Mang thai - Chuẩn bị sinh

Không biết mang thai, uống thuốc kháng sinh, giảm đau

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 141 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Bé con mình bây giờ đựoc 10 tuần rồi, và khi mình biết mang thai thì bé đã 8 tuần.
    Cũng do không biết có thai, nên lúc bé đựoc khoảng 4,5 tuần mình đã uống thuốc kháng sinh, giảm đau, và vài thứ thuốc nữa liên tục trong 3 ngày vì mọc răng khôn bị hành. Bây giờ mình lo lắm khi biết có thai thì không đựoc uống các loại thuốc đó, sẽ gây dị tật cho bào thai.
    Mình cũng đã hỏi bs và được trấn an là không sao. Nhưng mình đang hoang mang vì trên thông tin y khoa nói sẽ ảnh hưởng, nhất là giai đoạn bào thai đang thành hình trong các tuần lễ đầu. Mà bs thì nói ngựoc lại.
    Các bạn có biết vấn đề này không. Có trường hợp nào giống mình không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 448 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc suong Xem bài viết
    Bé con mình bây giờ đựoc 10 tuần rồi, và khi mình biết mang thai thì bé đã 8 tuần.
    Cũng do không biết có thai, nên lúc bé đựoc khoảng 4,5 tuần mình đã uống thuốc kháng sinh, giảm đau, và vài thứ thuốc nữa liên tục trong 3 ngày vì mọc răng khôn bị hành. Bây giờ mình lo lắm khi biết có thai thì không đựoc uống các loại thuốc đó, sẽ gây dị tật cho bào thai.
    Mình cũng đã hỏi bs và được trấn an là không sao. Nhưng mình đang hoang mang vì trên thông tin y khoa nói sẽ ảnh hưởng, nhất là giai đoạn bào thai đang thành hình trong các tuần lễ đầu. Mà bs thì nói ngựoc lại.
    Các bạn có biết vấn đề này không. Có trường hợp nào giống mình không?
    Mình cũng giống trường hợp của bạn nhưng bác sỹ sau khi xem các thuốc mình uống thì nói ko có sao. Kỵ nhất là bạn bị sốt cao trong thời kỳ đâu chứ cảm cúm bình thường thì ko làm sao cả.Mình cũng có nỗi lo như bạn nhưng bây giờ phải tin vào bác sỹ thôi. Một thời gian nữa bạn có thể xin bác sỹ thử máu và nước ối, ba tháng có thể siêu âm để thấy con bạn phát triển bình thường hay ko? Thôi cứ cố gắng ăn uống đủ chất cho bé phát triển tốt bạn nhé, lo lắng nhiều ảnh hưởng đến baby đấy.
    Bi còi

• 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Bi còi, mình đợi mãi mới có trả lời, cứ nghĩ là chẳng mẹ nào giống mình. :Thinking:
    Bây giờ cũng phải đợi thui, mình dự định bé khoảng 11 tuần đi sâ tầm soát down và sẵn hỏi bs siêu âm về bé quá. Vẫn lo quá, mong con khỏe mạnh bình thừong như anh của con, con ơi.
    • 1,076 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Ngoc suong đã uống những thuốc gì thế?
    • 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhuan Xem bài viết
    Ngoc suong đã uống những thuốc gì thế?
    Mình không nhớ, và cũng không biết. Chỉ biết là bữa đó răng khôn làm mình ê ẩm cả cái miệng, đau không nhai đựoc. không mở miệng lớn được, có ngày uống sữa và ăn cháo loãng thôi. Phải nói là từ khi mọc răng khôn đến giờ, chưa lần nào mình bị hành đau đến vậy. Mình gọi điện cho một đứa bạn là bs nha, nó nói mua thuốc uống đi, chỉ có cách đó, khi nào hết đau, nó về sẽ khám cho (nó đang đi công tác). Ông xã đi mua thuốc cho mình, và nhà thuốc cho gì thì uống đó, thấy đỡ đau hẳn. Bs bạn mình nói có thể là thuốc giảm đau, kháng sinh,... và bà bán thuốc cũng có nói là không nên uống khi có thai.
    Mình bị đau răng là lúc đầu tháng 3, đến đầu tháng 4 đi khám thì con đã 8 tuần rồi.
    Chuyện là như vậy đó, huhu, mình chẳng biết làm sao bây giò.
