• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.3K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 124 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MaMin17 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi: E nội tiết kém và bị ra dịch nâu nên cũng được kê đơn duphaston, đến tuần 13 thì e ngưng uống, cảm thấy ngực vẫn to và hơi đau nhưng không căng như trước? Có mẹ nào như thế không?
    Chào mẹ nó nhé!
    Mình cũng bị ra dịch nầu lúc thai được 6 tuàn mất 1 tuần đấy đi khám BS bảo là có dịch dưới màng nuôi 2mm, BS cũng kê Dusphaton đấy. hơn 7 tuần mình đi khám lại thì đã hết nhưng vẫn tiếp tục uống Duspaton.
    BS hẹn 12 tuần mới đi khám lại giò mình mới được 10w3d thôi mà cảm thấy ngực vẫn to nhưng không căng như trước cũng đang sốt ruột đi khám quá xem con yêu có khỏe không quá mà cứ băn khoăn sắp đến mốc 12 tuần rồi.
    Không biết nên thế nào đây mẹ nó nhỉ?
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị ơi, em cũng được chỉ định uống 10 ngày Dusphaton, nhưng chỉ còn 1 ngày nữa là hết thuốc mà sao em vẫn chưa thấy QKD, thử que thì cũng chỉ 1 vạch hồng, vậy là sao hả các chị,hic hic hic hic em lo quá, bác sĩ có dặn là khi nào có kinh đi thử máu mà hok thấy thì sao thử máu đây..........: Crying: :Crying: :Crying:
    • 632 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Mẹ này đọc lại hướng dẫn sử dụng đi xem nào, thuốc này chỉ định cho phụ nữ mang thai nội tiết kém và dọa sảy đấy. các mẹ bầu uống ầm ầm, bản thân 3 tháng đầu mình cũng phải uống mà toàn bác sỹ sản khoa kê cho bà mẹ mang thai đấy. Nói chung là chả bị làm sao cả
    • 632 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocthuong1986 Xem bài viết
    Các chị ơi, em cũng được chỉ định uống 10 ngày Dusphaton, nhưng chỉ còn 1 ngày nữa là hết thuốc mà sao em vẫn chưa thấy QKD, thử que thì cũng chỉ 1 vạch hồng, vậy là sao hả các chị,hic hic hic hic em lo quá, bác sĩ có dặn là khi nào có kinh đi thử máu mà hok thấy thì sao thử máu đây..........: Crying: :Crying: :Crying:
    Trời, thế là chưa có thai mà, kể cả có thai cũng chả phải lo khi đnag dùng thuốc này đâu. Bạn bị chậm bao nhiu ngày rồi? Có thể do lo lắng làm chậm kinh đấy!
    • 850 Bài viết

• 3,556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giaidieumuathu86 Xem bài viết
    Trời, thế là chưa có thai mà, kể cả có thai cũng chả phải lo khi đnag dùng thuốc này đâu. Bạn bị chậm bao nhiu ngày rồi? Có thể do lo lắng làm chậm kinh đấy!
    Mình kinh nguyệt không đều, tháng này BS cho chụp TCVT mà nó ra chỉ 2 ngày nhưng mỗi ngày chỉ 1 giọt thôi, vậy là mình mua duphaston uống được 1 ngày rồi, uống trong chu kỳ kinh có làm sao không nhỉ?
    http://www.trungthanhphat.com/

BA MẸ ƠI CON ĐÃ VỀ
    • 632 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi timcon Xem bài viết
    Mình kinh nguyệt không đều, tháng này BS cho chụp TCVT mà nó ra chỉ 2 ngày nhưng mỗi ngày chỉ 1 giọt thôi, vậy là mình mua duphaston uống được 1 ngày rồi, uống trong chu kỳ kinh có làm sao không nhỉ?
    Bạn có thể đọc hướng dẫn sử dụng ở đây nè (hoặc xem bài viết dưới đây, mình đã copy lại cho bạn). Đặc biệt là phần chữ đỏ đó, tác dụng ngoài ý muốn là nó có thể gây xuất huyết. Thuốc này điều trị kinh nguyệt ko đều nên ko lo đâu bạn ạ! Nếu cẩn thận hơn bạn có thể hỏi ý kiến của bác sỹ hoặc dược sỹ.
    Link đây:
    http://www.ykhoanet.com/duocpham/tracuu/DM001509.htm
    Bài trích dẫn, mình copy lại trên web như sau:

DUPHASTON

SOLVAY

c/o KENI - OCA

viên bao 10 mg : hộp 20 viên.

THÀNH PHẦN

cho 1 viên
    Dydrogestérone 10 mg
    (Lactose)

DƯỢC LỰC

Dydrogestérone có tác động giống progestérone trên nội mạc tử cung và có tác động trợ thai.

Dydrogestérone không có tác động của androgène và của estrogène.

Dydrogestérone không ảnh hưởng lên đường nhiệt độ và sự rụng trứng.

Không có ảnh hưởng ức chế sự bài tiết của hoàng thể.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Dydrogestérone dùng đường uống được chuyển hóa ở gan thành chất chuyển hóa không có hoạt tính khác với prégnandiol (chất chuyển hóa của progestérone). Do đó khi dùng Duphaston vẫn có thể kiểm soát được sự bài tiết progestérone nội sinh bằng cách định lượng prégnandiol trong nước tiểu. Dydrogestérone được đào thải gần như hoàn toàn sau 10 giờ.

CHỈ ĐỊNH

- Các rối loạn liên quan đến sự giảm progestérone (nhất là hội chứng tiền kinh nguyệt, kinh nguyệt không đều do rối loạn hoặc không rụng trứng, các bệnh vú lành tính, các chứng đau vú, thời kỳ tiền mãn kinh...).

- Thời kỳ mãn kinh được xác nhận (bổ sung điều trị bằng estrogène).

- Vô sinh do suy hoàng thể.

- Dọa sẩy thai hoặc sẩy thai liên tiếp đã được xác nhận là do suy hoàng thể.

- Lạc nội mạc tử cung.

CHÚ Ý ĐỀ PHÒNG và THẬN TRỌNG LÚC DÙNG

Thận trọng trong trường hợp chức năng gan bị hư hại nặng.

LÚC CÓ THAI

Thuốc này không có chỉ định trong lúc có thai.

Kết quả của rất nhiều nghiên cứu dịch tể học cho đến nay cho phép loại bỏ nguy cơ gây dị dạng (ở bộ phận niệu sinh dục hoặc ở cơ quan khác) của estroprogestatif được dùng trong thời kỳ đầu thai kỳ khi mà chưa biết là đã có thai.

Các nguy cơ trên sự phân hóa giới tính của bào thai (nhất là giới tính nữ), nguy cơ được mô tả đối với các loại progestatif cũ có tác động androgène mạnh thì không thể dùng để suy luận cho các progestatif mới có tác động androgène rất yếu, thậm chí không có (như đối với hoạt chất được sử dụng trong thuốc này).

TƯƠNG TÁC THUỐC

Không nên phối hợp :

- Các thuốc gây cảm ứng men : thuốc chống co giật (carbamazépine, phénobarbital, phénytoine, primidone) ; barbiturate ; griséofulvine, rifabutine, rifampicine. Các thuốc này làm giảm hiệu lực của progestatif.

Thận trọng khi phối hợp :

- Thuốc trị tiểu đường (insuline, metformine, sulfamide hạ đường huyết) : do dùng progestatif liều cao có tác dụng gây đái tháo đường.

Thông báo điều này cho bệnh nhân và tăng cường tự theo dõi đường trong máu và nước tiểu. Có thể điều chỉnh liều thuốc trị tiểu đường trong thời gian điều trị bằng progestatif và sau khi ngưng thuốc này.

TÁC DỤNG NGOẠI Ý

Có thể gây xuất huyết giữa các chu kỳ kinh nếu dùng thuốc này sớm trong các chu kỳ kinh (từ ngày thứ 5 đến ngày thứ 25 của chu kỳ) : không cần phải ngưng điều trị.

