• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 65.8K Lượt đọc
  • 197 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 148 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shimizu
    27 tuần chưa khẳng định là ngôi thuận hay chưa, shimizu 28 tuần ngôi thai đã thuận, sang tuần thứ 31 thì xoay ngược lại, tuần 32 đi khám cũng vẫn ngược, giờ đang phải đi bộ đây, hy vọng sang tuần sau thì thuận, sau tuần thứ 35 ko thuận thi mổ thôi :4:. Ah, không phải chổng mông lên thì em bé sẽ thuận đâu nhưng mà bsỹ khuyên nên chống hai tay để xem tv mỗi tối khoảng 10', đi bộ thật nhiều, chờ tuần sau tớ thông báo kết quả nhé :3:
    :4: @ Shimizu phải ngồi bon chen nhiều vào con mới quay thuận lại đấy :3:
    @Cu-bin: quan trọng nhất là em phải vận động nhiều vào chứ không phải là nằm chổng mông đâu, hôm nay thấy anh Sơn về nói với chị thế chị giật cả mình . Nếu ko định bò ra sàn lau nhà (trc mấy cô ở PS khuyên như thế người ta gọi là chổng mông nhưng thực ra là một kiểu vận động nhẹ nhàng và kết hợp nhiều bộ phận) thì đi bộ nhiều như mọi người nói là hợp lý nhất.

• 126 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TOM BI
    :4: @ Shimizu phải ngồi bon chen nhiều vào con mới quay thuận lại đấy :3:
    @Cu-bin: quan trọng nhất là em phải vận động nhiều vào chứ không phải là nằm chổng mông đâu, hôm nay thấy anh Sơn về nói với chị thế chị giật cả mình . Nếu ko định bò ra sàn lau nhà (trc mấy cô ở PS khuyên như thế người ta gọi là chổng mông nhưng thực ra là một kiểu vận động nhẹ nhàng và kết hợp nhiều bộ phận) thì đi bộ nhiều như mọi người nói là hợp lý nhất.
    Mình thai 31 tuần, siêu âm bác sĩ bảo ngôi ngược, nhưng lại dặn mình là không đi bộ nhiều, không chổng mông? Chả hiểu thế nào, hay là mình nghe nhầm nhỉ? Với lại còn phù chân nữa, nhưng mà đúng hôm khám vào chủ nhật chân lại chả phù tí nào, thế mới ghét chứ, còn cả tuần đi làm thì chân phù to tướng, kê cao mấy cũng chả ăn thua.
    Cún yêu của mẹ !

• 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cho mình hỏi thăm có chị em nào bé ngôi mông mà vẫn sinh thường (ở VN) ko nhỉ hay là BV bây giờ chỉ cho những ca ngôi đầu (thuận) sinh thường thôi, còn lại là mổ hết?
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheo
    cho mình hỏi thăm có chị em nào bé ngôi mông mà vẫn sinh thường (ở VN) ko nhỉ hay là BV bây giờ chỉ cho những ca ngôi đầu (thuận) sinh thường thôi, còn lại là mổ hết?
    Có đấy, mình có đứa bạn đẻ thường ở BV PS HN trong khi em bé ngôi mông. Mẹ tròn con vuông. Tuy nhiên, em bé ra sớm trước 3 tuần nên nhẹ lắm (2,2kg). Cõ lẽ vì bé nhẹ cân nên các bác sỹ vẫn cho đẻ thường. Còn nếu em bé nặng ký hơn thì chắc là phải mổ rồi. Theo mình trong trường hợp em bé ngôi mông thì mổ là an toàn hơn.
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi, em đang có thai ở tuần 37, ngôi ngược, đầu ở thượng vị, trọng lượng thai dự đoán khoảng 2,7 kg. Như vậy có đẻ thường đuơc không ạ? Nếu phải đẻ mổ thì phải đợi khi đau bụng chuyển dạ mới vào viện mổ hay là bác sỹ sẽ chỉ định mổ trước ạ? Nếu đẻ mổ ở bệnh viện PS HN thì sau khi mổ bao lâu thì được gần con? Có chị nào có kinh nghiệm ngôi thai ngược chỉ giáo giúp em với!!! Em cảm ơn các chị nhiều nhiều!!!
