Mang thai - Chuẩn bị sinh

Không biết mang thai, uống thuốc kháng sinh, giảm đau

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 141 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc suong Xem bài viết
    Cám ơn mẹ Bi còi, mình đợi mãi mới có trả lời, cứ nghĩ là chẳng mẹ nào giống mình. :Thinking:
    Bây giờ cũng phải đợi thui, mình dự định bé khoảng 11 tuần đi sâ tầm soát down và sẵn hỏi bs siêu âm về bé quá. Vẫn lo quá, mong con khỏe mạnh bình thừong như anh của con, con ơi.
    Em cũng thế chị à, giờ bé được 5 tuần r. Bác sĩ nói chưa khẳng định được điều gì, cần phải theo dõi. Mà em thấy bảo mấy tháng đầu ko nên siêu âm nhiều nên em cứ gắng ăn uống, chờ bé được khoảng 10 tuần thì đi kiểm tra. Hi vọng mấy bé đều khỏe.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 84 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình có ít thông tin, hi vọng làm các mẹ đỡ lo lắng nhé. Thuốc cho bà bầu, theo quy định của United States Food and Drug Administration (FDA)chia thành mấy nhóm như vậy nà
    - A: thí nghiệm trên người và động vật hoàn toàn không ảnh hưởng đến thai trong 3 tháng đầu thai kì (6 tháng sau chưa có thông tin. Thuốc kháng sinh có Mycostatin

- B: thí nghiệm trên động vật không thấy ảnh hưởng đến thai, trên người chưa thấy ảnh hưởng, nên cẩn thận. Bác sĩ sẽ xem xét lợi hại mà kê đơn cho bà bầu. Thuốc kháng sinh chứa thành phần Penicillin, Amoxicillin, Ampicillin, Cloxacillin, Flucloxacillin, Cephalexin, Cefradine, Cefuroxime, Cefixime, Cefpodoxime, Cefotaxime, Ceftriaxone, Azithromycin, Erythromycin, Clotrimazole, Metronidazoles và Naproxen

- C: thí nghiệm trên động vật thấy có ảnh hưởng đến thai, trên người chưa thấy ảnh hưởng, nên cực kì cẩn thận khi kê đơn. Thuốc kháng sinh chứa thành phần Bactrim, Trimethoprim, Biaxin, Cipro, Diflucan, Monistat, Terazol, Isoniazid, Rifampin, Vermox và Tetanus

- D: thí nghiệm trên người và động vật thấy có ảnh hưởng đến thai, hạn chế sử dụng. Thuốc kháng sinh chứa thành phần Tetracycline, Doxycycline, Oxytetracycline và Naproxen trong 3 tháng cuối thai kì
    - X: thí nghiệm trên người và động vật thấy có ảnh hưởng nghiêm trọng đến thai. Tuyệt đối không sử dụng. Thuốc kháng sinh chứa thành phần Isotretinoin và Thalidomide.

Paracetamol (thuốc chỉ có thành phần là paracetamol thôi nhé) được coi là an toàn với bà bầu, vì bà bầu bị sốt nguy hiểm hơn là uống paracetamol, thuốc này nên trữ sẵn trong nhà, có thể uống tạm thời trước khi đi bác sĩ (chứ không phải uống đã đời và không thèm đi bác sĩ nhé).
    Efferalgan đừng mua loại có codein- cái này tăng hiệu quả giảm đau giảm sốt- và bác sĩ chẳng ai dám kê toa trừ trường hợp hết sức cần thiết.
    Để an toàn tuyệt đối thì dùng thuốc kháng sinh bất kì loại nào, bà bầu cũng chú ý đến thành phần chính của thuốc nhé, hạn chế dùng. Vì kháng sinh giữa nhóm A và B đến giờ còn gây tranh cãi lắm. Mà lỡ uống thuốc nằm trong nhóm B cũng đừng lo lắng quá, siêu âm và làm xét nghiệm xem sao. Lo lắng thái quá, mẹ bầu bị stress, mất ngủ cũng gây hại cho thai nhi lắm lắm.
    Mình đang ở Thụy Điển, nơi mà kháng sinh bị hạn chế cực kì. Mang thai 27 tuần, sổ mũi, đau họng, ho vật vã sau đợt về VN nghỉ hè, bác sĩ chỉ cho mình nước muối sinh lí rửa mũi, bromhexin-hidrochloride từ thực vật để tiêu đờm, và paracetamol nếu bị sốt. Tóm lại là chỉ chủ yếu trị ho, vì ho làm động đến em bé trong bụng, sốt cũng ảnh hưởng đến bé, thành ra mũi mình lúc nào cũng thò lò . Bác sĩ VN bảo mình cò thể dùng chlomeniramine maleat 4mg, mà thuốc này nhóm B, chưa bị nặng quá thì mình ráng mà chịu đựng vậy.
    Ở VN mình có bị viêm xoang tuần thứ 25, uống 2 viên chứa Cefixime cho nước mũi trong lại rồi mình tự ý ngưng luôm. Biết rằng uống chưa đủ liều có thể gây kháng thuốc, cơ mà mình kệ luôn, sinh xong bé tha hồ mà chữa cái mũi te tua của mình.

Mang thai sợ nhất là viêm âm đạo, đường tiểu này nọ vì chỗ này là nơi cơ thể mình "hở", uống thuốc bổ làm thai đổi môi trường âm đạo, vi khuẩn dễ dàng xâm nhập em bé. Nên có bà bầu nào bị thì nhanh chóng đi bác sĩ chữa ngay, vì chữa sớm dùng thuốc nhẹ, để nặng thì thời gian dùng thuốc lâu hơn, có khi phải dùng nhiều và thuốc mạnh nữa.
    Đế hạn chế thì khuyên bà bầu rửa vùng kín ngày 2-3 lần với nuốc sạch, thay quần lót 2-3 lần và quần lót nên phơi nắng thường xuyên vì VN ẩm uớt đổ mồ hôi, dễ dơ, đừng ngại vụ phơi quần lót lộ thiên nhé. Ngại thì đem ủi cho sạch vi trùng, dù quần lót thui ủi chừng vài tuần là nó dãn luôn.

Đây là ít kinh nghiệm của mình, hi vọng giúp được cho các bạn
  • Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8