Mang thai - Chuẩn bị sinh

Hiện tượng rỉ ối là ntn các mẹ ơi!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 235 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em nghe nói trong 3 tháng cuối có 1 số mẹ gặp phải hiện tượng bị rỉ ối, dễ gây sinh non. Em ko biết triệu chứng của hiện tượng này ntn, các mẹ giúp em với!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Rỉ ối là nước ối rỉ ra từ từ chảy ra từ cửa mình nó trong trong ko màu, các bà mẹ ở 3 tháng cuối thai kỳ cần để ý kỹ nhé.
    • 1,133 Bài viết

• 1,668 Được cảm ơn

Nước trong thế thì làm sao biết đc là bị rỉ ối vì ở chỗ đó vẫn thỉnh thoảng ra khí hư mà chị, làm thế nào phân biệt đc hả chị?
    • 112 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thế thì khó phân biệt nhỉ! Vì nhiều khi mình đang nằm trời nóng quá, mồ hôi ướt quần lót mà hỏng hay. Thế thì làm sao biết được?
    Em đã 34w rồi, sao mà cảm thấy thời gian lâu quá! ăn uống kô nhiều mà vẫn lên cân vèo vèo , khổ quá! Con so thường sinh sớm vào tuần bao nhiêu các mẹ nhỉ? sanh sớm vậy có an toàn cho bé kô?
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đúng thế đấy, nhiều khi chẳng phân biệt được hiện tg này đâu các mẹ ạ! Chẳng biết làm ntn, có lẽ chỉ còn cách thường xuyên đi khám, siêu âm để kiểm tra tình trạng ối thôi. Baby của e được 32w rồi, bây giờ em ăn được có 1 bát cơm/bữa mà đã no căng, ăn xong là buồn nôn ngay, có lẽ là do em bé to lên nên chèn vào dạ dày. Hic ..
    • 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng vậy các bạn ạ, nhưng nếu ra ối thì các bạn thấy lâu lâu nó ra 1 cái ướt quần lót, cách tốt nhất là những tuần cuối cùng sẽ đc BS dặn dò là có gì lạ đi khám ngay để tránh tình trạng khô ối (Tháng cuối mỗi tuần đi khám 1 lần). Nhưng các mẹ đừng lo vì tình trạng này cũng xảy ra ko nhiều đâu. Đa số là hay bị ra nước hồng. Cứ khám khi thấy có hiện tượng lạ ở cuối thai kỳ là chắc ăn nhất. Chúc mọi người khỏe mạnh, cố lên vì những ngày cuối thai kỳ thường chậm chạp, mệt mỏi........nhưng khi sinh em bé xong rồi thì vui lắm. Nào, cố lên nhé, sắp về đích rồi.....:Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:

Con so thường sinh sớm hơn, bắt đầu tuần 38 cho đến tuần 39 là đa số. Tháng cuối thì mỗi tuần em bé tăng 2-300gr có khi lên đến 400gr đấy các mẹ ạ. Ăn ít đc nhiều vì em bé to chèn ép các cơ quan trong bụng mẹ hết rồi. Hihihiihi......thui cố lên nhé
    • 160 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Kết quả SA
    Ối : AFI=14 là thế nào vậy các mẹ?
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chi2xinh Xem bài viết
    Kết quả SA
    Ối : AFI=14 là thế nào vậy các mẹ?
    AFI là chữ viết tắt của Amniotic Fluid Index, gọi theo tiếng Việt là chỉ số ối có mục đích là đánh giá tình trạng nước ối thừa hay thiếu.

AFI bình thường từ 8 - 18.

