Hiện tượng "buồng ối có vách ngăn"? Có ai biết ko ạ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 25K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị, em cũng có vách ngăn buồng ối từ tuần thứ 15, vách chia 2 bên rõ rệt trong buồng ối, nhìn theo giấy siêu âm, phía bên góc trái có khoảng trống nhỏ, bên phải là nơi chứa em bé. Hiện tại em bé vẫn phát triển bình thường, nhưng em cũng lo nhiều vì em bé nhà em khá hiếu động, bé đạp nhiều lắm. Có trường hợp nào bé khỏe có thể đạp đứt cái vách đó không ạ? Giờ em đang chuẩn bị sang tuần thứ 20 mà lo nhiều lắm các chị ạ. Không biết bé có bị vướng vào sợi dây đó không nữa?
    Note:
    -Em có hút thai 1 lần ở viện pshn do mới tiêm rubella nên pải bỏ bé từ tuần thứ 4, và còn bị sót nữa.( từ tháng 7 năm ngoái)
    - Mang thai bé tiếp theo thì từ tuần thứ 5 em bị ra máu đenvà có kết luận là tụ dịch dưới màng nuôi nên pải đặt và uống thuốc theo chỉ định bsy ở pshn, tuần thứ 7 e lại tiếp tục ra máu nên pải cấp cứu lần 2 tai pshn, và bsy cho tăng thêm thuốc uống và đặt để giữ thai.
    Em không rõ em bị vách ngăn buồng ối là do hút thai từ bé trước hay do tác dung phụ của thuốc đặt và thuốc uống ( vì thuốc Duphason có thể tăng sản nội mạc tử cung hay tăng sinh bất thường trong màng tử cung). Có chị nào giống em giải thích cho em hiểu với nhé. Em lo cho bé nhà em lắm ạ.
    Thank các chị nhiều nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dangthinga84; 05/07/2012 vào lúc 05:02 PM.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng có 1 dải xơ buồng ối.nghe mấy mẹ nói sợ quá ko biết thế nào đây
    • 97 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em cũng bị hiện tượng buồng ối có vách ngăn từ tuần 18. Vách ngăn của em lại có mạch máu chạy xung quanh nữa. Có chị nào bị giống em ko ạ? Em nghe bs nói là có vách ngăn em bé sẽ khó quay đầu, có thể dễ sinh non hơn và ko được để em bé quá to. Đến 3kg là mổ . khi sinh mổ xong sẽ tiến hành cắt bỏ luôn vách ngăn đấy để lần sau ko ảnh hưởng đến em bé. Trường hợp của em có mạch máu thì khó hơn do chạm valof dễ gây chảy máu ồ ạt.
    Các chị đã từng bị vách ngăn cho em xin ít kinh nghiệm đi ạ? Các chị đẻ mổ ntn? Em bé đc bao nhiêu tuần? Có xử lý vách ngăn ngay khi mổ đẻ ko ạ? Và các chị mổ đẻ ở đâu, bs nào thực hiện ca mổ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,396 Bài viết

• 1,572 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi timmysweetie Xem bài viết
    Em cũng bị hiện tượng buồng ối có vách ngăn từ tuần 18. Vách ngăn của em lại có mạch máu chạy xung quanh nữa. Có chị nào bị giống em ko ạ? Em nghe bs nói là có vách ngăn em bé sẽ khó quay đầu, có thể dễ sinh non hơn và ko được để em bé quá to. Đến 3kg là mổ . khi sinh mổ xong sẽ tiến hành cắt bỏ luôn vách ngăn đấy để lần sau ko ảnh hưởng đến em bé. Trường hợp của em có mạch máu thì khó hơn do chạm valof dễ gây chảy máu ồ ạt.
    Các chị đã từng bị vách ngăn cho em xin ít kinh nghiệm đi ạ? Các chị đẻ mổ ntn? Em bé đc bao nhiêu tuần? Có xử lý vách ngăn ngay khi mổ đẻ ko ạ? Và các chị mổ đẻ ở đâu, bs nào thực hiện ca mổ?
    Mình cũng bị vách ngăn buồng ối ở tuần 16, mới phát hiện vài ngày thôi...Đẻ mổ thì mình ko sợ mặc dù bé đầu mình đẻ thường nhưng chỉ sợ những tác động khác của sợi dây ngăn cách này tới tay chân của bé khi bé quẫy đạp. Bs của mẹ nó có nói gì về những ảnh hưởng này ko, mẹ nó ở HN hay HCM, đang theo BS nào?
    Đời mưa gió... Em có nơi bình yên... Giữa một trời hạnh phúc quá lớn lao...
    UFEkp7 X5lOp7aJY1p7
    • 44 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cả nhà yên tâm đi, mình lúc 17w bác sĩ cũng bảo có vách ngăn, nhưng k can thiệp gì được đâu, nên cứ kệ nó thôi. Sau này em bé của mình vẫn quay đầu được bình thường và đẻ thường vẫn được, chả thấy ảnh hưởng gì. Nhưng có 2 vòng hoa quấn cổ với lại mình sợ đau đẻ nên đăng kí đẻ mổ thôi. Hiện giờ bé 4 tháng rồi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

