• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Huyết áp quá thấp khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 41K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 158 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các chị ơi giúp em với, em mang thai sang tuần thứ 21 rồi. Mấy ngày hôm nay em thấy người mệt mỏi khó chịu hơn, em thường xuyên bị khó thở các chị ạ, cách đây 2 hôm em còn bị choáng, ngất ko biết gì, đến lúc tỉnh thấy đã bị nôn đầm đìa ra hết cả váy, ra cả người AX. Các chị ơi, có kinh nghiệm gì chỉ giúp em với. Em cảm ơn các chị rất nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 160 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau me Ha Noi
    Các chị ơi giúp em với, em mang thai sang tuần thứ 21 rồi. Mấy ngày hôm nay em thấy người mệt mỏi khó chịu hơn, em thường xuyên bị khó thở các chị ạ, cách đây 2 hôm em còn bị choáng, ngất ko biết gì, đến lúc tỉnh thấy đã bị nôn đầm đìa ra hết cả váy, ra cả người AX. Các chị ơi, có kinh nghiệm gì chỉ giúp em với. Em cảm ơn các chị rất nhiều.
    Mẹ gấu đã đi khám bác sĩ chưa? Khi thai to lên thì người mệt mỏi và hay khó thở! Nhưng ở tuần thai của mẹ nó thì cũng chưa đến nỗi lắm đâu! Chắc là mẹ nó yếu sức! Mẹ gấu đi khám bác sĩ ngay. Đợt trước mình thiếu máu nhẹ, cũgn hay choáng lắm --> Phải uống bổ sung thêm sắt! Đừng chủ quan nhé!

Thỉnh thoảng cũgn có nhưng cơn như cảm lạnh làm mình mệt, nôn và xỉu đi! và mẹ nó cũng đừng để bị đói quá nhé!

Trường hợp xấu nhất, fỉ fui cái miệng, thì fải để fòng ngộ độc thai nghén. Túm lại là hỏi bác sĩ cho chắc nhé!

Chúc mẹ nó chóng khỏi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chắc là bạn hay dùng đồ hải sản?
    • 86 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn đi khám bác sĩ đi.
    Ngoài ra, nếu tụt huyết áp, chóng mặt thì có lẽ bạn phải bổ sung sắt.
    Uống nhiều nước, nhất là các loại nước có vitamin C (nước cam..) cũng làm giảm phần nào chứng tụt huyết áp, chóng mặt.
    Chúc bạn chóng khoẻ. Nhớ đi khám nhé.
    Lại một hành trình mới và thử thách mới.
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gặp bác sĩ chuyên khoa đi thôi. Nhớ ăn uống tốt hơn và uống thêm viên sắt.
    • 955 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