    • 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happy_family
    Có đấy, mình có đứa bạn đẻ thường ở BV PS HN trong khi em bé ngôi mông. Mẹ tròn con vuông. Tuy nhiên, em bé ra sớm trước 3 tuần nên nhẹ lắm (2,2kg). Cõ lẽ vì bé nhẹ cân nên các bác sỹ vẫn cho đẻ thường. Còn nếu em bé nặng ký hơn thì chắc là phải mổ rồi. Theo mình trong trường hợp em bé ngôi mông thì mổ là an toàn hơn.
    Thế hả. Cám ơn happy_family nhe. Dù gì thì mình vẫn phải theo chỉ định của bác sĩ.Tất cả vì sự an toàn của con
    • 2,876 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luongnhung
    Các chị cho em hỏi, em đang có thai ở tuần 37, ngôi ngược, đầu ở thượng vị, trọng lượng thai dự đoán khoảng 2,7 kg. Như vậy có đẻ thường đuơc không ạ? Nếu phải đẻ mổ thì phải đợi khi đau bụng chuyển dạ mới vào viện mổ hay là bác sỹ sẽ chỉ định mổ trước ạ? Nếu đẻ mổ ở bệnh viện PS HN thì sau khi mổ bao lâu thì được gần con? Có chị nào có kinh nghiệm ngôi thai ngược chỉ giáo giúp em với!!! Em cảm ơn các chị nhiều nhiều!!!
    nghe cái nick này quen ghê, hihi, không biết có phải vợ cậu đồng nghiệp cũ của mình không, :4:
    - Ngôi ngược: nếu đến ngày đẻ mà vẫn chưa xoay thì mổ an toàn hơn ( để tránh suy hô hấp ý mà), tuy nhiên có trường hợp cá biệt, hôm nay vẫn ngược, mai đẻ tự nhiên bé lại quay đầu lại ---> đẻ thường . Với ngôi ngược nên chịu khó đi bộ để bé xoay dễ dàng hơn ( vì thai của em đã ở tuần 37 rồi, có đẻ cũng ok rồi :4: )
    - Nếu sức khỏe của thai nhi bình thường thì tốt nhất nên để khi chuyển dạ hãy mổ, như thế có sự co bóp của dạ con, giúp phổi của bé hoàn thiện hơn ( bé đẻ mổ thường thiệt thòi hơn bé đẻ thường ở đoạn này). Bé đẻ thường sau khi ra khỏi bụng mẹ sẽ là bước cuối cùng để hoàn thiện phổi, bé đẻ mổ không qua quá trình đó, nên khi bé được sinh ra người lớn phải giúp bé hoàn thiện bằng cách: vỗ lưng cho bé ( tại vị trí của phổi) , hoặc làm cho bé khóc to khoảng 5 phút mỗi ngày :4:
    - Tại BVPS HN, nếu như mọi chuyện bình thường thì sau khi mẹ mổ ( 2 tiếng nằm ở phòng hậu phẫu) BS sẽ trả con cho bạn.
    Chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bill_Bờm
    nghe cái nick này quen ghê, hihi, không biết có phải vợ cậu đồng nghiệp cũ của mình không, :4:
    - Ngôi ngược: nếu đến ngày đẻ mà vẫn chưa xoay thì mổ an toàn hơn ( để tránh suy hô hấp ý mà), tuy nhiên có trường hợp cá biệt, hôm nay vẫn ngược, mai đẻ tự nhiên bé lại quay đầu lại ---> đẻ thường . Với ngôi ngược nên chịu khó đi bộ để bé xoay dễ dàng hơn ( vì thai của em đã ở tuần 37 rồi, có đẻ cũng ok rồi :4: )
    - Nếu sức khỏe của thai nhi bình thường thì tốt nhất nên để khi chuyển dạ hãy mổ, như thế có sự co bóp của dạ con, giúp phổi của bé hoàn thiện hơn ( bé đẻ mổ thường thiệt thòi hơn bé đẻ thường ở đoạn này). Bé đẻ thường sau khi ra khỏi bụng mẹ sẽ là bước cuối cùng để hoàn thiện phổi, bé đẻ mổ không qua quá trình đó, nên khi bé được sinh ra người lớn phải giúp bé hoàn thiện bằng cách: vỗ lưng cho bé ( tại vị trí của phổi) , hoặc làm cho bé khóc to khoảng 5 phút mỗi ngày :4:
    - Tại BVPS HN, nếu như mọi chuyện bình thường thì sau khi mẹ mổ ( 2 tiếng nằm ở phòng hậu phẫu) BS sẽ trả con cho bạn.
    Chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông.
    Em cảm ơn mẹ của Bill_bờm nhiều nhiều ạ! Em không biết anh xã nhà em có phải là đồng nghiệp cũ của chị không, nhưng từ hồi anh ấy đi làm đến giờ, anh ấy chưa chuyển chỗ làm lần nào, hơn nữa chỗ anh ấy làm toàn cánh mày râu với nhau, không có một bóng hồng nào cả .

Em cảm ơn những lời khuyên rất hữu ích của chị. Em hi vọng đến một vài ngày nữa em bé của em sẽ quay đầu. Có lẽ tối nay về em phải tăng cường đi bộ, chắc tại từ trước tới giờ em đi ít quá nên em bé không chịu xoay quá
    • 1,240 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Chị đồng nghiệp của mình có thai ngôi ngược, bày ra cách trồng cây chuối nữa. Chưa được kiểm chứng từ ý kiến BS nên ko biết cách này có được ko nữa.
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
    • 822 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ ui, bé nhà em mới có 25 tuần đã quay đầu xuống rồi (con so các mẹ ạ). Bác sĩ thì nói có thể nó sẽ còn quay nữa nên cũng không có gì là chắc chắn sẽ thuận ngôi. Hôm qua đến nhà người quen, mẹ bạn em lại nói một khi bé đã quay đầu xuống thì không ngược lên nữa và những người thai quay đầu xuống sớm sẽ dễ sinh non. Bởi vì theo bác ấy khi bé quay đến cửa tử cung thì tử cung sẽ mở. Em nghe thấy cũng có lí nên lại lo lo. Bác ấy khuyên trường hợp của em không nên đi bộ nhiều quá dễ sinh non. các mẹ có kinh nghiệm gì vụ này không cho em biết với.
    • 430 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PetitCochon
    Các mẹ ui, bé nhà em mới có 25 tuần đã quay đầu xuống rồi (con so các mẹ ạ). Bác sĩ thì nói có thể nó sẽ còn quay nữa nên cũng không có gì là chắc chắn sẽ thuận ngôi. Hôm qua đến nhà người quen, mẹ bạn em lại nói một khi bé đã quay đầu xuống thì không ngược lên nữa và những người thai quay đầu xuống sớm sẽ dễ sinh non. Bởi vì theo bác ấy khi bé quay đến cửa tử cung thì tử cung sẽ mở. Em nghe thấy cũng có lí nên lại lo lo. Bác ấy khuyên trường hợp của em không nên đi bộ nhiều quá dễ sinh non. các mẹ có kinh nghiệm gì vụ này không cho em biết với.
