• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Không biết mang thai, uống thuốc kháng sinh, giảm đau

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 94.8K Lượt đọc
  • 139 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 1,048 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Bé con mình bây giờ đựoc 10 tuần rồi, và khi mình biết mang thai thì bé đã 8 tuần.
    Cũng do không biết có thai, nên lúc bé đựoc khoảng 4,5 tuần mình đã uống thuốc kháng sinh, giảm đau, và vài thứ thuốc nữa liên tục trong 3 ngày vì mọc răng khôn bị hành. Bây giờ mình lo lắm khi biết có thai thì không đựoc uống các loại thuốc đó, sẽ gây dị tật cho bào thai.
    Mình cũng đã hỏi bs và được trấn an là không sao. Nhưng mình đang hoang mang vì trên thông tin y khoa nói sẽ ảnh hưởng, nhất là giai đoạn bào thai đang thành hình trong các tuần lễ đầu. Mà bs thì nói ngựoc lại.
    Các bạn có biết vấn đề này không. Có trường hợp nào giống mình không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 448 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc suong Xem bài viết
    Bé con mình bây giờ đựoc 10 tuần rồi, và khi mình biết mang thai thì bé đã 8 tuần.
    Cũng do không biết có thai, nên lúc bé đựoc khoảng 4,5 tuần mình đã uống thuốc kháng sinh, giảm đau, và vài thứ thuốc nữa liên tục trong 3 ngày vì mọc răng khôn bị hành. Bây giờ mình lo lắm khi biết có thai thì không đựoc uống các loại thuốc đó, sẽ gây dị tật cho bào thai.
    Mình cũng đã hỏi bs và được trấn an là không sao. Nhưng mình đang hoang mang vì trên thông tin y khoa nói sẽ ảnh hưởng, nhất là giai đoạn bào thai đang thành hình trong các tuần lễ đầu. Mà bs thì nói ngựoc lại.
    Các bạn có biết vấn đề này không. Có trường hợp nào giống mình không?
    Mình cũng giống trường hợp của bạn nhưng bác sỹ sau khi xem các thuốc mình uống thì nói ko có sao. Kỵ nhất là bạn bị sốt cao trong thời kỳ đâu chứ cảm cúm bình thường thì ko làm sao cả.Mình cũng có nỗi lo như bạn nhưng bây giờ phải tin vào bác sỹ thôi. Một thời gian nữa bạn có thể xin bác sỹ thử máu và nước ối, ba tháng có thể siêu âm để thấy con bạn phát triển bình thường hay ko? Thôi cứ cố gắng ăn uống đủ chất cho bé phát triển tốt bạn nhé, lo lắng nhiều ảnh hưởng đến baby đấy.
    Bi còi

• 1,048 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Bi còi, mình đợi mãi mới có trả lời, cứ nghĩ là chẳng mẹ nào giống mình. :Thinking:
    Bây giờ cũng phải đợi thui, mình dự định bé khoảng 11 tuần đi sâ tầm soát down và sẵn hỏi bs siêu âm về bé quá. Vẫn lo quá, mong con khỏe mạnh bình thừong như anh của con, con ơi.

• 1,076 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Ngoc suong đã uống những thuốc gì thế?

• 1,048 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhuan Xem bài viết
    Ngoc suong đã uống những thuốc gì thế?
    Mình không nhớ, và cũng không biết. Chỉ biết là bữa đó răng khôn làm mình ê ẩm cả cái miệng, đau không nhai đựoc. không mở miệng lớn được, có ngày uống sữa và ăn cháo loãng thôi. Phải nói là từ khi mọc răng khôn đến giờ, chưa lần nào mình bị hành đau đến vậy. Mình gọi điện cho một đứa bạn là bs nha, nó nói mua thuốc uống đi, chỉ có cách đó, khi nào hết đau, nó về sẽ khám cho (nó đang đi công tác). Ông xã đi mua thuốc cho mình, và nhà thuốc cho gì thì uống đó, thấy đỡ đau hẳn. Bs bạn mình nói có thể là thuốc giảm đau, kháng sinh,... và bà bán thuốc cũng có nói là không nên uống khi có thai.
    Mình bị đau răng là lúc đầu tháng 3, đến đầu tháng 4 đi khám thì con đã 8 tuần rồi.
    Chuyện là như vậy đó, huhu, mình chẳng biết làm sao bây giò.

