• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Hỏi về cách đặt tên con có yếu tố nước ngoài

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.81K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Hi cả nhà.
    Nhờ cả nhà tư vấn giúp v/v đặt tên cho con. Chồng em là NNN, vc đang sinh sống ở vn. Tụi em đều còn trẻ và là con đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm. Mong các chị chia sẻ tý kinh nghiệm.
    Cám ơn các chị nhìu lắm:Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tăng cường hệ miễn dịch cho bé 2-3 tuổi

Hầu hết các mẹ đều dễ dàng nhận thấy trong giai đoạn trẻ chuyển tiếp từ bú mẹ hoàn toàn sang ăn dặm...

• Quy trình thủ tục xin nhận con có yếu tố nước ngoài - GẤP!!!!!

Các mẹ ơi, mình đang đang làm thủ tục xin nhận con cho một người bạn, anh ấy là người nước ngoài, đẻ con ở VN, nhưng hai vợ chồng không có ĐKKH, nay làm thủ tục cha nhận con. Mẹ nào thông thạo về lĩnh vực tư pháp giúp mình với? Mình muốn hỏi về quy trình thế nào? và có phải xác minh ADN không? mà...

• Đặt tên con có yếu tố nước ngoài

Em đang hoang mang việc đặt tên con có yếu tố nước ngoài, vì em không biết luật quy định cũng như cách ghép tên, có mẹ nào đã có kinh nghiệm việc này giúp em mấy câu hỏi với: - Thủ tục đăng ký tên cho con thì em có nắm, nhưng em muốn biết làm ở tư pháp TP hay tư pháp quận thôi ạ? - Khi đặt tên,...

• 7 loại nước uống quen thuộc cho nguồn sữa mẹ dồi dào

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất, vì thế bạn hãy áp dụng những cách đơn giản dưới đây để...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Theo mình thì đặt tên con nên kết hợp tên nước ngoài + tên VN cho bé, tên VN có thể tìm tên không có dấu hoặc tên người nước ngoài dễ gọi. Như vậy vừa thuận tiện vừa giữ được dấu ấn gốc gác cả cả bố và mẹ. Mình có cô em họ chồng người NN đặt tên con là Lina Thien Ha + Họ của chồng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiramisu-Hanoi Xem bài viết
    Theo mình thì đặt tên con nên kết hợp tên nước ngoài + tên VN cho bé, tên VN có thể tìm tên không có dấu hoặc tên người nước ngoài dễ gọi. Như vậy vừa thuận tiện vừa giữ được dấu ấn gốc gác cả cả bố và mẹ. Mình có cô em họ chồng người NN đặt tên con là Lina Thien Ha + Họ của chồng.
    Cám ơn bạn. Mình vẫn chưa biết là trai hay gái nên chưa biết đặt tên gì, tính ghép họ 2 vc lại + tên ( David Nguyễn + Duy Minh, nếu là con trai còn con gái thì chưa nghĩ ra ) :Smiling:
    • 13 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình có em gái lấy chồng người úc và đặt tên cho con theo tên nước ngoài nhưng phần tên đệm lấy họ của mẹ. Như vậy tên của bé sẽ có cả họ bố, mẹ và tên riêng.
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