    • 212 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng chụp Xray trong lúc vừa mang thai . Khổ thân bà ngoại chạy ngược chạy xuôi hỏi xem có bị gì ko. Vì ng ta nói rõ là ko chụp khi mang thai. Hồi hộp đến tận lúc sinh xong em bé kia. Trôm vía là ko sao cả. Bé ơi khỏe mạnh chóng lớn cho mẹ ngocsuong đừng lo nghen
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,076 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Theo mình bạn phải tìm cho ra những loại thuốc và số lượng bạn đã uống, lúc đấy bác sỹ mới cho bạn lời khuyên chính xác được. Thuốc kháng sinh và giảm đau có những loại chống chỉ định với phụ nữ mang thai, có những loại thì ko sao; số lượng uống cũng quan trọng.
    Mình cũng đã dùng thuốc kháng sinh (ampixilin- ko sao, cloxit- chống chỉ định), nhưng mỗi loại chỉ có 2 viên và vào lúc thai mới được 1 tuần nên bác sỹ bảo ko sao.
    • 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Có một đứa con thật là khó khăn đối với mình, sao mình thấy nhiều người có em bé dễ thế, còn mình thì mỗi lần mang thai mỗi lần lo lắng.
    Không biết con có ảnh hưởng gì không khi mình uống thuốc trong giai đoạn đầu mang thai, vẫn chưa hết lo. Thì bây giờ đi siêu âm tầm soát down ở tuần 11 thì con có độ mờ da gáy hơi dầy, có nguy cơ bị down, phải làm tiếp xét nghiệm máu, nếu vẫn nằm trong nhóm có nguy cơ thì phải chọc dò ối ở 16 tuần. tỉ lệ bệnh của con có xác xuất là 1:74, cầu trời vái phật con nằm trong 73 đứa khỏe mạnh, nhưng cứ lo lắng thế này thì nếu con sinh ra có bình thường thì khuôn mặt chắc cũng buồn lắm.
    Ở đứa đầu tiên thì đến tận 9 tuần mới thấy túi phôi và tim thai, làm mình lo lắng cả tháng trong giai đoạn mới biết có thai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nói tóm lại bạn cố gắng hạn chế uống thuốc nếu có thể:RollingEy: ....
    • 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Ngày 26/4 đi sâ độ mờ da gáy. Bé đựoc 11,2 tuần, BS nói DMDG là 2,5mm, dày, tỉ lệ sinh con bị down là 1/74. BS bắt phải xét nghiệm máu. Sợ quá, dòng họ hai nhà có ai bị gì đâu, mình cũng còn trẻ, lẽ nào. Đi tìm thông tin, biết BS HÀ TỐ Nguyên sâ rât giỏi, thế là đợi qua lễ sâ bác rồi xét nghiệm máu cũng không muộn.
    Ngày 2/5 đi sâ lại, thai 12 tuần, BS Nguyên nói DMDG chỉ có 1,8mm, trong giới hạn an toàn, tỉ lệ sinh con bi down chỉ có 1/2096. Không bảo đi xét nghiệm, thử máu gì cả.
    Mình nói bs về vụ uống thuốc lúc 4,5 tuần. BS bảo sâ không thấy gì bât thừong là không sao.
    Hỏi BS về chênh lệch giữa hai lần siêu âm, thì bs bảo thai lớn hơn rồi thì chỉ số thay đổi. Đúng rồi, em bé lớn hơn thì kích thước phải thay đổi chứ. Nhưng tại sao từ có nguy cơ bị down trở thành không nguy cơ? Từ lúc biết bé tượng hình trong người mình chưa có thời gian nào có cảm giác an tâm, thỏai mái. Như vầy chắc mình hồi hộp mãi đến lúc bé ra đời và chờ bé lớn lên bình thường mới hết quá.
    Các mẹ nào có trường hợp như mình, xin tư vấn giúp.
    • 1,297 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Ngày 26/4 đi sâ độ mờ da gáy. Bé đựoc 11,2 tuần, BS nói DMDG là 2,5mm, dày, tỉ lệ sinh con bị down là 1/74. BS bắt phải xét nghiệm máu. Sợ quá, dòng họ hai nhà có ai bị gì đâu, mình cũng còn trẻ, lẽ nào. Đi tìm thông tin, biết BS HÀ TỐ Nguyên sâ rât giỏi, thế là đợi qua lễ sâ bác rồi xét nghiệm máu cũng không muộn.
    Ngày 2/5 đi sâ lại, thai 12 tuần, BS Nguyên nói DMDG chỉ có 1,8mm, trong giới hạn an toàn, tỉ lệ sinh con bi down chỉ có 1/2096. Không bảo đi xét nghiệm, thử máu gì cả.
    Mình nói bs về vụ uống thuốc lúc 4,5 tuần. BS bảo sâ không thấy gì bât thừong là không sao.
    Hỏi BS về chênh lệch giữa hai lần siêu âm, thì bs bảo thai lớn hơn rồi thì chỉ số thay đổi. Đúng rồi, em bé lớn hơn thì kích thước phải thay đổi chứ. Nhưng tại sao từ có nguy cơ bị down trở thành không nguy cơ? Từ lúc biết bé tượng hình trong người mình chưa có thời gian nào có cảm giác an tâm, thỏai mái. Như vầy chắc mình hồi hộp mãi đến lúc bé ra đời và chờ bé lớn lên bình thường mới hết quá.
    Các mẹ nào có trường hợp như mình, xin tư vấn giúp.
    Chị ơi BS Hà Tố Nguyên ở viện nào vậy?
    Em cũng giống chị đây.Vừa buồn vừa vui, vừa lo...Luc có thai được 2 tuần lúc thử thai chưa thấy gì nên em cũng uống kháng sinh, decolgen,Postino nữa. Thai được 4 tuần mới biết. Tư vấn BS bảo thuốc có khả năng ảnh hưởng đến giới tính và sức khỏe thai nhi.Còn phần trăm bao nhiêu thì khoa học chưa công bố. Mấy tuần nay em cũng buồn lắm.Nếu bỏ thì tiếc. Để lại thì sợ sau này con có làm sao thì em ân hận lắm.
    Chiều nay đi lên BV Phụ Sản hỏi BS và khám lại , BS cũng bao " tôi không biết được hết loại thuôc, tự tìm hiểu xem những loại đó có chống chỉ định không". Em vừa buồn vừa tức.
    Vợ chồng em quyết định bỏ chị ạ.Thai đã được 5 tuần.
    Tuy nhiên thai của chị lớn rồi, chỉ cũng nên tìm lại nhưng thuôc đã uống đọc lại kĩ phần chống chỉ định rồi mua lại mang đến cho BS tư vấn thêm.
    Em xin chia se sự lo lắng với chị.Mong mẹ con chị mạnh khỏe!
    • 283 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

ngoc suong ở TpHCM phải không? Bạn sang s.a bên bác sĩ Cường ở 258 Nguyễn Thiện Thuật,P3, Q3 thử đi. Thực ra mình phải tin bác sĩ nhưng nhiều khi bác sĩ cũng trời trăng mây gió lắm bạn ạ, chẳng biết đâu mà lần. Bạn của mình cũng vì tin bs mà phải chịu khổ đấy, cứ cẩn thận cho chắc bạn ạ. S.a độ mờ da gáy mà nghi ngờ như vậy thì ngocsuong doi den 16 tuần rồi xin bác sĩ thử triple test, rồi s.a 3D, 4D... Còn chọc ối thì phải suy nghĩ kỹ vì vấn đề này cũng gây nguy cơ tử vong cho bé đấy. Bạn đừng lo lắng nhiều mà ảnh hưởng đến sức khỏe. Chúc may mắn.
    • 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi valentine81 Xem bài viết
    Chị ơi BS Hà Tố Nguyên ở viện nào vậy?
    Em cũng giống chị đây.Vừa buồn vừa vui, vừa lo...Luc có thai được 2 tuần lúc thử thai chưa thấy gì nên em cũng uống kháng sinh, decolgen,Postino nữa. Thai được 4 tuần mới biết. Tư vấn BS bảo thuốc có khả năng ảnh hưởng đến giới tính và sức khỏe thai nhi.Còn phần trăm bao nhiêu thì khoa học chưa công bố. Mấy tuần nay em cũng buồn lắm.Nếu bỏ thì tiếc. Để lại thì sợ sau này con có làm sao thì em ân hận lắm.
    Chiều nay đi lên BV Phụ Sản hỏi BS và khám lại , BS cũng bao " tôi không biết được hết loại thuôc, tự tìm hiểu xem những loại đó có chống chỉ định không". Em vừa buồn vừa tức.
    Vợ chồng em quyết định bỏ chị ạ.Thai đã được 5 tuần.
    Tuy nhiên thai của chị lớn rồi, chỉ cũng nên tìm lại nhưng thuôc đã uống đọc lại kĩ phần chống chỉ định rồi mua lại mang đến cho BS tư vấn thêm.
    Em xin chia se sự lo lắng với chị.Mong mẹ con chị mạnh khỏe!
    Valentine81 ơi, mong em được tin nhắn này trước khi quyết định bỏ thai. Em hãy đến bs Nguyễn Anh Danh đi, để đựoc khám và tư vấn trước khi quyết định bỏ thai. BS rất tận tình, sẽ trả lời thắc mắc của em đến nơi đến chốn. Chị cũng uống thuốc, mà bà bán thuốc nói luôn với ax chị là kỵ thai, nhưng chị vẫn hy vọng bé khỏe mạnh. Bs trấn an chị là không sao, và nói là có khả năng không ảnh hưởng đến thai, nhiều trường hợp như vậy. Từ bây giờ cho đến khi siêu âm 4 chiều lúc bé 23,24 tuần nếu phát hiện bất thường thì lúc đó chị nghĩ bỏ thai cũng không muộn, nên chị vẫn giữ lại bé. Dù trong lòng rất lo lắng. ĐT phòng khám bs Danh: 9133400, đăng ký chiều hôm trước, từ 4h, tối hôm sau khám.
    Còn bs Hà Tố Nguyên là trưởng khoa chẩn đoán hình ảnh BV Từ Dũ. BS thường sâ ở phòng khám 414 Nguyễn Thị MInh Khai, phải gọi điện trước hỏi tiếp tân ngày nào bs Nguyên làm việc thì đến đăng ký sâ BS. BS Nguyên là bs nữ, trẻ và rất đẹp.
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Hỏi BS về chênh lệch giữa hai lần siêu âm, thì bs bảo thai lớn hơn rồi thì chỉ số thay đổi. Đúng rồi, em bé lớn hơn thì kích thước phải thay đổi chứ. Nhưng tại sao từ có nguy cơ bị down trở thành không nguy cơ? Từ lúc biết bé tượng hình trong người mình chưa có thời gian nào có cảm giác an tâm, thỏai mái.
    Bạn ơi, về sự chênh lệch giữa 2 lần siêu âm mình nghĩ là vì sai số đo đạc đấy. Chuyện thử máu làm triple test là chuyện bình thường lắm, kể cả với các bà mẹ trẻ và kết quả siêu âm đến lúc đó là tốt. Làm triple test có thể còn làm cái xác suất mắc bệnh giảm xuống nhiều ấy chứ. Nhưng đó là một sự lựa chọn cá nhân, chỉ có bạn và bác sĩ của bạn là có thể đưa ra một quyết định đúng đắn nhất. Bạn đừng lo lắng nhiều.

Còn chuyện uống thuốc lúc chưa biết mang bầu thì mình cũng thế, cũng uống cả vỉ Advil. Nhiều người cũng vậy lắm. BS của mình nói dùng thuốc dạng ibuprofene (như Advil) thì trong tháng đầu dễ gây ra sẩy thai, những tháng cuối mới dễ gây ra chuyện khác. Tốt nhất là khi không dùng protection hay protection không chặt chẽ mà ốm thì cứ cố cầm cự với paracetamol đã.

Còn về chuyện lúc không biết mang thai mà uống thuốc tránh thai (tránh thai nha chứ morning after thì mình không biết), quan điểm gần đây là không gây ra hậu quả gì về giới tính, như trước kia người ta tưởng đâu.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 1,297 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Valentine81 ơi, mong em được tin nhắn này trước khi quyết định bỏ thai. Em hãy đến bs Nguyễn Anh Danh đi, để đựoc khám và tư vấn trước khi quyết định bỏ thai. BS rất tận tình, sẽ trả lời thắc mắc của em đến nơi đến chốn. Chị cũng uống thuốc, mà bà bán thuốc nói luôn với ax chị là kỵ thai, nhưng chị vẫn hy vọng bé khỏe mạnh. Bs trấn an chị là không sao, và nói là có khả năng không ảnh hưởng đến thai, nhiều trường hợp như vậy. Từ bây giờ cho đến khi siêu âm 4 chiều lúc bé 23,24 tuần nếu phát hiện bất thường thì lúc đó chị nghĩ bỏ thai cũng không muộn, nên chị vẫn giữ lại bé. Dù trong lòng rất lo lắng. ĐT phòng khám bs Danh: 9133400, đăng ký chiều hôm trước, từ 4h, tối hôm sau khám.