Bạn có thể vào địa chỉ sau để xem thêm;

http://hostingprod.com/@fetalanomalies.org/Fluid.html

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dạ chị hoale ơi, chị giải thích giúp em chỉ số AFI với nhé, hôm 22.5 tuần, em đi siêu âm ở Nguyễn Trãi thì bác sĩ siêu âm nói em dư ối nhưng không ghi rõ là dư ối ở chỉ số nào ( kết quả siêu âm nói rằng dựa trên số đo sinh học thì em bé của em là 24 đến 25 tuần), bác sĩ nói em 1 tháng sau tái khám lại. Một tháng sau, em đi siêu âm ở Lý Thường Kiệt thì bác sĩ bảo em vẫn còn nhiều ối, chỉ số AFI=27cm, như vậy là sao hả chị ? Có quá nhiều không vậy chị? ( lúc này em được khoảng 27.5 tuần nhưng kết quả siêu âm là 29.5 tuần) . Tại sao giữa dự đoán của bác sĩ khám định kỳ và kết quả siêu âm lệch nhiều vậy chị? Em đi khám mà ko kịp hỏi bác sĩ vì bác sĩ đông quá, minh vừa xong và người khác lại vào, em mới hỏi có 1 câu thì bác sĩ nói là mọi cái bình thường , nhưng thật sự bác sĩ trả lời như vậy mà em chẳng an tâm đâu.
    Chị hoale trả lời giúp em với nhé. Em cám ơn chị thật nhiều
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ydong Xem bài viết
    Dạ chị hoale ơi, chị giải thích giúp em chỉ số AFI với nhé, hôm 22.5 tuần, em đi siêu âm ở Nguyễn Trãi thì bác sĩ siêu âm nói em dư ối nhưng không ghi rõ là dư ối ở chỉ số nào ( kết quả siêu âm nói rằng dựa trên số đo sinh học thì em bé của em là 24 đến 25 tuần), bác sĩ nói em 1 tháng sau tái khám lại. Một tháng sau, em đi siêu âm ở Lý Thường Kiệt thì bác sĩ bảo em vẫn còn nhiều ối, chỉ số AFI=27cm, như vậy là sao hả chị ? Có quá nhiều không vậy chị? ( lúc này em được khoảng 27.5 tuần nhưng kết quả siêu âm là 29.5 tuần) . Tại sao giữa dự đoán của bác sĩ khám định kỳ và kết quả siêu âm lệch nhiều vậy chị? Em đi khám mà ko kịp hỏi bác sĩ vì bác sĩ đông quá, minh vừa xong và người khác lại vào, em mới hỏi có 1 câu thì bác sĩ nói là mọi cái bình thường , nhưng thật sự bác sĩ trả lời như vậy mà em chẳng an tâm đâu.
    Bạn ydong thân,

Thật ra cũng khó nói.
    Vì tùy thuộc kinh nghiệm của BS siêu âm đánh giá lượng nước ối là thừa ối hay đa ối.
    Đúng ra bạn nên siêu âm cùng một chỗ và cùng 1 BS thì sẽ dễ dàng hơn.
    Với chỉ số AFI của bạn thì có thể gọi là thừa ối (so với khoảng dao động bình thường từ 5 - 25).
    Hoale xin hỏi là bạn đã được làm triple test trong thời gian 14 - 20 tuần chưa? Và bạn bao nhiêu tuổi?

Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người, mình được chị bạn cùng cơ quan gioi thieu web nay. Tối nay mình vừa mới tạo xong cái nick để tham gia cùng mọi người. Hay nhỉ nhiều thông tin bổ ích mà mình thường không biết hỏi ai.
    Lúc mình mang thai cháu Bori cũng bị hiện tượng này, lúc ấy bs siêu âm cũng nói đa ối AFI = 18. Minh cũng làm TripleTest lúc thai nhỏ thì bình thường. Nhưng cuối cùng thì cũng không sao, Bé sinh ra khỏe mạnh, nhiều khi cũng đừng nên lo quá bạn ydong nhé! Mình chia sẽ với bạn chút tâm trạng giống bạn trước đây. Chúc bạn và con khoẻ mạnh.
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em xin cảm ơn các chị đã trả lời động viên em.
    Dạ chị hoale, em năm nay được 26 tuổi, ngày đầu của kỳ cuối của em là 23/03/07. Hiện em đang khám thai định kỳ tư của một bác sĩ Từ Dũ. Ngày 30/06/07, em có đi làm xét nghiệm theo yêu cầu của bác sĩ khám thai ( em không rõ đây có phải gọi là triple test ko nữa) tại phòng khám 173 Nguyễn Thái Học, Q.1 . Đọc trong phiếu xét nghiệm, em thấy mọi chỉ số đều bình thường ( em thấy người ta thử máu và thử nước tiểu) trừ xét nghiệm HBsAg là dương tính. Một tuần sau đó em lại xét nghiệm viêm gan B tại Pasteur thì được biết là "người lành nhiễm bệnh"và bác sĩ nói rằng ko có sao, chừng nào sinh em bé thì em bé sẽ được chích ngừa viêm gan B. Em vẫn đi khám đều đặn theo lịch hẹn tái khám của bác sĩ và làm mọi thứ theo đúng yêu cầu của bác sĩ. Sau khi đi siêu âm ở Nguyễn Trãi về và được biết là dư ối thì lúc đó em rất sợ ( em mang thai lần đầu mà). Em về search trên mạng để tìm hiểu dư ối nguy hiểm thế nào thì thấy có nói là dễ sinh non, em bé có thể bị dị tật ( nghe thật là dễ sợ ). Vậy mà khi em đến bác sĩ khám định kỳ hỏi để bác sĩ khuyên em nên làm gì để giảm ối thì bác sĩ bảo rằng: dư ối thì cũng bình thường thôi, chừng nào đa ối cấp tính mới sợ, em mới hỏi tiếp bác sĩ rằng dư ối sẽ dẫn đến đa ối ? Bác sĩ trả lời: uh, nhưng giờ thì chỉ theo dõi, không can thiệp được. Em hỏi tiếp bác sĩ: có phải uống nước râu ngô thì giảm được ối bớt không. Bác sĩ trả lời: em muốn uống gì thì uống. Không hiểu sao khi nghe trả lời như vậy em lại chảy nước mắt (chắc tại em là người dễ xúc động) và không biết hỏi gì thêm nữa.
    Cả 2 lần siêu âm (ở Nguyễn Trãi và Lý Thường Kiệt) , bác sĩ siêu âm nói rằng em bé của em bình thường. Em cũng mong cho con của em sinh ra được khỏe mạnh bình thường.
    Trước khi mang thai thì mình thích có em bé đẹp còn bây giờ thì chỉ mong em bé được bình thường như những em bé bình thường khác.
    Các chị có kinh nghiệm về dzụ này thì chia sẽ cùng em với nhé. Em xin cảm ơn nhiều.
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Em xin cảm ơn các chị đã trả lời động viên em.
    Dạ chị hoale, em năm nay được 26 tuổi, ngày đầu của kỳ cuối của em là 23/03/07. Hiện em đang khám thai định kỳ tư của một bác sĩ Từ Dũ. Ngày 30/06/07, em có đi làm xét nghiệm theo yêu cầu của bác sĩ khám thai ( em không rõ đây có phải gọi là triple test ko nữa) tại phòng khám 173 Nguyễn Thái Học, Q.1 . Đọc trong phiếu xét nghiệm, em thấy mọi chỉ số đều bình thường ( em thấy người ta thử máu và thử nước tiểu) trừ xét nghiệm HBsAg là dương tính. Một tuần sau đó em lại xét nghiệm viêm gan B tại Pasteur thì được biết là "người lành nhiễm bệnh"và bác sĩ nói rằng ko có sao, chừng nào sinh em bé thì em bé sẽ được chích ngừa viêm gan B. Em vẫn đi khám đều đặn theo lịch hẹn tái khám của bác sĩ và làm mọi thứ theo đúng yêu cầu của bác sĩ. Sau khi đi siêu âm ở Nguyễn Trãi về và được biết là dư ối thì lúc đó em rất sợ ( em mang thai lần đầu mà). Em về search trên mạng để tìm hiểu dư ối nguy hiểm thế nào thì thấy có nói là dễ sinh non, em bé có thể bị dị tật ( nghe thật là dễ sợ ). Vậy mà khi em đến bác sĩ khám định kỳ hỏi để bác sĩ khuyên em nên làm gì để giảm ối thì bác sĩ bảo rằng: dư ối thì cũng bình thường thôi, chừng nào đa ối cấp tính mới sợ, em mới hỏi tiếp bác sĩ rằng dư ối sẽ dẫn đến đa ối ? Bác sĩ trả lời: uh, nhưng giờ thì chỉ theo dõi, không can thiệp được. Em hỏi tiếp bác sĩ: có phải uống nước râu ngô thì giảm được ối bớt không. Bác sĩ trả lời: em muốn uống gì thì uống. Không hiểu sao khi nghe trả lời như vậy em lại chảy nước mắt (chắc tại em là người dễ xúc động) và không biết hỏi gì thêm nữa.
    Cả 2 lần siêu âm (ở Nguyễn Trãi và Lý Thường Kiệt) , bác sĩ siêu âm nói rằng em bé của em bình thường. Em cũng mong cho con của em sinh ra được khỏe mạnh bình thường.
    Trước khi mang thai thì mình thích có em bé đẹp còn bây giờ thì chỉ mong em bé được bình thường như những em bé bình thường khác.
    Các chị có kinh nghiệm về dzụ này thì chia sẽ cùng em với nhé. Em xin cảm ơn nhiều.
    Bạn ydong thân,

Qua lời kể của bạn thì Hoale nghĩ rằng bạn chưa được làm triple test.
    Hiện nay quan điểm của các BS và ngay cả chúng ta nữa cũng còn rất khác nhau về việc có nên làm XN này hay không? Làm ra có nguy cơ mà sau đó XN chẩn đoán lại bình thường thì có đáng không?
    Theo quan điểm Hoale thì đúng là đi XN chỉ thêm nỗi lo, nhưng nó sẽ không đáng gì khi ta yên tâm được về tình trạng bình thường của bé trước khi sinh.
    Về vấn đề dư ối thì chỉ khi đa ối cấp mới gây nguy hiểm, do đó bạn chỉ cần theo dõi tình trạng nước ối xem tăng hay giảm (thông qua chỉ số AFI).
    Sở dĩ Hoale hỏi bạn đã có làm triple test chưa vì có 1 tỉ lệ nhỏ trường hợp dư ối có liên quan đến hội chứng Down (không phải Hoale nêu vấn đề này để gây lo lắng cho các bạn mà đây là sự thật mà Hoale đã gặp), tuy nhiên không phải cứ có dư ối là bé bị Down. Nếu đã có triple test thì chúng ta có thể tạm yên tâm về bé và chỉ cần quan tâm vấn đề lượng nước ối tăng hay giảm.
    Nếu chưa có triple test thì liệu có nên đi chọc ối hay không? Vấn đề này thật sự là quyết định của bạn vì bạn sẽ biết rằng khả năng kết quả bình thường vẫn khá cao.

P.S. nếu vẫn còn điều gì thắc mắc xin bạn đừng ngại trao đổi, Hoale sẵn sàng giúp bạn với khả năng của mình.

:Rose: :Rose:
    • 5,532 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Bạn ydong thân,