em tính đặt tên bé (siêu âm là gái) tên việt bé là Thy, kết hợp với Kat (tên gọi ở nhà) thành ra là Kathy - tên sẽ làm khai sinh. em thấy tên nc ngoài, các mẹ đừng dùng middle name, vừa dài vừa khó gọi, có thể là tên việt những tên ko dấu,dễ đọc mà có ý nghĩa. còn muốn tên nc ngoài luôn thì các mẹ search google - baby names. thì hiện ra nh tên hay,có cả nghĩa luôn ! chúc các mẹ có tên đẹp và như ý cho bé yêu.
    Live - Love - Laugh !
    • 107 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Em cũng định đặt tên con cả tên nước ngoài và tên VN vì bé sẽ nhập quốc tịch nước ngoài sau khi sinh nên có tên nước ngoài để dễ dàng cho bé sau này. Nhưng khi làm hộ chiếu VN và nếu về VN sống thì tên bé rất ..kì lạ. Các chị cho em ý kiên với, nên để tên bé như thế nào thì hợp lý ạ? VD Họ + tên VN + tên nước ngoài hay là Họ + tên nứoc ngoài + tên VN? THanks cả nhà trước :X
    • 308 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Joeymamy Xem bài viết
    Em cũng định đặt tên con cả tên nước ngoài và tên VN vì bé sẽ nhập quốc tịch nước ngoài sau khi sinh nên có tên nước ngoài để dễ dàng cho bé sau này. Nhưng khi làm hộ chiếu VN và nếu về VN sống thì tên bé rất ..kì lạ. Các chị cho em ý kiên với, nên để tên bé như thế nào thì hợp lý ạ? VD Họ + tên VN + tên nước ngoài hay là Họ + tên nứoc ngoài + tên VN? THanks cả nhà trước :X
    Ở nước ngoài thì tên gọi trước, tên đệm và họ. Mình có kinh nghiệm từ bạn mình đặt tên con thế này:
    Tên khai sinh & hộ chiếu nước ngoài: Jayden An Khang Spencers(họ), và tên trong hộ chiếu của nước ngoài & VN đều như nhau. Tên trong hộ chiếu VN sẽ là: Spencers Jayden An Khang vì VN là họ trước, tên sau. Khi bé ở VN thì sẽ có tên là An Khang.
    Cũng có mẹ lấy họ mình làm tên lót cho con. Vd: Jayden Tran Spencers. Trong hộ chiếu VN: Spencers Tran Jayden.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoquynhnga Xem bài viết
    Ở nước ngoài thì tên gọi trước, tên đệm và họ. Mình có kinh nghiệm từ bạn mình đặt tên con thế này:
    Tên khai sinh & hộ chiếu nước ngoài: Jayden An Khang Spencers(họ), và tên trong hộ chiếu của nước ngoài & VN đều như nhau. Tên trong hộ chiếu VN sẽ là: Spencers Jayden An Khang vì VN là họ trước, tên sau. Khi bé ở VN thì sẽ có tên là An Khang.
    Cũng có mẹ lấy họ mình làm tên lót cho con. Vd: Jayden Tran Spencers. Trong hộ chiếu VN: Spencers Tran Jayden.
    Bạn ơi nếu thế thì tên nước ngoài First name là Jayden, Middle name là An Khang, chuyển sang hội chiếu VN sao lại có thể chuyển được từ Middle name (An Khang) thành First name và first name (Jayden) lại là middle name được?
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

mẹ ấy ơi, nếu tên con là Jayden (first name), middle name là An Khang, last name là Spencers thì tên nc ngoài là : Jayden An Khang Spencers,còn tên trong hộ chiếu là Spencers An Khang Jayden, chứ sao chuyển middle name thành first name dc. vì khi làm hộ chiếu VN ng ta căn cứ vào giấy khai sinh của bé, bạn chọn middle name là first name thế nào thì giữ nguyên,còn tên trong khai sinh nc ngoài thì chỉ chuyển vị trí giữa last name và first name thôi.
    Việc có tên An Khang khi ở VN thì chỉ do mình và gd gọi bé thôi,chứ trên giấy tờ,tên chính vẫn là Jayden nhé.
    Live - Love - Laugh !
    • 107 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Baby102007 Xem bài viết
    mẹ ấy ơi, nếu tên con là Jayden (first name), middle name là An Khang, last name là Spencers thì tên nc ngoài là : Jayden An Khang Spencers,còn tên trong hộ chiếu là Spencers An Khang Jayden, chứ sao chuyển middle name thành first name dc. vì khi làm hộ chiếu VN ng ta căn cứ vào giấy khai sinh của bé, bạn chọn middle name là first name thế nào thì giữ nguyên,còn tên trong khai sinh nc ngoài thì chỉ chuyển vị trí giữa last name và first name thôi.
    Việc có tên An Khang khi ở VN thì chỉ do mình và gd gọi bé thôi,chứ trên giấy tờ,tên chính vẫn là Jayden nhé.
    Chị ơi em có quote của chị hoquynhnga có câu này "Tên trong hộ chiếu VN sẽ là: Spencers Jayden An Khang " nên em mới thắc mắc đó!
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