    Còn bs Hà Tố Nguyên là trưởng khoa chẩn đoán hình ảnh BV Từ Dũ. BS thường sâ ở phòng khám 414 Nguyễn Thị MInh Khai, phải gọi điện trước hỏi tiếp tân ngày nào bs Nguyên làm việc thì đến đăng ký sâ BS. BS Nguyên là bs nữ, trẻ và rất đẹp.
    Chị ơi! Em nhận được kịp nhắn tin của chị. Nhưng em ở Hà nội chị ạ.Em hỏi BS nhưng chẳng ai khuyên cụ thể nên giữ hay bỏ cả.BS nào cũng bảo có khả năng ảnh hưởng, quyết định thế nào thì tùy.(Postino có ghi chống chỉ định cho phụ nữ đã mang thai, và Decolgen có ghi tác dụng phụ gây kích thích thần kinh TW-đấy là em tự tìm hiểu lại trên vỉ thuốc)
    Em cũng muốn giữ lại vì là lần đầu mang thai, nhưng nếu để lớn hơn mới phát hiện ra có vấn đề gì mà phải bỏ đi chắc em không chịu nổi.
    Tháng vừa rồi em cũng ốm, từ hôm thử QS biết có bầu em không dám uống bất cứ loại thuốc nào nữa nên đến bây h vẫn còn ho rất nhiều, ho quặn cả ruột lại.
    AX bảo vì sức khỏe không tốt có thể con không khỏe mạnh, thêm vào cái vụ thuốc kia thì không biết ra sao.
    Mai em sẽ đi khám lại lần cuối rồi mới quyết định chị ạ.Hi vọng mai gặp được BS giỏi có lời tư vấn cụ thể!Chưa bao giờ em thấy khổ tâm thế này.
    Cảm ơn chị nhiều lắm!
    • 1,297 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi valentine81 Xem bài viết
    Chị ơi! Em nhận được kịp nhắn tin của chị. Nhưng em ở Hà nội chị ạ.Em hỏi BS nhưng chẳng ai khuyên cụ thể nên giữ hay bỏ cả.BS nào cũng bảo có khả năng ảnh hưởng, quyết định thế nào thì tùy.(Postino có ghi chống chỉ định cho phụ nữ đã mang thai, và Decolgen có ghi tác dụng phụ gây kích thích thần kinh TW-đấy là em tự tìm hiểu lại trên vỉ thuốc)
    Em cũng muốn giữ lại vì là lần đầu mang thai, nhưng nếu để lớn hơn mới phát hiện ra có vấn đề gì mà phải bỏ đi chắc em không chịu nổi.
    Tháng vừa rồi em cũng ốm, từ hôm thử QS biết có bầu em không dám uống bất cứ loại thuốc nào nữa nên đến bây h vẫn còn ho rất nhiều, ho quặn cả ruột lại.
    AX bảo vì sức khỏe không tốt có thể con không khỏe mạnh, thêm vào cái vụ thuốc kia thì không biết ra sao.
    Mai em sẽ đi khám lại lần cuối rồi mới quyết định chị ạ.Hi vọng mai gặp được BS giỏi có lời tư vấn cụ thể!Chưa bao giờ em thấy khổ tâm thế này.
    Cảm ơn chị nhiều lắm!
    Chị ngoc suong à.Em có gửi lời nhắn cho chị ở mục http://webtretho.com/forum/showthrea...=11112&page=34
    Chị vào xem nhé.Chúc chị khỏe!
    • 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Mẹ Ngọc suong và mẹ XuanNhiThoTrang à! Chiều qua em đi khám lần cuối, BS rất nhẹ nhàng, nhưng cũng chỉ tư vấn cho em là giờ thai được 5 tuần nên còn chưa nghe thấy tim thai,(trong các loại thuốc em uống có 2 thuốc là kháng sinh và Postino là có chống chỉ định cho phụ nữ có thai) Muốn biết có dị tật phải chờ đến lúc thai 13,14 tuần siêu am 3D,4D mới biết được. Em không dám liều với số phận của chị ạ, bởi vì nếu sau này chẳng may có sao lúc đó em cũng không dám bỏ nữa.
    Vợ chồng em quyết định bỏ rồi chị ạ.Chiều qua.Cũng may sức khỏe em tốt, chỉ đau và ra máu chút thôi.Trưa nay đỡ nhiều rồi.Lần sau sẽ rút kinh nghiệm giữ gìn sức khỏe và quyết không uống thuốc gì trong lúc dự định có bầu.
    Em mong chị Ngoc Suong và em bé của chị thật khỏe mạnh.Em rất hiểu sự lo lắng của chị.Nhưng chị thật sự dũng cảm đó.Cầu trời che trở cho mẹ con chị .Có gì báo tin mừng cho em chị nhé.

Cám ơn em, chị đang hy vọng vô cùng vì kết quả sâ lần hai là bình thường. Mong con thật sự khỏe mạnh. khoảng 10 ngày nữa là đến kỳ khám định kỳ của chị, chị sẽ hỏi bs Danh cẩn thận về vấn đề này một lần nữa.
    Em nhớ giữ gìn sức khỏe, nhất là giữ cho tinh thần thật thoải mái, thì sẽ nhanh có em bé lại thôi, vài tháng là có lại được rồi đấy em à. Chúc mọi may mắn sẽ đến với em.
    • 725 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Chào các chị,em cũng mới có bầu được mấy tuần thôi mà trước đó mặt em nổi nhiều mụn quá nên em bôi Trangala trong thành phần của thuốc đó có Chloramphenicol và Dexamenthason Acetat chẳng biết có sao ko nữa.Em bôi thuốc này thường xuyên lắm đến mấy năm nay rùi.Bây giờ mới biết là có bầu ko biết có ảnh hưởng gì tới em bé ko nữa mà em lại đang ở bên Mỹ.Muốn đi khám bệnh hay hỏi han gì bác sĩ đều kẹt quá.Có chị nào biết tư vấn dùm em với
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có mẹ naò biết sâ tầm soát down điạ chỉ ở hà nôị không? e có thai đã 12 tuần nhưng đã mâý lần bị cúm, dị ứng, VPQ và đi khám BS đã kê đơn cho thuốc uống nhưng em vẫn lo lắng lắm. e chưa nghe noí đến sâ để ktra down bao giờ. giờ đọc thâý các chị noí sâ để biết con có bị down không. nêú như sâ bình thường thì các BS không ktra caí naỳ phaỉ ko?ai biết mách cho em vơí. em dang ở Hà Nôị.
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thì đang lo lắng vô cùng, bé của em được 12 tuần. Lúc đầu do ko biết mình dính bầu nên em đi nha khoa tẩy trắng răng, trước khi tẩy trắng bác sĩ cũng có hỏi em có mang thai ko. Em đinh ninh là ko vì lúc đó sắp đến kỳ kinh và em cũng có dấu hiệu như những lần chuẩn bị thấy kinh vậy. Em tẩy đúng 1 tuần liên tiếp, rồi thấy khó ở trong người, trể kinh nên em mua que thử. Hai vạch màu hồng hiện lên em mừng ra nước mắt nhưng kể từ ngày đó em lo lắng ko yên. Em đọc báo thấy chưa xác định hết tác hại của thuốc tẩy trắng răng đối với bà mẹ mang thai & khuyên thai phụ ko nên sd phương pháp tẩy trắng răng tại nhà. Em lo lắng quá các mẹ ạ! Tình trạng hiện tại bác sỉ nói là bé phát triển rất tốt, em đở lo phần nào. Vài tuần nữa thôi em sa tầm soát Down, em nghe nói siêu âm & xét nghiệm cần phải chọc lấy dịch tử cung & nước ối, em nghe mà sợ quá! Chắc là đau đớn lắm! Có lần em bị nang ngực bác sĩ dùng kim đầu to chọc lấy dịch đau kinh khủng, giờ em vẫn còn ám ảnh huhu
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8