• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Khám thai: Bao nhiêu lần trong 9 tháng mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.15K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 116 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hi các chị,

Trong suốt quá trình mang thai thì tổng cộng có bao nhiêu lần khám thai ạ? Khi nào thì bắt đầu tiêm ngừa và uống ván? Có phải nơi mình khám thai họ sẽ đảm nhiệm luôn việc này không a?

Cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 534 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi annely Xem bài viết
    Hi các chị,

Trong suốt quá trình mang thai thì tổng cộng có bao nhiêu lần khám thai ạ? Khi nào thì bắt đầu tiêm ngừa và uống ván? Có phải nơi mình khám thai họ sẽ đảm nhiệm luôn việc này không a?

Cảm ơn
    Ban đã được bao nhiêu tuần rồi, chắc là mới phải ko? Mình cũng mới 10 tuần nên có thể nói cho bạn biết kinh nghiệm của mình thế này: Khoảng sau 20 ngày (sau khi trễ kinh) bạn sẽ đi SA xem thai đã xuống tử cung chưa. Nên siêu âm 3 lần trong quá trình mang thai. Bạn nên đi đăng ký khám thai định kỳ ở BV, hay Phòng khám uy tín. Lúc đó, BS sẽ hẹn ngày khám cho bạn. Chị bạn mình khi ở tháng thứ 7 trở đi thì BS hẹn tuần khám 1 lần đấy.
    Khi đăng ký khám thai, BS sẽ có lịch khám cụ thể cho từng người. Yên tâm nhé
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Còn mình thì cứ đi khám ở Bệnh viện. Tùy theo tình trạng thai của bạn mà bác sĩ sẽ hướng dẫn siêu âm, tái khám, chích ngừa, xét nghiệm. Bác sĩ căn cứ vào tuổi thai mà yêu cầu. VD như siêu âm kiểm tra độ mờ da gáy (nhằm phát hiện bện Down) thì tự động đến tuần 11-13 là Bác sĩ yêu cầu bạn làm, không cần mình nhắc đâu.
    • 346 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

3 lần khám và siêu âm quan trọng nhất là 12 tuần , 22 tuần , 32 tuần . Các mẹ nhớ đi nhé
    Yêu Mickey nhất:Kiss:

• 1,123 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Cần tối thiểu 3 lần khám và siêu âm trong ba giai đoạn 3 tháng đầu, 3 tháng giữa và 3 tháng cuối. Mỗi lần siêu âm có chức năng khám khác nhau. Thấy có thông tin nói siêu âm 4 chiều nhiều cũng không tốt cho thai nhi, các mẹ chú ý nhé!
    • 116 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vongquanhthegioi Xem bài viết
    Ban đã được bao nhiêu tuần rồi, chắc là mới phải ko? Mình cũng mới 10 tuần nên có thể nói cho bạn biết kinh nghiệm của mình thế này: Khoảng sau 20 ngày (sau khi trễ kinh) bạn sẽ đi SA xem thai đã xuống tử cung chưa. Nên siêu âm 3 lần trong quá trình mang thai. Bạn nên đi đăng ký khám thai định kỳ ở BV, hay Phòng khám uy tín. Lúc đó, BS sẽ hẹn ngày khám cho bạn. Chị bạn mình khi ở tháng thứ 7 trở đi thì BS hẹn tuần khám 1 lần đấy.
    Khi đăng ký khám thai, BS sẽ có lịch khám cụ thể cho từng người. Yên tâm nhé
    Hi chị,

Cảm ơn chị nhé. Em mới mang thai thôi. Mới được 6 tuần ạ. Em định đi khám và siêu âm định kỳ ở BV PSQT Sài Gòn. CHị có kinh nghiệm gì về bệnh viện này không?

Cảm ơn chị
    • 1,429 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Mình đang khám tại BVPSQT này. Ở đây được cái rất sạch sẽ, dù có phải ngồi chờ tới lượt mình khám hay siêu âm thì cũng rất thỏa mái, dễ chịu.
    Không biết có phải khám thai thì đâu cũng thế không: ra tiếp tân nộp sổ rồi đóng tiền khám 50k, khám +cân xong thì siêu âm 2D 50k, 3D thì 80k thì phải (mình quên rồi) có kèm đĩa CD mang về. Quay trở lại phòng khám nghe BS kết luận và nhận đơn thuốc. Đó là bình thường, còn không thì thêm xét nghiệm máu, nước tiểu, tiêm phòng ...vv..(tùy theo từng thai kỳ). Và luôn được các cô y tá đứng thường trực tại hành lang chỉ bảo tận tình, đưa đến tận nơi...

Không biết các mẹ khác có bị hạch sách gì ở BVPSQT không, nhưng mình thì chưa bị lần nào, kể cả từ lần chưa có bầu mình cũng đến đây khám phụ khoa, bgiờ tổng cộng cũng lên tới ~ 10 lần rồi. Chưa thấy thất vọng hay phải cáu gắt lần nào. Có 1 lần gặp phải ông BS Dứt siêu âm, mình có nghe bà con phàn nàn về vị BS này, nhưng hôm đó thấy BS ấy rất bình thường.
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ à!
    Em bé của mình giờ đã được 34 tuần. Vậy mà tính ra mình đã siêu âm tới 8 lần rồi đấy! Có mấy lần khám, siêu âm theo sách báo chỉ dẫn vào tuần 12, 22, 32 thì không nói làm gì. Nhưng thêm mấy lần đau bụng, rồi kiểm tra can xi hoá... Đã định bụng là sẽ siêu âm ít thôi. Nhưng khổ nỗi đọc thấy nói các chỉ số nào là can xi hoá, nào là vấn đề nước ối, cân nặng thai nhi... lo quá lại bò đi siêu âm xem có ổn không. Tài liệu thì bảo siêu âm nguy hiểm, tài liệu thì bảo không. Chẳng biết thế nào nhỉ? Mình siêu âm nhiều thế...?!? :Worried: