Mang thai - Chuẩn bị sinh

Hạch ở nách có gì đáng lo không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 71.1K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ, E đang có bầu được gần 7 tuần nhưng phát hiện bị hạch ở một bên nách rất đau. Không hiểu có vấn đề gì không các mẹ nhỉ? Trước đây thỉnh thoảng Em cũng bị nhưng không để ý rồi thấy nó tự hết.
    Rất mong các mẹ cho một lời khuyên.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Me-in cũng bị một cục hạch ở nách trái nổi lên khi bắt đầu có bầu (chính xác là sau một đau ngực lúc bắt đầu có bầu). Bây giờ vẫn chưa hết mà ấn vào đau. Me-in hỏi bác sĩ và 1088 thời gian đầu thì bs bảo ko sao, do tuyến sữa phát triển. Nhưng vừa rồi, bsi khuyên đi khám ngoại, nhưng me-in sợ lắm và đang có bầu thì cũng chẳng test hay thuốc men gì được cả. Ko biết mẹ nào có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với.
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-in Xem bài viết
    Me-in cũng bị một cục hạch ở nách trái nổi lên khi bắt đầu có bầu (chính xác là sau một đau ngực lúc bắt đầu có bầu). Bây giờ vẫn chưa hết mà ấn vào đau. Me-in hỏi bác sĩ và 1088 thời gian đầu thì bs bảo ko sao, do tuyến sữa phát triển. Nhưng vừa rồi, bsi khuyên đi khám ngoại, nhưng me-in sợ lắm và đang có bầu thì cũng chẳng test hay thuốc men gì được cả. Ko biết mẹ nào có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với.
    :Crying: em cũng tình trạng như vậy nhưng mà cả hai bên. Trước khi có bầu thì cũng vẫn thường nổi lên như vậy trước ngày QKD, còn kể từ ngày có bầu đến giờ, lúc nào cũng đau. Các mẹ ơi, hồi trước em từng đọc một tài liệu nói rằng đó là do tuyến vú phụ phát triển đấy, có người còn chảy sữa từ nách ra cơ. Em lo lắm nhưng mà cũng sợ đi bệnh viện lắm. Mẹ nào có thông tin gì thêm thì post bài lên nhé, để em còn chuẩn bị tinh thần.:Crying:
    • 725 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Chắc chẳng sao đau các chị ạ.Em cũng nổi cả hai bên từ lúc có bầu.Đi khám lần nào cũng hỏi bác sĩ vì ko thấy nó hết.Bác sĩ bên này họ bảo ko sao cả.Vì trước đây em cũng bị có một lần(nổi ở hai bên ngực chứ ko phải ở nách như bây giờ) khám ở viện K thì người ta bảo một loại u lành ko có thuốc chữa phải chung sống cả đời với nó.Sang bên Mỹ nói tình trạng của mình trước đó bác sĩ bảo do có thai nên nổi hạch là chuyện thường!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,702 Bài viết

• 1,797 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 cục hạch ở nách, mà đáng buồn là mình cũng ko biết nó có từ khi nào. Mấy tháng trước mình phát hiện ra, nó chỉ to bằng đầu đũa thôi, nằm dưới da, ko đau, di chuyển được, ko thấy to thêm. Vậy có j đáng lo ko nhỉ? mình rất sợ u iếc j đó.... và ko dám nghĩ tiếp nữa. Đi khám thì mình sợ....
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em gửi các mẹ bài này để cùng tham khảo nhé. http://www.dantri.com.vn/suckhoe/2005/10/80587.vip
    Nghe các mẹ nói vậy Em cũng thấy yên tâm nhiều rồi vì có lẽ đây là triệu chứng chung của các bà bầu
    • 430 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlejaneblue Xem bài viết
    Em gửi các mẹ bài này để cùng tham khảo nhé. http://www.dantri.com.vn/suckhoe/2005/10/80587.vip
    Nghe các mẹ nói vậy Em cũng thấy yên tâm nhiều rồi vì có lẽ đây là triệu chứng chung của các bà bầu
    Còn đây là kinh nghiệm của mình . hồi mang thai cu Bi cũng bị hạch ở nách .Mẹ mình cũng bảo ngày xưa cũng bị vậy nhưng sợ cũng đi khám , rồi chọc dịch xét nghiệm . Kl : tuyến sữa lạc chỗ ( hú vía ) . Còn bị bà bác làm khoa sản mắng cho vì tội có bầu mà cứ chọc lung tung . Sau hôm sinh sữa xuống còn to bằng quả quả ổi ấy . Sau cho con bú nhiều sẽ hết dần . Yên tâm đi nhé .)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Me-in search trên mạng về hạch nách thì đọc thấy toàn thông tin sợ lắm, toàn là biểu hiện của u vú ác tính thui. Sởn gai ốc luôn, nhưng mà thông tin chung chung cho những người ko có bầu, chẳng thấy thông tin nào nói về bà bầu mà có hạch nách cả.