LIỀU LƯỢNG và CÁCH DÙNG

Theo nguyên tắc chung, đối với điều trị suy progestérone : 20 mg/ngày, tương ứng với 2 viên từ ngày thứ 11 đến ngày thứ 25 của chu kỳ, chia làm 2 lần cách xa nhau.

Một vài chỉ định cần được sử dụng đặc biệt :

- Lạc nội mạc tử cung : 3 viên/ngày, điều trị liên tục hoặc gián đoạn (từ ngày thứ 5 đến ngày thứ 25 của chu kỳ). Trường hợp điều trị liên tục không bắt buộc bị mất kinh ;

- Băng huyết : 3 viên/ngày cho đến khi ngưng xuất huyết đường sinh dục, dùng thêm 20 ngày (để tránh xuất huyết do ngưng thuốc đột ngột), sau đó 2 viên/ngày từ ngày thứ 16 đến ngày thứ 25 của các chu kỳ tiếp theo ;

- Chu kỳ kinh nhân tạo hàng tháng (trường hợp mãn kinh đã được xác nhận) : dùng estrogène từ ngày thứ 1 đến ngày thứ 24 và Duphaston từ ngày thứ 13 đến ngày thứ 24 (2 viên/ngày). Sau đó ngưng dùng thuốc cho đến hết tháng.
    • 166 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

E đọc thấy hầu hết các mẹ chỉ uống hết 3 tháng đầu thôi. e đi SA 12w 4d kq bthg nhưng bs vẫn kê duphaston thêm tới tuần 18 nữa. Có mẹ nào uống lâu như thế k ạ vì bi h e cũng thấy bthg nên cũng k muốn uống thêm, mà bs khám đông cũng k hỏi kỹ đc.
    • 408 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Kéo topic này lên nào.
    Mình không dọa sảy, nhưng một lần đã uống thuốc bỏ thai 9 cách đây hơn 1 năm, vì đang điều trị thuốc ko đc có bầu). Giờ thai đc 6 tuần, bsi kê đơn uống Duphaston 10 ngày, mỗi ngày 2v. Nhưng mình thấy đây ko hẳn là thuốc dưỡng thai, thậm trí dọc phần hướng dẫn sử dụng cũng ko khuến khích ng có thai dùng, mà chỉ dùng khi cần và theo đơn bsi.
    Ko biết như vậy m có nên uống ko??
    • 285 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

mình siêu âm được 7 tuần, trộm vía vẫn bình thường, bs vẫn kê duphaston uống trong vòng 15 ngày đấy.

14/07: CD 49mm; DMDG:0.95mm; 11w5d
    • 77 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Ôi! Tớ cũng đang được bác sĩ kê uống tận 30 ngày duphaston ,tớ mới 5tuan!các mẹ cho tớ hỏi uống thuốc này có bị mệt và chóng mặt không? Tớ uống thấy mệt quá!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị, em cũng mới có thai đc 5 tuần bs nói thai hơi yếu nen cho em uống Duphaston va thuốc parlodel (thuoc này thi e uống từ trc khi có bầu),những từ khi uống thuoc vào e thấy ng mệt mỏi,chán ăn và buồn nôn khủng khiếp,ko biết có phải tác dụng phụ của thuốc ko ah? các chị có cách nào để giảm bị nôn ko ah,chứ thế này thì mệt quá e ko ăn uống đc gì cả lại sợ con yêu càng yếu hix (
    • 109 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