bạn ah, giống mình rồi, bạn nên đi khám bác sĩ, chịu khó uống viên sắt và chè đường, mình ngày trước cũng vậy, đang đi chợ gặp nhỏ bạn , đứng hàn huyên 1 hồi thì thấy tối sầm mắt lại, chân tay ko đứng vững nữa, tỉnh dậy thấy đang nằm trong nhà mình rồi , hú vía, may cả mẹ và con ko sao, sau đó trong túi mình lúc nào cũng có vài viên kẹo, khi thấy choáng là ngậm kẹo ngay
    • 158 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvi
    bạn ah, giống mình rồi, bạn nên đi khám bác sĩ, chịu khó uống viên sắt và chè đường, mình ngày trước cũng vậy, đang đi chợ gặp nhỏ bạn , đứng hàn huyên 1 hồi thì thấy tối sầm mắt lại, chân tay ko đứng vững nữa, tỉnh dậy thấy đang nằm trong nhà mình rồi , hú vía, may cả mẹ và con ko sao, sau đó trong túi mình lúc nào cũng có vài viên kẹo, khi thấy choáng là ngậm kẹo ngay
    Em cảm ơn các chị nhiều lắm. Hôm CN em đã đi khám bác sĩ rồi các chị ạ, đúng là do em ăn uống kém quá và bị máu tuần hoàn lên não kém nữa, sang tuần thứ 21 rồi mà em chẳng ăn được gì, ăn vào cứ thấy đầy bụng một lúc sau là tuôn ra ngoài hết, em cũng không uống được cả sữa nữa, thấy thương em bé quá các chị ạ . Các chị ạ, bác sĩ cũng bảo em thủ sẵn kẹo, lúc nào thấy hơi choáng là mang kẹo ra ngậm luôn.
    Em cảm ơn các chị rất nhiều
    • 108 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho em tham gia voi.Vi em cung thay tương tu voi de tai nay.Toi nay , em được 13 tuần rồi. Tháng trước em uống viên sắt, nhưng uống cũng không đều.Tháng này bác sỹ cho uống viên Obmin. Nhung em để ý, những lần uống OBIMIN thì người chóng mặt, choáng, nhức đầu dữ lắm. Em cứ tưởng là thiếu viên sắt, em uống thêm viên sắt.
    2 bữa nay,,(t7,cn) em để quên thuốc trong công ty.Nên không uống, em không thấy nhức đầu gì cả.Hôm nay t2, em mới vừa uống thì cảm thấy hoa cả mắt rồi.
    Không biết có chị nào có cảm giác giống em không.Vì tới tháng sau em mới khám bác sỹ...Mấy chị nào có kinh nghiệm chỉ em với.Có nên uống tiếp tục kg.
    • 1,069 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevabo_trung
    Cho em tham gia voi.Vi em cung thay tương tu voi de tai nay.Toi nay , em được 13 tuần rồi. Tháng trước em uống viên sắt, nhưng uống cũng không đều.Tháng này bác sỹ cho uống viên Obmin. Nhung em để ý, những lần uống OBIMIN thì người chóng mặt, choáng, nhức đầu dữ lắm. Em cứ tưởng là thiếu viên sắt, em uống thêm viên sắt.
    2 bữa nay,,(t7,cn) em để quên thuốc trong công ty.Nên không uống, em không thấy nhức đầu gì cả.Hôm nay t2, em mới vừa uống thì cảm thấy hoa cả mắt rồi.
    Không biết có chị nào có cảm giác giống em không.Vì tới tháng sau em mới khám bác sỹ...Mấy chị nào có kinh nghiệm chỉ em với.Có nên uống tiếp tục kg.
    Mình cũng như bạn, khi uống Obimin, cũng bị choáng váng đầu óc, tay chân run rẩy, bạn hãy thủ sẳn kẹo hay đồ ăn bánh ngọt,... để khi vừa uống vào thì ăn vào luôn, sẽ bớt mệt nhìu lắm, mình cũng làm cách này, thấy khỏe, & k sợ bị chóng mặt, run tay chân nữa, vì hình như thuốc Obimin kích thích dạ dày, nên khi thuốc tan, ngấm vào cơ thể sẽ làm mình đói, mà k có gì ăn thì sẽ quay quay liền... Chúc các mẹ & bé luôn vui khỏe !!!!
    • 758 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevabo_trung
    Mình cũng uống obimin, bác sĩ không dặn các mẹ là phải uống sau khi ăn sao? Ăn vừa xong nếu no quá thì chờ 1 tý rồi uống, còn k thì uống thuốc liền sẽ không bị choáng đâu. Mình uống gần hết 1 chai 30 viên rồi mà không khi nào bị choáng cả. Mà khi uống obimin thì không cần uống viên sắt đâu vì thuốc này gồm đủ các thứ mà bà bầu cần như: các loại vitamin, sắt, axit folid…. Thuốc uống kèm theo thì có ống canxi khi bạn thiếu canxi. Mà các bạn nên mua 1 chai nhỏ 30 viên, trong chai có luôn túi hút ẩm nên thuốc không có mùi hôi, đừng mua lẻ thuốc sẽ hôi và khó uống hơn. Lúc trước mình mua 10 viên lẻ, hôi quá uống k nổi phải bỏ.