Hiện nay quan điểm của các BS và ngay cả chúng ta nữa cũng còn rất khác nhau về việc có nên làm XN này hay không? Làm ra có nguy cơ mà sau đó XN chẩn đoán lại bình thường thì có đáng không?
    Theo quan điểm Hoale thì đúng là đi XN chỉ thêm nỗi lo, nhưng nó sẽ không đáng gì khi ta yên tâm được về tình trạng bình thường của bé trước khi sinh.
    Về vấn đề dư ối thì chỉ khi đa ối cấp mới gây nguy hiểm, do đó bạn chỉ cần theo dõi tình trạng nước ối xem tăng hay giảm (thông qua chỉ số AFI).
    Sở dĩ Hoale hỏi bạn đã có làm triple test chưa vì có 1 tỉ lệ nhỏ trường hợp dư ối có liên quan đến hội chứng Down (không phải Hoale nêu vấn đề này để gây lo lắng cho các bạn mà đây là sự thật mà Hoale đã gặp), tuy nhiên không phải cứ có dư ối là bé bị Down. Nếu đã có triple test thì chúng ta có thể tạm yên tâm về bé và chỉ cần quan tâm vấn đề lượng nước ối tăng hay giảm.
    Nếu chưa có triple test thì liệu có nên đi chọc ối hay không? Vấn đề này thật sự là quyết định của bạn vì bạn sẽ biết rằng khả năng kết quả bình thường vẫn khá cao.

P.S. nếu vẫn còn điều gì thắc mắc xin bạn đừng ngại trao đổi, Hoale sẵn sàng giúp bạn với khả năng của mình.

Chị nói thế này em sợ quá. Tự nhiên lại thành lo lắng là hồi 17 tuần mình đã không đi làm triple test. Vì 22 tuần siêu âm mới ra dư ối, chứ tuần 13 siêu âm khoảng sáng da gáy ổn mà. Theo em hỏi thì các bác sỹ ở HN có nói dư ối thì nghĩ đến khả năng tiểu đường thai nghén, ý chị hoale sao ạ?

• 681 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chị hoale ơi, em vừa đọc thấy cị trả lời một bạn rất tận tình. Em có một việc lo lắng xin chị nếu biết giúp em với: hiện nay thai của em đã được 40 tuần, chiều thứ sáu tuần trước em thấy có hiện tượng chất nhầy màu nâu đậm, tuy ko đau bụng hay làm sao cả. Đến sáng hôm qua em thấy ra máu lẫn chát nhầy, vội đi viện (em dùng dịch vụ thai sản trọn gói ở Việt pháp). Bác sỹ sau khi khám nói em vẫn nên về nghỉ ngơi, dù ra máu nhưng em ko đau j cả, làm monitoring đo cơn co chưa có. Nhưng gia đình em cứ lo lắng là nếu ở BV Việt nam thì đã đưcợ giữ lại trong BV rồi. Đây là con đầu của em. Sáng nay gia đình lại bắt em đi khám lại, bác sỹ nói nếu ko yên tâm thì sẽ tiêm thuốc để giục sinh. Hiện trạng của em là chỉ hơi đau lưng và ra chất nhầy hồng hồng. Ngoài ra vẫn chưa đau j hết. Ko biết như em là có sao ko hả chị?
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebesoi304 Xem bài viết
    Chị hoale ơi, em vừa đọc thấy cị trả lời một bạn rất tận tình. Em có một việc lo lắng xin chị nếu biết giúp em với: hiện nay thai của em đã được 40 tuần, chiều thứ sáu tuần trước em thấy có hiện tượng chất nhầy màu nâu đậm, tuy ko đau bụng hay làm sao cả. Đến sáng hôm qua em thấy ra máu lẫn chát nhầy, vội đi viện (em dùng dịch vụ thai sản trọn gói ở Việt pháp). Bác sỹ sau khi khám nói em vẫn nên về nghỉ ngơi, dù ra máu nhưng em ko đau j cả, làm monitoring đo cơn co chưa có. Nhưng gia đình em cứ lo lắng là nếu ở BV Việt nam thì đã đưcợ giữ lại trong BV rồi. Đây là con đầu của em. Sáng nay gia đình lại bắt em đi khám lại, bác sỹ nói nếu ko yên tâm thì sẽ tiêm thuốc để giục sinh. Hiện trạng của em là chỉ hơi đau lưng và ra chất nhầy hồng hồng. Ngoài ra vẫn chưa đau j hết. Ko biết như em là có sao ko hả chị?
    Bạn mebesoi304 thân,