ah,mình giải thích theo cách chị hoquynhnga nói, mà ko ghi rõ, mẹ Joey đừng hiểu nhầm nha.
    Live - Love - Laugh !
    • 308 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Mẹ này nói đúng chính xác. An Khang thật ra là middle name thôi, nhưng mình ko bít con bạn mình "lạng lách" thế nào, ỉ ôi thế nào mà xin lôi ra dc cái tên An Khang thành tên gọi trong hộ chiếu VN. Cái này thì mình ko tìm hiểu nhiều vì nó ko chia sẻ. Đúng luật, tên bé trong hộ chiếu VN vẫn phải theo thứ tự như mẹ nó nói: Spencers An Khang Jayden. Còn tên trong hộ chiếu nước ngoài thì chuẩn ko cần chỉnh.
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

em tính đặt tên bé (siêu âm là gái) tên việt bé là Thy, kết hợp với Kat (tên gọi ở nhà) thành ra là Kathy - tên sẽ làm khai sinh. em thấy tên nc ngoài, các mẹ đừng dùng middle name, vừa dài vừa khó gọi, có thể là tên việt những tên ko dấu,dễ đọc mà có ý nghĩa. còn muốn tên nc ngoài luôn thì các mẹ search google - baby names. thì hiện ra nh tên hay,có cả nghĩa luôn ! chúc các mẹ có tên đẹp và như ý cho bé yêu.
    Vì mình ko có ý định ra nước ngoài định cư nên làm mún làm khai sinh theo đúng pl vn. Mình có tham khảo sơ thì thấy luật có qui định về đặt tên con là được lấy họ bố ( nước ngoài ) nhưng tên thì phải là tên tiếng việt.
    Ko biết bạn baby102007 có kinh nghiệm về việc này ko nhỉ ? share với nhé !
    Và bi giờ lai thêm 1 chuyện nữa, bà nội bé mún bé mang 2 quốc tịch. Hix, mình cũng ko rành zụ này, có mẹ nào biết chỉ dùm mình với :LoveStruc:
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

-nếu bé sinh ở vn, thì chắc chắn bé có qtich VN - việc đặt tên cho bé thì theo yêu cầu của sở tư pháp như chị nói gồm tên việt - họ theo cha nếu có họ là nc ngoài,nhưng nếu cha họ việt - thì tên cũng có thể là tên nc ngoài
    - còn qtich theo cha thì do ng cha có đồng ý và theo quy định xin qtich của nc đó thế nào, như con mình, có cả qtich VN và Mỹ. nhưng con bạn là con của công dân nc ngoài (mang qtich nc ngoài) thì chắc chắn sẽ xin dc giấy khai sinh ngoài nc - theo mỹ thì giấy này xem như chứng nhận là mang qtich mỹ. còn các nc khác thì mình chưa biết thế nào.chị nên lên website của ĐSQ hoặc LSQ nc chồng chị để tìm thông tin.
    Chị hoquynhnga : em ko biết bạn chị làm thế nào,nhưng nếu Trường hợp tên lộn xộn,ko chính xác như thế thì việc xuất cảnh khỏi VN nếu Hải quan kiểm tra passport VN và passport nc ngoài của bé cùng 1 lúc thì có thể gặp trở ngại. thông thường, nếu bé xuất cảnh khỏi VN thì HQ chỉ kiểm tra passport VN thôi,khi đến mỹ thì mới dùng pp Mỹ, đó là trường hợp con em và nh ng xuất cảnh khác (nc mỹ nhé).
    Live - Love - Laugh !
    • 308 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

@em ngdung: chị thì ko rành loại giấy tờ này nhưng qua tìm hiểu thì chị biết 1 vài thông tin, em tham khảo & tìm thêm thông tin nha. Con em hoàn toàn có thể mang 2 quốc tịch.
    1. Khi sinh em bé ở BV, em cần xin 2 giấy chứng sinh ở BV, giải thích với họ là em cần xin 2 quốc tịch cho con. Một là em làm khai sinh VN ở Sở Tư Pháp là bé có quốc tịch VN. Một còn lại em & chồng em làm khai sinh cho bé, xin quốc tịch nước ngoài cho bé ở LSQ nước của chồng em.
    2. Vì chồng em là NNN nên Sở Tư Pháp sẽ yêu cầu có tờ giấy đồng ý cho bé theo quốc tịch VN. Cái vụ này, tất cả các bạn chị lấy chồng NNN sinh bé ở nước ngoài, khi xin quốc tịch VN thì LSQ VN yêu cầu có tờ giấy đó. Em thì sinh bé ở VN nên chị ko biết.
    3. Tốt nhất là các loại forms cần điền gì hay thủ tục ra sao, em cứ lên Sở Tư Pháp hỏi trực tiếp & lấy forms về xem trước. Và nói chồng em cũng tham khảo cách làm khai sinh cho bé ở LSQ của chồng em. Sau khi làm dc giấy khai sinh cho bé rồi thì chị khuyên em là nên làm luôn passport cho bé để khi cần đi du lịch thì không phải chạy ngược chạy xuôi. Ví dụ em làm passport cho bé để đó ko dùng đến, hết hạn thì cứ làm mới lại. Dễ dàng & tiết kiệm thời gian hơn.
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