• 158 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loisude
    Mình cũng uống obimin, bác sĩ không dặn các mẹ là phải uống sau khi ăn sao? Ăn vừa xong nếu no quá thì chờ 1 tý rồi uống, còn k thì uống thuốc liền sẽ không bị choáng đâu. Mình uống gần hết 1 chai 30 viên rồi mà không khi nào bị choáng cả. Mà khi uống obimin thì không cần uống viên sắt đâu vì thuốc này gồm đủ các thứ mà bà bầu cần như: các loại vitamin, sắt, axit folid…. Thuốc uống kèm theo thì có ống canxi khi bạn thiếu canxi. Mà các bạn nên mua 1 chai nhỏ 30 viên, trong chai có luôn túi hút ẩm nên thuốc không có mùi hôi, đừng mua lẻ thuốc sẽ hôi và khó uống hơn. Lúc trước mình mua 10 viên lẻ, hôi quá uống k nổi phải bỏ.
    Ôi giời ơi các chị ơi, em cũng bị tình trạng tương tự đấy, em uống Obimin, uống thuốc canxi Ossopan, uống xong là khó chịu vô cùng. Buổi sáng, đang thoải mái khỏe mạnh, ăn sáng xong uống Ossopan là người khác hẳn, mệt mỏi, bụng chướng lên, khó chịu vô cùng chị ạ.
    • 2,813 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Ôi giời ơi các chị ơi, em cũng bị tình trạng tương tự đấy, em uống Obimin, uống thuốc canxi Ossopan, uống xong là khó chịu vô cùng. Buổi sáng, đang thoải mái khỏe mạnh, ăn sáng xong uống Ossopan là người khác hẳn, mệt mỏi, bụng chướng lên, khó chịu vô cùng chị ạ.
    mình cũng vậy đây, híc híc....
    • 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hiện mình đang mang thai tập 2, tuần thứ 20. Mọi việc đều ổn, em bé vẫn khoẻ, xét nghiệm máu chưa tới mức thiếu máu nhưng cũng sát nút.

Có điều huyết áp thấp quá. Khi bình thường mình cũng thuộc dạng thấp. Chỉ khoảng 60-90 là cao, nhiều khi chỉ 50-85. Nhưng hôm nay mới đi khám, 3 cô y tá thay nhau, đo đủ kiểu các loại máy cũng không thể nghe thấy mạch. Huyết áp ghi trong sổ khám, lạy trời, ... không thể tưởng tượng nổi: 60-30. Mình có hỏi có cách nào khắc phục ko, thì bác sĩ chỉ nói vì đang mang bầu nên chẳng có cách nào, nếu thâý mệt quá thì đến bv ngay.

CÓ mẹ nào huyết áp thấp như mình không?
    Sâm hoặc Tam thất có thể cải thiện huyết áp vì tác động tim mạch, nhưng 3 tháng đầu và 3 tháng cuối không được dùng, còn hiện mình đang ở 3 tháng giữa có dùng được không? Ngoài ra có ai bị mà có cách nào khác không xin chia sẻ với mình nhé.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ ổi cũng giống mình,nhiều lúc huyết áp xuống thấp muốn ngất và người cứ lả đi,những lúc như vậy mình thường uống một chút nước cocacola hoặc một cốc caphe thì sẽ thấy đỡ hơn đấy,bạn cứ thử xem, còn uống thuốc thì thời gian mang bầu chẳng lên uống thuốc gì đâu bạn a.
    • 599 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi
    Các mẹ ơi, hiện mình đang mang thai tập 2, tuần thứ 20. Mọi việc đều ổn, em bé vẫn khoẻ, xét nghiệm máu chưa tới mức thiếu máu nhưng cũng sát nút.

