Mang thai - Chuẩn bị sinh

Khóc - có ảnh hưởng đến thai nhi

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 17.1K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 67 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cuộc sống hiện tại của mình đang gặp khá nhiều rắc rối, mình thật sự mệt mõi lắm. Dạo này mình hay khóc, ngày nào cũng khóc, mắt sưng lên hết cả. Sức khỏe thì vẫn tốt, mình vẫn cố ăn uống, bé được 9 tuần rồi, bác sĩ bảo thai ổn không có gì. Mình từ lúc mang thai đến giờ chưa uống sữa hay uống sắt gì cả, mình không biết có cần không thì thấy thai vẫn tốt.
    Mình mong một cuộc sống bình yên để yên tâm dưỡng thai đón chào đứa con đầu đời, ai giúp mình với.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹ bị stress có ảnh hưởng đến thai nhi?

(Dân trí) - Mang thai, tâm sinh lý thay đổi, phụ nữ trở nên “không giống ngày thường”. Họ lo lắng, “khó ở”, đặc biệt là ở những phụ nữ lần đầu làm mẹ. Vậy stress có mối liên quan như thế nào đến sản phụ và thai nhi? 94 phụ nữ tham gia nghiên cứu được kiểm tra tâm lý trong suốt quá trình mang...

• Mẹ buồn bực có ảnh hưởng đến thai nhi?

Các chị ơi! EM năm nay tròn 22 lên 23. EM đã có thai một lần và vì hoàn cảnh mà em phải dứt ruột nạo thai. Giờ em đang có thai lần 2 được 10 tuần. Nhưng cuộc sống hiện tại của em rất căng thẳng. Luôn cãi vã và suy nghĩ. Em chỉ sợ mình suy nghĩ nhiều, căng thẳng bực dọc có thể làm ảnh hưởng sự phát...

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Thông tin về lớp học trượt băng tại Vinpearl Ice Rink

Thông tin về lớp học trượt băng tại Vinpearl Ice Rink: 1. Lớp học trượt băng cơ bản và nâng cao...

• công thức giảm đau khi sinh nở

Càng gần đến ngày sinh nở, tâm trạng của các mẹ bầu càng trở nên hỗn loạn. Một mặt, mẹ vui mừng,...

• 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

chào bạn, trong những tháng đầu cơ thể bạn có nhiều thay đổi do việc mang thai, không những cơ thể mà tâm trạng cũng ảnh hưởng ít nhiều, cố gắng giữ gìn sức khỏe, thay vì suy nghĩ những khó khăn mình gặp phải thì hãy có những suy nghĩ tích cực xung quanh việc chào đón bé như việc đặt tên cho bé, viết nhật ký cho bé, chuẩn bị đến khi bé có thể nghe được khi còn trong bụng mẹ thì bạn sẽ nói với bé những gì,...việc uống sữa là bắt buộc rồi, việc uống viên sắt bạn hỏi ý kiến bác sỹ xem sao, bỏ qua mọi việc buồn bã gì đó để chuẩn bị cho bé ngay từ khi còn trong bụng mẹ, đừng để những thứ không tốt ảnh hưởng đến bé. Bạn hãy tự hỏi mình liệu bạn có muốn con mình bị ảnh hưởng không tốt từ những chán nản, bi quan của mình ??? Vài lời chia sẻ hy vọng giúp được bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meyland; 13/02/2011 vào lúc 07:01 AM.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Bạn nên bắt đầu uống multivitamin ngay nhé, bé đã 9 tuần rồi thì không thể chậm trễ hơn nữa, bạn mua loại có ghi dung lượng acid folic 0,4 µg và uống đều đặn mỗi ngày, ví dụ nếu không có loại 0,4 µg mà chỉ có loại 0,2 µg thì bạn uống ngày 2 viên, làm sao để ngày nào cũng dung nạp đủ 0,4 µg. Acid folic rất quan trọng nhàm ngừa bịnh nứt đốt sống ở thai nhi. Acid folic cũng có nhiều trong thức ăn như thịt bò, bông cải xanh (brocolli). Bạn ơi, dù cuộc sống bạn đang không được như ý nhưng hãy ráng vì con mà chăm sóc dinh dưỡng đầy đủ để con ra đời khỏe mạnh nha bạn. Chúc bạn sớm bình yên :Rose:

• 1,047 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Hôm trước cả ngày vất vả vì phải đi chợ nấu nướng cho mấy anh em họ nhà chồng lên chơi ăn uống mệt nhoài, đến tối lại kéo nhau đến nhà ông anh họ nhà chồng ăn uống tiếp về say quá cáu vợ mấy câu mà mình khóc tức tưởi nhưng nghĩ đến con lại đành phải kìm nén. Đến sáng hôm sau thấy chồng dậy sớm dọn dẹp và rất quan tâm vợ, mình hỏi tại sao anh lại như thế với em mà chồng không nhớ gì cả. Nếu bình thường thì mình sẽ giận mất vài ngày nhưng đang bầu bí nên cho qua để vui vẻ vì con.

Giờ mình sống vì con là tất cả nên bạn cố gắng lên nhé, tinh thần ảnh hưởng đến nội tiết để nuôi dưỡng thai nhi trong giai đoạn đầu đó bạn ạ, cố lên.
    2m21d: lẫy; 7m9d: bò; 11m: đi
    Em Tít: NB: 3,7kg:; 1m: 5kg:; 2m: 6kg:; 3m: 7,5kg; 4m: 8,4kg; 5m: 9kg; 7m: 9,5kg, 74cm; 9m: 10kg, 77cm; 1y: 10,7kg, 81cm; 14m: 12kg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banme.iu Xem bài viết
    Cuộc sống hiện tại của mình đang gặp khá nhiều rắc rối, mình thật sự mệt mõi lắm. Dạo này mình hay khóc, ngày nào cũng khóc, mắt sưng lên hết cả. Sức khỏe thì vẫn tốt, mình vẫn cố ăn uống, bé được 9 tuần rồi, bác sĩ bảo thai ổn không có gì. Mình từ lúc mang thai đến giờ chưa uống sữa hay uống sắt gì cả, mình không biết có cần không thì thấy thai vẫn tốt.
    Mình mong một cuộc sống bình yên để yên tâm dưỡng thai đón chào đứa con đầu đời, ai giúp mình với.
    mẹ nó ui, nếu mẹ nó đã từng đọc các tài liệu về thai giáo thì sẽ thấy rõ tâm trạng của người mẹ ảnh hưởng đến người con thế nào nhé, vì thế khóc sẽ ảnh hưởng, và khóc chỉ là 1 yếu tố trong tâm trạng thôi
    vậy nên vì con mà mẹ nó hãy cố gắng bỏ qua mọi chuyện, giảm bớt suy nghĩ, có thể chia sẻ được thì chia sẻ nhé
    ah, cái ảnh hưởng mà mình nói đến ko hẳn là thai sẽ bị nọ bị kia đâu nhé, có thể thai vẫn khỏe mạnh nhưng ảnh hưởng đến tâm lý của bé sau này bạn ah
    • 67 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Dạo này mình đã rất cố gắng, anh luôn động viên giúp mình nghĩ đến những chuyện vui, nhưng cuộc sống đang gặp quá nhiều vấn đề, mình chỉ sợ mình không giữ được đứa con này. Mình yêu con lắm.
    Dạo này mình bị nổi mụn khắp người, chị mình bảo là do có thai, nhưng mà mụn còn ngứa nữa, có cách nào trị mấy cái mụn bà bầu này không?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng thế , thai em dc hơn 12 tuần , nhưng chồng em ít quan tâm ,lại đi chơi suốt nhiều lúc về còn cằn nhằn , cứ thế em lại khóc tủi thân , có hôm khóc sưng cả lên nhưng nghĩ đến con lại cố gắng kìm nén .
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cung moi co bau duoc hon 2 thang nay thoi, cung cha an duoc gi. Von cung hay nghi va da cam, nha em cung co chuyen, lai sap co nguy co that nghiep nua. Thuong chong, moi cuoi, lai o voi gia dinh nha chong, khong dam noi chuyen voi chong, dinh bung tu co gang de xoay so. Nhung thuc su cung khong biet cho tru duoc bao lau. Thanh ra, tu dot bau den gio, em khoc 2 lan roi. Cung biet la khoc co hai cho con lam, dung ma thay tui than qua...Nghi den thang sau va 8 thang sau do ma ngai...Mat may ngay, gio cung vung vung tam hon de kien cuong vuot qua.....

Chuc cac chi luon khoe va vui!
    • 5,568 Bài viết

• 7,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tin QM Xem bài viết
    Hôm trước cả ngày vất vả vì phải đi chợ nấu nướng cho mấy anh em họ nhà chồng lên chơi ăn uống mệt nhoài, đến tối lại kéo nhau đến nhà ông anh họ nhà chồng ăn uống tiếp về say quá cáu vợ mấy câu mà mình khóc tức tưởi nhưng nghĩ đến con lại đành phải kìm nén. Đến sáng hôm sau thấy chồng dậy sớm dọn dẹp và rất quan tâm vợ, mình hỏi tại sao anh lại như thế với em mà chồng không nhớ gì cả. Nếu bình thường thì mình sẽ giận mất vài ngày nhưng đang bầu bí nên cho qua để vui vẻ vì con.

