Hành trình đi làm triple test và chọc ối (kinh nghiệm thực tế của bản thân):

• 468 Lượt chia sẻ
  • 94.8K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó với các mẹ cho em hỏi với em đang hoang mang quá ạ .
    Hiện nay bé của em đc 18wks. Khi SA các mốc qtrong : 8wks, 12wks ( DMDG 1.4) , 16 wks Triple test
    comment by WTT mobile view
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện nay bé của em đc 18wks. Khi SA các mốc qtrong : 8wks, 12wks ( DMDG 1.4) , 16wks ( Triple test nguy cơ thấp), công thức máu không có vấn đề gì bất thường. Nhưng vào 14wks em có đi SA ở 1 chỗ khác thì bs hỏi là 12 wks có đo DMDG không vì sao bây giờ 14wks " BỀ DẦY DA GÁY" ( bs có giải thích là sau 13wks thì ko tính khoảng sáng sau gáy nữa mà tính bề dầy da gáy) cao hơn 5mm thế này? Em bảo em có đo đọ
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện nay bé của em đc 18wks. Khi SA các mốc qtrong : 8wks, 12wks ( DMDG 1.4) , 16wks ( Triple test nguy cơ thấp), công thức máu không có vấn đề gì bất thường. Nhưng vào 14wks em có đi SA ở 1 chỗ khác thì bs hỏi là 12 wks có đo DMDG không vì sao bây giờ 14wks " BỀ DẦY DA GÁY" ( bs có giải thích là sau 13wks thì ko tính khoảng sáng sau gáy nữa mà tính bề dầy da gáy) cao hơn 5mm thế này? Em bảo em có đo, nhưng lúc đó khoảng sáng 1.4mm nên bsi bên kia chỉ định ko cần lảm double test, mà đến 16wks quay lại khám bình thường thôi. Thế nên bsi bảo theo dõi đến 16wks đến siêu âm lại và lấy máu làm triple test.
    Đến 16wks em đến SA lại thì mọi chỉ số đều ổn và nằm trong ngưỡng an toàn ( bsi nói vậy). Em lấy máu và 3 ngày sau báo kết quả triple test cũng an toàn. Em yên tâm thở phào. Bsi bảo 2 tuần sau khi lấy máu làm triple test đến siêu âm lại. Có nghĩa là lúc 17wks mấy ngày ấy ạ, em đến sa bsi nói giờ ổn rồi, nhưng lại có hình ảnh ruột non tăng âm vang nhẹ. Huhuhu. Cộng với dấu hiệu da gáy dầy ở wk 14, nên bsi khuyên em nên chọc ối làm xét nghiệm. Em ở HP, nên bsi viết thư tay lên cho bs Danh Cường PSTW trên HN để khám lại và hội chẩn xem có nên chọc ối không.
    2 hôm sau em lên gặp bsi Cường thì bác ấy ko xem các giấy siêu âm trong các mốc truoc, mà siêu âm luôn và nói là 14wks có da gáy dầy rồi thì tôi sẽ chỉ định xét nghiệm nước ối.
    Em lo và sợ quá, em hỏi sao 12wks em đo khoảng sáng 1.4mm, kết quả Triple test nguy cơ đều thấp mà vẫn có nguy cơ? Bác ấy bảo : chả liên quan. Làm em hoang mang tột độ. Chồng em trấn tĩnh an ủi
    bile view[/FBI]
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện nay bé của em đc 18wks. Khi SA các mốc qtrong : 8wks, 12wks ( DMDG 1.4) , 16wks ( Triple test nguy cơ thấp), công thức máu không có vấn đề gì bất thường. Nhưng vào 14wks em có đi SA ở 1 chỗ khác thì bs hỏi là 12 wks có đo DMDG không vì sao bây giờ 14wks " BỀ DẦY DA GÁY" ( bs có giải thích là sau 13wks thì ko tính khoảng sáng sau gáy nữa mà tính bề dầy da gáy) cao hơn 5mm thế này? Em bảo em có đo, nhưng lúc đó khoảng sáng 1.4mm nên bsi bên kia chỉ định ko cần lảm double test, mà đến 16wks quay lại khám bình thường thôi. Thế nên bsi bảo theo dõi đến 16wks đến siêu âm lại và lấy máu làm triple test.
    Đến 16wks em đến SA lại thì mọi chỉ số đều ổn và nằm trong ngưỡng an toàn ( bsi nói vậy). Em lấy máu và 3 ngày sau báo kết quả triple test cũng an toàn. Em yên tâm thở phào. Bsi bảo 2 tuần sau khi lấy máu làm triple test đến siêu âm lại. Có nghĩa là lúc 17wks mấy ngày ấy ạ, em đến sa bsi nói giờ ổn rồi, nhưng lại có hình ảnh ruột non tăng âm vang nhẹ. Huhuhu. Cộng với dấu hiệu da gáy dầy ở wk 14, nên bsi khuyên em nên chọc ối làm xét nghiệm. Em ở HP, nên bsi viết thư tay lên cho bs Danh Cường PSTW trên HN để khám lại và hội chẩn xem có nên chọc ối không.

2 hôm sau em lên gặp bsi Cường thì bác ấy ko xem các giấy siêu âm trong các mốc truoc, mà siêu âm luôn và nói là 14wks có da gáy dầy rồi thì tôi sẽ chỉ định xét nghiệm nước ối.
    Em lo và sợ quá, em hỏi sao 12wks em đo khoảng sáng 1.4mm, kết quả Triple test nguy cơ đều thấp mà vẫn có nguy cơ? Bác ấy bảo : chả liên quan. Làm em hoang mang tột độ. Chồng em trấn tĩnh an ủi, 2 vc quyết định sẽ chọc ối xét nghiệm cho yên tâm.

Các mẹ cho em hỏi em có ai biết hay gặp trường hơpk giống của em không? Em lo cho con quá, không biết con có an toàn khỏe mạnh không huhuhuhuhu
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dear các mẹ,
    Em viết bài này, hi vọng chi sẻ chút ít kinh nghiệm thực tế của bản thân để các mẹ nào bác sĩ đang chỉ định hoặc cân nhắc chọc ối tại Đại học Y HN.
    Em 26, chồng 27, hiện mang thai ở tuần thứ 17. Hồi 12 tuần, em đo độ mờ da gáy khá ổn, quá trình thai nghén cũng không có gì bất ổn. Đến tuần 16, đi siêu âm hình thái, thai nhi bình thường, bác sỹ khuyên làm triple test, ban đầu, không định làm, nhưng chồng em vận động, bảo cứ làm đi cho yên tâm.
    Đến thứ 7 vừa rồi 13/6, cầm tờ kết quả triple test của ĐH Y HN trên tay, nguy cơ Down 1:15, chỉ định chọc ối…Em hoa hết cả mắt, bật khóc ngay lập tức. Trời ơi, trước giờ hai vợ chồng khỏe mạnh, hai bên gia đình cũng không hề có ai bị những bệnh thế này, mà con em lại như vậy là sao???VC em như rơi vào tuyệt vọng, một số bạn bè khuyên hai vợ chồng nên đi làm triple test ở một số nơi khác nữa, nhưng suy đi tính lại, cũng có ý nghĩa gì đâu, nếu những chỗ khác tốt hết nhưng riêng kq triple test này không ổn thì em chắc cũng ko hết lo lắng, cả thai kỳ còn khá dài ở trước mắt cơ mà…Hai vợ chồng bàn bạc, rồi thống nhất PHẢI CHỌC ỐI. Lên mạng, hỏi bạn bè, hầu hết mọi người đều chọc ối ở BV C hoặc BV PS HN. Tuy nhiên, kết quả triple test của em lại ở ĐH Y HN, nếu bh sang 2 bv kia, họ bắt làm lại triple test thì rất mất công, mà nhà em lại gần ĐH Y nữa chứ, đi lại cũng tiện hơn.