từ lúc có bầu, BS đã kê cho mình uống Duphaston, ngày 3 viên, giờ mình gần 10w rồi, không biết phải uống đến khi nào nữa vì mình cũng thấy mệt mỏi, chán ăn kinh khủng, huhu. Cứ nghĩ đến ăn là sợ phát khiếp rồi. ăn thì toàn rau, k ăn được thịt cá, người thì uể oải, phải cố gắng uống thêm sữa bầu nhưng uống vào thì lại ọ ẹ buồn nôn. không biết do nghén hay do thuốc nữa, huhu!!!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà, Mình là thành viên mới của webtretho, mình mới kết hôn được 3 tháng, sau đó mình bị ra kinh sau khi trễ chu kỳ 10 ngày, mình sợ quá tưởng có bầu mà do hoạt động mạnh nên xảy thai, mình đi khám được bác sĩ chỉ định uống thuốc duphaston 10mgvào ngày thứ 2 ngay kỳ kinh này, do đi khám mình bị buồng trứng đa nang, bác sĩ cho uống thuốc duphaston 10mg kèm thuốc sắt hemafetimax, nhưng mình uống được đến ngày thứ 10 thì ra kinh đột ngột nhưng máu ra màu thâm và không ra ào ạt giống như chu kỳ kinh nguyệt mà chỉ ra máu thâm và ra ít hơn chu kỳ kinh. mình không biết mình bị làm sao. mong các chị chỉ giúp em với. mình lo quá, bác sĩ không nói mình phải kiêng quan hệ vọe chồng gì trong thời gian uống thuốc nên vợ chồng mình vẫn hàng ngày, k biết là do nguyên nhân gì mà mình bị băng huyết 2 ngày rồi k hết.. mẹ nào biết chỉ dùm em nha..
    • 292 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mẹ nó ngày mai phải đi khám liền đi, không thể ỉ y mấy vấn đề này được đâu vì sẽ ảnh hưởng việc có con sau này.
    • 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình có bầu 10 tuần, bác sĩ cũng kê 3 vỉ thuốc Dusphaton về uống, thấy bác sĩ bảo đây là thuốc nội tiết, chẳng biết có tác dụng gì nữa...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Các mẹ ơi cho em hỏi về thuốc Zymaflour/ Zymaduo (D3 và Fluor)

Các mẹ ơi có ai biết về thuốc Zymoduo (chứa Vitamin D3 va Fluo) ko ạ, lọ 12ml uống hàng ngày theo giọt, em thấy toàn bằng tiếng Pháp nên không biết cách dùng như thế nào cho đúng, ko biết có phải là vào mùa đông, ít có điều kiện cho bé ra ngoài trời thì cho uống để tránh còi xương hay ko nhỉ. ...

• Bầu nằm ngửa hay nghiêng? tư thế nào tốt?

Chào các Bầu! Mình mới bước qua giai đoạn 2 của cuộc hành trình Làm Mẹ!...dù tập 2 còn nhiều cái...

• Thực đơn cho mẹ bầu và bé khỏe mạnh mà mẹ không lên cân nhiều

Mình bầu tập 2. Tập 1 thì cứ nghĩ con đầu nên chả màng đến vóc dáng. Vậy nên k có chọn lọc những...

• Bé 15 tháng kém hấp thu

Em bé nhà mình được gần 15 tháng nhưng mới được có 10kg; Bé là bé trai, được cái ăn tốt và ít ốm...

• hỏi về thuốc dị ứng

Có chị nào biết tên 1 loại thuốc trị dị ứng (nổi mề đay) không?chỉ giúp tôi với.Gấp lắm đó. Ra hiệu thuốc hỏi,dược sĩ ở đây cho loại thuốc larotyl gì đó lạ hoắc,uống vô còn nặng thêm,nổi khắp người ngứa chịu nổi.Tks

• 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng được bác Sĩ kê thuốc này đấy.
    Mình mang thai 6W rồi. Cũng ra ít dịch màu nâu
    Uống thuốc chỉ tác dụng an thai nên các mẹ cứ an tâm dùng nhất là đã có hướng dẫn của bác sĩ.
    Tuần sau mình lại đi tái khám.Bác sĩ cho mình uống thuốc này trong 7 ngày thôi.Mỗi ngày 2 viên. Để tuần sau mình đi khám coi sao. Nếu bác sĩ lại cho uống thì mình sẽ nói lại cho các mẹ yên tâm nhé
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2