    Me PC ah. Không phải lo quá đâu. Nhiều mẹ ở đây đến tuần thứ 32-33 mà con còn quay ngược trở lại đấy. Vấn đề là nếu mình nhiều nước ối bụng to thai nhỏ thì con sẽ quay được liên tục. Chưa thấy ai bảo là quay xuống sớm thì dễ sinh non cả. Nếu cổ tử cung của em dài ,đóng kín và chửa bụng trên thì khó sinh non lắm. Chị đây cổ tử cung ngắn chửa bụng dưới và đây là con rạ mà bác sĩ còn bảo là sẽ có khả năng sinh non. Không phải lo nhiều quá đâu. Khi đi khám nếu bác sĩ khám trong thì sẽ biết được phần nào :1:
    • 822 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mandyhanh
    Me PC ah. Không phải lo quá đâu. Nhiều mẹ ở đây đến tuần thứ 32-33 mà con còn quay ngược trở lại đấy. Vấn đề là nếu mình nhiều nước ối bụng to thai nhỏ thì con sẽ quay được liên tục. Chưa thấy ai bảo là quay xuống sớm thì dễ sinh non cả. Nếu cổ tử cung của em dài ,đóng kín và chửa bụng trên thì khó sinh non lắm. Chị đây cổ tử cung ngắn chửa bụng dưới và đây là con rạ mà bác sĩ còn bảo là sẽ có khả năng sinh non. Không phải lo nhiều quá đâu. Khi đi khám nếu bác sĩ khám trong thì sẽ biết được phần nào :1:

Cám ơn chị. Đúng là có bầu lo đủ thứ, ai nói gì cũng tin rồi lo trong khi bác sĩ nói mọi thứ đều ổn thì lại nghi ngờ không biết có thật thế không Em chửa bụng dưới chị ạ, lần nào khám định kì bác sĩ cũng khám trong và nói ổn. Chỉ mong là mọi sự ổn thật, vì em cứ sợ cháu ra sớm khi chưa hoàn thiện thì thương lắm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nao sinh baby ngôi ngược không, chia sẻ cùng mình với
    • 519 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Theo mình được biết là cho đến gần ngày đẻ baby vẫn có thể xoay đầu lại cơ mà. Bạn mình bị thai ngược nhưng đến lúc sinh, siêu âm lại thấy ngôi thuận.
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn tớ sinh ngôi ngược, phải mổ, vẫn mẹ tròn con vuông, con được 3,1kg. Yên tâm đi, bây giờ khoa học hiện đại, mổ nhanh và gọn lắm, chỉ mỗi tội đau lúc sau mổ thôi.
    • 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế thì mình vẫn còn hy vọng đúng không, bác sĩ cũng bảo với mình là vẫn có khả năng thuận.
    Vì bé trước thuận sớm lắm, nên lần này mình mới thấy lo như vậy.
    mà hình như "theo các cụ" thì baby ma không thuận thì sau này nghịch lắm phải không?
    Love is never say sorry!

• 123 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HTTH
    Các mẹ ơi, có mẹ nao sinh baby ngôi ngược không, chia sẻ cùng mình với
    Tớ cũng sinh con gái ngôi ngược đẻ mổ. Yên tâm đi bạn ơi. Mình không đẻ thường mà đẻ mổ cho nên cứ thấy dấu hiệu chuẩn bị sinh là vào bệnh viện luôn, sau đó bác sĩ sẽ sắp xếp cho mình thời gian thích hợp để lên bàn mổ. Mình thấy sinh mổ thì nhanh hơn, đỡ rên la lúc rặn đẻ. Chỉ 5 p sau thì thấy em bé đã khóc oe oe rùi, chỉ có đau sau khi mổ thôi. Kể ra, những em bé ngược cũng hiếu động và nghịch lắm, nhưng cũng cá tính.
    • 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói mình thấy yên tâm hơn rồi, mấy hôm vừa rồi toàn bị mất ngủ và nằm mơ thấy "ác mộng" thôi, chắc là do mình lo lắng quá.
    Sáng nay co 1 bạn cungc cơ quan mình kể, baby nhà bạn ấy đến tuần thứ 38 mới xoay thuận cơ.
    Cám ơn các mẹ rất nhiều, thật hạnh phúc khi được mọi người chia sẻ
    Love is never say sorry!

• 303 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Nếu bé không xoay đầu thì mổ cũng được không vấn đề gì đâu. Có khi lại thấy khỏe người hơn các bạn đẻ thường í chứ. Mình cũng ngôi ngược và đẻ mổ nên không biết đau đẻ là gì. Trong khi các bạn khác cùng phòng bám giường, bò xuống đất vì đau mình thấy khổ quá. Mình vào ban đêm để sáng hôm sau mổ nên đêm ngủ ngon lành trong khi các bạn khác đau suốt đêm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,269 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Hôm qua tôi đi khám bác sỹ Siêu âm bảo là Ngôi đầu cao, tôi cũng không biết là nó xoay đầu chưa, hỏi cô bạn thì cô bạn nói ngôi đầu là xoay đầu rồi. Cũng không biết nứa, mới có gần 31 tuần à các mẹ à. Các mẹ nào rành về vụ Ngôi nói cho tôi biết với.