Thật tiếc là Hoale không phải là BS sản nên không thể giúp được gì nhiều cho bạn trong trường hợp này.
    Bạn nói thai bạn là 40 tuần, đấy là tính theo KKC hay theo siêu âm?
    Nếu đúng là 40 tuần tính theo KKC thì bạn còn 2 tuần nữa mới sinh. BS có cho bạn làm test đánh giá sức khỏe thai nhi qua theo dõi nhịp tim thai (non-stresstest) hay không?
    Hoale quên hỏi 1 câu nữa là theo kết quả siêu âm thì vị trí nhau bám là mặt trước hay mặt sau? có bám thấp không?

Chỉnh sửa lần cuối bởi hoale10278; 10/10/2007 vào lúc 09:33 PM.
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Bạn ydong thân,

Em cảm ơn chị Hoale nhiều lắm, chị thật tốt bụng và rất nhiệt tình.
    Nhân đây chị giải thích cho em về triple test là làm những gì với nhé, em search trên mạng mà chưa có ra.
    Chị ơi, ngoài hội chứng Down thì còn có thể có những nguyên nhân nào khác dẫn đến dư ối không chị. Em đọc trên diễn đàn thấy có chị AFI=18 mà bác sĩ đã bảo là đa ối rồi, trong khi của em AFI=27 lận, như vậy AFI bao nhiêu thì chuyển sang đa ối vậy chị?
    Khi kết quả siêu âm đoán tuổi thai của em lớn hơn so với tuổi thai mà bác sĩ khám định kỳ dự đoán dựa vào KKC ( khoảng 2 tuần) thì ngày dự sanh của em sẽ theo dự đoán của bên nào vậy chị?
    Em bé của em đạp mạnh lắm, em mong cho con em khỏe mạnh, ko có bị bệnh gì hết, cầu mong cho may mắn đến với em.
    Một lần nữa em xin cám ơn chị nhiều.
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

[ Hiện trạng của em là chỉ hơi đau lưng và ra chất nhầy hồng hồng. Ngoài ra vẫn chưa đau j hết. Ko biết như em là có sao ko hả chị?[/QUOTE]

Chào em! Chị không phải bác sỹ nhưng chị cũng từng bị như vậy khi chị có bầu vì thế chị muôốn được chia sẻ với em. Hầu như con đầu nên ai cũng mong con ra ngay, tuy nhiên tùy từng cơ địa từng người, thai nhi có thể ra đời khi được 38đến 42tuần (theo bảng siêu âm). hiện tượng ra dịch màu hồng trước hai tuần là chuyện bình thường em ạ. Chị cũng vậy khi thấy ra dịch màu hồng, hơi tức bụng lại tưởng là nước ối thế là vào viện, bác sỹ bảo không phải. có thể do mình viêm nên dịch màu hồng ra sớm một chút. Được khoảng một tuần thì bắt đầu đau bụng, cơn đau chỉ hơi đau từng cơn, cứ tưởng sắp để lại vào, kết quả chưa phải, lại về. rôi một tuần sau, chị có cơn đau cứ 10phút là có ba cơn đau đến,đau cứ mỗi cơn là khoảng 15đến 20giây. Lúc đó vào viện thì mở 2phân, em cứ yên tâm khi có cơn đau như vậy, em cứ bình tĩnh vì con chưa ra được đâu, cứ tắm gội ăn uống bình thường rồi vào viện. Vào đó chị cũng phải mất vài tiếng sau thì mới mở đến độ lên bàn đẻ. Tuy nhiên có người không có cơn đau, nếu em thấy ra nước xối xả, nhiều nhé, ướt đũng quần, ộc ra..có chất màu đỏ thì đó là nước ối, do đó em phải vào viện.còn ra tý một thì không sao đâu
    Tuy nhiên trong thời gian ở nhà em phải xem bé có đạp, quẫy hay không, nếu bé vẫn thở bình thường thì không sao, siêu âm nghe tim, nếu tim của bé nghe bác sỹ bảo khỏe trên 140 là ok. Chứ không nhất thiết phải giục thai sớm làm gì khi chưa cần thiết. Chúc mẹ tròn con vuông nhé.
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị Hoale nhiều lắm, chị thật tốt bụng và rất nhiệt tình.
    Nhân đây chị giải thích cho em về triple test là làm những gì với nhé, em search trên mạng mà chưa có ra.
    Chị ơi, ngoài hội chứng Down thì còn có thể có những nguyên nhân nào khác dẫn đến dư ối không chị. Em đọc trên diễn đàn thấy có chị AFI=18 mà bác sĩ đã bảo là đa ối rồi, trong khi của em AFI=27 lận, như vậy AFI bao nhiêu thì chuyển sang đa ối vậy chị?
    Khi kết quả siêu âm đoán tuổi thai của em lớn hơn so với tuổi thai mà bác sĩ khám định kỳ dự đoán dựa vào KKC ( khoảng 2 tuần) thì ngày dự sanh của em sẽ theo dự đoán của bên nào vậy chị?
    Em bé của em đạp mạnh lắm, em mong cho con em khỏe mạnh, ko có bị bệnh gì hết, cầu mong cho may mắn đến với em.
    Một lần nữa em xin cám ơn chị nhiều.
    Bạn ydong thân,

