• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.57K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 286 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đọc báo thấy là không cần hơ thang cũng không cần 1 tháng mới tắm. em định áp dụng theo khoa học như thế nào? không biết là có nên không? các mẹ ai đã từng trải qua thì chia sẽ giúp em với?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Làm thế nào để phát huy sự sáng tạo cho trẻ em mầm non?

Với những người làm công tác giảng dạy bậc học mầm non, Thạc sĩ Lê Thị Liên Hoan là một trong những...

• Kiêng cữ sau khi sinh thường

Chào cả nhà, mình mở để tài này rất mong được các mẹ buôn dưa hấu bán dưa chuột cùng mình với. Mình sinh xong kiêng kô tắm, gội đúng 1 tuần là hết chịu nổi, ngứa phát ốm,nên mình tắm luôn. Mặc dù là sinh vào mùa đông (tháng 1/2008), và bà nội, ngoại kêu ầm ầm nhưng mình vẫn bỏ ngoài tai. Tại mình...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Kiêng cữ sau khi sinh

E mới sinh bé đầu nên tình hình là chẳng bít nên kiêng những gì.Mỗi người nói 1kiểu.hồi tháng đầu bị bắt kiêng gội đầu và tắm đúng 1tháng.h Nghé nhà e được 3,5tháng rồi mà bà nội vẫn bắt kiêng đủ thứ.nhưng mà e thấy có những điều kiêng cữ rất vô lí,vì nếu kiêng như thế lấy đâu đủ chất cho con bú.mà...

• 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình nghĩ là vẫn nên nghe theo lời các cụ vẫn hơn. Vì kinh nghiệm truyền đời bao nhiêu năm qua. Kiêng được thì tốt cho mình thôi mẹ nó ah. Nếu đến lúc nào đó không chịu nổi nữa ( Nhất là các mẹ nhảy ổ vào mùa hè) thì có thể gội đầu nhanh, nhẹ nhàng, chỉ xoa đầu cho đỡ ngưa thôi chứ đừng gãi. Mẹ nó trước khi sinh chịu khó đi mua lá thuốc dân tộc về 7 ngày tắm cũng tốt. Mình thấy chị họ của mình cũng tắm lá thuốc, khỏe và thoải mái hơn hắn. Dù sao thì càng kiêng được càng lâu càng tốt cho mình mẹ nó ah. Chúc mẹ no mẹ tròn con vuông nhé!!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng đó bạn ạ, kiên cữ theo các cụ ngày xưa vẫn tốt hơn.
    Dịch vụ tin học An Phương
    ĐC: 382 tỉnh lộ 10, p.bình trị đông, q.bình tân.
    ĐT: 0908 289 623 hoặc 0909 116 133
    Website: www.ohohealth.com

Chuyên cung cấp linh kiện và sửa chữa máy bàn/laptop giá cực rẻ.
    • 166 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

theo khoa học thì ko nằm than đâu vì than thải ra khí độc. Thay vì nằm than thì bs tây cũng khuyên sản phụ sau khi sinh nên trườm túi nước nóng hoặc đắp heating pad Ðính kèm 237848.

sau khi sinh thì nên mang vớ chân để giữ ấm thân nhiệt. Tắm thì đợi 3-5 hôm tắm cũng được, nhưng tắm nhanh và nước ấm. Trong nước tắm, pha tí rượu gừng. NƯớc gội đầu thì nấu với nắm gừng khô.

Cố gắng ko ăn uống đồ lạnh, đồ chua. Những món ăn có chất acid, chua, dễ làm ra máu nhiều.
    Kinh nghiệm của mấy người Hoa thì sau khi sinh chịu khó xoa bụng thì lần sau sinh sẽ đỡ đau. Điều này rất đúng cho mẹ mình.
    • 1,934 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Nhà thành phố bây giờ đóng cửa đã muốn ngộp rồi mà còn hơ thang như các cụ chắc 2 mẹ con như "que thịt nướng" quá. Mình kiêng quyết phản đối vụ này. Ngày xưa mẹ mình có hơ hám gì đâu mà giờ bà vẫn khỏe, trong khi dì mình bị bà Ngoại làm đủ chiêu, giờ yếu sức lắm, làm cái gì cũng đau, hở chút là lạnh, dù 2 người chỉ sinh 1-2 con thôi nhé. Mình cũng sinh con và k nằm than thiếc gì cả, đến giờ vẫn thấy quyết định đúng.

Còn vụ kiêng tắm cũng xin can nhá. Em bé thì sạch sẽ ngày nào cũng tắm, trong khi mẹ ôm con rồi cho bú, mồ hôi mồ kê bao nhiêu vi trùng bám tụ mà còn k tắm để mà lây qua cho con à? Bạn có thể xông hơi cho sạch người, vẫn là cách truyền thống,
    vừa sạch vừa ấm cơ thể, gội đầu nhanh sấy thật khô, nếu tắm nhanh trong 5-10 phút cũng được mà.

Ngày xưa ông bà mình ăn uống có đủ chất đâu, k đau yếu mới lạ. Đẻ xong người mẹ thiếu canxi rất nhiều, k đau lưng, mỏi mệt mới lạ. Bây giờ mình đầy đủ điều kiện ăn uống thì bạn k nên quá lo lắng.

Cái gì đúng thì mình học tập, cái gì k đúng thì nên thay đổi nhé.Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 355 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Mình chả biết sau này thế nào nhưng kiêng tắm sau sinh thì thật kinh khủng. Sau sinh người nóng và chua mùi sữa, ko tắm thì hôi như cú ấy. Không thể chịu nổi. Tuy nhiên mình cũng chịu khó tắm nc nóng rượu gừng gọi là có kiêng ko các cụ mắng thôi.
    Còn vụ nằm than thì xin can, khí sau khi đốt than là độc lắm
    Ăn uống mà kiêng cữ thì chỉ tổ thiếu chất gây bệnh thêm thôi. cá là thứ béo bổ tạo nhiều sữa nhé, đừng kiêng. À vụ ko ăn lạnh thì đúng vì ăn lạnh mình bị ít sữa đi
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông
    • 179 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

các mẹ biết vụ kiêng cữ sau sinh hay làm gì đó sau sinh để sau này da dẻ dáng vóc đẹp hơn thì share đi ạ , em sắp sinh rồi, đang hóng
    :Rose: :Rose: ...Tóc dài chảy suốt cơn mơ
    Ngực thơm hoa bưởi, môi đưa bão về... :Rose: :Rose:
    • 812 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

E đẻ mùa lạnh nên kiêng tắm đc 15 ngày, tắm nước lá dao đỏ thấy sảng khoái hẳn hix môi tôi k đc kì nhiều, kì ít mà ra cả tấn ghét bở luôn. Kiêng Tam nhưng ngày nào cũng lau qua người trên, nhất La bâu ngực lây nước âm lau càng nhiều Lân càng tốt, massage ấm còn làm tăng sữa mà hi hi
    Các mẹ cố găng nằm nhiều, tập cho con nằm ti thì đỡ đau lưng, e cứ ngồi bế con, Nằm xuống La như gẫy cả lưng hix Tôm nhà e ti năm quen, cứ ngồi ti là sặc, mặt Tím tái lại nên muôn " đúng tư thế" cũng k đc hi hi tranh thủ mẹ ngủ con ngủ thì sữa mới về nhiều, mọi việc thay bỉm, dọn dẹp, bế con tháng đầu xã làm hết hêhi

