Hành trình đi làm triple test và chọc ối (kinh nghiệm thực tế của bản thân):

• 468 Lượt chia sẻ
  • 81.8K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 52 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhkim0505 Xem bài viết
    Cám ơn chị chủ top vì chia sử hữu ích, em giờ 14w cũng tìm hiểu chuẩn bị chọc ối, Vì tình trạng của em là thai 12w DG cao (bs Cường 4mm, chỉ định thẳng lên khoa chẩn đoán trước sinh làm chọc ối), còn bs Thực (viện Lão khoa) thì kết quả DG là 3,8 mm, chỉ định sang ĐH Y làm double test, kết quả là 1/242.

Tình hình của em nghiêm trọng hơn chút vì có nghi ngờ phù thai, may là bs thực đã khẳng định ko có nang bạch huyết (cái Hygroma Kistique í các chị) nên giờ e lo nhất cái phù thai, nếu đúng là bị phù thai thì phải chấm dứt thai kỳ.

EM đang tìm hiểu về thủ tục chọc ối vì nhà ở tận sơn la, đi đi lại lại cũng vất vả, chồng thì bộ đội đúng đợt bận rộn, xin nghỉ ko đc dài mà may ra đc 2 ngày, nên e muốn xuống là ck ký đc luôn thì tốt rồi đi đâu thì đi, e đi 1 mình chọc ối cũng đc.

các chị cho em hỏi bên ĐH y họ có chọc ối ko, hay là phải sang PSTW chọc ối, và cứ lên thẳng khoa chẩn đoán trước sinh, mang theo cái siêu âm của bs Cường là đc ạ?
    Chị ơi chị đã làm chưa? Em thứ 2 tới cũng phải làm vì chiều dài xương mũi ngắn 3.2mm, bé được 18 tuần. Bs bảo làm ở ĐH Y. Thật lòng k muốn chọc ối tí nào, vì e thai yếu, dọa sảy liên tục, lo quá
    comment by WTT mobile view
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ này nhé,mình cũng có kết quả nguy cơ cao nên rất hồi hộp mình cũng rất lo lắng.Mình cũng ở bắc ninhđây
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

@lelan90: mình cũng sâ 12w dmdg là 2,9 và mình đã quyết định k chọc ối mà làm sàng lọc ko xâm lấn NIPT test ở bệnh viện vinmec, bạn thai yếu thế sao k làm test sàng lọc này vua có kết quả chính xác ( xét nghiệm dựa vào adn thai trong máu mẹ) vừa k hại đến e bé...
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ trên diễn đàn. Mình cũng đang lo lắng không yên vì kết quả chọc ối hôm 30.6 của mình có vấn đề về nst 20 các mẹ ạ. Hôm 27.7 bên bệnh viện pstw gọi hai vc em lên để lấy máu nuôi cấy nst đồ của bố mẹ để đối chiếu với kqua nuôi cấy của bé con. Giờ chờ đợi đến 20.8 này mới có kết quả đây. Mà đến lúc đó thì bé nhà em cũng tầm 24 tuần rồi. Lo quá. Có mẹ nào rơi vào trường hợp như em chưa thì chia sẽ giúp em với. Em cảm ơn cả nhà
    • 453 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    em cũng từng làm TT ở BV ĐH Y rồi, nói chung thủ tục khá nhanh chứ k phải đợi lâu như khám, từ lúc lấy giấy khai làm test đến lúc lấy máu xong chưa đầy 30'. bây h họ trả kết quả cũng nhanh, sau 1 ngày là có.

các mẹ làm TT nhỡ có kết quả là nguy cơ dị tật cao thì cũng đừng lo quá, cái test này do dương tính giả khá nhiều, cứ hỏi ý kiến của bs và có thể test lại nhé. em nghe rất nhiều người làm test nguy cơ cao nhưng chọc ối thì em bé ko sao cả.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhật ký chọc ối của mình nè.
    Mình viết để lưu lại với cho chị em nào đi chọc ối thì đừng lo lắng quá, cố lên các chị!
    Tuần thứ 11 mình đã được bs lấy máu làm xn double test, hồi hộp đợi 2 tuần đến tuần 13 thì kq cho ra rất tốt, em bé trong bụng âm tính với tất cả các loại bệnh, 2vc mình vui lắm.
    Đến tuần 17 thì bs bảo làm thêm triple test để xn 3 bệnh cho em bé, chị y tá nói là sau 10 ngày nếu có vấn đề gì thì chị sẽ đt cho mình, còn kq tốt thì tới hẹn khám thai lấy kq luôn.
    Mình hồi hộp chờ đợi, từ khi biết có thai ngày nào mình cũng đọc chú đại bi cầu cho con được bình an. 10 ngày trôi qua mình không nhận được đt từ phòng khám. Định thở phào nhẹ nhõm nghĩ là em bé ok rồi thì sau đó 2 ngày, mình nhận được điện thoại từ họ.
    Mình nhớ là ngày thứ 7 (2/7/16). Sáng hôm đó 2vc đi ăn sáng, lấy đồ rồi ghé sửa xe trong khi chờ ông xã thì mình nhận đt ở phòng khám , nguyên văn là như vầy : " alo, phải chị T.Vi ko ạ? Em bên pk VS đây, có kq triple test của chị rồi. Có vài chỉ số bất thường của bệnh dị tật ống thần kinh, ngày mai cn 2vc chị lại pk để nghe bs tư vấn và đọc kq"
    Mình nghe xong tay chân rụng rời, đầu óc ko nghĩ được gì ngoài câu dị tật ống thần kinh. Hối ông xã về lẹ mà ông xã ko hiểu chuyện gì, trên đường về mình mới thuật lại cuộc đt trên... chắc ông xã cũng lo lắng nhưng an ủi mình là ko sao đâu, chắc tại do mình ăn ít chất nên chỉ số nó bất thường.
    2vc về nhà, ko ai nói ai cầm đt search thông tinh về dị tật ống thần kinh. Mình lo lắng khóc hết nước mắt, ông xã thì bình tĩnh hơn, an ủi mình rồi đt cho pk cho bs. Lần đó có mẹ mình lên sg khám bệnh nên 2vc cũng ráng tâm trạng bt để giấu mẹ. Tối đó 2vc chả ai ngủ được...
