• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Khó thở trong thời kỳ mang thai và đi lại có ảnh hưởng tới thai nhi hay không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.02K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đang mang bầu bé đầu tiên và tuổi đã 30.
    Bé mới được 3 tháng, nhưng mình thấy rất khó thở, thậm chí có lúc không thở nổi,
    Bên cạnh đó, mình ăn gì cũng bị nôn, thậm chí uống nước cũng bị nôn
    Lúc chưa mang thai, mình nặng 46 kg, giờ cũng 46 kg. Bụng cũng rất bé, thậm chí nếu lướt qua thì chưa chắc đã biết mình có thai.
    Mình cũng đi hỏi khá nhiều, đi khám thì bác sỹ bảo không sao cả.
    Nhưng mình vẫn thấy không an tâm.
    Mình thấy rất khó thở và mệt mỏi liên tục, thậm chí cả ngày, và hiện tại mình đã nghỉ làm để dưỡng thai nhưng vẫn không tăng cân mà thậm chí cũng không thèm ăn gì cả.
    Có một số ngừoi bảo mình nên đi tập thể dục, có người khuyên mình nên nằm nghỉ ngơi, có người lại khuyên nên đi lại nhiều cho đỡ khó thở.
    Vậy, cho mình hỏi: Việc khó thở đó có ảnh hưởng tới thai nhi không?
    Thai nhi đã được 3 tháng thì không tăng cân nào cả, liệu có ảnh hưởng tới sau này không?
    Nếu đi tập thể dục hoặc yoga thì việc ngồi có ảnh hưởng tới thai không ( mình ngồi thì đau bụng lắm, toàn phải nằm)
    Mình định tham gia vào 1 lớp học tiền sản, nhưng chưa biết thế nào và khi tham gia học thì việc đi lại có ảnh hưởng gì tới thai nhi hay không ( 3 tháng liệu có động thai không?)
    Mẹ nào đã từng tham gia, hoặc biết thì cho mình biết thông tin với nhé
    cảm ơn các mẹ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

Hồi tập 1 em khỏe lắm,chỉ tháng cuối gần sinh hơi nặng nề tí,giờ tập 2 em lại thấy mệt mỏi, buổi sáng và chiều tối là cứ khó chịu, ăn chỉ cho đủ cho no chẳng thấ ngon tí nào,thức ăn thì cứ như nằm ở cổ vậy. Nhất là buổi sáng dậy,ng khó chịu,cứ cồn cào cái bụng.Ban đêm trc khi đi ngủ thì em cũng khó thở như chị vậy. Nhưng em ít nằm nh mặc dù ng cũng đau nhức, phải ráng đi đi lại lại, chị 3 tháng rùi mặc đồ rộng rãi thoải mái,nếu ở nhà thì đừng mặc áo lót, đi ngủ thì kê gối cao1 tí, nằm duỗi thẳng tay chân 1 hồi dùng tay này bóp tay kia hoặc nhờ xã xoa nhẹ. tập hít thở đều. đó là những gì em làm,hy vọng chị sẽ thấy đỡ hơn. chứ dứt hẳn thì ko dc, vì có bầu thường thở nhanh và mạnh hơn,cơ thể sắp tới lại nặng nề hơn nữa,nên em nghĩ chắc bầu nào cũng bị. nếu khám thai định kỳ,con khỏe thì chị cứ yên tâm,3 tháng đầu cũng chưa lên kg nhiều,chị ăn sao cho đầy đủ dinh dưỡng hoặc uống sữa, thuốc bổ đều đặn là dc.Nếu đi lại nhẹ nhàng, khoảng cách gần như từ nhà ra sân thì cũng nên,chị đừng đi bộ xa như tập thể dục vì 3 tháng đầu chưa phải lúc.còn tập yoga thì em ko biết thế nào,để các chị khác chia sẻ thêm. Thân.:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Baby102007; 21/08/2010 vào lúc 05:08 AM.
    Live - Love - Laugh !
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó đã cho mình biết thông tin
    Nghe nói tập Yoga rất tốt
    nhưng bụng đau nên không thể ngồi khoanh tròn được.
    Muốn đi học một Lớp học Tiền sản của bạn mình nó giới thiệu mà cũng chưa đi được để hỏi bác sỹ xem sao.
    có mẹ nào chia sẻ thông tin không ạ?
    Mình nuôi con 1 mình nên quyết định làm mọi việc - sẽ rất vất vả nhưng hy vọng sẽ ổn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongnt1980; 21/08/2010 vào lúc 10:40 AM.
    • 223 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongnt1980 Xem bài viết
    Mình đang mang bầu bé đầu tiên và tuổi đã 30.
    Bé mới được 3 tháng, nhưng mình thấy rất khó thở, thậm chí có lúc không thở nổi,
    Bên cạnh đó, mình ăn gì cũng bị nôn, thậm chí uống nước cũng bị nôn
    Lúc chưa mang thai, mình nặng 46 kg, giờ cũng 46 kg. Bụng cũng rất bé, thậm chí nếu lướt qua thì chưa chắc đã biết mình có thai.
    Mình cũng đi hỏi khá nhiều, đi khám thì bác sỹ bảo không sao cả.
    Nhưng mình vẫn thấy không an tâm.
    Mình thấy rất khó thở và mệt mỏi liên tục, thậm chí cả ngày, và hiện tại mình đã nghỉ làm để dưỡng thai nhưng vẫn không tăng cân mà thậm chí cũng không thèm ăn gì cả.
    Có một số ngừoi bảo mình nên đi tập thể dục, có người khuyên mình nên nằm nghỉ ngơi, có người lại khuyên nên đi lại nhiều cho đỡ khó thở.
    Vậy, cho mình hỏi: Việc khó thở đó có ảnh hưởng tới thai nhi không?
    Thai nhi đã được 3 tháng thì không tăng cân nào cả, liệu có ảnh hưởng tới sau này không?
    Nếu đi tập thể dục hoặc yoga thì việc ngồi có ảnh hưởng tới thai không ( mình ngồi thì đau bụng lắm, toàn phải nằm)
    Mình định tham gia vào 1 lớp học tiền sản, nhưng chưa biết thế nào và khi tham gia học thì việc đi lại có ảnh hưởng gì tới thai nhi hay không ( 3 tháng liệu có động thai không?)
    Mẹ nào đã từng tham gia, hoặc biết thì cho mình biết thông tin với nhé
    cảm ơn các mẹ!
    Mình mang thai cũng khó thở nhưng bác sỹ bảo không sao --> mẹ nó yên tâm nhé
    Mình mang thai đến tháng thứ 5 mọi người mới biết --> mẹ nó cũng không phải lo là bụng bé đâu
    Mình mang thai 3 tháng còn bị sút cân ấy chứ, không ăn được gì --> sang 3 tháng giữa khỏe như vông, ăn được --> tăng cân đấy mẹ nó ạ
    Mang thai thì tốt hơn là không nên đi lại nhiều (vì tùy thể trạng mỗi người) như mình nè, đi bộ nhiều bị bác sỹ mắng vì mình thấp bé nhẹ cân mà lại chửa thấp nên ko được đi bộ nhìu
    về vấn đề lớp học tiền sản thì trên diễn đàn có topic đấy, mẹ nó tìm hiểu xem, mình thì ko tham gia vì mình sẽ đẻ mổ, mình chỉ tò mò lớp hậu sản thôi, ko bit chăm con thế nào nữa

