Hiện tượng "buồng ối có vách ngăn"? Có ai biết ko ạ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 26.4K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình đã đọc kỹ mục lục và ko thấy có chủ đề này, mà mình đang cần quan tâm qúa nên mở topic mới, mong các mẹ có kinh nghiệm giúp và cho thông tin!

Mình có cô bạn đang có thai được hơn 13 tuần, lúc 11 tuần 4 ngày siêu âm chỗ bác sỹ Cường thì hoàn toàn ko có hình ảnh gì bất thường. Nhưng tuần này đi siêu âm 4D ở Thái Thịnh thì lại có hiện tượng “buồng ối có vách ngăn”. Theo hình ảnh mình xem thì buồng ối bị chia thành 2 ngăn, em bé nằm ở ngăn dưới, còn lại có 1 cái vách ngăn 1 ngăn nhỏ nhỏ ở phía trên nữa. Các chỉ số khác hoàn toàn bình thường, và trộm vía em bé cũng phát triển rất bình thường. Cô ấy đã hỏi 1 số bác sỹ nhưng họ bảo cứ theo dõi và siêu âm thường xuyên thôi.

Nhưng băn khoăn là ở chỗ cô ấy ko biết nguyên nhân và những ảnh hưởng như thế nào? Có mẹ nào đã gặp phải, hoặc nghe nói, hoặc có thông tin gì về hiện tượng này chưa thì tư vấn giúp bạn mình, để cô ấy khỏi lo lắng!

Cảm ơn các mẹ nhiều!
    BinKem
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac me,
    Em co bau duoc 24 tuan roi, luc di sieu am 22 tuan cua bac sy Cuong thi e duoc biet la trong tu cung co vach ngan buong oi. Bac bao co the vi lan truoc em bi luu thai va bi dinh tu cung trong qua trinh hut va co kha nang ngoi thai bi nguoc. Em di sieu am cua bac sy Thuy - BVPSHN thi bac bao khong sao. E gap bac sy Hien o BV E thi bac bao neu la han 1 vach ngan thi ko sao con cua em lai la 1 vach ngan lo lung, so em be quay dap thi bi cuon vao nguoi, rat nguy hiem. Em thay lo qua. Co me nao co kinh nghiem gi khong chia se voi em voi.
    Cam on cac me.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanngocdiep2803 Xem bài viết
    Chao cac me,
    Em co bau duoc 24 tuan roi, luc di sieu am 22 tuan cua bac sy Cuong thi e duoc biet la trong tu cung co vach ngan buong oi. Bac bao co the vi lan truoc em bi luu thai va bi dinh tu cung trong qua trinh hut va co kha nang ngoi thai bi nguoc. Em di sieu am cua bac sy Thuy - BVPSHN thi bac bao khong sao. E gap bac sy Hien o BV E thi bac bao neu la han 1 vach ngan thi ko sao con cua em lai la 1 vach ngan lo lung, so em be quay dap thi bi cuon vao nguoi, rat nguy hiem. Em thay lo qua. Co me nao co kinh nghiem gi khong chia se voi em voi.
    Cam on cac me.
    Có mẹ nào biết hoặc có thông tin về hiện tượng vách ngăn này không? Chia sẻ kinh nghiệm cho em và mẹ Bin với
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 337 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanngocdiep2803 Xem bài viết
    Chao cac me,
    Cam on cac me.
    Mình hồi siêu âm 4D lúc 22w thì chẳng thấy Bs nói gì. Nhưng đến 32w đi SA thì Bs SA lại kết luận là có dải sợi ối bên trong túi ối. Sau đó Bs khám cho mình chỉ định SA ở một nơi khác thì được kết luận là tử cung có vách ngăn. Mình cũng có hỏi Bs khám của mình kỹ 2 trường hợp trên thì được Bs giải thích như sau:
    - Đối với tử cung có vách ngăn: Đây là khi bộ phận sinh dục phát triển thì 2 tử cung sẽ tiến lại gần nhau và nhập thành 1 tử cung, nhưng đôi khi có một số trường hợp dù 2 tử cung nhập lại thành một nhưng vách ngăn giữa chúng không mất đi. Nếu trường hợp khi có thai phát hiện vách ngăn tử cung thì sẽ không ảnh hưởng đến em bé vì em bé nằm trong buồng ối, mà buồng ối lại nằm trong tử cung
    - Đối với vách ngăn buồng ối ( Dải sợi ối) : Có nghĩa là trong buồng ối (là ngôi nhà mà em bé sống trong đó) xuất hiện một sợi dây bắt ngang buồng ối. Nếu dải sợi ối được xác định là một đoạn không căng, dày thì có khả năng ảnh hưởng đến sự phát triển của em bé, đôi khi còn quấn vào tay hoặc chân em bé gây ra dị tật cho em bé ( Theo dõi qua SA Bs sẽ xác định được dải sợi ối này có ảnh hưởng đến em bé hay không). Nếu dải sợi ối là một đoạn căng, mảnh thì ít khả năng ảnh hưởng đến em bé.

Hiện tại sau bao nhiêu lần kiểm tra thì Bs SA khẳng định trường hợp của mình là dải sợi ối, nhưng chỉ 1 đoạn mảnh, căng nên ít ảnh hưởng đến em bé. Mình cũng SA thường xuyên nhưng bé nhà mình vẫn phát triển bình thường. Chỉ có điều rất khó khăn cho bé quay đầu. Hôm 33w đi SA bé vẫn ở tư thế ngôi mông. Nếu mà Bs của bạn đã nói là không ảnh hưởng đến em bé thì đừng lo lắng quá. Mình cũng hỏi 1 bạn trong diễn đàn đã sinh em bé khỏe mạnh cũng bị dải sợi ối ( Bạn ấy sinh mổ vì bé không quay đầu). Chúc 2 Mẹ con bạn luôn khỏe mạnh nhé! :LoveStruc:
    Cuộc sống thật dễ chịu nếu ta biết tha thứ :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các chị ơi, hôm nay thai của em được 16 tuần 2 ngày. Em được hẹn đến làm xét nghiệm tripple test nên chỉ siêu âm 2D . Các lần siêu âm khác không có gì bất thường. Lần này thấy xuất hiện VÁCH NGĂN MÀNG ỐI. bác sỹ nói em bé vẫn phát triển bình thường. ( em bé của em nặng 160g) nhưng vách ngăn cần theo dõi thêm. Em lên mạng tìm thì thấy rất ít thông tin về VÁCH NGĂN MÀNG ỐI. Có chị nào có thể giải thích giúp em:
    - Vách ngăn màng ối là gì?
    - Nguyên nhân tại sao xuất hiện vách ngăn?
    - Vách ngăn màng ối ảnh hưởng thế nào đến thai nhi? Và có nguy hiểm ko?
    Em mang thai lần đầu nên thấy rất lo lắng! Mong các chị tư vấn giúp!!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng có vách ngăn nè. Mỗi lần thấy ghi một kiểu: vách ngăn buồng ối, tử cung có vách ngăn, ... và cũng tìm thông tin về nó nhưng thấy cũng ít lắm.
    Theo bản thân mình hình dung và thu thập thông tin thì có thể nói như sau (cái này có gì sai mong các bạn khác góp ý)
    Về nguyên nhân, có 2 trường hợp:
    - Bẩm sinh: Tử cung phát triển không hoàn chỉnh từ trong bụng mẹ. Hay gặp nhất là tử cung đôi...
    - Do nạo hút thai (cái này bây giờ hay gặp hơn) sau đó bị viêm dính niêm mạc tử cung (gây vô kinh hoặc thiểu kinh). Sau khi nong tử cung, có thể vẫn còn bị dính ở một phần nhỏ nào đó tạo thành một chỗ gồ lên trong tử cung, nên khi có thai, buồng ối sẽ không tròn mà hơi bị lõm vào ở chỗ đó.
    Hồi trước khi có thai, mình cũng đi siêu âm phụ khoa nhiều lần nhưng có ai nói gì đâu, đến khi thai 9 tuần mới thấy đề cập đến. Sau đó lại không thấy nói, nhưng đến 22 tuần thì bs bảo là "nó ở đấy thì làm sao mất đi được", tại lúc này buồng ối nó to lên nên bs nhìn rõ hơn thì phải. Bs cũng nói là hiện tại chưa ảnh hưởng gì. Vách của mình 18mm đấy. Do mình phải nạo hút sau tập 1 mà.
    Bạn cứ bình tĩnh nhé. Bs bảo chưa ảnh hưởng thì cứ kệ nó thôi. Mình cũng chưa biết là đến lúc sinh có ảnh hưởng gì không, mà bây giờ cũng không làm gì được nữa mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,628 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi GON-PA Xem bài viết
    Mình cũng có vách ngăn nè. Mỗi lần thấy ghi một kiểu: vách ngăn buồng ối, tử cung có vách ngăn, ... và cũng tìm thông tin về nó nhưng thấy cũng ít lắm.
    Theo bản thân mình hình dung và thu thập thông tin thì có thể nói như sau (cái này có gì sai mong các bạn khác góp ý)
    Về nguyên nhân, có 2 trường hợp:
    - Bẩm sinh: Tử cung phát triển không hoàn chỉnh từ trong bụng mẹ. Hay gặp nhất là tử cung đôi...
    - Do nạo hút thai (cái này bây giờ hay gặp hơn) sau đó bị viêm dính niêm mạc tử cung (gây vô kinh hoặc thiểu kinh). Sau khi nong tử cung, có thể vẫn còn bị dính ở một phần nhỏ nào đó tạo thành một chỗ gồ lên trong tử cung, nên khi có thai, buồng ối sẽ không tròn mà hơi bị lõm vào ở chỗ đó.
    Hồi trước khi có thai, mình cũng đi siêu âm phụ khoa nhiều lần nhưng có ai nói gì đâu, đến khi thai 9 tuần mới thấy đề cập đến. Sau đó lại không thấy nói, nhưng đến 22 tuần thì bs bảo là "nó ở đấy thì làm sao mất đi được", tại lúc này buồng ối nó to lên nên bs nhìn rõ hơn thì phải. Bs cũng nói là hiện tại chưa ảnh hưởng gì. Vách của mình 18mm đấy. Do mình phải nạo hút sau tập 1 mà.
    Bạn cứ bình tĩnh nhé. Bs bảo chưa ảnh hưởng thì cứ kệ nó thôi. Mình cũng chưa biết là đến lúc sinh có ảnh hưởng gì không, mà bây giờ cũng không làm gì được nữa mà.
    Nó còn có tên khác là dây chằng buồng ối, hay dây chằng TC, vách ngăn TC thì thường do bẩm sinh, nhưng dây chằng thì thường có khi BTC bị dính do nạo, hút. Cái này thường bị ảnh hưởng khi thai còn bé tầm từ 12-22w, do thai bé, dây chằng lơ lửng trong TC có thể quấn vào chân tay e bé, or làm cho TC chật khiến bé ko thể quay đầu dẫn đến ngôi thai ngược. Cái này chỉ có thể theo dõi thôi chứ ko thể can thiệp, thường là nó ko ảnh hưởng gì đến thai nhi đâu
    • 281 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Em cũng bị buồng ối có vách ngăn và hiện tại em đang mang thai 13w, em cũng lo lắm. Hix
    zDwKp7
    EbFap72Zmpp7
    • 48 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em cũng thấy bác sỹ nói chắc do bây giờ em bé to lên nên mới thấy. Nhưng vẫn chưa có vấn đề gì. Phải theo dõi thêm ! Nhưng lo lằng lắm các mẹ ạ huhu. Lên mạng tìm hiểu thấy ít thông tin nên càng hoang mang hơn.... Các ơn các mẹ đã chia sẻ.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mấy mẹ túi ối có vách ngăn đã sinh chưa? em bé có làm sao không?
    mình mang thai được 14w, đi siêu âm thì bác sỹ nói túi ối có vách ngăn, bác sỹ nói đừng quan tâm đến nó.mình thì vẫn lo, các mẹ giúp mình với.
    • 1,278 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocchi2208 Xem bài viết
    mấy mẹ túi ối có vách ngăn đã sinh chưa? em bé có làm sao không?
    mình mang thai được 14w, đi siêu âm thì bác sỹ nói túi ối có vách ngăn, bác sỹ nói đừng quan tâm đến nó.mình thì vẫn lo, các mẹ giúp mình với.
    Bs nói đúng đó em. Bạn chị có vách ngăn tử cung, giờ đã sắp sinh em bé thứ 2 rồi. Em gái chị cũng bị thế, đang có bầu 28W. Khả năng cao nhất có thể xảy ra là khó có bầu thì em có rồi nhé. Tiếp theo là nếu vách ngăn đôi tử cung làm em bé không xoay đầu được thì mình sẽ sinh mổ thôi. TH mà vách ngăn 2 bên không đều nhau thì em bé vẫn xoay đầu tốt, không có vấn đề gì đâu. Chúc mẹ khỏe con khỏe nhé!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình có thai được 16w, hôm qua đi khám ở bác sỹ Vân ở Đội cấn nói có dây sơ buồng ối. Mình đã sảy thai 2 lần, thai lưu 1 lần nên bây giờ mình thật sự rất lo lắng cho e bé này.
    Các mẹ nào biết thông tin về hiện tượng này vui lòng cho mình biết đươc không hix
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be Bin Xem bài viết
    Mình đã đọc kỹ mục lục và ko thấy có chủ đề này, mà mình đang cần quan tâm qúa nên mở topic mới, mong các mẹ có kinh nghiệm giúp và cho thông tin!

Mình có cô bạn đang có thai được hơn 13 tuần, lúc 11 tuần 4 ngày siêu âm chỗ bác sỹ Cường thì hoàn toàn ko có hình ảnh gì bất thường. Nhưng tuần này đi siêu âm 4D ở Thái Thịnh thì lại có hiện tượng “buồng ối có vách ngăn”. Theo hình ảnh mình xem thì buồng ối bị chia thành 2 ngăn, em bé nằm ở ngăn dưới, còn lại có 1 cái vách ngăn 1 ngăn nhỏ nhỏ ở phía trên nữa. Các chỉ số khác hoàn toàn bình thường, và trộm vía em bé cũng phát triển rất bình thường. Cô ấy đã hỏi 1 số bác sỹ nhưng họ bảo cứ theo dõi và siêu âm thường xuyên thôi.

Nhưng băn khoăn là ở chỗ cô ấy ko biết nguyên nhân và những ảnh hưởng như thế nào? Có mẹ nào đã gặp phải, hoặc nghe nói, hoặc có thông tin gì về hiện tượng này chưa thì tư vấn giúp bạn mình, để cô ấy khỏi lo lắng!

Cảm ơn các mẹ nhiều!
    chào bạn !
    Hiện tượng bạn của bạn là hiện tượng mà phụ nữ Việt Nam hiện nay khi mang thai mắc phải rất nhiều do quá trình đã từng nạo hút thai của giới trẻ nên dẫn đến hiện tượng này !
    Đa phần hiên tượng này sẽ không ảnh hưởng đến thai nhi !
    Bạn của bạn cũng không nên lo lắng quá nhiều !
    Một số rất ít sẽ chạm vào tay hoặc chân sẽ làm cho tay chân của trẻ sau này bị cong!
    Bạn của bạn cũng không nên lo lắng quá !