Giờ mình sống vì con là tất cả nên bạn cố gắng lên nhé, tinh thần ảnh hưởng đến nội tiết để nuôi dưỡng thai nhi trong giai đoạn đầu đó bạn ạ, cố lên.
    Ôi sao giống em thế? Hi hi cảm xúc của mẹ giờ vứt xó để dành hết cho con thui hà.Hôm trước chồng em làm em buồn và tủi thân quá trời, ko ngủ đc. Định giỗi thức cho chồng biết tay. Thế mà, nghĩ đến con, mình buồn thế này, khóc rồi ko ngủ thì con sẽ bị ảnh hưởng lắm. Thế là đành nín khóc, nằm xuống cố ngủ. Mặc kế việc dỗi chồng luôn.Mấy hôm sau thì vc huề, Hihi May thế, vì con mà tình hình ko đến nỗi xấu đi.
    Con là trên hết nha các mẹ. KHóc và buồn củng ảnh hưởng đến con đấy. Vì con mà cố gắng nhen.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hỡi các bà mẹ ơi, hãy kiên cường lên nào! Mình cũng hay suy nghĩ và nhạy cảm nên đôi khi việc ko đâu cũng làm cho mình giận dỗi với chồng. Thế là cả hai vợ chồng đều ko vui. Chồng lại phải nói chuyện cho mình nguôi ngoai, nhưng tâm trạng chán nản của mình có khi còn kéo dài đến ngày hôm sau. Đúng là mình vẫn còn trẻ con và ích kỷ quá, chỉ bít nghĩ cho mình thôi. Cần phải kiên cường, mạnh mẽ lên, vì con mà cố gắng!
    • 67 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình thấy tình trạng khóc nhè này thường xảy ra ở các mẹ mới cưới thui, còn trẻ con quá. Mình chẳng kiềm chế được cảm xúc, cứ dễ khóc lắm. Mình phải kiên cường lên, giữ bình tình để không được khóc nữa. Cố lên các mẹ ơi, để đón con ngoan về tổ.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tính mình hay nghĩ, hay khóc, vợ chồng mới cưới nhiều cái lại chưa hiểu nhau, thế là khóc suốt, thương con lắm, nhưng mà nước mắt tủi thân cứ chảy ra, mãi chẳng lau hết được, ấm ức, uất nghẹn mà ko nói với ai được. Nhiều khi nghĩ rằng mặc kệ chồng, con là niềm vui được rồi, nhưng sao thấy không thể mặc được. Nhưng chắc sẽ phải vài ngày mới thèm nói chuyện cho bõ tức.
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có cách nào khắc phục ko ạ? Em cũng khóc nhiều lắm, ngày nào cũng dấm dức khóc, hơi 1 tẹo thôi là lại thấy nước mắt chảy ra rồi. Cảm giác tủi thân, cô đơn bị bỏ rơi kinh khủng vì chồng em còn trẻ và mải chơi , thêm nữa là vô tâm. Hôm nào chồng đi làm về muộn 1 tẹo là đã muốn khóc rồi, biết là ko tốt nhưng ko thể kiềm chế được ạ .. Rồi em suy nghĩ nhiều chuyện gia đình 2 bên, chuyện tuơng lai 2 đứa với em bé nên càng tủi hơn, đêm nào cũng mất ngủ.. ko ngủ đc là lại nghĩ lại khóc >.<
    Thêm nữa là em giờ đã hơn 12 tuần rồi nhưng cũng chưa uống thuốc gì ạ. Liệu có sao ko ạ và em cần uống gì. Mong mọi người tư vấn giúp.
    • 84 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình nghe mọi người khuyên là mẹ mà hay buồn bã là sinh con ra cũng có khuôn mặt rầu rĩ lắm. Cố gắng vì con mà nghĩ tích cực và tự tạo niềm vui cho mình các mẹ ạ. Các mẹ uống thêm thuốc bổ Obimin đi, em vẫn uống hàng sáng mỗi ngày 1 viên.
    • 1,147 Bài viết