• 984 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamthanhthuy87 Xem bài viết
    E đẻ mùa lạnh nên kiêng tắm đc 15 ngày, tắm nước lá dao đỏ thấy sảng khoái hẳn hix môi tôi k đc kì nhiều, kì ít mà ra cả tấn ghét bở luôn. Kiêng Tam nhưng ngày nào cũng lau qua người trên, nhất La bâu ngực lây nước âm lau càng nhiều Lân càng tốt, massage ấm còn làm tăng sữa mà hi hi
    Các mẹ cố găng nằm nhiều, tập cho con nằm ti thì đỡ đau lưng, e cứ ngồi bế con, Nằm xuống La như gẫy cả lưng hix Tôm nhà e ti năm quen, cứ ngồi ti là sặc, mặt Tím tái lại nên muôn " đúng tư thế" cũng k đc hi hi tranh thủ mẹ ngủ con ngủ thì sữa mới về nhiều, mọi việc thay bỉm, dọn dẹp, bế con tháng đầu xã làm hết hêhi
    Mẹ này đã sinh rồi đấy ah, thảo nào đợt này k thấy đâu. Tom nhà mẹ ngoan chứ? ôi,mình nằm ổ đúng cái lúc nước sôi lửa bỏng cả nhà ah, k bít kiêng khem nổi k chứ bt mình đã giàu mồ hôi lắm rùi
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Em sợ ko kiêng cữ đc nhiều vì nhà neo người, chẳng ai giúp, 2vc lại tự thân vận động, mà con đầu nên chả biết gì cả. Theo các cụ cứ kiêng đc lâu càng tốt mẹ nó ạ
    • 261 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Các Mẹ thông thái ơi cho em hỏi tí xíu ạ!

Các Chị không nằm than nhưng có nằm bóng đèn không chị? Bóng đèn loại nào?

Các Chị có xông, hơ cho mẹ hay cho bé không ạ? Xông hơ những gì? Như thế nào ạ?

À còn vụ cho bé nằm máy đều hòa khi ra viện về nhà thì các chị thấy có ổn không ạ? Mẹ mới sinh xong nằm đều hòa với con được không các chị?

Em mang thai con đầu mà sinh xong không ông bà chăm sóc nên lăn tăng mấy vụ này lắm, các chi giúp em với nhé! Em cám ơn nhiều....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeKimMinh; 20/03/2012 vào lúc 02:08 PM.
    • 168 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Các cụ ngày xưa đã dậy thì cũng có kinh nghiệm rùi, tốt nhất là cứ có kiêng có lành thui
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Bây giờ có quạt sưởi mà, mẹ nó ra ngoài chợ sắm 1 cái, sưởi đc cho cả mẹ và con luôn.

Sau 2 tuần thì bạn có thể xông cho mẹ bằng các loại lá thơm (xả, mùi...), tuyệt đối ko đc xông cho con.

Vụ điều hòa thì mình nghĩ ko nên, nếu có để thì bạn nên để nhiệt độ 25- 26 độ.

Ah sau khi sinh bạn nhớ bịt tai bằng bông, mặc quần áo dài tay, đi tất. Nếu có ra ngoài thì phải đội mũ nếu ko sau này sẽ bị quáng gà đấy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKimMinh Xem bài viết
    Các Mẹ thông thái ơi cho em hỏi tí xíu ạ!

Các Chị không nằm than nhưng có nằm bóng đèn không chị? Bóng đèn loại nào?

Các Chị có xông, hơ cho mẹ hay cho bé không ạ? Xông hơ những gì? Như thế nào ạ?

À còn vụ cho bé nằm máy đều hòa khi ra viện về nhà thì các chị thấy có ổn không ạ? Mẹ mới sinh xong nằm đều hòa với con được không các chị?

Em mang thai con đầu mà sinh xong không ông bà chăm sóc nên lăn tăng mấy vụ này lắm, các chi giúp em với nhé! Em cám ơn nhiều....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ai kiêng được thì kiêng chứ mình chịu! hồi mình sinh thằng con đầu, 7 ngày má mình không cho tắm, mình khóc lóc, năn nỉ quá trời. Má thấy tội quá nên nấu nước cho mình tắm pha thêm dầu xanh, ôi nhẹ cả người! Nhất là cái quả đầu tóc dài của mình, như mang chục ký trên đầu. Nói chung theo mình thấy mới sinh xong người yếu hơn bình thường nên cố gắng tắm gội cho nhanh, kín gió...ăn uống cũng cố ăn đủ chất cho con bú, đừng quá kiêng kem. Một tháng ở cữ rồi cũng qua mau thôi.
    • 580 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Mình hóng, mình hóng, các bậc tiền bối kinh nghiệm đầy mình dzô giúp các chị em còn đang bỡ ngỡ với ạ, nhất là chị em tập đầu ạ.