Mục 2 của chị hoquynhnga : như em đã nói,nếu chị ấy sinh bé ở Vn thì chỉ cần mang giấy chứng sinh (nếu bv ko cấp 2 cái thì có thể photo và công chứng),giấy DKKH,CMND đến STP để lấy form làm giấy Khai sinh thôi (nếu cha ko có mặt để ký form thì mình tự ký dùm).có khai sinh VN của bé thì nhập hộ khẩu và làm passport VN cho bé cũng dễ dàng. còn muốn xin qtich nc ngoài theo cha bé thì đến LSQ hay DSQ nc đó tìm hiểu thủ tục,lúc này mới yêu cầu ng cha có đồng ý cho con theo qtich cha và chấp nhận bảo trợ cho con đến 18t hay ko ?
    Live - Love - Laugh !
    • 176 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Theo luật (mình chưa đọc cụ thể mà đây là do cán bộ sở TP nói nhé) thì muốn bé có quốc tịch VN, con sẽ phải có tên VN. Không quan trọng tên nước ngoài đặt sau hay trước như trường hợp tên của bé ở trên là Jayden An Khang Spencers thì với thứ tự tên như vậy, bé vẫn có thể lấy quốc tịch VN.

Khi bạn sinh sẽ được cấp 2 giấy chứng sinh, 1 bản tiếng Việt dùng để xin quốc tịch VN, 1 bản tiếng Anh để xin QT theo QT chồng bạn. Nếu sinh ở Việt Pháp thì họ sẽ hỏi và cấp cho bạn luôn 2 giấy chứng sinh. Nếu sinh ở bệnh viện VN thì chắc bạn phải hỏi thêm.

Muốn con có 2 quốc tịch thì làm giấy KS và xin quốc tịch VN trước. Sẽ phải điền vào đơn để làm giấy KS + giấy thỏa thuận chọn quốc tịch VN cho con. Đơn mua ở Sở Tư pháp trong Hà Đông ý. Sau khi làm xong giấy KS cho con ở Sở tư pháp, làm luôn hộ chiếu cho con. Có quốc tịch VN rồi thì chồng bạn cứ thế mang giấy chứng sinh bằng tiếng Anh + giấy tờ cần thiết khác lên ĐSQ của anh ý và xin quốc tịch cho con bạn thôi.

Về chuyện tên thì mình cũng không rõ nếu tên trong HC tiếng Việt + HC nước ngoài mà khác nhau như trường hợp của bé ở trên thì khi đi lại có vấn đề gì không bởi chắc chắn Hải quan sẽ check hai hộ chiếu. Theo mình thì cứ để như nhau.
    • 308 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