• 2,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bumbeo2611 Xem bài viết
    Có cách nào khắc phục ko ạ? Em cũng khóc nhiều lắm, ngày nào cũng dấm dức khóc, hơi 1 tẹo thôi là lại thấy nước mắt chảy ra rồi. Cảm giác tủi thân, cô đơn bị bỏ rơi kinh khủng vì chồng em còn trẻ và mải chơi , thêm nữa là vô tâm. Hôm nào chồng đi làm về muộn 1 tẹo là đã muốn khóc rồi, biết là ko tốt nhưng ko thể kiềm chế được ạ .. Rồi em suy nghĩ nhiều chuyện gia đình 2 bên, chuyện tuơng lai 2 đứa với em bé nên càng tủi hơn, đêm nào cũng mất ngủ.. ko ngủ đc là lại nghĩ lại khóc >.<
    Thêm nữa là em giờ đã hơn 12 tuần rồi nhưng cũng chưa uống thuốc gì ạ. Liệu có sao ko ạ và em cần uống gì. Mong mọi người tư vấn giúp.
    uống thuốc đi bạn ơi, uống sắt í.... bổ sung ngay nhé, rất cần thiết đó.
    Bố mẹ yêu con rất nhiều!
    • 159 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

ui khóc là chuyện bt bạn ạh.
    mình hay khóc lắm,suốt từ lúc mới có e bé cho đến bh 28 tuần rồi đây này..
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatxinh Xem bài viết
    uống thuốc đi bạn ơi, uống sắt í.... bổ sung ngay nhé, rất cần thiết đó.
    Cảm ơn bạn. Không biết ngoài sắt thì mình có cần uống thêm thuốc gì ko bạn nhỉ.
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng đc 17 tuần rồi, 2 vợ chồng ở xa nên chẳng được giận chồng như các bạn. Tối nào đi làm về cũng thấy tủi thân, nhìn thấy các mẹ bầu khác có người đưa đón đi làm cũng tủi thân, túm lại là chỉ chực khóc, mấy tháng nay rùi. Cố gắng suy nghĩ lạc quan rồi, vùi đầu vào công việc cho quên đi rồi mà hở ra là lại tủi thân rùi khóc.
    Gọi điện cho chồng thì càng khóc to hơn. Khổ nhỉ các mẹ nhỉ! Chắc chồng mình cũng buồn và thương vợ nhưng vị hoàn cảnh mà đến gần sinh mới về với chồng đc. Mình chỉ sợ ảnh hưởng đến tâm lý em bé sau này thôi. Mà không biết có phải khóc nhiều quá nên mình đi siêu âm bác sỹ bảo nước ối ít so với tuổi thai không nhỉ???
    • 1,017 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

hic, các mẹ ơi, có bầu thì hormon thay đổi nên tính tình mình cũng thay đổi đó, dễ tủi thân, dễ buồn lắm. Mấy hôm nay 2 vc mình giận nhau, mình cố gắng kềm chế không khóc mà cũng không kềm được, tội nghiệp con, chẳng biết có bị ảnh hưởng buồn theo mẹ không nữa, nhiều lúc đâu phải muốn là có thể khống chế cảm xúc đâu phải không các mẹ.
    • 812 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

bạn e vừa sinh, trộm vía em bé bụ bẫm, sữa mẹ thơm, con cứ te tởn cười cả ngày, trắng bóc, nét bé rất tươi. nhưng mẹ thì... chồng và nhà chồng chẳng ra làm sao cả, cả thai kì mẹ sống trong nước mắt, tủi hờn cả lúc vào viện sinh, vừa sinh bé xong vừa khóc vì đau, khóc vì tủi... mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh! đứa đầu cũng thế, cả 2 đứa chẳng uống tí sữa tươi, vitamin hay sắt sủng j, ăn như bình thường, trộm vía con vẫn lớn đùng, đứa nào đứa nấy khôn như ranh (trong khi các mẹ khác sữa bầu, vitamin, ăn ngày mấy bữa mà nuôi con k nhàn bằng bạn e đâu nhé)... kể cả e cũng thế, sắp sinh rồi, tối qua vẫn nước mắt lưng tròng, ức chế nhiều chuyện lắm! hihi nhưng có lần đọc trên mạng thế mẹ bé buồn, căng thẳng sau này con đối diện với cuộc sống mạnh mẽ hơn, như kiểu thời thế sinh anh hùng í hihi vẫn biết là k nên buồn, khóc nhưng nhiều khi sự việc nó là như vậy các mẹ nhỉ, đâu phải cuộc sống của ai cũng hoàn hảo, cũng hạnh phúc tuyệt đối đâu!

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2