    Ngày hôm sau (cn 3/7/16) 8h sáng 2vc đã có mặt tại pk để gặp bs . Bs nói trường hợp của mình là em bé có nguy cơ mắc bệnh down 1/90 .( Chứ ko phải là ống thần kinh như cô đt bảo) . Bây giờ có 2 cách: 1 là chọc ối có giá là 3 tr, bs sẽ dùng kim dài tầm 13cm đâm qua thành bụng mẹ xuyên qua tử cung để lấy dịch ối , kết quả sẽ có trong 10 ngày tỉ lệ chính xác là 99,7% nhưng xác xuất động thai, sinh non, rỉ ối là 1/200 và sảy thai là 3% . 2 là xn DNA Paranoma không xâm lấn lấy máu từ mẹ, sẽ không xâm phạm gì đến thai nhi, máu sẽ được gửi đi mỹ để test, giá tiền là 18triệu và có kq trong 10 ngày, tỉ lệ chính xác là 99,4% . Nhưng nếu kết quả cho dương tính thì sẽ phải chọc ối thêm, 2 xét nghiệm trên đều thực hiên tại pk, bs sẽ mời bs chuyên môn từ bv Từ Dũ qua làm, không cần phải đi bv. Sau khi ở pk ra, 2vc chạy qua bên Từ Dũ định làm test lại nhưng cn thì bv ko có làm việc.
    2vc về suy nghĩ cả ngày, ông xã mình quyết định chọc ối, còn mình thì sợ kim chích nên chỉ muốn lấy máu thôi, ông xã mình đt tìm hiểu thông tinh từ các phòng xét nghiệm paranoma, đọc thêm thông tin trên mạng cả ngày hôm đó. Thêm 1 đêm khóc lóc và mất ngủ...
    Sáng hôm sau t2 (4/7/16) sau khi tiễn mẹ về quê, 2vc lọ mọ vô bv Hùng Vương nghe tư vấn, đt nghe tư vấn v.v.v . Sau đó ông xã nói với mình là " thôi, xét nghiệm DNA đi, anh sợ em đau, ảnh hưởng 2 mẹ con, tốn tiền 1 chút nhưng yên tâm hơn..." và sau đó là những cuộc đt... Mình nhớ đứng ngay cầu thang đi bộ của bv mình đã khóc và nói là mình muốn chọc ối vì lỡ test dna xấu, cũng phải chọc ối, thêm 10 ngày chờ nữa là 20 ngày, lúc đó em bé 22tuần rồi... Mình nhớ mãi khoảnh khắc đó, thật tội nghiệp cho 2vc mình, mình sẽ ko bao giờ quên.
    Thế là 2vc quyết định chọc ối ở Từ Dũ cho an tâm hơn, 2giờ trưa cùng ngày, 2vc lại bv Từ Dũ để tư vấn.
    Đầu tiên là lấy số thứ tự ở khu khám dịch vụ (kế VUS ) sau đó đi sâu vô trong sẽ thấy quầy ghi là " Tư vấn tiền sản" chờ gọi tên tư vấn, có 1 cô bs tư vấn rất là kĩ càng và nhiệt tình, làm cho vc mình yên tâm đôi chút. Cô còn kể là chọc ối là rất tốt, vì bà con của cô cũng có bầu, xn máu thì thai ko bị gì nhưng khi sinh em bé ra thì em bé lại bị down, đó là trường hợp rất hiếm nhưng lại xảy ra làm 2vc người đó phải bỏ công ăn việc làm để lo cho con. Rồi bảo mình là tranh thủ làm thử máu sớm, để có kq trong chiều nay, rồi sáng mại lại sớm gặp cô liền, ko cần lấy Sđt để cô cho gặp bác sĩ sớm, làm xong có thể về buổi sáng luôn, nếu ko thì phải tới chiều mới về được. Rồi dặn dò mình đem theo sữa bánh mì, khăn giấy v.v.v..
    Sau khi đóng tiền và làm tất cả các xn như máu, đo điện tâm đồ, siêu âm. Lấy kết quả lúc 5h chiều rồi về nghỉ ngơi, chuẩn bị tinh thần cho ngày hôm sau chiến đấu, lại thêm 1 ngày lo lắng.
    Sáng ngày t3 (5/7/16) 6giờ sáng 2vc đem theo bánh mì, trứng gà luộc, sữa, khăn giấy khô , ướt chạy vô Từ Dũ, gặp lại cô bs tư vấn để đi gặp bs tư vấn chuyên môn. Sau khi bs tư vấn là nên chọc ối, rồi nói với mình là làm double test tốt rồi thì không cần làm thêm triple test, nhưng mà kết quả triple test ko tốt rồi thì nên chọc ối. Mình ghi giấy đồng ý chọc ối, 2 vc ký tên thì đi qua khu M để làm thủ tục,
    Qua khu M, lên lầu 1 đi thẳng đến quầy tư vấn tiền sản rồi mình sẽ được chỉ đến phòng 13 ký tên ,lấy giấy đi mua thuốc kháng sinh và thuốc đặt âđ chống co bóp tử cung, sau đó được hướng dẫn là ăn gì đó rồi uống thuốc k.sinh, vào wc đặt thuốc xong ra ngồi chờ gọi tên vào phòng chọc ối . Tầm 10giờ thì mình được gọi tên vào phòng, 1 đợt chọc ối tầm 10 người, mỗi người được phát cho 1 cái ống có ghi tên để chứa nước ối. Bs sẽ kêu mỗi lần 3 người vào phòng làm thủ thuật .
