• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Hiện tượng chảy nước ối?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 29.9K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi có hiện tượng đó vậy sao ? Thỉnh thoảng mình để ý sau khi đi tiểu xong thì có ra 1 ít dịch ( mình đoán là khí hư ) màu trắng vàng nhạt. Chỉ thỉnh thoảng ra quần , nên có lúc thấy khó chịu. Nhưng cũng có lúc lại khô ráo. Liệu có giống hiện tượng bạn kể không nhỉ ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,847 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

hơ hơ ,nghe các mẹ tả e cũng lo lo ,vì e cũng tháy thỉng thoảng ra 1 chút dịch như các mẹ .Có mẹ nào kinh nghiệm chỉ cho bọn e mới ạ
    • 1,177 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

mình có hỏi mẹ (làm BS) thì bà bảo túi ối sẽ có nút là chất nhày. Nếu cái nút này tụt ra thì mới chảy ối. Nên nếu thấy có chất nhày màu trắng, sờ vào 2 ngón tay kéo ra thấy dinh dính có sợi gần như lòng trắng trứng và sẽ có kèm theo 1 chút màu hồng hồng (gọi là máu cá). Còn nếu không thì không có hiện tượng nước ối tự rỉ ra được đâu. Đến quý 3 thì bé sẽ nuốt nước ối và tè ra nên nếu nước ối cạn đi thì có thể là bé bị tắc đường ruột gì đó bạn ạ. Đến những tuần cuối thì bé còn có thể ỉa nữa nên có người sẽ bị bẩn đục nước ối thì sẽ phải mổ nếu bé chưa chịu ra. Thế nên các bạn phải đi khám định kỳ để kiểm tra nước ối nhất là từ 32w trở đi. Như mình bây giờ thì phải khám hàng tuần để kiểm tra nước ối có sạch không nữa.
    • 887 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Em thấy bạn em vẫn bị rỉ ối khi ở tuần 31,32 mà vẫn chưa bung nút (chảy máu cá), thậm chí có cô bạn mất ối nhiều khi ở tuần 36,37 (10 phần còn 6,7 phần, sau đó cạn ối dần nên phải mổ gấp lấy em bé luôn) mà hoàn toàn không có dấu hiệu gì hết (ối có thể ra theo nước tiểu chứ không phải chỉ chảy ra quần chip như chúng ta hay nghĩ), nên các mẹ nên cẩn thận trong các tuần cuối nhé. Nên đi kiểm tra thường xuyên để biết tình trạng ối thế nào.
    Đến cuối đời mới biết ai ở bên mình.
    • 2,847 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Hơ hơ ,nghe các mẹ nói e lo quá ,chắc phải khám cẩn thận hơn thời gian sắp tới nhỉ ,vì bây h e chỉ khám 1 tháng /lần thôi ạ:Sad:
    • 292 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em Thấy Ngày Nào Em Cũng Ra Nhiều Dịch Trắng Ở Quần Lót Lắm,Thỉnh Thoảng Lại Rỉ Ra Chút Nước Em Cứ Nghĩ Mình Bị Són...:Sad::Sad::Sad:...Chả Hiểu Như Nào
    • 382 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

