• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Hiện tượng rỉ ối là ntn các mẹ ơi!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 129K Lượt đọc
  • 234 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em nghe nói trong 3 tháng cuối có 1 số mẹ gặp phải hiện tượng bị rỉ ối, dễ gây sinh non. Em ko biết triệu chứng của hiện tượng này ntn, các mẹ giúp em với!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Rỉ ối là nước ối rỉ ra từ từ chảy ra từ cửa mình nó trong trong ko màu, các bà mẹ ở 3 tháng cuối thai kỳ cần để ý kỹ nhé.

• 1,133 Bài viết

• 1,666 Được cảm ơn

Nước trong thế thì làm sao biết đc là bị rỉ ối vì ở chỗ đó vẫn thỉnh thoảng ra khí hư mà chị, làm thế nào phân biệt đc hả chị?

• 112 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thế thì khó phân biệt nhỉ! Vì nhiều khi mình đang nằm trời nóng quá, mồ hôi ướt quần lót mà hỏng hay. Thế thì làm sao biết được?
    Em đã 34w rồi, sao mà cảm thấy thời gian lâu quá! ăn uống kô nhiều mà vẫn lên cân vèo vèo , khổ quá! Con so thường sinh sớm vào tuần bao nhiêu các mẹ nhỉ? sanh sớm vậy có an toàn cho bé kô?

• 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đúng thế đấy, nhiều khi chẳng phân biệt được hiện tg này đâu các mẹ ạ! Chẳng biết làm ntn, có lẽ chỉ còn cách thường xuyên đi khám, siêu âm để kiểm tra tình trạng ối thôi. Baby của e được 32w rồi, bây giờ em ăn được có 1 bát cơm/bữa mà đã no căng, ăn xong là buồn nôn ngay, có lẽ là do em bé to lên nên chèn vào dạ dày. Hic ..

• 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng vậy các bạn ạ, nhưng nếu ra ối thì các bạn thấy lâu lâu nó ra 1 cái ướt quần lót, cách tốt nhất là những tuần cuối cùng sẽ đc BS dặn dò là có gì lạ đi khám ngay để tránh tình trạng khô ối (Tháng cuối mỗi tuần đi khám 1 lần). Nhưng các mẹ đừng lo vì tình trạng này cũng xảy ra ko nhiều đâu. Đa số là hay bị ra nước hồng. Cứ khám khi thấy có hiện tượng lạ ở cuối thai kỳ là chắc ăn nhất. Chúc mọi người khỏe mạnh, cố lên vì những ngày cuối thai kỳ thường chậm chạp, mệt mỏi........nhưng khi sinh em bé xong rồi thì vui lắm. Nào, cố lên nhé, sắp về đích rồi.....:Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:

Con so thường sinh sớm hơn, bắt đầu tuần 38 cho đến tuần 39 là đa số. Tháng cuối thì mỗi tuần em bé tăng 2-300gr có khi lên đến 400gr đấy các mẹ ạ. Ăn ít đc nhiều vì em bé to chèn ép các cơ quan trong bụng mẹ hết rồi. Hihihiihi......thui cố lên nhé

• 160 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Kết quả SA
    Ối : AFI=14 là thế nào vậy các mẹ?

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chi2xinh Xem bài viết
    Kết quả SA
    Ối : AFI=14 là thế nào vậy các mẹ?
    AFI là chữ viết tắt của Amniotic Fluid Index, gọi theo tiếng Việt là chỉ số ối có mục đích là đánh giá tình trạng nước ối thừa hay thiếu.

AFI bình thường từ 8 - 18.

Bạn có thể vào địa chỉ sau để xem thêm;

http://hostingprod.com/@fetalanomalies.org/Fluid.html

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dạ chị hoale ơi, chị giải thích giúp em chỉ số AFI với nhé, hôm 22.5 tuần, em đi siêu âm ở Nguyễn Trãi thì bác sĩ siêu âm nói em dư ối nhưng không ghi rõ là dư ối ở chỉ số nào ( kết quả siêu âm nói rằng dựa trên số đo sinh học thì em bé của em là 24 đến 25 tuần), bác sĩ nói em 1 tháng sau tái khám lại. Một tháng sau, em đi siêu âm ở Lý Thường Kiệt thì bác sĩ bảo em vẫn còn nhiều ối, chỉ số AFI=27cm, như vậy là sao hả chị ? Có quá nhiều không vậy chị? ( lúc này em được khoảng 27.5 tuần nhưng kết quả siêu âm là 29.5 tuần) . Tại sao giữa dự đoán của bác sĩ khám định kỳ và kết quả siêu âm lệch nhiều vậy chị? Em đi khám mà ko kịp hỏi bác sĩ vì bác sĩ đông quá, minh vừa xong và người khác lại vào, em mới hỏi có 1 câu thì bác sĩ nói là mọi cái bình thường , nhưng thật sự bác sĩ trả lời như vậy mà em chẳng an tâm đâu.
    Chị hoale trả lời giúp em với nhé. Em cám ơn chị thật nhiều

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ydong Xem bài viết
    Dạ chị hoale ơi, chị giải thích giúp em chỉ số AFI với nhé, hôm 22.5 tuần, em đi siêu âm ở Nguyễn Trãi thì bác sĩ siêu âm nói em dư ối nhưng không ghi rõ là dư ối ở chỉ số nào ( kết quả siêu âm nói rằng dựa trên số đo sinh học thì em bé của em là 24 đến 25 tuần), bác sĩ nói em 1 tháng sau tái khám lại. Một tháng sau, em đi siêu âm ở Lý Thường Kiệt thì bác sĩ bảo em vẫn còn nhiều ối, chỉ số AFI=27cm, như vậy là sao hả chị ? Có quá nhiều không vậy chị? ( lúc này em được khoảng 27.5 tuần nhưng kết quả siêu âm là 29.5 tuần) . Tại sao giữa dự đoán của bác sĩ khám định kỳ và kết quả siêu âm lệch nhiều vậy chị? Em đi khám mà ko kịp hỏi bác sĩ vì bác sĩ đông quá, minh vừa xong và người khác lại vào, em mới hỏi có 1 câu thì bác sĩ nói là mọi cái bình thường , nhưng thật sự bác sĩ trả lời như vậy mà em chẳng an tâm đâu.
    Chị hoale trả lời giúp em với nhé. Em cám ơn chị thật nhiều
    Bạn ydong thân,

Thật ra cũng khó nói.
    Vì tùy thuộc kinh nghiệm của BS siêu âm đánh giá lượng nước ối là thừa ối hay đa ối.
    Đúng ra bạn nên siêu âm cùng một chỗ và cùng 1 BS thì sẽ dễ dàng hơn.
    Với chỉ số AFI của bạn thì có thể gọi là thừa ối (so với khoảng dao động bình thường từ 5 - 25).
    Hoale xin hỏi là bạn đã được làm triple test trong thời gian 14 - 20 tuần chưa? Và bạn bao nhiêu tuổi?

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose: