý, tinh thần thoải mái, nếu cứ suốt ngày nghĩ tới kiêng khem theo các cụ thì :cool:

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,369 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

cũng có nhiều người kêu kiêng cái này cái nọ,như má chồng thì bảo là không nên bước qua dây cột trâu bò,vì sẽ bị chửa trâu,mà ở thành phố thì làm gì còn trâu,bò nữa đâu.rồi khi tắm xong kô được dùng khăn choàng wa cổ,con bị dây rốn quấn cổ bla....bla....còn vụ đóng đinh,khoan tường,xây nhà........hình như là đẻ con ra bị tật thì phải,em cũng sợ lắm,vì vc em mới thuê nhà,phải đóng đinh,khoan tường đủ thứ,mà ax làm còn em đứng phụ........cũng ảnh hưởng trực tiếp phải kô các chị.lo thì cũng lo những chẳng dám suy nghĩ nhiều
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo mình thì biết đôi chút kiêng kỵ cũng tốt vì cũng phải có lý do thì ông bà già xưa mới nói phải kiêng. Nhưng mà biết nhiều quá đăm ra làm mình quá lo lắng. Cứ mỗi ngày OX đi làm về thì lại nói thêm 1 đống kiêng kỵ mà người làm chung nói lại. Làm đôi lúc mình cứ nghĩ vậy thì nằm suốt trên giường cho khỏe. Mà vậy thì bị khó sinh. Thiệt pó tay hết sức. Nói chung mình nghĩ kiêng những cái đúng, hợp lý thì nên kiêng. Còn những cái quá đáng, vô lý thì ko nên chút nào. Nhưng cũng phải thú thật là vụ đóng đinh, xây sửa nhà làm mình và OX lo lắng mấy ngày nay. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt vì bé yêu của mình vẫn quẫy đạp nhìu, có vẻ khỏe lắm. hihihi
    • 2,369 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennycao Xem bài viết
    Theo mình thì biết đôi chút kiêng kỵ cũng tốt vì cũng phải có lý do thì ông bà già xưa mới nói phải kiêng. Nhưng mà biết nhiều quá đăm ra làm mình quá lo lắng. Cứ mỗi ngày OX đi làm về thì lại nói thêm 1 đống kiêng kỵ mà người làm chung nói lại. Làm đôi lúc mình cứ nghĩ vậy thì nằm suốt trên giường cho khỏe. Mà vậy thì bị khó sinh. Thiệt pó tay hết sức. Nói chung mình nghĩ kiêng những cái đúng, hợp lý thì nên kiêng. Còn những cái quá đáng, vô lý thì ko nên chút nào. Nhưng cũng phải thú thật là vụ đóng đinh, xây sửa nhà làm mình và OX lo lắng mấy ngày nay. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt vì bé yêu của mình vẫn quẫy đạp nhìu, có vẻ khỏe lắm. hihihi
    em đang cùng cảnh ngộ với chị đây.thôi chỉ biết cầu trời phù hộ cho mọi thứ đều tốt đẹp vậy
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuterabbitbaby Xem bài viết
    em đang cùng cảnh ngộ với chị đây.thôi chỉ biết cầu trời phù hộ cho mọi thứ đều tốt đẹp vậy
    hihihi ... đúng đấy ... ngoài mấy vụ kiêng kỵ ra còn 1 đống việc phải lo trước khi bé yêu ra đời ... ko biết bắt đầu từ đâu luôn ... :Smiling:
    • 254 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Quan trọng nhất là vợ chồng bạn nên kiêng "Nóng giận cãi vã, suy nghĩ tiêu cực, tranh chấp đố kỵ, những hành vi xấu", điều này luôn đúng về cả khoa học và tâm linh vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến tính cách và sức khỏe của mẹ và bé.