Có điều huyết áp thấp quá. Khi bình thường mình cũng thuộc dạng thấp. Chỉ khoảng 60-90 là cao, nhiều khi chỉ 50-85. Nhưng hôm nay mới đi khám, 3 cô y tá thay nhau, đo đủ kiểu các loại máy cũng không thể nghe thấy mạch. Huyết áp ghi trong sổ khám, lạy trời, ... không thể tưởng tượng nổi: 60-30. Mình có hỏi có cách nào khắc phục ko, thì bác sĩ chỉ nói vì đang mang bầu nên chẳng có cách nào, nếu thâý mệt quá thì đến bv ngay.

CÓ mẹ nào huyết áp thấp như mình không?
    Sâm hoặc Tam thất có thể cải thiện huyết áp vì tác động tim mạch, nhưng 3 tháng đầu và 3 tháng cuối không được dùng, còn hiện mình đang ở 3 tháng giữa có dùng được không? Ngoài ra có ai bị mà có cách nào khác không xin chia sẻ với mình nhé.
    Mình cũng bị huyết áp thấp lắm, thường chỉ được 90/60 thôi, cũng có lúc bị lả đi và mạch ko nghe thấy được đấy, cũng bị xỉu 2 lần rồi. Mình bị huyết áp thấp từ bé, mãn tính chả chữa được đâu.
    Mình cũng tìm hiểu nhiều rồi, cũng đo đường huyết nhiều lần, thông thường buổi sáng trước khi ăn mà đo đường huyết thì được 3,6 milimol/lít (bình thường là 3,7-7mlm/l). Không biết mọi người thế nào, nhưng mình bị huyết áp thấp do lượng đường trong máu thấp quá. Có ăn nhiều đường cũng ko cải thiện được vì cơ thể hấp thụ hết, không đưa ra máu, dẫn đến đường huyết tụt xuống, cảm giác rất mệt, lả người có khi vã mồ hôi và thậm chí dẫn đến choáng, ngất, nếu không cấp cứu kịp thời rất nguy hiểm.
    Bây giờ mình cũng đang có bầu, trộm vía thế nào mà huyết áp lại tăng hơn chút đỉnh.
    Nhưng thời gian đầu có bầu mình cũng bị tụt huyết áp ghê lắm, kinh nghiệm của mình là mỗi khi thấy bắt đầu có triệu chứng, mình lấy củ gừng tươi rửa sạch (để nguyên vỏ), giã nát hoặc đập dập, cho vào ít nước đun sôi và cho thêm đường vào rồi uống (làm càng đặc càng tốt), lập tức huyết áp sẽ tăng lên ngay. Mặc dù đây là giải pháp tạm thời nhưng mình thấy tình hình huyết áp cải thiện rất tốt. Cả nhà mình đều bị huyết áp thấp, nên đều áp dụng cách uống trà gừng kiểu này (uống gừng sống đun sôi pha đường tốt hơn nhiều so với trà gừng bán sẵn ngoài hiệu thuốc). Ngoài ra, gừng nếu uống với lượng vừa đủ (không quá thường xuyên và quá nhiều) còn có tác dụng an thai nữa, và giúp máu huyết lưu thông, tránh bị nhiễm lạnh, cảm gió.
    Bạn thử tham khảo xem nhé.