[QUOTE]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vnlnh Xem bài viết
    mình có hỏi mẹ (làm BS) thì bà bảo túi ối sẽ có nút là chất nhày. Nếu cái nút này tụt ra thì mới chảy ối.
    Mình bị bung nút chất nhầy trước ngày sanh 3 tuần đây, nhưng mình không có bị chảy cạn ối, mình sanh đúng ngày và nước ối bình thường. Khi bi bung cái nút này rồi thì các Mẹ nên cẩn thận vì nước ối có thể chảy ra bất kỳ, nhất là đi tắm đừng ngồi tắm lâu quá trong bồn tăm, bác sĩ dăn mình như vậy vì sợ nuóc ối ra mà mình không biết, à mà khi bung cái nút đó ra dễ biết lắm các Mẹ à, trường hợp của mình là hôm đó mình đi "pee pee" thỉ khi mình đứng dậy mình nghe cái ọc và nó ào ra, mình sợ quá quýnh quáng lầy tay hứng thì nó ra 1 đống chất nhầy như lồng trắng trứng gà, đặc như là keo ( hồ) vậy đó và nhiều lắm đầy lòng bàn tay mình luôn, lúc đó mình cứ nghĩ bị vỡ ối liền gọi vào cấp cứu vì mình ở nước ngoài chỉ có hai vợ chồng, lúc đó chồng mình thì đi làm nên mình phải gọi vào nhà thương liên nhưng sau khi nghe mình tả thì y ta nói nếu nó chỉ bung có như vậy thôi thì chưa có sau khi nào thấy nước ối chảy thi vào viện..
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 72 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Khi mình mang thai bé đầu, ở tuần thứ 32 mình đã thấy quần lót thường xuyên bị ướt (chỉ một chút thôi), mình có hỏi chồng (là bác sĩ), anh ấy bảo là có thai nên tăng dịch tiết âm đạo nên mình cũng yên tâm. Bước sang tuần thứ 36, khi đi khám bác sĩ hỏi mình có thấy hiện tượng rỉ nước ối không mình trả lời là không và hỏi lại anh ấy rằng có vấn đề gì, anh ấy bảo vẫn ổn. Sau đó mỗi tuần mình đi khám và siêu âm một lần. Đến tuần thứ 39, khi siêu âm xong họ chuyển mình sang mổ đẻ cấp cứu vì nước ối của mình còn quá ít, chưa đầy 30ml. Các mẹ biết mình sợ thế nào ko, bởi vì mình thấy cơ thể vẫn bình thường, quần lót cũng chỉ hơi ướt chút thôi, ko đáng kể. BS mổ cho mình bảo rằng con mình như chú cá mắc cạn, chỉ để đến hôm sau là:Sick:.Mà hôm đấy là đến lịch khám rồi nhưng mình định không đi vì tuần nào cũng khám, thấy mất thời gian quá, và chỉ còn 2 ngày nữa là đến lich mổ đẻ của mình rồi...Tóm lại các mẹ nên cẩn thận theo dõi và thăm khám thường xuyên nhé
    • 163 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Em quen dùng băng vệ sinh hằng ngày rồi, loại này nó hút ẩm siêu lắm nên nếu có bị rỉ cũng cực khó phát hiện. Có hôm em hết băng chưa kịp mua, mặc nguyên quần lót lúc nào cũng thấy ẩm ướt, y như các mẹ tả bị rỉ ối vậy, rất khó chịu và cảm giác ko sạch sẽ .

Em phải cẩn thận hơn mới được :Sad:
    • 163 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tắc kè hoa Xem bài viết
    Càng tháng cuối là càng phải để ý, e cũng thỉnh thoảng bị rỉ ra ít nước nhg mà k phân biệt đc nc ối hay nc j. Đi khám BV Bạch Mai thì bs khám qua loa. BS chỉ bảo uống thật nhìu nc vào. Chả hỉu sao lại phaỉ uống nhìu nc nữa. Các mẹ cẩn thận theo dõi bé nhá.

Thì uống nhiều nước mới có nước ối cho con đạp chứ mẹ nó.
    Thế mẹ nó tháng mấy thì sinh? Mẹ nó nên kết hợp khám định kỳ trong bệnh viện và khám phòng khám tư nhân uy tín bên ngoài nữa, ở đó họ nói rất kỹ về tình trạng con mình và cần bổ sung j`
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 350 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Sợ nhỉ, mấy hôm trước tự nhiên tớ cũng bị ra 1 giọt nước trong nhưng chủ quan ko đi khám bác sỹ, bây giờ quần lót cũng thường xuyên bị ướt, nhưng mình tưởng đó là khí hư thôi. Đọc topic mới biết có hiện tượng này,sợ thật, có lẽ phải đi kiểm tra thôi
    • 491 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi halangirl Xem bài viết
    Em quen dùng băng vệ sinh hằng ngày rồi, loại này nó hút ẩm siêu lắm nên nếu có bị rỉ cũng cực khó phát hiện. Có hôm em hết băng chưa kịp mua, mặc nguyên quần lót lúc nào cũng thấy ẩm ướt, y như các mẹ tả bị rỉ ối vậy, rất khó chịu và cảm giác ko sạch sẽ .

Em phải cẩn thận hơn mới được :Sad:
    Có bầu mà dùng bvs hàng ngày k tốt đâu mẹ nó ạ, dễ gây viêm nhiễm chỗ đó lắm, bạn bên dùng quần lót chất cotton, ngày thay ít nhất 2 lần, rửa ráy , vệ sinh kỹ là tốt nhất đó.

• 163 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hunchi Xem bài viết
    Có bầu mà dùng bvs hàng ngày k tốt đâu mẹ nó ạ, dễ gây viêm nhiễm chỗ đó lắm, bạn bên dùng quần lót chất cotton, ngày thay ít nhất 2 lần, rửa ráy , vệ sinh kỹ là tốt nhất đó.
    Đi làm cả ngày mang theo quần đến cơ quan thay e ko tiện lắm nhỉ :Worried:

Mẹ nó nói đúng đấy, em đang bị nấm, ko ngứa nhưng mùi lạ lắm, hic
    • 2,847 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Thường thì hiện tượng làm quần lót ướt là phải từ tuàn thứ bao nhiu hả các mẹ ?Để e còn canh nữa ,hiện tại thì chưa thấy quần lót bị ướt ,chỉ thỉng thoảng thấy ra ít dịch trắng đục như bình thường trước khi có bầu có thôi :Sad:
    • 1,502 Bài viết

• 745 Được cảm ơn

Mình bị rỉ ối tuần thứ 36 nè. Mình miêu tả lại, hy vọng giúp các mẹ nhé.

Khi mình vận động nhiều, đi lại nhiều quá, nhất là khi trước 38 tuần, nguy cơ rỉ ối là có, chứ không phải như mẹ nào có nói là chỉ rỉ khi nút nhầy cổ tử cung bung ra đâu.

Khi mình có bầu, lượng huyết trắng sẽ ra nhiều hơn, nhất là khi gần sanh. Nên theo hiện tượng các mẹ mô tả thì mình thấy chỉ là huyết trắng thôi. Hơn nữa, các bà bầu khi em bé đã quay đầu xuống thì hay bị són tiểu khi hắt hơi, ho...nên quần lót hay ướt là chuyện tự nhiên.

Khi rỉ ối, thì không chỉ có ướt quần lót đâu, mà nó sẽ thấm ra cả bên ngoài, không màu không muì...và nó ra lúc nào mình hoàn toàn không cảm nhận được (són tiêủ hay ra huyết trắng mình vẫn cảm nhận được nhé). Nếu nghi rỉ ối, bạn hảy lấy một miếng giấy vệ sinh sạch, gấp lại, lót vào quần, nếu sau vài tiếng, thấy nước thấm ướt khăn giấy => 80% nguy cơ là bạn bị rỉ ối.

Khi bạn rỉ ối, cách tốt nhất là bạn vào bệnh viện gần nhất, hoặc bác sĩ khám. Bác sĩ sẽ dùng miếng giấy tương tự giấy quỳ (Natrizince Test) thấm vào để xem phản ứng, họ sẽ biết ngay đó có phải là nước ối hay không.

Cách bác sĩ xử lý: cho bạn chích thuốc bổ phổi + uống kháng sinh chống viêm liều mạnh. Lý do: để chống nhiễm ối vào em bé.
    Sau đó bạn sẽ đề nghị được nằm theo dõi. Thường với các trường hợp sau khi nằm nghỉ ngơi hoàn toàn, mà ối vẫn rỉ, phương án mổ lấy em bé sẽ được đề nghị.
    Trường hợp bạn ngưng rỉ ối, thì có thể bác sĩ sẽ cho về nghỉ ngơi, nhưng phải nhập viện ngay khi có dấu hiệu rỉ ối trở lại.
    Khi bạn bị rỉ ối, bé sau khi sanh sẽ được theo dõi và chích kháng sinh chống viêm. Đây là bắt buộc.

Trường hợp của mình, 36 tuần rỉ ối, nhưng sau khi nằm theo dõi tại bệnh viên 1 ngày 1 đêm thì bác sĩ cho về, vì bản thân thai cũng còn quá nhỏ (2,5kg). Mình phải uống kháng sinh và hầu như nghỉ ngơi hoàn toàn.
    Tuần 37 đi khám lại, thử phản ứng thì âm tính.
    Tuần 38 thì nước ối lại rỉ đồng thời sáng hôm sau ra máu báo. Thế là nhập viện luôn.