    Mấy đêm trời lo lắng không ngủ được, chả buồn ăn uống, 2 vc tuyệt vọng khủng khiếp, chán nản…
    6:00 sáng ngày thứ 2, 13/6 hai vc đã có mặt tại Khoa di truyền, tầng 2, tòa nhà A3, Đại học Y HN, cứ tưởng phải lấy số nên đến rõ sớm, ai ngờ 8:00 các bs mới làm việc, với lại cũng ko đông lắm, nên chả cần. Bác sỹ đưa cho em 1 tờ đề nghị xét nghiệm máu và siêu ấm 2D, em trình bày là có mang theo xét nghiệm máu và siêu âm 2D làm cách đây vài ngày ở bv khác, có được không ạ?, bác sỹ bảo được, rồi gạch 1 số xét nghiệm máu em đã làm, còn một số còn lại, viết giấy, bảo em sang nhà A5 xét nghiệm máu. Trời ơi, khu nhà A5 đông lắm các mẹ ạ, sau khi nộp gần 1 triệu tiền xét nghiệm, em chờ mãi mới đến lượt lấy máu, rồi người ta hẹn 12:00 mới có kết quả. Chiều 14:00 vc em qua nhà A5 lấy kết quả xét nghiệm máu rồi hoàn thiện hồ sơ photo gồm: phiếu kết quả triple test, xét nghiệm máu, kết quả siêu âm 2D. Sau đó sang phòng 216 nhà A3, đại học Y, gặp bác sỹ Phượng. Bs đọc kết quả rồi viết giấy hẹn, sáng 13/6 lúc 10:00 chọc ối. Ôi em mừng quá, vì được làm luôn, chứ bs mà hẹn 1 tuần nữa thì chắc em mất ăn mất ngủ thêm 1 tuần nữa ấy ạ.
    8:00 ngày 13/3, vc em đến nhà A5 nộp tiền tại tầng 2, rồi cầm giấy sang phòng 219 lấy số. Sau đó ngồi chờ, vì đến 10:00 bác sỹ mới bắt đầu ạ. Chọc ối khá nhanh, và không đâu đâu các mẹ ạ, em được bs Chương làm cho, bác sỹ thao tác nhanh, mỗi người tầm 3 phút là xong, sau đó được đưa đến P219 nằm nghỉ ngơi tầm 30 phút, rồi lấy đơn thuốc về uống. Ngoài ra bác sỹ cũng không dặn dò kiêng khem gì, em có hỏi là làm việc văn phòng thì mai đi làm được không ạ, bác sỹ bảo được. Kết quả test chậm sau 3 tuần mới có, em làm thêm cả test nhanh (test 5 cặp NST trong đó có cặp NST 21 vc em đang quan tâm thì 3 ngày sau có kết quả)…hixxx…lúc này vc em cũng vẫn đang lo lắng, mong chờ kết quả lắm đây ạ…
    CÁC MẸ LƯU Ý NHỮNG ĐIỂM SAU NẾU LÀM TẠI ĐH Y HN NHÉ
    1. Có kết quả xét nghiệm máu hay siêu âm gần nhất thì nhớ mang theo nhé, vì bs có thể sẽ bù trừ và chỉ cần làm các xét nghiệm còn thiếu thôi, vừa tiết kiệm tiền và thời gian (em làm có 960k mà nếu làm lại tất cả thì phải 1.6tr ạ)
    2. CHỌC ỐI KHÔNG HỀ ĐAU HAY ĐÁNG SỢ đâu nhé, thú thực, nó còn không đau bằng lúc lấy máu xét nghiệm đâu ạ (họ lấy 4 ống, làm em bh vẫn tê cả tay