• 212 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng chụp Xray trong lúc vừa mang thai . Khổ thân bà ngoại chạy ngược chạy xuôi hỏi xem có bị gì ko. Vì ng ta nói rõ là ko chụp khi mang thai. Hồi hộp đến tận lúc sinh xong em bé kia. Trôm vía là ko sao cả. Bé ơi khỏe mạnh chóng lớn cho mẹ ngocsuong đừng lo nghen
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,076 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Theo mình bạn phải tìm cho ra những loại thuốc và số lượng bạn đã uống, lúc đấy bác sỹ mới cho bạn lời khuyên chính xác được. Thuốc kháng sinh và giảm đau có những loại chống chỉ định với phụ nữ mang thai, có những loại thì ko sao; số lượng uống cũng quan trọng.
    Mình cũng đã dùng thuốc kháng sinh (ampixilin- ko sao, cloxit- chống chỉ định), nhưng mỗi loại chỉ có 2 viên và vào lúc thai mới được 1 tuần nên bác sỹ bảo ko sao.

• 1,048 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Có một đứa con thật là khó khăn đối với mình, sao mình thấy nhiều người có em bé dễ thế, còn mình thì mỗi lần mang thai mỗi lần lo lắng.
    Không biết con có ảnh hưởng gì không khi mình uống thuốc trong giai đoạn đầu mang thai, vẫn chưa hết lo. Thì bây giờ đi siêu âm tầm soát down ở tuần 11 thì con có độ mờ da gáy hơi dầy, có nguy cơ bị down, phải làm tiếp xét nghiệm máu, nếu vẫn nằm trong nhóm có nguy cơ thì phải chọc dò ối ở 16 tuần. tỉ lệ bệnh của con có xác xuất là 1:74, cầu trời vái phật con nằm trong 73 đứa khỏe mạnh, nhưng cứ lo lắng thế này thì nếu con sinh ra có bình thường thì khuôn mặt chắc cũng buồn lắm.
    Ở đứa đầu tiên thì đến tận 9 tuần mới thấy túi phôi và tim thai, làm mình lo lắng cả tháng trong giai đoạn mới biết có thai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nói tóm lại bạn cố gắng hạn chế uống thuốc nếu có thể:RollingEy: ....

• 1,048 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Ngày 26/4 đi sâ độ mờ da gáy. Bé đựoc 11,2 tuần, BS nói DMDG là 2,5mm, dày, tỉ lệ sinh con bị down là 1/74. BS bắt phải xét nghiệm máu. Sợ quá, dòng họ hai nhà có ai bị gì đâu, mình cũng còn trẻ, lẽ nào. Đi tìm thông tin, biết BS HÀ TỐ Nguyên sâ rât giỏi, thế là đợi qua lễ sâ bác rồi xét nghiệm máu cũng không muộn.
    Ngày 2/5 đi sâ lại, thai 12 tuần, BS Nguyên nói DMDG chỉ có 1,8mm, trong giới hạn an toàn, tỉ lệ sinh con bi down chỉ có 1/2096. Không bảo đi xét nghiệm, thử máu gì cả.
    Mình nói bs về vụ uống thuốc lúc 4,5 tuần. BS bảo sâ không thấy gì bât thừong là không sao.
    Hỏi BS về chênh lệch giữa hai lần siêu âm, thì bs bảo thai lớn hơn rồi thì chỉ số thay đổi. Đúng rồi, em bé lớn hơn thì kích thước phải thay đổi chứ. Nhưng tại sao từ có nguy cơ bị down trở thành không nguy cơ? Từ lúc biết bé tượng hình trong người mình chưa có thời gian nào có cảm giác an tâm, thỏai mái. Như vầy chắc mình hồi hộp mãi đến lúc bé ra đời và chờ bé lớn lên bình thường mới hết quá.
    Các mẹ nào có trường hợp như mình, xin tư vấn giúp.