minh đi siêu âm lúc 12 tuần BS cũng bảo có đây tràng màng ối mình ko hiểu lắm nhưng cũng nghĩ nố như dải băng buồng ối. mình lo quá rất mong các mẹ đã sinh rồi chia sẻ thêm kinh nghiệm về vụ này
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Help me, Help me...! Có mẹ nào bị dây chằng buối ối mà sinh con an toàn không ah? chia sẻ cho e ít kinh nghiệm với ah. hôm vừa rồi e đi siêu âm, bác sĩ bảo buồng ối có dây chằng, qua tìm hiểu e thấy hoang mang quá, huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn yên tâm đi nhé, ko có vấn đề gì đâu . Mình trước đây cũng như bạn, bé nhà mình sinh ra khỏe mạnh trả thấy bs bao có vách ngăn gì cả, giờ bé nhà mình đc 8 tháng rồi.
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 348 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

mn ơi, nhà e cũng hoang mang quá. hnay e vừa đi SA có 1 túi thai 6w kth 19x12mm, có túi noãn hoàng chưa có phôi, tim thai.
    nh kèm theo đó là hình ảnh túi ối có vách, e đọc thì của e thuộc loại lơ lửng và khá đậm dày.
    ko biết có mn như trường hợp của e mà sinh con khỏe mạnh bình thường ko ah

13599777_1191580397529162_5394278628317655184_n
    fcEvp7

3/10/12: Happy Ending
    6/1/13: QKD (quyết định săn Rắn)
    3/2/13: thử lên 2v ( vẫn còn mờ)
    5/2/13: xét nghiệm HCG 83.7mIU/ml.con iu đã về với bố mẹ thật rồi.

HÀNH TRÌNH TÌM EM CHO GÁI YÊU
    25/1 :QKD
    24/2 :QKD
    26/3 :QKD
    25/4 :QKD
    21/5 :QKD ( tháng đầu tìm Gà con cho cả nhà đông vui)
    19-20/5:QKD ( dự kiến)
    17/5 :2 que 3v , ko biết là con về với mẹ chưa
    18/5: 2v đã rõ hơn nh mẹ vẫn chưa dám tin tưởng
    19/5 :v2 lại đậm lên rồi
    20/5 : v2 đậm lên tiếp mẹ tin tưởng con đến bên mẹ

NHÀ MÌNH RỒNG RẮN LÊN MÂY RỒI
    http://www.fertilityfriend.com/.
    ID:mapmap88
    pass: B4FXX
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đi siêu âm tuần vừa rồi, bé mình dc 18w cũng bị dãi sợi ối, lo lắng lắm các mẹ ạ, hic hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình đang bầu tuần thứ 39 rồi lúc đi siêu âm bác sỹ cùng bảo bị dây chằng buồng ối nên rất lo lắng, hôm trước đi khám bác sỹ Đồng ở bệnh viện bưu điện bảo là bé ngôi thuận nên sinh thường được, nhưng mình rất lo lắng k biết nên sinh thường hay là nên mổ cho yên tâm nhỉ?
    Mẹ nào cũng bị dây chằng buồng ối mà ngôi thuận sinh thường được k? lo quá đi mất thôi.
    Thanks các mẹ chia sẻ nhé
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế chị có hỏi bác sĩ về cái dây chằng đó không? Hồi em 16 tuần khám ở thái thịnh bác sĩ bảo có dây chằng buồng ối. Sau đó em toàn khám bác sĩ ánh ở vạn bảo, bác chả đả động gì đến cái dây đó cả, e hỏi thì bác ấy bảo là giờ em bé to rồi không ảnh hưởng đâu (e đoán bác sĩ nói vậy cho em yên tâm, vì cái này không can thiệp được gì mà). Sau đó hồi 28 tuần em đi khám bác sĩ hưng ở vạn bảo, bác ấy bảo không thấy dây chằng gì cả, chưa yên tâm em khám lại ở thái thịnh lần nữa, bác sĩ ở đấy bảo ko thấy dây gì bất thường. Hiện tại em cũng đang 32 tuần rồi. Túm lại em cũng chả biết là của e có dây chằng hay không nữa, huhu. Chị làm hồ sơ sinh ở đâu vậy ah? em lần đầu mang thai nên hơi lóng ngóng vụ này quá
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Vậy ah, chị đi siêu âm bác sỹ Hải 10A cũng k nói gì đến cái dây chằng buồng ối này hết, nhưng bác sỹ Thiện ở Tâm Anh thì bảo có và bác ấy còn cho c xem nhưng của c ngắn và dày nên nó k đứt được. bác thiện bảo chị k lo của chị nó ngắn và dày k đứt được. bác sỹ Đồng bảo chị vẫn sinh thường được nhưng chị lo quá cứ phân vân giữa sinh thường và mổ.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu chính xác là có dây chằng thì e nghĩ nên sinh mổ cho yên tâm chị ah. Còn của em đây thì bác sĩ cứ mập mờ, e chả biết là của e có hay ko nữa. Của e bác sĩ ánh bảo trùng, nên em cũng đang lo đây chị ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

B ơi, cho t hỏi trường hợp như vậy có phải kiêng qh, kiêng đi lại k bạn. M cũng bị, huhu, lo quá
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2