Con là báu vật quốc gia của bố mẹ :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy chị ạ. Theo em nghĩ khó thở là do cơ thể phải bơm máu nuôi thai nhi, mẹ thiếu máu nên có thể khó thở, choáng váng khi đứng lên ngồi xuống. Vì vậy chị nên bổ sung sắt + axit folic theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên khoa, ăn nhiều thực phẩm giàu sắt và canxi cho em bé phát triển tốt.

Ăn uống bị nôn là do nghén. Chị phải cố gắng ăn nhiều bữa, nghén ko thể ăn nhiều 1 lúc vì no quá cũng dễ nôn, ấm ách khó chịu, nhưng để bụng đói càng nôn nao. Chị thử mang theo bánh mỳ ăn vào lúc ấy xem sao. Em thấy các mẹ mách là ăn bánh mỳ sẽ giúp hút bớt dịch vị dạ dày, sẽ đỡ ợ chua, buồn nôn.

Nếu là bé đầu thì 3 tháng đầu hầu như ko thấy bụng đâu chị ạ, vì lúc này cơ bụng vẫn còn khá săn chắc nên bụng ko bị to. Bé thứ 2 bụng sẽ to hơn vì sinh 1 lần bụng đã sổ rồi, cơ bụng ko còn chắc nữa. Lúc em có bầu bé đầu phải hơn 4 tháng mới thấy bụng 1 chút, mấy tháng sau to nhanh hơn nhiều. Chị nên mặc quần vải mềm co giãn, tránh mặc quần bò bình thường, dù cho bụng chưa to nhưng quần bò cũng ảnh hưởng tới em bé (trước em ko biết toàn bị bác sĩ mắng thôi). Tất nhiên loại sản xuất riêng cho bà bầu thì được nhé.
    Chúc mẹ con chị khoẻ mạnh, vượt qua mọi khó khăn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ước vọng mùa xuân; 21/08/2010 vào lúc 11:34 AM.

:Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • 3,381 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

chị nhiều tuổi mới có em bé nên lo lắng nhiều là đương nhiên
    nhưng nghe bác sĩ đi, họ nói ko sao là ko sao...đừng thấy họ nói ko sao nhưng ép mình nghĩ là " có sao" thì thành tâm bệnh đấy
    ......"Phụ nữ muốn thắng là phải biết thua"......
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ rất nhiều
    Hiện tại, cũng đang nghỉ ngơi ở nhà,ỏ không đi làm vì sợ sẩy, lúc mình bắt đầu biết có thai, đi khám, bác sỹ baỏ cũng nên cẩn trọng và nên tập thể dục nhiều, vì mình đã 30 ( tính tuổi là 31)
    Quyết định nuôi con 1 mình là rất khó khăn, nhưng giờ, đọc lời chia sẻ mọi người, mình thấy tự tin lên rất nhiều.
    Bác sỹ cũng bảo mình nên tập Yoga nên mình mới quyết định : Tham gia Lớp học Tiền sản mà bạn mình đã giới thiệu
    Mình chỉ thắc mắc, khi tham gia, hay đi lại, liệu có ản hưởng tới bé, vì có lúc mình đi lại, mặt mình tái đi và cảm thấy khó thở, như có ai bóp chặt tim lại, lúc đó chỉ nằm gục xuống thôi.
    Bạn mình cũng bảo nên điều hòa cơ thể, nhưng lúc đó, mình sợ hãi lắm, tưởng chừng như.....có thể đứt hơi thở bất cứ lúc nào
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Em nghĩ là thời gian đầu chị nên nghỉ ngơi, tránh đi lại nhiều. Ra đường bây giờ cũng nhiều nguy hiểm nên hạn chế được chút nào là tốt chút ấy. Bụi, khói xe, giao thông mắc cửi, tắc đường... nghĩ cũng thấy ngán. Sau 3 tháng, hết nghén, ăn uống được, khoẻ lên thì tập cũng chưa muộn mà. Đây chỉ là ý kiến riêng của em thôi. Em mới được 2 tháng rưỡi mà chả muốn làm gì hết đây.

:Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người rất nhiều!
    Hôm nay mình đã đi đến Lớp học tiền sản ở Cầu Giấy
    Nói chung, bác sỹ nhiệt tình lắm, mọi người cũng chia sẻ nhiều kinh nghiệm
    Cảm ơn mọi người 1 lần nữa
    Mình cũng đang cố gắng hết sức
    Nhưng hiện tại: 1 ngày, mình chỉ ăn được mỗi 1 chút phở( ăn cơm thì nôn)
    còn cơ thể đau nhức
    suốt ngày, chỉ có nằm ở trong nhà nên bí bách lắm
    chả biết có ảnh hửong gì không
    • 223 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

giờ e mới để ý kỹ, chị hơn tuổi e vậy mà e lại xưng hô là mình với chị, sorry chị nha, tính e vốn láu táu (p chỉnh đốn ngay p ko chị)
    lúc mang thai 3 tháng đầu e cũng mệt lém, ko ăn được cơm, ngửi thấy mùi cơm sôi là e đã buồn ói rồi (chồng e p nấu cơm trước giờ e đi làm về và ăn cơm một mình đến lúc e hết nghén chị ạ) e chỉ có ăn mỳ tôm, bún, phở và bánh đa cua thui
    Nhưng để đảm bảo cho sk e bé, e lại ăn rất nhiều hoa quả, uống nước mía, uống viên thuốc dưỡng thai mà trộm vía sau đó e khỏe dần
    Chị cố gắng ăn vào nhé, chúc chị và bé khỏe

Con là báu vật quốc gia của bố mẹ :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 97 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, chắc là khi có bầu, mình bị khó thở vì cơ thể phaỉ bơm máu cho cả 2 người nên dẫn đến tình trạng khó thở vậy đó, ko sao đâu mẹ nó ạ
    mẹ nó an tâm nhen
    • 2,288 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongnt1980 Xem bài viết
    Mình cảm ơn các mẹ rất nhiều
    Hiện tại, cũng đang nghỉ ngơi ở nhà,ỏ không đi làm vì sợ sẩy, lúc mình bắt đầu biết có thai, đi khám, bác sỹ baỏ cũng nên cẩn trọng và nên tập thể dục nhiều, vì mình đã 30 ( tính tuổi là 31)
    Quyết định nuôi con 1 mình là rất khó khăn, nhưng giờ, đọc lời chia sẻ mọi người, mình thấy tự tin lên rất nhiều.
    Bác sỹ cũng bảo mình nên tập Yoga nên mình mới quyết định : Tham gia Lớp học Tiền sản mà bạn mình đã giới thiệu
    Mình chỉ thắc mắc, khi tham gia, hay đi lại, liệu có ản hưởng tới bé, vì có lúc mình đi lại, mặt mình tái đi và cảm thấy khó thở, như có ai bóp chặt tim lại, lúc đó chỉ nằm gục xuống thôi.
    Bạn mình cũng bảo nên điều hòa cơ thể, nhưng lúc đó, mình sợ hãi lắm, tưởng chừng như.....có thể đứt hơi thở bất cứ lúc nào
    KHổ thân mẹ nó nhỉ, chả bù cho mình, 4 tháng đầu có thai (không biết nhé), vẫn lắc vòng mỗi sáng đều đều, đấm bụng (cho tiêu mỡ) thùm thụp, giầy cao gót, quần bó đi công tác vài trăm cây số, chạy nhảy.
    Xe máy phi rầm rầm thế mà bé vẫn rắn rỏi. Hẹ hẹ, lúc phát hiện ra thì chỉ không lắc vòng, đấm bụng thôi, chứ vẫn đi bộ, tập nhẹ nhàng.