Về triple test, đó là xét nghiệm sinh hóa đo các chất sau trong huyết thanh: Alpha Fetal Protein (AFP), free beta human chorionic gonadotropin (free b-HCG), estriol tự do (uE3).
    Nguyên nhân dư ối thì có thể do bất thường hệ tiết niệu (thận), bất thường hệ tiêu hóa (thực quản, dạ dày, tá tràng) của bé, cũng có thể là không rõ nguyên nhân.
    Bình thường chỉ số nước ối dao động từ 5-25, nếu < 5thì xem như là thiểu ối, còn trên 25 thì xem là thừa ối. Do vậy ở chỉ số của bạn chỉ vào mức thừa ối, chưa phải đa ối.
    Siêu âm ở thời điểm này sẽ không còn độ chính xác như ở 3 tháng đầu của thai kỳ do vậy bạn nên tính ngày dự sinh theo KKC (nếu bạn nhớ chính xác và chu kỳ kinh của bạn đều).

Chúc bạn và bé khỏe.

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

@ ydong:

Hoale xin đính chính thông tin về chỉ số ối AFI.

Theo tài liệu "Qui trình siêu âm sản phụ khoa" mới đây của BV Từ dũ thì:
    1. Đa ối khi AFI > 18 cm và khoang ối lớn nhất > 8 cm.

2. Thiểu ối khi AFI < 5 cm
    2.1. Khoang ối lớn nhất 1 - 2 cm: thiểu ối nhẹ
    2.2. Khoang ối lớn nhất < 1 cm: thiểu ối nặng

Như vậy với AFI = 27 cm thì phải gọi là đa ối.

@ ydong và Aquarius:

Tại sao có đa ối?
    1. Do có rối loạn về sản xuất nước ối: gặp trong thai vô sọ, viêm màng ối.
    2. Do có rối loạn về hấp thu nước ối: gặp trong hội chứng phù nhau-thai, bệnh teo thực quản của thai.
    3. Do rối loạn cơ chế điều hòa nước ối: gặp trong trường hợp thai nhi có dị dạng.
    4. Nguyên nhân do mẹ: có bệnh nội khoa (tiểu đường, thiếu máu nặng), có bệnh nhiễm trùng (giang mai, toxoplasmose, cytomegalovirus), có hội chứng tiền sản giật - sản giật, có bất đồng nhóm máu mẹ và con.
    5. Chưa rõ nguyên nhân

Chúc 2 bạn gặp mọi điều may mắn.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)