@ngôi sao của mẹ: mặc dù uống cà phê làm tăng huyết áp tạm thời nhưng mình nghĩ không tốt cho bà mẹ mang thai, ngoài ra cà phê gây áp lực xấu tới thận, lại còn làm da bị xấu đi nữa , hạn chế uống có lẽ tốt hơn
    • 41 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Huyết áp của mẹ ổi 60/30 thì thấp quá. Tuy nhiên nếu mẹ vẫn khoẻ, tăng cân đều thì không lo. Có thể hôm đó mẹ đang đứng rồi nằm đột ngột mới đo HA (nằm khoảng 10-20 phút, gác chân cao một chút, hãy đo HA, cái này khó do lúc khám cần nhanh mà làm như thế thì đợi quá lâu), hoặc máy đo HA sai... Các biện pháp uống trà gừng, cà phê... chỉ tạm thời. Nếu mệt quá thì áp dụng cũng được. Mẹ cũng có thể ăn mặn thêm chút nhé.
    • 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người chia sẻ với mình nhé. Hôm ấy đúng là sáng mới dậy rồi đi khám nên chưa hoạt động mấy. Nhưng mà máy đo ở bệnh viện đo thấp quá, y tá thay nhau đo tay mà ko nghe được mạch. Của đáng tội mình cũng ko đến nỗi mệt lắm, chỉ hay đau đầu kiểu thiếu máu não, (thường bị vào những ngày đầu khi đèn đỏ).

ăn mặn thì mình thuộc dạng ăn mặn cực kỳ nên ko thể ăn mặn hơn nữa. Bài trà gừng, hôm nay mình cũng đã làm uống lúc trưa thấy hơi mệt. Đúng là huyết áp là vấn đề cực kỳ khó tác động. Hồi chưa lấy chồng có đợt mình đã uống thuốc bắc, rồi ăn tam thất mật ong mấy tháng mà vẫn thế. Lo lắm tình hình yếu thế này ko hiểu có đẻ được không.
    • 41 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

HA chẳng qua chỉ là một thông số chỉ tình trạng của của tuần hoàn máu trong cơ thể. Thường hay lo về HA cao hơn HA thấp (Mẹ nào đo HA cao khi mang thai coi chừng nhiễm độc thai nghén). Theo mình nghĩ, mẹ ổi cứ kệ nó. Nếu mẹ lo lắng quá thì đến khám một bác sĩ chuyên khoa tim mạch sẽ được giải thích chi tiết hơn. Nói thêm để mẹ đừng lo lắng quá, nhìn chung người HA thấp sống lâu hơn HA cao.
    the biggest dream in my life: to become a sloth
    • 684 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi
    Các mẹ ơi, hiện mình đang mang thai tập 2, tuần thứ 20. Mọi việc đều ổn, em bé vẫn khoẻ, xét nghiệm máu chưa tới mức thiếu máu nhưng cũng sát nút...
    Ko thấy chị thông báo gì trên box Nhật, E nghĩ chị bận bịu quá. Chị cố gắng giữ sức khoẻ nhé. Ở các bệnh viện có lớp học tiền sản, chị có tham gia ko? Tập luyện đều chắc lúc sinh sẽ đỡ hơn đấy. E cũng huyết áp thấp, cũng chưa sinh em bé lần nào. E có hỏi ở BV nhưng BS đều nói huyết áp thấp rất khó chữa Chị thử tra cứu từ điển bách khoa về sinh dưỡng chữa bệnh, xem ăn gì để giúp tăng huyết áp (tất nhiên là ko tăng vọt đc). Từ điển đó ở thư viện nào cũng có chị ạ.
    Chúc chị và cháu khoẻ nhé.

P/S hình như chức năng tin nhắn của WTT có vấn đề hay sao ý chị nhỉ, chị đã đọc tin của E chưa?
    • 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

minh cung o tinh trang giong ban, dang mang bau, huyet ap cuc thap. Bac si cho minh khuyen nen tap the duc nhe nhang, di bo moi ngay 1 it, co the cai thien duoc tinh hinh day. Ngoai ra, co gang luc nao cung co cai an trong tui, chut ngot ngot, chut tinh bot, keo...lam the nao de cai mom minh luc nao cung uot la duoc, co gang thuong xuyen uong sua nong, co the fa 1 chut cacao. Ko nen dung cafe, che....vi chung minh dang mang bau ma, ko tot cho em be dau, nao cua em be chua xu ly duoc cac chat the in, ca fe in....
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5