Louis & Henri
    • 207 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình nghe cái zụ nếu ko nằm than thì hơ bụng bằng muối rang nóng. Ko bít chị em nhà mình có ai dành vụ này ko chỉ lại mình với..
    • 425 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

mình tập 1 không làm gì cả, vẫn cứ như bình thường, xuất viện về nhà khoảng 5,6 ngày sau là mình tắm gội, dĩ nhiên là tắm nước nóng và tắm nhanh!mình sinh tháng nóng nên mẹ và bé đều nằm điều hòa 27-28oC! mình cũng k mang tất hay bịt tai gì cả vì ... nóng quá! mình sinh mổ nhưng vẫn thấy khỏe re, chỉ có đau vết mổ thôi, chứ còn lại vẫn như bình thường! 3 tuần sau sinh mình đã tung tăng ngoài đường rồi!Giờ đang bầu tập hai, k biết sinh xong có khỏe được như tập 1 không nữa, hix

• 261 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bily Xem bài viết
    mình tập 1 không làm gì cả, vẫn cứ như bình thường, xuất viện về nhà khoảng 5,6 ngày sau là mình tắm gội, dĩ nhiên là tắm nước nóng và tắm nhanh!mình sinh tháng nóng nên mẹ và bé đều nằm điều hòa 27-28oC! mình cũng k mang tất hay bịt tai gì cả vì ... nóng quá! mình sinh mổ nhưng vẫn thấy khỏe re, chỉ có đau vết mổ thôi, chứ còn lại vẫn như bình thường! 3 tuần sau sinh mình đã tung tăng ngoài đường rồi!Giờ đang bầu tập hai, k biết sinh xong có khỏe được như tập 1 không nữa, hix
    Mẹ bily nằm đều hòa nhưng mà vào tháng mấy vậy ạ? Chị có hơ bụng không? Nghe nói nằm đều hòa mát mẻ nên bụng không được gọn gàng ạ?
    • 797 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Về vụ tắm, mình phản đối kiêng tắm. Ngày xưa các cụ làm gì có phòng tắm kín, toàn tắm nhà lá, hở lung tung, đến mình còn lạnh huống chi bà đẻ sức khỏe yếu. Giờ mình ở khép kín, gió đâu mà lùa vào được. Mình sinh được 3 ngày về tắm luôn, anh chị em nhà mình toàn thế, mẹ mình cũng thế, sức khỏe mọi người rất tốt. Có điều yếu thì ko nên tắm lâu, và nữa là cứ kỳ cọ thoải mái, trừ cánh tay, cẳng chân, ko đang yếu rất dễ nổi gân lên thì xấu, chứ như bụng, lưng, mông,... lấy đâu ra gân mà sợ nổi gân.

Ah, mình thì thế này, tháng đầu tiên mẹ mình mua lá xông về, trước khi tắm mình xông xong rồi mới tắm nước nên rất ấm, ko bị lạnh khi tắm, mình sinh vào mùa đông.

Ở nơi mìnhowr mọi người ko bao giò hơ than gì cả, nên mình ko biết gì veề hơ than.
    • 797 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sò Con Xem bài viết
    Mình nghe cái zụ nếu ko nằm than thì hơ bụng bằng muối rang nóng. Ko bít chị em nhà mình có ai dành vụ này ko chỉ lại mình với..
    Có rất nhiều cách giống như thế: nằm than, rang muối, lăn chai nước nóng,...tất cả đều giống nhau là chườm nóng. Thế thì bạn nhanh nhanh ra cửa hàng mua ngay túi chườm nóng 100k, cắm điện giữ nhiệt cả tiếng, thế là Ok.

Nữa là bụng nhỏ nhưng vết rạn bụng thì sao? Tớ dùng còn dư 2 chai, ai cần alo cho tớ nhé! ( quảng cáo khéo quá! ). Link ở chữ ký của tớ ấy.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2