    ( nhớ lúc ông xã lo lắng, mở cửa nói vô :' em ơi, có cần lấy sữa hay đt đem vô ko em, thấy thương ông xã vô cùng)
    Đầu tiên là bs sẽ sát trùng vùng bụng, sau đó là siêu âm để xác định vị trí em bé và vị trí chọc kim . Sau đó sát trùng thêm 1 lần nữa rồi bs dùng cây kim nhỏ dài tầm 15cm ghim tiêm ở bụng dưới xuyên qua thành bụng và đó rút nước ối , sau khi rút tiêm ra thì bs dán bkeo rồi siêu âm thêm lần nữa để cho mình xem là tim em bé vẫn còn đập. Quá trình chọc ối từ lúc lên giường nằm tầm 3-4phút, lúc ghi tiêm cũng đau mà lúc rút kim ra thì ớn hơn vì mình cảm nhận được. Sau đó mình đi ra phía sau có giường nằm nghỉ trong 1-2 tiếng.
    Mỗi giừơng nằm khoảng 6 người (nằm ngang) có thêm giường xếp nữa. Nằm được 1-2 tiếng, đến 11h30 trưa thì y tá gọi tập trung ra ngoài nghe dặn dò uống thuốc nghỉ ngơi ít nhất 2 ngày tốt nhất là 1 tuần, chị nào có đi làm thì đi lấy giấy xin nghỉ 2 ngày, về nhà tắm rửa, ăn uống bình thường, xem lại thông tin họ tên, sđt, dặn dò ngày lấy kq thì 2vc cùng đi, đem theo sổ khám thai và biên lai đóng tiền nộp tại bàn ngoài rồi chờ lấy kq. Nếu trong thời gian chờ đợi mà có sđt bàn gọi thì nên nghe vì có thể ở bv điện cho mình.
    Mình đi chọc ối thì mới thấy là rất nhiều chị bầu cũng chọc ối giống mình, có chị thì do kq xét nghiệm, có chị thì do lớn tuổi, rồi do siêu âm thấy xương mũi em bé ngắn quá.
    Mình cũng không có sợ hãi lo lắng như lúc đầu, sợ có chuyện ko hay v.v.v bác sĩ ở Từ Dũ làm việc rất nhiệt tình và chuyên nghiệp. Tổng cộng chi phí ở bệnh viện luôn xét nghiệm, siêu âm, đo điện tâm đồ, chọc ối, thuốc men là tầm 4tr5 -5tr.
    Thêm 15 ngày chờ đợi ,mất ngủ và lo lắng...
    Sáng ngày thứ 3 (19/7/16), 9giờ sáng 2vc mình đã có mặt ở bv, đem theo đầy đủ giấy tờ nộp tại bàn và ngồi chờ lấy kq. Sau khi nghe gọi tên và cầm tờ kq, mình đem vào phòng số 11 để được đọc kết quả và tư vấn thêm. Kết quả may mắn là em bé của mình bình thường khỏe mạnh, cám ơn trời phật!!
    Ra ngoài thì thấy ông xã lo lắng ngồi chờ, mình nói với ông xã kq bình thường, rồi 2 vc nắm tay đi về.
    Lúc đi tư vấn mình cũng giận bs khám thai vô cùng vì tại sao phải test 2 -3 loại, làm mình phải thêm món chọc ối căng thẳng này. Nhưng bây giờ suy nghĩ lại nhiều khi đó là trách nhiệm của bác sĩ, nếu phát hiện bất thường thì mình xoay xở kịp.
    Chị em nào được chỉ định chọc.ối thì rất nên đi làm nhe, vì chọc ối không nguy hiểm như mọi người đồn đâu. Mà có kết quả chính xác rồi thì mình nhẹ nhõm, tâm trạng cũng tốt hơn không ảnh hưởng tới em bé nữa.

Mình nhớ rõ cảm giác sau khi nhận đc kq xong, mình thì mừng không nói nên lời, nước mắt rưng rưng, ông xã thì nắm tay mình xoa xoa cũng hông nói được gì luôn.
    Lúc đi ăn sáng thì ông xã mới nói với mình là mười mấy ngày nay không đêm nào ngủ được, ngủ thì toàn mơ thấy ác mộng. Ông xã mình lo cho mình nên giấu không nói gì hết. Bây giờ thì thở phào nhẹ nhõm được rồi.
    Ngày hôm đó mình thấy như là được sống lại thêm lần nữa, thật hạnh phúc!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,481 Bài viết

• 1,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mình toàn làm TT ở trung tâm ngoài, vào viện cái cảnh chờ đợi mệt mỏi lắm, làm ở viện tư hoặc trung tâm ngoài nó ok hơn nh, kết quả trả qua mail và có bsi tư vấn luôn
    kho0ep q7v8qkkLYhDS
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết rất hữu ích. Cảm ơn b rất nhiều!
    Trườg hợp của m cug giống như b mai là ngày vk ck m bắt đầu đi tư vấn chọc ối. M đag rất lo sợ. Đọc đc bài viết của b m cũg giảm lo sợ phần nào. Cảm ơn b rất nhiều!
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào bạn !
    trước tiên tôi xin cảm ơn bạn vì bài viết này, nó rất thiết thực cho những ai đang chuẩn bị phải làm các xét nghiệm sàng lọc và xâm lấn, vì thực tế giống như bạn đó là ai cũng sẽ lơ ngơ trong lần đầu phải đi đến bv và làm quen với các thủ tục xét nghiệm nhưng đọc xong bài của bạn sẽ đúc rút đc một số kinh nghiệm cho mình.
