Mang thai - Chuẩn bị sinh

Hỏi về cách đặt tên con có yếu tố nước ngoài

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.33K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 170 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Hi cả nhà.
    Nhờ cả nhà tư vấn giúp v/v đặt tên cho con. Chồng em là NNN, vc đang sinh sống ở vn. Tụi em đều còn trẻ và là con đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm. Mong các chị chia sẻ tý kinh nghiệm.
    Cám ơn các chị nhìu lắm:Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Theo mình thì đặt tên con nên kết hợp tên nước ngoài + tên VN cho bé, tên VN có thể tìm tên không có dấu hoặc tên người nước ngoài dễ gọi. Như vậy vừa thuận tiện vừa giữ được dấu ấn gốc gác cả cả bố và mẹ. Mình có cô em họ chồng người NN đặt tên con là Lina Thien Ha + Họ của chồng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 170 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiramisu-Hanoi Xem bài viết
    Theo mình thì đặt tên con nên kết hợp tên nước ngoài + tên VN cho bé, tên VN có thể tìm tên không có dấu hoặc tên người nước ngoài dễ gọi. Như vậy vừa thuận tiện vừa giữ được dấu ấn gốc gác cả cả bố và mẹ. Mình có cô em họ chồng người NN đặt tên con là Lina Thien Ha + Họ của chồng.
    Cám ơn bạn. Mình vẫn chưa biết là trai hay gái nên chưa biết đặt tên gì, tính ghép họ 2 vc lại + tên ( David Nguyễn + Duy Minh, nếu là con trai còn con gái thì chưa nghĩ ra ) :Smiling:
    • 13 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình có em gái lấy chồng người úc và đặt tên cho con theo tên nước ngoài nhưng phần tên đệm lấy họ của mẹ. Như vậy tên của bé sẽ có cả họ bố, mẹ và tên riêng.
    • 4,185 Bài viết

• 1,809 Được cảm ơn

em tính đặt tên bé (siêu âm là gái) tên việt bé là Thy, kết hợp với Kat (tên gọi ở nhà) thành ra là Kathy - tên sẽ làm khai sinh. em thấy tên nc ngoài, các mẹ đừng dùng middle name, vừa dài vừa khó gọi, có thể là tên việt những tên ko dấu,dễ đọc mà có ý nghĩa. còn muốn tên nc ngoài luôn thì các mẹ search google - baby names. thì hiện ra nh tên hay,có cả nghĩa luôn ! chúc các mẹ có tên đẹp và như ý cho bé yêu.
    Live - Love - Laugh !
    • 107 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Em cũng định đặt tên con cả tên nước ngoài và tên VN vì bé sẽ nhập quốc tịch nước ngoài sau khi sinh nên có tên nước ngoài để dễ dàng cho bé sau này. Nhưng khi làm hộ chiếu VN và nếu về VN sống thì tên bé rất ..kì lạ. Các chị cho em ý kiên với, nên để tên bé như thế nào thì hợp lý ạ? VD Họ + tên VN + tên nước ngoài hay là Họ + tên nứoc ngoài + tên VN? THanks cả nhà trước :X
    • 308 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Joeymamy Xem bài viết
    Em cũng định đặt tên con cả tên nước ngoài và tên VN vì bé sẽ nhập quốc tịch nước ngoài sau khi sinh nên có tên nước ngoài để dễ dàng cho bé sau này. Nhưng khi làm hộ chiếu VN và nếu về VN sống thì tên bé rất ..kì lạ. Các chị cho em ý kiên với, nên để tên bé như thế nào thì hợp lý ạ? VD Họ + tên VN + tên nước ngoài hay là Họ + tên nứoc ngoài + tên VN? THanks cả nhà trước :X
    Ở nước ngoài thì tên gọi trước, tên đệm và họ. Mình có kinh nghiệm từ bạn mình đặt tên con thế này:
    Tên khai sinh & hộ chiếu nước ngoài: Jayden An Khang Spencers(họ), và tên trong hộ chiếu của nước ngoài & VN đều như nhau. Tên trong hộ chiếu VN sẽ là: Spencers Jayden An Khang vì VN là họ trước, tên sau. Khi bé ở VN thì sẽ có tên là An Khang.
    Cũng có mẹ lấy họ mình làm tên lót cho con. Vd: Jayden Tran Spencers. Trong hộ chiếu VN: Spencers Tran Jayden.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoquynhnga Xem bài viết
    Ở nước ngoài thì tên gọi trước, tên đệm và họ. Mình có kinh nghiệm từ bạn mình đặt tên con thế này:
    Tên khai sinh & hộ chiếu nước ngoài: Jayden An Khang Spencers(họ), và tên trong hộ chiếu của nước ngoài & VN đều như nhau. Tên trong hộ chiếu VN sẽ là: Spencers Jayden An Khang vì VN là họ trước, tên sau. Khi bé ở VN thì sẽ có tên là An Khang.
    Cũng có mẹ lấy họ mình làm tên lót cho con. Vd: Jayden Tran Spencers. Trong hộ chiếu VN: Spencers Tran Jayden.
    Bạn ơi nếu thế thì tên nước ngoài First name là Jayden, Middle name là An Khang, chuyển sang hội chiếu VN sao lại có thể chuyển được từ Middle name (An Khang) thành First name và first name (Jayden) lại là middle name được?
    • 4,185 Bài viết

• 1,809 Được cảm ơn

mẹ ấy ơi, nếu tên con là Jayden (first name), middle name là An Khang, last name là Spencers thì tên nc ngoài là : Jayden An Khang Spencers,còn tên trong hộ chiếu là Spencers An Khang Jayden, chứ sao chuyển middle name thành first name dc. vì khi làm hộ chiếu VN ng ta căn cứ vào giấy khai sinh của bé, bạn chọn middle name là first name thế nào thì giữ nguyên,còn tên trong khai sinh nc ngoài thì chỉ chuyển vị trí giữa last name và first name thôi.
    Việc có tên An Khang khi ở VN thì chỉ do mình và gd gọi bé thôi,chứ trên giấy tờ,tên chính vẫn là Jayden nhé.
    Live - Love - Laugh !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Baby102007 Xem bài viết
    mẹ ấy ơi, nếu tên con là Jayden (first name), middle name là An Khang, last name là Spencers thì tên nc ngoài là : Jayden An Khang Spencers,còn tên trong hộ chiếu là Spencers An Khang Jayden, chứ sao chuyển middle name thành first name dc. vì khi làm hộ chiếu VN ng ta căn cứ vào giấy khai sinh của bé, bạn chọn middle name là first name thế nào thì giữ nguyên,còn tên trong khai sinh nc ngoài thì chỉ chuyển vị trí giữa last name và first name thôi.
    Việc có tên An Khang khi ở VN thì chỉ do mình và gd gọi bé thôi,chứ trên giấy tờ,tên chính vẫn là Jayden nhé.
    Chị ơi em có quote của chị hoquynhnga có câu này "Tên trong hộ chiếu VN sẽ là: Spencers Jayden An Khang " nên em mới thắc mắc đó!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3