    • 44 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Huhu, hôm qua mình vừa đi khám, bác sĩ cũng nói là có vách ngăn trong buồng ối, và rau thai còn bám 1 phần vào vách ngăn nữa. Bác sĩ bảo do cơ địa mình nên tự nhiên nó sinh ra vách ngăn thôi, nó k ảnh hưởng đến em bé thì cứ kệ nó ở đấy, đừng quan tâm. Nhưng mình vẫn lo lắm, vì thấy ít người gặp như vậy, lên search mạng thì cũng có ít thông tin về vấn đề này quá. Nhưng đúng là cũng k nghiêm trọng lắm, chỉ ngại là có khi phải mổ đẻ thật nếu bé khó xoay đầu. Lần sau mình phải hỏi bác sĩ kĩ hơn xem cái vách ngăn của mình nó theo tỉ lệ như thế nào.

Mẹ nào cũng bị như vậy mà đã mẹ tròn con vuông rồi thì ới tiếng cho mình nhẹ nhõm với nhỉ, hic...
    • 44 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng vách ngăn buồng ối này, rau thai còn 1 phần bám lên vách ngăn nữa, hôm đầu hoang mang lắm, nhưng hình như nó cũng k đến nỗi nguy hiểm lắm đâu vì bác sĩ bảo chả sao cả, kệ nó. Mình nghĩ chỉ là hơi hạn chế không gian của em bé (nếu vách ngăn ở 1 tí tị góc buồng ối thì k đáng lo đâu). Bác sĩ bảo do cơ địa, tự dưng nó có, cái này k can thiệp được, nhưng hiện tại nó k ảnh hưởng gì tới em bé thì kệ nó thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ !
    Sáng nay e đi Siêu âm thai của e dc 17w mọi thứ đều bt chỉ duy nhất có 1 điều đó là bác sĩ phát hiện e có VÁCH NGĂN BUỒNG ỐI
    từ lúc nghe bác sĩ nói e lo lắng wa các mẹ ạ!
    e có hỏi bác sĩ về điều này bác sĩ có nói là cần fai theo dõi thường xuyên vì khi e bé đạp hoặc cựa quậy sợ tay hoặc chân vướng vào vách ngăn sẽ làm teo tay hoặc chân hoặc gây nên những dị tật .e lo lắng wa mà e đọc trên mạng nãy giờ cũng k có nhiều thông tin gì về vấn đề này
    Cho e hỏi có mẹ nào cũng từng bị như e mà sinh con ra vẫn bt ko???có mẹ nào cũng như e vào chia sẻ nhé e mong đến 22w để SA wa cứ ntn e lo lắng nh lắm thương con nữa hy vọng con đừng ngịch gì nh để vướng vào chỗ đấy ....Lo lắng nh lắm huhu e k dám nói với chồng vì e sợ a í lo lắng
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hicc e cug bị vách ngăn buồng ối đây cũng đg lo lắng wa có mẹ nào cug có vách ngăn mà sinh con ra vẫn bt k??từ lucz nghe bác sĩ nói e li lắng wa cầu mong con yêu k nghik ngợm wa để vướng vào chỗ đấy.huhu thương con wa
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hix e cũng đg trong tình trạng tương tự các mẹ đây.hix lo lắng thật sự ....
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em hôm qua cũng đi sa bác sỹ nói em co hiện tượng chửa trống , và có hiện tượng vách ngăn như chị vậy, thai của em được 6 tuần nhưng túi ối 21mm tương đương thai được 7 tuần, chưa có tim thai , em cũng lo quá chị a
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ! trường hợp của em ko biết có phải vách ngăn buồng ối không, tuần 13 e đi sa bs thấy có gì chèn vào túi ối làm nó như củ lạc ấy , bé của em đầu nằm 1 bên chân nằm một bên. nhưng bs không nói nguy hiểm gì(E ko bị u xơ tử cung). đến tuần 15 đi Sa thì nó phân tách thành 2 phần rõ rệt. e bé nằm trong túi ối to. còn 1 túi ối bé hơn nó dính sát vào túi ối kia. Như vậy có phải bị vách ngăn không các mẹ nhỉ? Thêm nữa khi nằm ngửa bụng dưới e cứng lên, bs bảo là các cơn co tử cung nhưng không đau bụng và cổ tử cung không mở. Nhờ các mẹ thông thái tư vấn giúp e!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2