    bạn ah, tôi xin đc hỏi lại bạn vài câu nhé nếu có thể mong bạn hồi đáp giúp tôi
    tôi hiện đã có 1 con trai năm nay cháu đc gần 3 tuổi, hồi bầu bí con tôi cũng thường xuyên theo dõi và làm các xét nghiệm cần thiết, nhưng sự thật luôn nghiệt ngã với tôi, mọi kq siêu âm ở huyện và tỉnh đều cho kq bình thường nên tôi tự tin lắm, ăn uống và bồi bổ tốt, có làm xn máu chẩn đoán bệnh down cũng cho kq bình thường nên ko quan tâm đến bệnh tình gì khác, và trong quá trình thai kì ko có một dấu hiệu bất thường gì nên lại càng an tâm chờ đến khi sinh, tôi ko có cơn đau nên phải sinh mổ, con sinh 3,4kg khoẻ mạnh bình thường, niềm vui khi đc đón con và ngày ngày ôm ấp con làm tôi quên đi mọi điều phiền lòng, rồi một ngày khi con tôi đc 17 tháng cháu bị sốt phải nhập viện, bs khám và nói con da dẻ xanh xao, niêm mạc nhợt nhạt nghi là thiếu máu và yêu cầu làm xn máu, kq con tôi bị thiếu máu cần truyền máu, tôi bắt đầu lo sợ, bs lại yêu cầu tôi làm xn để tìm hiểu nguyên nhân và tôi cũng cảm thấy cần thiết và đưa con đi làm mọi xn sau 3 ngày bs báo kq, con tôi bị thiếu máu huyết tán. thế là mọi thứ trước mắt như xụp xuống, ôm con mà xót xa đau đớn sao con tôi lại phải gánh chịu sự bất hạnh này, cả hai bên gđ của vc tôi có ai bị bệnh này đâu, sao lại như vậy ... thế là chúng tôi bắt đầu phải bước vào một chặng đường mới nhiều nước mắt và nặng nề trong tâm trí, 3 tháng 1 lần đưa con đi truyền máu, đến nay đã truyền 4 lần tất cả.
    kế hoạch thì cũng chưa có ý định sinh tiếp nhưng vì " lỡ " tôi bị loạn chu kì nên khi phát hiện có thai đã đc gần 8 tuần, tôi cũng đã đc tư vấn và tìm hiểu về khi sinh con thứ hai chúng tôi phải làm nhiều xn sàng lọc, trong đó có chọc ối. hiện nay trong đầu tôi là một mối tơ vò, tâm trí luôn lo lắng và càng gần kề thời điểm làm xn tôi càng cảm thấy sợ và chần chừ. sợ làm xn sẽ ảnh hưởng đến con, sợ kq ko tốt tôi sẽ phải... chỉ ngĩ như vậy tôi lại ko đủ can đảm nữa nhưng nếu ko làm sau này con có làm sao thì cũng khổ con và ân hận cả đời. cứ như vậy tâm trí đấu tranh nhiều đêm mất ngủ,
    hôm nay đọc bài viết này tôi lại nghĩ mình phải làm, dù gì cũng phải hy vọng, phải làm, tôi đc trung tâm di truyền phân tử của bv nhi trung ương hẹn khi thai 16 tuần thì đến làm xn, nhưng vì tôi bị mất kinh từ tháng 6 mà khi phát hiện có thai đi siêu âm bs kết luận thai đc 7 tuần 2 ngày thế nên tôi cũng cứ tính ngày theo kq siêu âm, tính như vậy thì đến nay cũng đã đc 16 tuần, tôi cũng ko biết thời gian như vậy có chính xác ko nữa, tôi đang định ngày mai sẽ đi làm xn nhưng nói thật là giờ này tay tôi vẫn run lẩy bẩy, ko chỉ tay mà cả cơ thể đang rất bất an.
    nếu như tính ngày theo kq siêu âm mà ko chính xác khi làm xn liệu có cho kq chính xác ko, và nếu chọc ối trước tuần 16 có ảnh hưởng đến thai nhi ko
    tất tần tật thì trong đầu muốn hỏi nhiều lắm nhưng giờ chẳng nghĩ đc gì hết.
    cuối cùng cảm ơn bạn vì đã đọc tâm sự của tôi. chúc bạn luôn hạnh phúc
    • 156 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Có chị nào đã đi chọc ối rồi tư vấn giúp em được không ạ. Em siêu âm 12w tại pk bsi Chương mdg 3,3mm double test kết quả nguy cơ thấp. Bsi chỉ đinh lên viện C xin hội chẩn.
    Vì vc em ở xa và khó sắp xếp tgian nghỉ dài nên các chị tư vấn giúp em nên đi khám tại viện C vào lúc nào thì hợp lý, cần làm lại các xét nghiệm tại viện C đúng k ạ. Vì ck e k lên đc nhiều nên e muốn sắp xếp để đc việc nhất. Mong các chị tư vấn giúp em. Hiện e đang 13w4 ngày ạ
    • 36 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình thấy kết quả Triple test chẳng phản ánh được gì cả. Bằng giờ năm ngoái đúng là thời gian kinh khủng nhât của mình.
    Mình ở Thái Bình, khi có thai lần 2 khi vừa làm nhà xong, nợ như chúa Chổm, mình thấy cứ có điều gì đó không ổn: chậm kinh tới 10 ngày phôi vẫn chưa về tử cung. Tuần 10 có tụ dịch màng nuôi bs ở thái bình khuyên bỏ. Minh về bàn với chồng lão bảo giờ có sinh nhiều đâu cứ lên HN kiểm tra để chắc chắn rồi hãy làm gì thì làm.Có 1 đêm mình mơ thấy mình đẻ 1 bé trai rất bụ bẫm và khỏe mạnh nên mình cũng quyết tâm giữ lại hơn. Tuần 12 Mình seach được PK Bs Cường, mình nhớ hôm đó là thứ 2, mình gọi mấy lần cũng được bắt máy, cô đó nói thứ 4 cháu khám được không, nghe thấy vậy mình sướng quá đồng ý luôn. Hôm đó xin nghỉ làm cả ngày đi lên HN tư 10h sáng tới PK 12 tôn thất thiệp mới có 1h, thấy cải bảng treo là 16h mới xin số mình lang thang khắp nơi để chờ tới thời gian. May mắn được số 8, đọc kết quả siêu âm thai là 12 tuần 6 ngày, DG là 1.3; có ghi trong đó là thử triple test ở 21 Trung liệt. Mình yên tâm về nhà lúc đó nói thực với các mẹ tâm lý mình thoải mái hẳn nhưng vẫn quyết định theo BS Cường đến cùng. Nhưng đến tuần thứ 15 tự dưng mình thấy mệt mỏi kinh khủng, sút cân, nghén mọi người nói minh thử đi khám nội tiết xem thế nào. Thật kinh khủng, mình bị Basedow lại còn mang thai nữa chứ. Về đến nhà mình khóc như mưa, nói thực lúc đó mình chỉ sợ con mình sẽ bị dị tật thôi, mình muốn bỏ nó. Chồng động viên bảo cứ lên HN kiểm tra lần nữa xem thế nào. Mình vẫn nhớ ngày hôm đó là 16.10.2015 mình lên BV nội tiết TW chỗ Thái thịnh đó, Bs còn hỏi mình là không tin kết quả ở tỉnh à mà lên tận đây. Rồi sau đó ông ấy cho làm XN. Trong lúc chờ mình sang bên 21 Trung liệt lam triple test. Các mẹ biết không khi lấy kết quả ở nội tiết mình lại khóc vì kết quả chính thức mình bị basedow, bs nói nếu không uống thuốc cả bản thân và đứa con trong bụng sẽ gặp nguy hiểm.