meyeubibo đúng là liều thật vì dám chọc dò sinh thiết. Bác sĩ me-in khuyên đi khám khoa ngoại nhưng cũng dặn thêm là khám thì khám thôi chứ chắc bsi cũng ko chọc dò sinh thiết và cho bà bầu uống thuốc đâu. Thế nên me-in ko dám mò đến bệnh viện nữa. Nghe các mẹ chia sẻ thì cũng đỡ lo phần nào rùi.

Nhưng meyeubibo và các mẹ đã sinh rùi ơi, các mẹ sau đó có thấy hạch biến mất không?
    • 430 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Khi còn mình bú nhiều , nó sẽ nhỏ dần rồi biến mất từ bao giờ chẳng biết nữa.
    • 834 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình phát hiện hạch ở nách phải từ tuần thứ 8 gì đó,khi ấn thấy đau, mình cũng sợ lắm, đi khám và siêu âm thì không thấy gì nhưng bgiờ càng lúc càng to lên, nên bác sĩ bảo cứ wên nó đi (đang co thai dù phát hiện gì thì cũng đâu có chữa lúc này được). Đợi đến lúc sinh xong rùi kiểm tra sau. Thấy các mẹ ai cũng bị chắc chỉ là hiện tượng chung thôi hen. Mong là vậy nhỉ??
    • 5,522 Bài viết

• 12,907 Được cảm ơn

Em bị nổi một cái hạch ở nách cách đây mấy năm rồi. Nó nhỏ thôi, bình thường thì không sao nhưng cứ đến gần ngày bị thì cảm thấy đau, nếu ấn vào nó. Hiện tại em đang có bầu, chuẩn bị đến ngày sinh rôi, nhưng cũng không thấy làm sao cả mà em cũng không đi khám hay gì khác. Nói chung các mẹ nếu bị như em thì cứ yên tâm.
    • 1,840 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Mấy hôm trước em cũng có bị nổi hai cục u ở nách nè! sờ vào thấy đau, em lo lắng lắm vì mình đang có bầu ko biết có làm sao không. trước đây chưa bị thế bao giờ, kể cả lần sinh trước cũng thế.
    Vậy mà khoảng hơn 2 tuần là nó tự xẹp bà biến mất, đi kiểm tra sức khỏe BS bảo em bé bình thừơng.
    Nên em nghĩ các chị cũng đừng nên lo lắng quá! nếu có triệu chứng sốt đi kèm thì mới lo còn không thì ăn ngủ cho tốt vào nhé chúc các mẹ khoẻ, bé khoẻ
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
    • 859 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Không phải hạch đâu các mẹ ạ, đấy là tuyến vú phụ. Mình cũng bị hồi 28 tuần, lúc đầu bé tẹo không để ý, sau to dần bằng đầu ngón tay út, sờ vào cứng cứng, lại đau nữa. Sau nó tự mất đi, chẳng để lại dấu vết gì. Các mẹ cứ yên tâm, ko vấn đề gì đâu
    NB: 3.1kg - 1m: 4.2kg - 2m: 5.8kg - 3m: 6.8kg - 4m: 7.6kg - 5m: 8kg - 6m: 8.2kg (viêm phế quản 3 tuần) - 7m: 9.2kg - 8m:10kg - 9m: 10.5kg - 10m:11kg - 11m:12kg - 12m:12.7- 13m:13.4 (rách cơ phanh hàm trên khâu 2 mũi) - 14m:14kg - 15m: 14.2kg
    • 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Các chị ơi. Em chào mọi người, các chị cho em hỏi 1 vấn đề này được không ạ. Em gái em mang thai tháng thứ 4. Tuyến sữa của em gái em chạy xuống nách. Em kêu em em ra hà nội đi khám nhưng nó hông ra. Ai biết gì tư vấn giúp em.
    Yêu là biết vượt qua. Yêu là biết hi sinh cho nhau. Yêu là biết bỏ qua quá khứ. Yêu là cùng nhìn về 1 tương lai tươi sáng. Nhớ lắm ánh mắt, giọng nói, nụ cười của anh. ( Lộc Vừng - Ku Anh ) :Laughing::Laughing::LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss:
    • 731 Bài viết

• 1,832 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lộcvừng_2709 Xem bài viết
    Các chị ơi. Em chào mọi người, các chị cho em hỏi 1 vấn đề này được không ạ. Em gái em mang thai tháng thứ 4. Tuyến sữa của em gái em chạy xuống nách. Em kêu em em ra hà nội đi khám nhưng nó hông ra. Ai biết gì tư vấn giúp em.
    Em ơi, chị cũng chào em. Em gái em không chịu tự cứu bản thân nó thì ai cứu được hả em? Trên đời này đâu có thiếu bác sĩ.

• 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoedep Xem bài viết
    Em ơi, chị cũng chào em. Em gái em không chịu tự cứu bản thân nó thì ai cứu được hả em? Trên đời này đâu có thiếu bác sĩ.
    Cảm ơn chị. Em muốn hỏi xem ai biết gì về vấn đề này, share với em. biết càng nhiều càng tốt mà chị.
    Yêu là biết vượt qua. Yêu là biết hi sinh cho nhau. Yêu là biết bỏ qua quá khứ. Yêu là cùng nhìn về 1 tương lai tươi sáng. Nhớ lắm ánh mắt, giọng nói, nụ cười của anh. ( Lộc Vừng - Ku Anh ) :Laughing::Laughing::LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss:
    • 5,164 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

trời ạ, nhìn thấy em mà giật mình, tưởng có gì chứ hihi

em thử tìm trên gúc gồ xem sao

• 82 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lộcvừng_2709 Xem bài viết
    Chào bạn! Mình cũng bị như em gái bạn, trước kh có thai mình đã biết benh vì vo tình đi khám thôi, họ gọi đó là tuyến vú phụ nách bạn ạ có nghĩa là một phần tuyến vú ko wr đúng vị trí mà lan rộng sang phần nách, vậy em bạn bị một hay cả hai bên, vì thường ai bị sẽ bị cả hai bên mà, mình htif chỉ bị một bên thôi. Mình đã đi mổ, nhưng họ mổ mà ko lấy hết phần tuyến vú phụ nên hiện nay khi mình có thai một bên nách vẫn bị sưng đau khi ngực căng đau và to ra nữa, trông rất mất cảm tình, nhưng nó ko gây ra vấn dề gì nguy hiểm nếu đúng là tuyến vú phụ, chỉ vất vả cho em bạn khi có sữa và nuôi con bú thôi. Mình đã gần sinh, một bên nách to như quả trứng vậ, nhưng bạn à, có thai ko thể đi mổ bây giờ dược, em bạn đành chịu khó sinh xong và cai sữa con xong mới có thể tiến hành phẫu thuật. ngày trước mình đến viện 108 làm phẫu thuật đấy, chi phí mổ một bên khoảng hơn 1trieeu thôi...nhưng chắc do minh ko biêt chọn trước để nhờ b/s giỏi nên bây giờ tuyến vú phụ vẫn còn và gay phièn phức cho mình. Hy vong bạn đã có những thông tin mong muốn.:Rose:
    • 139 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ love_storm ơi ! làm ơn cho mình hỏi thế nách sưng lên ấn tay vao mới thấy đau hay là k đau ? vì mình đang mang thai tháng thứ 4 2 nách cũng có cục, nhưng k to như quả trứng đâu, lấy tay ấn vào hơi đau một chút thôi . liệu mình có phải đi khám ngay k nhỉ ?
    • 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

huhuhuhu. Em cảm ơn các chị rất nhiều ạ. Thương em gái quá, huhuhuhuhu. Em gái em chỉ bị 1 bên thui chị ạ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3