-nếu bé sinh ở vn, thì chắc chắn bé có qtich VN - việc đặt tên cho bé thì theo yêu cầu của sở tư pháp như chị nói gồm tên việt - họ theo cha nếu có họ là nc ngoài,nhưng nếu cha họ việt - thì tên cũng có thể là tên nc ngoài
    - còn qtich theo cha thì do ng cha có đồng ý và theo quy định xin qtich của nc đó thế nào, như con mình, có cả qtich VN và Mỹ. nhưng con bạn là con của công dân nc ngoài (mang qtich nc ngoài) thì chắc chắn sẽ xin dc giấy khai sinh ngoài nc - theo mỹ thì giấy này xem như chứng nhận là mang qtich mỹ. còn các nc khác thì mình chưa biết thế nào.chị nên lên website của ĐSQ hoặc LSQ nc chồng chị để tìm thông tin.
    Chị hoquynhnga : em ko biết bạn chị làm thế nào,nhưng nếu Trường hợp tên lộn xộn,ko chính xác như thế thì việc xuất cảnh khỏi VN nếu Hải quan kiểm tra passport VN và passport nc ngoài của bé cùng 1 lúc thì có thể gặp trở ngại. thông thường, nếu bé xuất cảnh khỏi VN thì HQ chỉ kiểm tra passport VN thôi,khi đến mỹ thì mới dùng pp Mỹ, đó là trường hợp con em và nh ng xuất cảnh khác (nc mỹ nhé).
    Nếu bé sinh ở VN, và có mẹ hoặc cha là người VN thì sẽ có quốc tịch VN. VN mình coi thế chứ các bác khó lắm, nếu 2 vc ko có quốc tịch VN thì có sinh bé ở VN, bé cũng ko dc mang quốc tịch VN đâu. Các bé sinh ở nước ngoài cũng vậy, phải có mẹ/cha VN thì mới xin dc quốc tịch VN.
    Vụ tên bé lộn xộn, chị ko nghe rắc rối gì khi nhỏ bạn chị na con đi tùm lum. Đúng như em nói, đến nước nào thì xài passport nước đó, về hoặc xuất cảnh ra VN thì xài hàng Việt, đến Mỹ/ra Mỹ thì xài hàng Mỹ, đến Anh/ra Anh thì xài hàng Anh. Bé Jayden đó có 3 passports: Anh, Mỹ & VN. Bố bé là ng Anh, sống & làm việc ở Mỹ nên bé sinh ra ở Mỹ. Mẹ nó là ng VN nên nghiễm nhiên nó có 3 quốc tịch.
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

Nếu chị sinh bé ở nc ngoài,thì bé có qtich nc ngoài là chắc chắn rùi,còn thủ tục xin KS việt nam thì lại khác nữa nha, nên trong trường hợp này thì chị hỏi LSQ việt nam tại nc ngoài.
    Live - Love - Laugh !
    • 4,204 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoquynhnga Xem bài viết
    Nếu bé sinh ở VN, và có mẹ hoặc cha là người VN thì sẽ có quốc tịch VN. VN mình coi thế chứ các bác khó lắm, nếu 2 vc ko có quốc tịch VN thì có sinh bé ở VN, bé cũng ko dc mang quốc tịch VN đâu. Các bé sinh ở nước ngoài cũng vậy, phải có mẹ/cha VN thì mới xin dc quốc tịch VN.
    Vụ tên bé lộn xộn, chị ko nghe rắc rối gì khi nhỏ bạn chị na con đi tùm lum. Đúng như em nói, đến nước nào thì xài passport nước đó, về hoặc xuất cảnh ra VN thì xài hàng Việt, đến Mỹ/ra Mỹ thì xài hàng Mỹ, đến Anh/ra Anh thì xài hàng Anh. Bé Jayden đó có 3 passports: Anh, Mỹ & VN. Bố bé là ng Anh, sống & làm việc ở Mỹ nên bé sinh ra ở Mỹ. Mẹ nó là ng VN nên nghiễm nhiên nó có 3 quốc tịch.
    Chị Nga : STP có quy định, dù 2 vc nc ngoài nhưng sinh con ở VN, thì vẫn xin dc khai sinh VN xem như qtich VN cho con nhé, trường hợp này là dc quyền lựa chọn qtich nc ngoài cho con (với t/h này thì qtich việt nam xem như qtich nc ngoai với họ),với đk họ vẫn chưa đăng ký qtich cho con theo nc họ trc khi xin qtich VN.
    - Các bé có cha hoặc mẹ qtich VN nhưng sinh con ở nc ngoài thì xin dc qtich VN là đúng.
    - Như bé Jayden chị nói thì đúng: qtich anh bé có là do ba bé ng anh, bé có qtich mỹ vì bé sinh ở mỹ - mỹ dc cái dù đi diện gì thì nếu sinh con ở mỹ thì vẫn có qtich mỹ,còn mẹ bé VN thì có qtich VN.
    1 điều kiện để xin qtich mỹ : Đối với trẻ sanh vào hoặc sau ngày 14/11/1986, người cha hoặc mẹ có quốc tịch Hoa Kỳ phải cư trú tại Hoa Kỳ 5 năm trong đó có 2 năm sau 14 tuổi. Đối với trẻ được sanh ra vào thời điểm từ 24/12/1952 đến 13/11/1986, người cha hoặc mẹ mang quốc tịch Hoa Kỳ phải cư trú tại Hoa Kỳ 10 năm trong đó có 5 năm sau 14 tuổi. nếu ko đủ thêm đk này thì bé cũng ko mang qtich mỹ dc.
    Live - Love - Laugh !
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2