Còn các điều kiêng kị theo "điềm" như vụ đóng đinh, bước qua dây, chui qua dây phơi, vuốt tóc trẻ con,... hay tương tự thì phiên phiến đi thôi, chả có làm sao đâu.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trieuvan Xem bài viết
    Quan trọng nhất là vợ chồng bạn nên kiêng "Nóng giận cãi vã, suy nghĩ tiêu cực, tranh chấp đố kỵ, những hành vi xấu", điều này luôn đúng về cả khoa học và tâm linh vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến tính cách và sức khỏe của mẹ và bé.
    Bạn nói rất đúng, mình biết và luôn ghi nhớ điều này, song nó ko phải là đơn giản. Dạo này vì việc gia đình và đăm ra 2 vợ chồng đều stress. Cải nhau suốt. Đôi khi mình chỉ biết ôm cái bụng ngày 1 to ra mà khóc dù biết điều đó chẳng tốt cho con chút nào. Nhưng dù sao vợ chồng mình cũng đang cố gắng cải thiện vấn đề. Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jennycao; 14/04/2011 vào lúc 07:43 PM.
    • 580 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Mình đang ở trên gác lửng, mà tối qua 2 vc mới phát hiện mối đang ăn cây đà ngang chính giữa rồi, bây giờ mà kiêng kỵ ko cho đóng sửa lại nhà thì có nước mối ăn sập nhà, ko có nhà ở luôn, huống chi mà kiêng với cữ.
    Mình nghĩ kiêng thì cũng vừa vừa thôi, có kiêng có lành, nhiều khi cũng đúng, nhưng mà nếu kiêng cữ quá đáng rồi đâm ra lo lắng linh tinh, tâm trạng lúc nào cũng nghĩ ngợi, suy nghĩ tùm lum, thì chắc chắn bé yêu cũng mệt mỏi theo mẹ.
    "Bao ngày mẹ ngóng, bao ngày mẹ trông, bao ngày mẹ mong con, chào đời"
    Bobby ngoan yêu của mẹ
    Newborn: 3kg2 - 01 month:4kg5 - 02 months: 5kg5 - 03 months: 6kg2
    • 76 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nghĩ dân gian có cái kiêng rất đúng mà cũng có cái kiêng rất vô lý. Vấn đề là chúng ta nên nhìn nhận đúng là phân biệt được tốt xấu thôi chị ạ. Ví dụ như đóng đinh hay mèo đi ngang qua em thấy là vô lí.
    • 215 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đọc topic này mình lại thấy lo. Mình đang bầu tháng thứ 8, hôm rồi mình có mua cái máy lọc nước Kangaroo, nên có bị khoan tường để luồn ống thoát nước, rồi bố chồng mình sang lắp cho cái chậu rửa bát cũng phải khoan, lắp cái đèn sưởi nhà tắm cũng khoan rồi. Mình đang muốn thay cái đệm trên giường mình nằm bằng cái đệm khác và kê lại một số đồ đạc trong nhà vì nhiều đồ quá, thấy mọi người bảo kiêng nên mình chẳng giám làm nữa. Không biết thế nào các mẹ nhỉ? Cầu trời khấn phật, không biết không có tội, bây giờ chỉ mong mẹ tròn con vuông thôi.
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thì ở nhà chung cư, thấm nước xuống tầng dưới, người ta xin sửa 1chút nhà mình sẵn tiện mình cũng chống thấm cái trần bathroom nhà mình luôn. Sửa được nửa ngày rồi mới phát hiện ra vụ kiêng kỵ này, giờ cũng hơi bấn hok bik làm sao?
    Thiệt ra mình nghĩ các mẹ cứ suy nghĩ tích cực lên,như mình bây giờ đc 17 tuần, nói bậy ngộ nhỡ con có việc gì thì cũng là cả 1 quá trính về trước rồi không phải tự dưng mà xảy ra vì 1 sự việc được nên mình cũng tự trấn an mình cho an tâm.
    • 167 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi peemaap Xem bài viết
    Thế này mẹ nó nhé, đừng giận tớ:
    1.Các cụ ngày xưa đã có điễn đàn, điện thoại hay hình siêu âm của bé để post rùi ah :Thinking:
    2.Đúng.
    3.3 tháng đầu mang thai tớ toàn ăn ngải cứu+trứng gà (cái này mẹ chồng nấu) để an thai, giảm đau bụng rooling:
    4.có người sinh mùa đông nằm đệm mà vẫn tắc tia sữa như thường.
    5. Chị tớ khi có thai cũng là lúc có điều kiện xây nhà, sinh xong hai mẹ con được đón về nhà mới lun => song hỷ :Laughing:
    6.Cái này nếu các mẹ không chuẩn bị kịp thì khi sinh nhờ .....bác sỹ hay y tá mua gùm cũng được.
    7.Nên vệ sinh sạch sẽ cho mẹ và con khi sinh xong, mẹ có thể tắm bằng nước muối+gừng, nếu kiêng đến mức gét phải kì thế thì ....chậc...chậc :Crying:
    8. Có chị nào sinh vào tháng 4-> tháng 6 chưa, lúc mà cắt điện luân phiên lại không có điều hòa ấy.
    9.đúng là nên nghỉ ngơi tuyệt đối trong tháng đầu, và thời gian kéo dài tùy vào sức khỏe người mẹ.
    10.có ai nghĩ rằng con nghịch mà nuốt mấy mẩu cói chiếu vào miệng chưa :Surprise:
    11.Nên tắm cho con trong phòng kín gió.
    12.đúng
    13.cháu tớ 18 tháng, nhìn trong gương tưởng hình nó là ai :Clown: cứ líu lo suốt thôi.
    14.......... Các mẹ ạ, quan trọng là khi có bầu nghỉ ngơi hợp lý, tinh thần thoải mái, nếu cứ suốt ngày nghĩ tới kiêng khem theo các cụ thì :cool:
    mẹ nó nói như vậy chưa đúng cái j mang tính khoa học thì các cụ chưa có thì không tính còn những cái gì là kinh nghiẹm dân gian các cụ đã để lại thì mình cũng nên xem xét và học hỏi
    nói câu kiêng kĩ đến không được kì ghét là không phải không được kì mà kì bằng khăn không được dùng tay kì
    mẹ nào không tin cứ kì bằng tay xem sau này tay có nổi gân như tay đàn ông không nhé
    bạn tớ sinh con xong sợ bẩn tắm gội kì cọ liên tục bây h tay nổi gân như tay đàn ông kia lúc đấy lại trách ko nói
    trị nấc cho con = cuống chiếu hoàn toàn đúng tớ đã thử có điều mẹ trông con thì phải để ý đã để vật lạ gần con mà lại để con cho vào miệng thì trông con làm gì
    còn kiêng không sắm đồ sớm tức là trong tầm tháng thứ 7 đổ ra mình đã sắm thoải mái chứ vào bệnh viện chả bác sĩ nào giúp đươc những phần đấy.
    Mẹ....... .:: Yêu ::. .........con:Kiss::LoveStruc: