Mang thai - Chuẩn bị sinh

[Hải Phòng] Các mẹ ui, giúp e về thủ tục và kinh nghiệm khi đi sinh ở bệnh viện phụ sản Hải Phòng với ạ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.29K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    E còn 3 tháng nữa mới vỡ chum, nhưng lo quá không biết khi đi sinh sẽ như thế nào, thủ tục và kinh nghiệm khi đi sinh ở phụ sản Hải Phòng ra làm sao nữa....E có mua bảo hiểm ở quận Ngô Quyền rùi, nhưng nghe nói mua bảo hiểm ở đâu thì sinh ở đó. E thì không yên tâm với bệnh viện tuyến quận lắm vì nhỡ có jì lại phải chuyển lên phụ sản, mất công ra. Vậy có cách nào khi mình mua bảo hiểm ở quận Ngô Quyền, nhưng vẫn sinh được ở phụ sản không ạ, chị gái e bảo đưa cho người ta( người ta là người bán bảo hiểm hay là người ở bệnh viện ngô quyền) ít tiền thì người ta chuyển mình lên phụ sản... nhưng e vẫn băn khoăn quá,mẹ nào từng sinh rùi thì cho e ít kinh nghiệm nha...
    cảm ơn các mẹ nhìu nhìu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Ở hp thì ko phải đăng ký sinh mẹ nó ạ. Ko biết bây h thế nào chứ 3 năm trước tới ngày sinh là mình vào đó luôn. Vào đó họ hỏi có bảo hiểm ko? Có thì trình ra. Mà mẹ nó chuyển từ quận lên thành phố thì ok chuyển đc. Như đợt mình sinh ở đó thì làm thủ tục vào sinh xong trình bảo hiểm. Về sau họ ko nhận vì rằng là mình chuyển từ hà nội. Các bệnh viện chỉ nhận chuyển viện từ địa phương lên trung ương. Mẹ nó làm thủ tục chuyển bảo hiểm luôn đi. Vẫn chuyển được mà. Sao phải mất tiền nhỉ.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBảoBình Xem bài viết
    Ở hp thì ko phải đăng ký sinh mẹ nó ạ. Ko biết bây h thế nào chứ 3 năm trước tới ngày sinh là mình vào đó luôn. Vào đó họ hỏi có bảo hiểm ko? Có thì trình ra. Mà mẹ nó chuyển từ quận lên thành phố thì ok chuyển đc. Như đợt mình sinh ở đó thì làm thủ tục vào sinh xong trình bảo hiểm. Về sau họ ko nhận vì rằng là mình chuyển từ hà nội. Các bệnh viện chỉ nhận chuyển viện từ địa phương lên trung ương. Mẹ nó làm thủ tục chuyển bảo hiểm luôn đi. Vẫn chuyển được mà. Sao phải mất tiền nhỉ.
    Cảm ơn MẹBảoBình's đã giúp e nhé. E cứ nghĩ thủ tục nó phức tạp lắm nhưng thế này e cũng yên tâm rùi, chỉ sợ 3 năm trước với năm sau nó khác nhau thui,thủ tục chuyển viện e có hỏi thì mất tầm 200k để làm thủ tục, cũng rách việc gớm chị nhỉ.
    • 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Hi thế cũng là ok rồi. Như mình có bảo hiểm mà ko dùng đc vì về quê sinh, may mà sinh thường. Còn vào viện sinh thì đơn giản lắm, ko phức tạp như trên hn. Vào đó bs cũng kiểm tra cẩn thận. Phần hậu tạ thì hình như họ cũng có giá cho mỗi kíp trực rồi. Bạn cứ yên tâm đi. Nếu ko chắc chắn thì khoảng 36 tuần vào viện hỏi xem có phải đăng ký sinh ko. Vì mẹ mình làm ngành y nên quen các bs trong đó, nên lúc sinh cứ vác bụng vào thôi, mọi thứ mẹ mình lo hết nên cũng ko rõ lắm.

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 627 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Tớ mới sinh xong nè. Tớ cũng làm bảo hiểm ở bệnh viện Ngô Quyền đấy, nhưng 2 đứa tớ đều sinh ở bệnh viện phụ sản cả.
    Về việc chuyển viện: thấy đau bụng ( hoạc các dấu hiệu đi đẻ thì phải đến bệnh viện Ngô Quyền trước, bắt buộc bạn phải đi nhé, có người nhà cũng không nhờ được đâu) sau khi khám xong thì đề bạt yêu cầu là muốn đẻ ở bệnh viện phụ sản. OK và lót tay phong bì.Đứa lớn nhà tớ sinh cách đây 2 năm đã phải mất 200.000 rồi nhé. Sau đó thì cầm giấy tờ lên bệnh viện phụ sản, thế là xong ( được thanh toán 80% nhé)
    Đứa thứ 2 tớ chạy thẳng lên bệnh viện phụ sản luôn ( được thanh toán 30%) mới sinh được 2 tháng nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi NGÂN GIANG; 18/01/2011 vào lúc 11:32 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy mẹ nó ạ. Nguyên tắc của bảo hiểm là nếu vượt tuyến mà không có giấy chuyển viện của tuyến đăng ký BH thì được thanh toán 30%, còn có giấy chuyển viện (chắc chắn mẹ phải lót tay để có rồi) thì sẽ được thanh toán 80%. Vậy mẹ tự xem lại quĩ thời gian của mình mà chọn cách nào nhé.
    Chỉ là vấn đề được thanh toán BH bao nhiêu phần trăm thôi, chứ BVPSHF luôn sẵn sàng tiếp nhận mẹ nó mà :-). Bibi ...
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ ở HN về HP sinh ở BVPS, nhờ 1 chị y tá người quen dắt đi xét nghiệm, đăng kí. Lúc vào sinh thì chị ấy gửi gắm nọ kia (vì tớ vào buổi sáng, mãi tối mới sinh, ko fai kíp trực của chị ấy, nghĩ đến vẫn thấy kinh hoàng vì đau và đói, cũng may là sinh thường). Nếu ko có người quen thì lúc sinh họ cũng lạnh nhạt lắm......Còn tiền lót tay thì ai cũng như ai, 400k cho cả kíp (cách đây 3.5 năm).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bin007; 18/01/2011 vào lúc 02:36 PM.
    • 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin007 Xem bài viết
    Tớ ở HN về HP sinh ở BVPS, nhờ 1 chị y tá người quen dắt đi xét nghiệm, đăng kí. Lúc vào sinh thì chị ấy gửi gắm nọ kia (vì tớ vào buổi sáng, mãi tối mới sinh, ko fai kíp trực của chị ấy, nghĩ đến vẫn thấy kinh hoàng vì đau và đói, cũng may là sinh thường). Nếu ko có người quen thì lúc sinh họ cũng lạnh nhạt lắm......Còn tiền lót tay thì ai cũng như ai, 400k cho cả kíp (cách đây 3.5 năm).
    Uả vậy là có ng quen mới thế ý hả. Sao mình lúc sinh thấy họ nhiệt tình, nhiệt tình với cả những người khác nữa. Mẹ tớ quen hẳn bs sản, còn quen cả vợ của phó giám đốc mà sao tớ bị khâu ko có thuốc tê. May mà lúc đó tâm trạng tớ vui và ko đau đẻ lắm nên tớ chả hề hấn gì. Lót tay cách đây 3,5 năm cũng 700k chứ ko phải 400k.

Chẹp rồi sắp tới tớ sinh trên hn ko quen ai sẽ thế nào nhỉ. Phải cái tớ nhát chết nên mẹ tớ gạ sinh ở bv Hồng bàng nơi mẹ tớ làm mà tớ ko sinh. Trên hn chả quen ai lại đâm lo.

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 250 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Hi Thấy cạn ối tớ vào đó xin giấy chuyển viện bồi dưỡng 300k, rồi vào phụ sản hp sinh.
    • TNG
    • 5 năm
    • 317 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Em hóng hớt mấy chị cùng phòng thì làm thủ tục chuyển viện ở BV Ngô quyền là 400k. Trước khi vào PS thì ghé qua BV.NQ để xin chuyển viện. Ở đó có khoa sản nên xin chuyển viện thì hơi khó một tí.
    Em có BHYT ở BV.ĐH Y - không có khoa sản nên xin chuyển viện đơn giản lắm, chẳng mất đồng nào.:Smiling:
    • 247 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Up lên để hỏi các mẹ trên này. Em cũng đăng ký bảo hiểm BV Ngô Quyền. Ko biết làm thủ tục chuyển viện thì gặp ai hả các mẹ? Nếu muốn sinh mổ thì có được không hay phải do bác sĩ chỉ định? Nói chung em sinh lần đầu nên chẳng biết tí gì. Các mẹ có ghé qua thì cho em xin ít kinh nghiệm nhé.
    • 73 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xoaixanh_muoiot Xem bài viết
    Up lên để hỏi các mẹ trên này. Em cũng đăng ký bảo hiểm BV Ngô Quyền. Ko biết làm thủ tục chuyển viện thì gặp ai hả các mẹ? Nếu muốn sinh mổ thì có được không hay phải do bác sĩ chỉ định? Nói chung em sinh lần đầu nên chẳng biết tí gì. Các mẹ có ghé qua thì cho em xin ít kinh nghiệm nhé.
    Theo mình thì nếu bắt buộc phải sinh mổ thì tự khắc BV tuyến phải chuyển mình lên PS HP mà không phải lót tay, còn mình muốn sinh mổ thì chắc vẫn phải "có tí" đấy, thực ra nếu sinh ở bênh viện tuyến dưới cũng được y bác sỹ quan tấm lắm. nhưng muốn chắc chân thì cứ xin cái giấy chuyển viện rồi té thẳng lên PS đi, tập 1 mình sinh ở PS, tập 2 này chắc phải qua BV Hồng Bàng xin giấy hiiiiiiiii. cũng không khó khăn lắm đâu ạ, các mẹ cứ mang thẻ đến, lên thẳng khoa sản hỏi thủ tục xin chuyển viện rồi sẽ được hướng dẫn thôi mà. không sao đâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 247 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình nghe nói sinh mổ theo yêu cầu theo ngày giờ mình muốn (bác sĩ ko chỉ định mổ) thì không được bảo hiểm có phải không?