    3. Nếu làm test nhanh nên đăng ký sớm – 3 ngày sau sẽ có kết quả
    4. Sáng hôm đi lấy máu phải nhịn ăn, còn sáng hôm chọc ối thì ko cần ạ, các mẹ ăn uống đầy đủ cho có sức khỏe
    5. Bv ĐH Y chỉ chọc vào thứ 3 hàng tuần
    6. BS không dặn nhưng mấy chị ở cty em cũng chọc ối ở Sản, họ khuyên kiêng nước chỗ chọc tầm 3 ngày cho ổn
    7. Thuốc bs kê mua hết tầm 400k thui ạ.
    Em viết khá chi tiết(có phần hơi dài dòng) vì em mong sẽ chia sẻ được với các mẹ trong hoàn cảnh như em. Bản thân em làm rồi thì thấy CHỌC ỐI chả đáng sợ lắm đâu ạ, các bs cũng nói nguy cơ sẩy thai thấp lắm, và bs cũng đã cân nhắc kỹ trước khi chỉ định cho mình, nên các mẹ yên tâm nhé.
    Chúc cả nhà mình mẹ khỏe con khỏe nha….
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nói chung là cũng chả hiểu nổi chị ạ, em cả thai kỳ bình thường, v 26, chồng 27 cháu đầu lòng, 12w độ mờ da gáy 0.9, tự nhiên làm triple test ở ĐH Y HN lại ra nguy cơ Down 1:15 (mặc dù 2 bên gia đình không có tiền sử mắc các bệnh kiểu này)...Rồi chỉ định chọc ối, em mới làm hôm 13/6.
    Nói chung là em hiểu cảm giác lo lắng của chị vì hiện em cũng thế mà, bác Cường cũng là bs uy tín, nếu nhưng ko có cơ sở chắc bs ko chỉ định đâu, nếu muốn yên tâm, cho chắc chắn, em nghĩ chị sắp xếp xuống HN làm xem sao cho yên tâm. Vợ chồng em cũng nghĩ thế nên khi bs chỉ định chọc ối, em cũng làm luôn, chứ còn 5 tháng nữa mới sinh mà lo lắng bất an thế này cũng ko ổn ạ.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoang_rosie Xem bài viết

Em lo và sợ quá, em hỏi sao 12wks em đo khoảng sáng 1.4mm, kết quả Triple test nguy cơ đều thấp mà vẫn có nguy cơ? Bác ấy bảo : chả liên quan. Làm em hoang mang tột độ. Chồng em trấn tĩnh an ủi, 2 vc quyết định sẽ chọc ối xét nghiệm cho yên tâm.

Các mẹ cho em hỏi em có ai biết hay gặp trường hơpk giống của em không? Em lo cho con quá, không biết con có an toàn khỏe mạnh không huhuhuhuhu

Nói chung là cũng chả hiểu nổi chị ạ, em cả thai kỳ bình thường, v 26, chồng 27 cháu đầu lòng, 12w độ mờ da gáy 0.9, tự nhiên làm triple test ở ĐH Y HN lại ra nguy cơ Down 1:15 (mặc dù 2 bên gia đình không có tiền sử mắc các bệnh kiểu này)...Rồi chỉ định chọc ối, em mới làm hôm 13/6.
    Nói chung là em hiểu cảm giác lo lắng của chị vì hiện em cũng thế mà, bác Cường cũng là bs uy tín, nếu nhưng ko có cơ sở chắc bs ko chỉ định đâu, nếu muốn yên tâm, cho chắc chắn, em nghĩ chị sắp xếp xuống HN làm xem sao cho yên tâm. Vợ chồng em cũng nghĩ thế nên khi bs chỉ định chọc ối, em cũng làm luôn, chứ còn 5 tháng nữa mới sinh mà lo lắng bất an thế này cũng ko ổn ạ.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mn ơi cám ơn mn, mình vừa CO hôm t5 vừa rồi, ngày mai có kqua
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mn, mình vừa CO t5 vừa rồi tại viện C do bác danh Cường làm, ko đau thật mn ạ. Ngày mai có kqua test nhanh đây, hồi hộp quá. Mong con khỏe mạnh là mừng lắm luôn ko mong ước j hơn. Mẹ nó khi nào lấy kqua? Chúc các con khỏe mạnh và an toàn!!!