Vấn đề quan trọng nhất mà mình muốn nhắc các mẹ là em bé sau sinh. Bác sĩ sản khoa liên tục nói với mình, bé cần chích kháng sinh (vì bé có nguy cơ hít phải nước ối và bị viêm, là nguy cơ cho các bệnh về đường hô hấp). Nhưng khi sanh xong, về phòng, bác sĩ khoa nhi lại không chích kháng sinh cho bé nhà mình (có thể do không đọc kỹ hồ sơ). Tâm lý làm mẹ mà, có ai muốn con mình bị chích thuốc gì khi mới sanh đâu, nên mình rất mừng, cứ nghĩ con ổn.
    Bé về nhà được 10 ngày thì bắt đầu sổ muĩ, ho...thở khò khè....Bác sĩ vẫn chẩn đoán bị hô hấp trên. Nhưng khi nghe mẹ nói mẹ bị rỉ ối, lập tức bé nhà mình phải nhập viện, chụp X Quang => viêm phổi. Bác sĩ Nhi Đồng 1 đề nghị xem hồ sơ sanh của mẹ và hỏi mẹ rằng "sao lúc bé sanh không cho bé chích kháng sinh ngay. mẹ bị rỉ ối lâu thế cơ mà? :Sigh:". Đến bây giờ, con gần 1 tuổi, nghĩ lại mình vẫn thấy ân hận ghê gớm, chỉ vì mẹ không hiểu biết...

Các mẹ từ tuần thứ 30 trở đi, cố gắng vận động nhẹ nhàng thôi. Đừng cố mà đi bộ nhiều, không tốt đâu. Qua tuần 38, hãy bắt đầu tính đến chuyện đi bộ cho dễ đẻ. An toàn cho con là trên hết.
    • 4,893 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

@Doanh_le: mình thì ko bị rỉ ối sớm như bạn mà lúc ra thăm, mình vào viện theo dõi chờ đẻ, trong khoảng thời gian 2 ngày mình bị rỉ ối, cả máu nữa và sau cùng là vỡ ối, lúc vỡ ối mở 1 phân và bs cho đi đẻ. KO biết trong khoảng thời gian rỉ ối như thế bé có dễ bị viêm nhiễm không nhỉ vì ko thấy bs đề cập đến vấn đề này. Cún mình 14 ngày cũng bị viêm phổi
    Thời gian bay vèo như một cái chớp mắt, mở mắt ra đã thấy hết ngày rồi
    • 59 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

em cũng thấy quần lót hơi bị ướt. nhưng ko fải huyết trắng. Ko nhìu lắm. nhưng cũng ko bít fải theo dõi ntn. e đã 35 tuần rồi.
    • 1,502 Bài viết

• 745 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún hay cười Xem bài viết
    @Doanh_le: mình thì ko bị rỉ ối sớm như bạn mà lúc ra thăm, mình vào viện theo dõi chờ đẻ, trong khoảng thời gian 2 ngày mình bị rỉ ối, cả máu nữa và sau cùng là vỡ ối, lúc vỡ ối mở 1 phân và bs cho đi đẻ. KO biết trong khoảng thời gian rỉ ối như thế bé có dễ bị viêm nhiễm không nhỉ vì ko thấy bs đề cập đến vấn đề này. Cún mình 14 ngày cũng bị viêm phổi
    Rỉ ối làm bé dễ bị viêm nhiễm nhất. Nên cẩn trọng thì bác sĩ vẫn sẽ tiêm kháng sinh cho bé. Bé nhà mình, bác sĩ nhi giải thích: mình uống kháng sinh chống viêm liều mạnh, nên bé cũng đỡ phần nào. Nhưng phết nhiễm vẫn còn, chỉ cần tác động bên ngoài là bé dính ngay.

Thế nên qua kinh nghiệm cuả mình và mẹ Cún, các mẹ lưu ý nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,502 Bài viết

• 745 Được cảm ơn

Nếu các bạn có nghi ngờ rỉ ối thì tốt nhất nên đến gặp bác sĩ, bác sĩ chỉ cần thử phản ứng là biết mà. Cần gì ôm cái lo lắng vào mình chứ. Còn khối chuyện cần lo cho em bé cơ mà
    • 1,177 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình vừa sinh bé Tít hôm mùng 7 vừa rồi. Bé nặng 4kg, mẹ tròn con vuông. Mình chẳng thấy máu báo gì cả. Buổi sangd thấy hơi nhâm nhẩm đau nhưng chẳng thấy gì nên chơi đến chiều luôn. Lúc 4h chiều mới thấy cơn đau nhiều hơn nhưng vẫn chẳng thất máu hay dịch gì cả, Ox bảo vào viện khám thử thì hóa ra mở 2cm rồi. Và thế là vào phòng đẻ luôn. 18h50 mình sinh xong. May quá. Cứ ngồi nhà chơi xem TV thôi. BS bảo không vào có khi đẻ rơi luôn.:Laughing:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2