    5 ngày sau mình lên lấy kết quả triple test mình nghĩ có lẽ mẹ bị bệnh nên chắc chắn con có nguy cơ bị down, kết quả của mình là 1/245 trong khi đó ngưỡng phân biệt là 1/380. lại một lần nữa khóc như mưa. Mang kết quả đến BS cường lại không gặp, lúc đó mình cũng biết chắc là phải chọc ối rồi, thôi cứ về nhà đã.
    2 ngày sau mang kết quả đến gặp Bs Cường, nói thực với các mẹ, tâm lý mình lúc đó chán hẳn rồi. Lên xe khách đến giữa cầu Tân đệ bị tắc đường cả tiếng mình còn định bắt xe ngược lại không đi nữa cơ. Đến nơi, Bs phán đúng mỗi một câu:" trường hợp của chị phải chọc ối thôi", mình hỏi lại "nhưng cháu đang mắc basedow có chọc được không bác" ông ấy bảo" đến trung tâm chẩn đoán trước sinh người ta bảo chọc thì chúng tôi chọc" . Chán hết chỗ nói, đúng là mất công từ TB lên Hn chẳng được việc gì cả.
    24/10/2015 lúc đó thai được hơn 17 tuần minh lên HN. Lần này xác định đi để chọc ối, không chọc không về nên chuẩn bị gửi thằng cu về ngoại dặn dò bà ngoại chăm sóc cho ít ngày, vay mượn tiền để một mình lên đường (nói thực nhà minh vừa làm nhà nên chẳng còn tiền dự trữ), trước khi đi đã dặn chồng phải lên đúng giờ vào lúc tư vấn chọc ối rồi. 6h30 sáng 25/10/2015 mình có mặt tại trung tâm, mình cũng không nhớ rõ phải làm những gì nhưng hôm đó rất bực mình với lão chông. Lúc 6h gọi điện hỏi đi đến đâu rồi lão bảo còn bận việc chưa lên được. đúng là điên. 8h họ gọi đến tên nhưng k có chông đi cùng nên lại phải chờ. (mẹ nào k có chồng đi cùng thì cứ khai không chông để không bị gọi qua lượt nhé). Đến 12 h trưa mới tới lượt, để khỏi mất thời gian họ gọi 5- 6 cặp vào một. Cùng đợt với mình có 1 chị hơn 20 năm mới sinh được lần 2, 1 người 42 tuổi làm nhân tạo nhiều lần k được lần này có tự nhiên, 1 chị 40 tuổi làm thụ tinh ống nghiệm và mình có thai tự nhiên lại ít tuổi nhất.
    Sau một hồi tư vấn 2 cặp hiếm muộn k đồng ý chọc ối chỉ còn mỗi mình với 1 chị nữa. Sau khi nộp tiền đi làm XN ở viện C, mình lại phải đến nội tiết làm XN lại (có bệnh mắc kèm phải xin ý kiến của BS chuyên khoa mà) nhưng kết quả BS nội tiết không đồng ý. MÌnh mang kết quả quay lại trung tâm họ bảo khi nào BS nội tiết đồng ý thì mới chọc. Mình chán nản sau 4 ngày ở HN mà chẳng có kết quả gì. Dọc đường về mình khóc như mưa, cả nhà ngoại đều buồn chán. Rồi sau đó cứ vài ngày đến 1 tuần mình lên nội tiết xét nghiệm, mang kết quả đến viện C. Mình vẫn nhớ cô BS ở trung tâm quen mặt mình quá cô ấy còn nói "chị không phải lo quá đâu, đa số trường hợp chọc ối đều bt mà". Đến 24 tuần mình quyết định không chọc ối nữa, đẻ con nào nuôi con ấy nhưng lúc đó mình vẫn làm xét nghiệm ở nội tiết và siêu âm ở PK 56 HBT đều đặn 2 tuần hoặc 4 tuần/ lần. Các mẹ biết không lần nào BS siêu âm cũng nói với mình một câu "con e có nguy cơ dị tật cao lắm đầy". Mình bị basedow tâm lý mình cũng dễ bị kích động, đêm nào mệt quá thì ngủ thiếp đi còn không thì khóc suốt đêm. 31 tuần hôm đó là ngày ông Công ông Táo mình lên siêu âm và Xn trước khi nghỉ tết. Kết quả Xn không vấn đề nhưng siêu âm con bị giãn thận trái, lão Bs hôm đó phán cho 1 câu " trường hợp này cho đi gặp GS cường cũng chẳng giải quyết được gì". Lại 1 lần nữa tim mình đau nhói, nước mắt chảy từ HN về đến TB. Sau đó mình k đi lên HN siêu âm nữa mặc kệ số phận. Nói thực nhiều lúc mình nghĩ nếu con bị tật nặng quá trước tiên khổ nó, sau đến mình, nếu nó chết trong bụng có khi tốt hơn. Con đạp đều trong bụng làm mình càng đau đớn. Các tuần sau mỗi tuần 1 lần siêu âm ở PK gân nhà, k hiểu sao mỗi khi bs bình luận về con lại làm mình đau nhói, có lần Bs nói thằng bé này sao mặt nó phị thế làm mình nghĩ ngay đến mặt của thằng bé bị down (đứa trẻ nào bị down mặt cũng tròn mà).Mình bắt đầu tìm hiểu trên mạng cách chăm sóc trẻ bị down, trẻ bị suy giáp (mình uống thuốc con nguy cơ suy giáp rất cao) và chờ ngày sinh.
    31/3/2016 Tuần 38 mình đến BVPS Thái bình khám xem tình hình thế nào, siêu âm k con k giãn thận, nước ổi đầy đủ, con được 3,4 cân, bs khám trong nói lọt 2 ngón tay nên nhập viện. Mình muốn lên HN sinh nhưng lên đó phải tốn cỡ 15- 20tr mà nói thực lúc đó mình chỉ có 7tr còn chưa mua bất cứ thứ gì cho con. Thôi đẻ ở TB vậy. Về nhà ăn cơm trưa xong nói chồng chở vào bệnh viện, nhà mình chỉ cách bv 3 cây thôi. Chồng chở đến cổng minh cầm đồ vào tự nhập viện (lần trước cũng thế). Ngồi trong phòng chờ chán quá đi lang thang mua đồ ăn, ăn những thứ mình thích. Đến tối con bạn thân mang cho 2 cốc nước mía, 2 cái bánh bao vào, mình chén sạch sẽ đến lúc chồng chở mẹ mình+ thằng lớn vào chơi. MÌnh bảo mọi người về nhưng mẹ nhất quyết ở lại sợ như lần trước đến lúc đẻ rồi mọi người mới vào. Đến đêm chẳng thấy họ cho làm xét nghiệm gì cả, mình đến gọi c điều dưỡng, chi cho đi làm xét nghiệm, khám trong đã mở được 4 phân lúc đó cũng chẳng thấy đau chỉ hơi tức thôi. Họ chuyển đến phòng chờ sinh.
    Các mẹ ạ, đúng là vào bệnh viện sướng nhất là quen biết, mình được cái mã là giảng viên trường cao đẳng y tế TB nên đi đâu khai thế thì được ưu tiên số 1 (trong ngành mà, mặc dù mình k dạy y). Sau khi đo huyết áp, đếm mạch Bs nói nếu mình đẻ thường thì sợ nguy hiểm vì nhịp tim mình nhanh quá (110 lần/phút). Mình xin mổ và hỏi "có mổ luôn được k anh" họ bảo được. Thế là mình làm luôn biên bản đồng ý mổ sau đó mới gọi điện cho chồng đến. Sau khi vệ sinh các kiểu xong mình được đưa đến phòng mổ, mặc dù đây là lần sinh con thứ 2 nhưng là lần sinh mổ đâu tiên nên cũng sợ lắm. 22h30 con mình ra đời, nó khóc to lắm. Lúc lôi đứa bé ra mình còn hỏi "bs ơi con cháu có bị down k" 'down cái gì mà down, khóc to như thế mà mày bảo down à" hóa ra down tiếng của nó è è cơ.
    Mình đăng ký ở phòng yêu cầu 250k/giường, phòng 2 giường 1,4m có đệm, điều hòa, vệ sinh rất sạch sẽ như nhà nghỉ í. Đến chiều hôm sau con được về với mẹ. các mẹ biết k sau khi gặp con, ngắm con một lúc mình còn vạch bàn tay con ra xem có mấy đường vân. may quá không phải là 1 đường. 6 ngày sau con xuất viện. Nhưng về nhà mình vẫn ám ảnh liệu bé có bị suy giáp k, ở TB không XN cho trẻ sơ sinh nên phải chờ đến 27 ngày mình khỏe hơn mới lên viện nhi XN được. Lại 1 lần nữa kết quả lại mỉm cười với mình: con hoàn toàn khỏe mạnh.
    Trộm vía đến giờ bé được gần 8 tháng phát triển rất tốt, bé rất ngoan. NHiều đêm ngồi ngắm con thấy mình tàn nhẫn với con quá, con hoàn toàn khỏe mạnh mà nhiều lúc mình còn có ý nghĩ k tốt khi con ở trong bụng. Mong các mẹ đừng ai có ý nghĩ như mình nhé!
    Mình viết câu chữ còn lủng củng lại dài dòng quá phải k? Nhưng đó là quãng thời gian kinh khủng nhất> Sau lần mang thai ngày ngay cả trong ý nghĩ mình cũng k bao giò sinh thêm đứa nữa. Mình thấy mình thật dùng cảm, con trai mình thật tuyệt vời
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Có người 4,0 vẫn bt khi chọc ối mà
    • 78 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuha47 Xem bài viết
    Các mẹ cho e hỏi kinh nghiệm với ạ. E đang ở tuần 16, e mới đi làm TT và kết quả nguy cơ cao với down (1/138). E đã tìm hiểu thông tin cả về chọc ối lẫn xét nghiệm không xâm lấn (NIPT) và đang suy nghĩ lựa chọn 1 trong 2 phương pháp, hoặc có thể cả 2, hoặc không làm gì nữa cả. E siêu âm bác sỹ Cường tuần thứ 13 và độ mờ da gáy bt(1.6mm). Chắc là đưa kết quả cho bác Cường thì sẽ bị chỉ định chọc ối thôi, nhưng e thì không muốn chọc ối vì chỉ nghĩ đến quy trình vào viện, xét nghiệm máu rồi chờ đăng ký rồi tiến hành làm là đã đủ stress lắm rồi. Mà e vẫn co niem tin rat manh liet là sẽ không sao đâu, rat nhieu nguoi choc oi xong ket qua lai bt ma. Vay co thuc su can thiet fai choc oi khong a? Vi ban than kha nang bi benh cua con la rat thap, chi de khang dinh cho xac suat 1% bi benh ma minh lai fai mao hiem choc oi de roi xac suat anh huong den con cung khoang 1% thi co dang khong? Vì thế e định không làm gì nữa cả. Có mẹ nào có suy nghĩ giống e không ạ? Nếu mẹ nào cung bị nguy cơ cao nhưng vẫn quyết định không chọc ối thì chia sẻ với e được không ạ?
    Chị ơi, cuối cùng thì chị có làm cái NIPT kia không ạ? bé nhà mình sinh ra khỏe mạnh bình thường chứ ạ?