    À mà mn đừng lo lắng quá, hôm đi tớ gặp 1 chị kqua TT nguy cơ cao 1/5 với NST 21 mà CO vẫn ra kết quả bình thường đó. Cả nhà yên tâm và hi vọng mọi điều tốt đẹp sẽ đến với các con nhe....
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nguy cơ NST 21 là 1/15 cơ mà kết quả test nhanh NST 21 bình thường, chắc kết quả của bạn cũng tốt thôi
    • 56 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cảm ơn mn đã chia sẻ chi tiết về vấn đề này, hiện nay mang bầu đúng là rất nhiều người quan tâm đến triple test này lắm! Có bài chia sẻ này mọi người sẽ hiểu rõ hơn.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on mn nhe. Ket qua nhanh va day du cua minh binh thuong, vua lay hom qua roi. Mung qua ca nha ah. Vay nen me nao dang lo lang ve van de nay co the tham khao va manh dan quyet dinh cho yen tam con khoe manh nhe. Chuc cac me may man, cac con manh khoe....
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình cũng vừa nhận kq triple test 1:155 mình vs ox buồn rũ rượi, và cũng quyết định chọc ối trong ngày luôn,10 ngày nữa có kq,mình lo lắm mấy mẹ ak.thấy mấy mom chia sẽ thì cũng thấy khả quan nhưng k biết sao đây.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi chọc ối ở đại học y lấy kết quả đầy đủ bao nhiêu ngày?có ai lấy sơm hơn 3 tuần ko
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thutrang2202 Xem bài viết
    Mình nguy cơ NST 21 là 1/15 cơ mà kết quả test nhanh NST 21 bình thường, chắc kết quả của bạn cũng tốt thôi
    bạn lấy kết quả đầy đủ sau 3 tuần ah?họ có trả sớm hơn dự kiến ko
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình lấy kết quả đầy đủ sau 3 tuần (từ ngày chọc ối), và họ ko trả kq sớm đâu, đúng ngày mới nhận được cơ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng mới chọc ối tại BV Y HN trong tháng 6. Mình làm thêm test nhanh (5 bộ NST dễ bị dị tật, trong đó có bộ NST 21) - thêm 2 triệu và sau 5 ngày là có kết quả test nhanh; và sau 3 tuần có kết quả đầy đủ. Sao của bạn lại hẹn 10 ngày nhỉ???
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mi1991 Xem bài viết
    mình cũng vừa nhận kq triple test 1:155 mình vs ox buồn rũ rượi, và cũng quyết định chọc ối trong ngày luôn,10 ngày nữa có kq,mình lo lắm mấy mẹ ak.thấy mấy mom chia sẽ thì cũng thấy khả quan nhưng k biết sao đây.
    Ko biết bạn chọc ối ở đâu, Mình cũng mới chọc ối tại BV Y HN trong tháng 6. Mình làm thêm test nhanh (5 bộ NST dễ bị dị tật, trong đó có bộ NST 21) - thêm 2 triệu và sau 5 ngày là có kết quả test nhanh; và sau 3 tuần có kết quả đầy đủ. Sao của bạn lại hẹn 10 ngày nhỉ???
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoang_rosie Xem bài viết
    Cam on mn nhe. Ket qua nhanh va day du cua minh binh thuong, vua lay hom qua roi. Mung qua ca nha ah. Vay nen me nao dang lo lang ve van de nay co the tham khao va manh dan quyet dinh cho yen tam con khoe manh nhe. Chuc cac me may man, cac con manh khoe....
    Chúc mừng chị, Thế là yên tâm rồi. Nói chung em nghĩ quyết định CO là đúng đắn, chứ nếu ko làm, rồi lo âu thấp thỏm cũng khổ lắm.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thutrang2202 Xem bài viết
    Mình lấy kết quả đầy đủ sau 3 tuần (từ ngày chọc ối), và họ ko trả kq sớm đâu, đúng ngày mới nhận được cơ.
    Cảm ơn bạn mình nhận kqua nhanh rồi đang chờ lấy kqua chậm mà sốt ruột quá
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5