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các mẹ. Em năm nay 25 tuổi 2 vck bằng tuổi nhau và hiện tại mình có 1 bé trai 15 tháng em sinh mổ và bé rất kháu khỉnh nghịch ngợm và khi bầu bé trộm vía mình khỏe mạnh và em chỉ siêu âm thôi không làm xét nghiệm gì cả .Hiện tại bây giờ thỳ em đang có bầu cũng là bé trai đượ 18 tuần. sau khi sinh nhật bé đầu thỳ vài ngày sau thử thỳ thấy 2 vạch. Hai vck cũng hoang mang lắm không muốn có bé vào lúc này vì con còn nhỏ mà lại không ai trông con. Hai vck em phải thay nhau trông vì làm ca mệt mỏi lắm. Bà thỳ không lên trông cho dù ở nhà cũng chỉ đồng ruộng thôi. Em cũng tức cũng giận mẹ chồng lắm nhưng thôi ko cần bà cũng được 2 vck cho tự do. khi đi diêu âm bé thứ 2 thỳ bác sỹ bảo vết mổ còn non cũng nguy hiểm nhưng em tìm hiểu thỳ nhiều mẹ cũng sinh mổ mà vẫn đẻ dầy không sao cả. Vck em quyết định để . nhưng khi em được 7 tuần chuyện không may xảy ra em bị đau bụng đau dữ dội phải nhập viện em nằm viện bạch mai và trình bầy với bác sĩ em đang có bầu được 7 tuần . Họ có tiêm cho em ýt thuốc giảm đau và đi siêu âm thỳ không có vấn đề gì về thai nhi cả. Cứ vậy đau miên man 2 ngày diêu âm đi diêu âm lại đến hôm thứ 3 thỳ mới phát hiện ra bị ruột thừa. Ôi trời ơi đau hơn đau đẻ em lo và chán nản khi bị bệnh tậ đúng lúc này, Bác sĩ phán em phải mổ em chán hơn lúc chồng đẩy vào phòng mổ bác sĩ nói nguy cơ dẩy thai là cao em buồn và chán hơn chồng thỳ mệt mỏi rã rời cộng thêm tin này nữa. Sao số mình đen vậy trời. Em nằm viền gần tuân thỳ về và 3 ngày sau đi làm ngay vì nhà gần công ty. lên công ty cũng chỉ ngổi thôi nên đi làm cho đỡ chán. Trong khoảng thời gian mổ xong mọi người đều nói và khuyên em nên suy nghĩ kỹ vì bây giờ còn trẻ con lại nhỏ vì sợ ảnh hướng đến thai. Em đã khóc rất nhiều đau đầu mệt mỏi ăn thỳ không ăn được khổ thân con yêu. Đứa lớn thỳ bà nội chăm không biết chăm lúc em nằm viện con thỳ dụt cân hư hơn lại mệt hơn xong con lại ốm < đến lúc con khỏi thỳ lại đến bố vì kiệt sức lại phải truyền nước truyền hoa quả. Hai vck bắt đầu đau đầu lai nhau đến 125 thái thịnh muốn bỏ thai. Em đã đóng tiền và lên trên phòng chuẩn bị làm nhưng khi vào phòng em không đủ can đảm để làm nữa .Em ra nói với chồng thôi mình cứ để để đén khi con được 12 tuần thỳ siêu âm xem thế nào rồi quyết định sau. cuối cùng 12 tuần đã đến em đi diêu âm kết quả bình thường con hoàn toàn khỏe mạnh. Vui lắm các mẹ ạ . Đợi đến khi 17 tuần em lại đi khám làm xét nghiệm lúc khám con bình thường được 195g cũng vui. còn kết quả xét nghiệm thỳ tuần mới có, Đến khi hôm qua là ngày 18/12/2016 em nhận kết quả hoang mang khi không hiểu rõ con bị làm sao gặp bác sĩ tư vấn thỳ bác sĩ nói số mày quá khổ ngày mai đi làm chọc ối để có kết quả tốt. Đang buồn vì ông ngoại bị ngã phải phẫu thuật 3 anh em phải góp tiền cho bố phẫu thuật số tiền cũng khá nhiều gần 60 triệu kinh tế thỳ cũng không được khá đã mệt mỏi cộng thêm cái tin con nguy cơ cao mắc hội chứng trisomy18 . Đến hôm nay 19\12\2016 em đến đại học y làm kết xét ngjieemj họ lại bắt lấy màu và ra siêu êm chờ thỳ đến chiều mới đến lượt chiều thỳ phải đi làm lại hẹn sáng mai siêu âm. từ lúc về đến giờ em cứ hoang mang không biết chọc ối ra sao kết quả ra sao. Đọc được mấy bài viết của các mẹ thỳ thấy đỡ hoang mang được 1 chút và cầu mong mình cũng nằm trong số giống các mẹ là con không vấn đề gì đẻ con ra con khôn ngoan khỏe mạnh nghịch ngợm là tốt rồi. .Em mong cái năm đe đủi này mau chõng qua đi và mong quyết định của vck em giữ con là đúng . Chứ bây giờ con cũng khá lớn và nghịch ngợm trong bụng rồi tự dưng con không còn ở lại với mình nữa thỳ đau lắm. Giờ em chỉ biết cầu trời cầu phật phù hộ đồ trì cho con của mình không sao em sẵn sàng đánh đổi .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 71 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 0904151412 Xem bài viết
    chào các mẹ. Em năm nay 25 tuổi 2 vck bằng tuổi nhau và hiện tại mình có 1 bé trai 15 tháng em sinh mổ và bé rất kháu khỉnh nghịch ngợm và khi bầu bé trộm vía mình khỏe mạnh và em chỉ siêu âm thôi không làm xét nghiệm gì cả .Hiện tại bây giờ thỳ em đang có bầu cũng là bé trai đượ 18 tuần. sau khi sinh nhật bé đầu thỳ vài ngày sau thử thỳ thấy 2 vạch. Hai vck cũng hoang mang lắm không muốn có bé vào lúc này vì con còn nhỏ mà lại không ai trông con. Hai vck em phải thay nhau trông vì làm ca mệt mỏi lắm. Bà thỳ không lên trông cho dù ở nhà cũng chỉ đồng ruộng thôi. Em cũng tức cũng giận mẹ chồng lắm nhưng thôi ko cần bà cũng được 2 vck cho tự do. khi đi diêu âm bé thứ 2 thỳ bác sỹ bảo vết mổ còn non cũng nguy hiểm nhưng em tìm hiểu thỳ nhiều mẹ cũng sinh mổ mà vẫn đẻ dầy không sao cả. Vck em quyết định để . nhưng khi em được 7 tuần chuyện không may xảy ra em bị đau bụng đau dữ dội phải nhập viện em nằm viện bạch mai và trình bầy với bác sĩ em đang có bầu được 7 tuần . Họ có tiêm cho em ýt thuốc giảm đau và đi siêu âm thỳ không có vấn đề gì về thai nhi cả. Cứ vậy đau miên man 2 ngày diêu âm đi diêu âm lại đến hôm thứ 3 thỳ mới phát hiện ra bị ruột thừa. Ôi trời ơi đau hơn đau đẻ em lo và chán nản khi bị bệnh tậ đúng lúc này, Bác sĩ phán em phải mổ em chán hơn lúc chồng đẩy vào phòng mổ bác sĩ nói nguy cơ dẩy thai là cao em buồn và chán hơn chồng thỳ mệt mỏi rã rời cộng thêm tin này nữa. Sao số mình đen vậy trời. Em nằm viền gần tuân thỳ về và 3 ngày sau đi làm ngay vì nhà gần công ty. lên công ty cũng chỉ ngổi thôi nên đi làm cho đỡ chán. Trong khoảng thời gian mổ xong mọi người đều nói và khuyên em nên suy nghĩ kỹ vì bây giờ còn trẻ con lại nhỏ vì sợ ảnh hướng đến thai. Em đã khóc rất nhiều đau đầu mệt mỏi ăn thỳ không ăn được khổ thân con yêu. Đứa lớn thỳ bà nội chăm không biết chăm lúc em nằm viện con thỳ dụt cân hư hơn lại mệt hơn xong con lại ốm < đến lúc con khỏi thỳ lại đến bố vì kiệt sức lại phải truyền nước truyền hoa quả. Hai vck bắt đầu đau đầu lai nhau đến 125 thái thịnh muốn bỏ thai. Em đã đóng tiền và lên trên phòng chuẩn bị làm nhưng khi vào phòng em không đủ can đảm để làm nữa .Em ra nói với chồng thôi mình cứ để để đén khi con được 12 tuần thỳ siêu âm xem thế nào rồi quyết định sau. cuối cùng 12 tuần đã đến em đi diêu âm kết quả bình thường con hoàn toàn khỏe mạnh. Vui lắm các mẹ ạ . Đợi đến khi 17 tuần em lại đi khám làm xét nghiệm lúc khám con bình thường được 195g cũng vui. còn kết quả xét nghiệm thỳ tuần mới có, Đến khi hôm qua là ngày 18/12/2016 em nhận kết quả hoang mang khi không hiểu rõ con bị làm sao gặp bác sĩ tư vấn thỳ bác sĩ nói số mày quá khổ ngày mai đi làm chọc ối để có kết quả tốt. Đang buồn vì ông ngoại bị ngã phải phẫu thuật 3 anh em phải góp tiền cho bố phẫu thuật số tiền cũng khá nhiều gần 60 triệu kinh tế thỳ cũng không được khá đã mệt mỏi cộng thêm cái tin con nguy cơ cao mắc hội chứng trisomy18 . Đến hôm nay 19\12\2016 em đến đại học y làm kết xét ngjieemj họ lại bắt lấy màu và ra siêu êm chờ thỳ đến chiều mới đến lượt chiều thỳ phải đi làm lại hẹn sáng mai siêu âm. từ lúc về đến giờ em cứ hoang mang không biết chọc ối ra sao kết quả ra sao. Đọc được mấy bài viết của các mẹ thỳ thấy đỡ hoang mang được 1 chút và cầu mong mình cũng nằm trong số giống các mẹ là con không vấn đề gì đẻ con ra con khôn ngoan khỏe mạnh nghịch ngợm là tốt rồi. .Em mong cái năm đe đủi này mau chõng qua đi và mong quyết định của vck em giữ con là đúng . Chứ bây giờ con cũng khá lớn và nghịch ngợm trong bụng rồi tự dưng con không còn ở lại với mình nữa thỳ đau lắm. Giờ em chỉ biết cầu trời cầu phật phù hộ đồ trì cho con của mình không sao em sẵn sàng đánh đổi .
    Tỷ lệ mắc Trisomy18 rất thấp. Bạn gửi lại các chỉ số xét nghiệm đi, mình sẽ xem lại giúp bạn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với ạ . em mang bầu 16w3 ngày em đã làm tt và kết quả của em là 1/269 các mẹ cho em hỏi như thế có phải chọc ối ko ạ .
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với ạ . em mang bầu 16w3 ngày em đã làm tt và kết quả của em là 1/269 các mẹ cho em hỏi như thế có phải chọc ối ko ạ .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 71 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thinhtran2017 Xem bài viết
    Mặc dù kết quả xét nghiệm của bạn trong giới hạn bình thường, nhưng cũng gần ngưỡng nên cũng khó tư vấn cho bạn nên hay không nên?
    Bạn gửi lại cho mình các thông số sau, mình chạy lại Kết quả sàng lọc giúp bạn? Bạn check trong hòm thư nhé
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho em hỏi các mẹ khi làm TT mà nằm trong nguy cơ cao, phải chọc ối thì độ mờ da gáy từ khoảng bn đến bn ạ. Có ai DG là 1mm mà vẫn phải chọc ối k ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 71 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caramen_8x Xem bài viết
    Cho em hỏi các mẹ khi làm TT mà nằm trong nguy cơ cao, phải chọc ối thì độ mờ da gáy từ khoảng bn đến bn ạ. Có ai DG là 1mm mà vẫn phải chọc ối k ạ?
    Độ mờ da gáy = 1 mm mà phải chọc ối thì chắc cũng ít. Và chắc là chỉ căn cứ vào xét nghiệm Triple Test để đánh giá kết quả. Bạn chụp và gửi lại mình kết quả, mình xem lại và có những lời khuyên cho bạn !
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4