• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 316 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hôm nay em vừa đi khám, em cũng có quen một bác sĩ đỡ đẻ, cô ý hỏi em thế được 39tuan chưa, tưởng 39tuan rồi thì hẹn mai vào đẻ. Nghe bác sĩ nói vậy em ngớ cả người ra nghĩ bụng sao mai lại vào đẻ, quay sang hỏi đứa bạn, bạn em bảo thì vào cô ý kích thích cho đẻ.
    Em muốn hỏi chị nào đã qua trường hợp chưa có dấu hiệu chuyển dạ mà chủ động vào kích thích để đẻ chưa?
    Theo dự kiến là mùng 10tet em sẽ sinh nhưng bác sĩ bảo nếu đến mùng 4 mà chưa có hiện tượng gì thì vào đẻ, về nhà em cứ nghĩ tới cảnh tưởng kích thích để đẻ mà rùng cả mình.
    Em băn khoăn không biết nếu kích thích như vậy có ảnh hưởng gì k?
    Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này cho em biết với nhé, em thấy hoang mang quá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 63 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ thấy cũng hơi lạ, bình thường thì quá ngày dự sinh mà chưa sinh, hoặc vớ nước ối mà tử cung chưa mở, hoặc cần lấy em bé ra sớm mới phải dùng đến kích thích sinh, chứ trường hợp của cậu còn cả thời gian dài như thế mà sao dùng kích thích sinh làm gì nhỉ. Cậu nên hỏi kỹ lại bác sĩ lý do xem sao, chứ tiêm thuốc kích thích cho tử cung co bóp, tớ nghe nói là đau đấy, với cả bất đắc dĩ mới phải làm thế chứ
    • 189 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Mình cũng chưa từng nghe chuyện lạ như vậy bao giờ. Bạn nên hỏi cho kỹ ở những nơi tin cậy xem sao.
    • 386 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bầu sinh bé Tẹo cũng là tiêm kích thích để đẻ. Lý do là thai quá ngày, quá hẳn 1 tuần. Kích thích sinh không có gì phải lo ngại vì chỉ là tiêm thuốc cho tử cung co bóp thôi. Có thể trường hợp của bạn là rau đã bị canxi hoá hoặc nước ối đã cạn dần hoặc đã bị đục. Bs họ luôn có lý do của họ chứ không thể chỉ định bừa được đâu. Bầu cũng dự định sinh bé thứ 2 vào 6/2 tức mùng 9 tết đây. Đang định mùng 4 tết vào khám lại xem thế nào nếu từ giờ đến lúc đấy vẫn chưa vỡ đê.

Theo Bầu bạn nên hỏi rõ bs nguyên nhân bs lại nói như vậy. Hoặc bạn có thể đi siêu âm kiểm tra tình trạng thai, rau và nước ối hiện tại như thế nào để điều chỉnh. Nếu có vấn đề gì thì đẻ chỉ định cũng không ảnh hưởng gì đâu.
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có mình đây bạn ơi, mình mang thai và bị lượng đường trong máu cao, nên đến tuần thứ 38 đi siêu âm bs thấy em bé to quá nên kêu mình chọn ngày để đẻ bằng cách chích thuốc giục sinh, theo bs nói thuốc này ko ảnh hưởng gì đến sức khoẻ hết, nó chỉ làm cho bà mẹ cảm thấy đau bụng đẻ như sinh thường vậy, khi chích thuốc này khoảng hơn 2h sau thì thấy đau bụng và 1h sau là muốn rặn rồi, ko sao đâu bạn ơi, bạn hỏi kỹ lại bs nguyên nhân gì mà phải dùng thuốc này cho bạn, còn mình khi có thai tới tháng thứ 7 đi xét nghiệm máu thấy có đường là đã được bs tư vấn rồi: nếu em bé to trong tháng cuối thì có thể sử dụng thuốc giục sinh và cũng có thể sinh mổ... mình đã sinh 1 baby mạnh khoẻ bằng cách chích thuốc giục sinh đó.
    • 706 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mình sinh bé thứ nhất bị vỡ ối sớm, từ sáng đến tối không có cơn đau phải tiêm thuốc kích thích để tạo cơn đau thôi (kết quả vẫn đẻ thường ngon lành ), bạn có thể hỏi kỹ lại bs xem nguyên nhân tại sao cần kích thích trước cho yên tâm. Nếu cảm thấy chưa thật sự yên tâm thì chọn ngày chọn giờ lên bàn MỔ cho chắc cú, khỏi phải kích thích cho phiền hà (hihihi). Nói thế thôi, nếu là bs quen sao không hỏi lại cho cẩn thận nhỉ, ngại gì kia chứ. Chúc me tròn con vuông nhé !
    Khách đến bỏ dở chung trà nguội
    Mới biết tri âm chẳng dễ là ..........

• tmn
    • 8 năm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cả nhà làm ơn cho mình hỏi có ai có kinh nghiệm về việc dùng thuốc tiêm kích đẻ không? mình đang ở tuần thứ 40, ước lượng em bé nặng 3.8 kg rồi mà chưa hề có hiện tượng gì cả, bụng vẫn cao, đi lại nhẹ nhàng... hôm nay đi khám bác sĩ quen nhà mình bảo thứ 7 này đến chị ấy tiêm cho đẻ. Xin cho mình hỏi đã ai dùng phương pháp này trước đó chưa? Có ảnh hưởng gì cho mẹ và bé không và quá trình chuyển dạ sẽ diễn ra như bình thường không? Mình cũng muốn để đẻ tự nhiên nhưng lại sợ nếu 2 tuần nữa mới sinh thì em bé sẽ quá to và phải mổ...
    Cảm ơn nhiều nhiều.
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo mình biết đó là thuốc giục sinh làm cho TC co bóp mạnh hơn. BS chỉ chích thuốc này khi thấy TC có nở ra đôi chút (có nghĩa là giục cho tiến trình chuyển dạ đến nhanh hơn thôi). Chị mình đau bụng nhiều nhưng TC chỉ mở có 4-5 phân thôi, BS chích cho 1 nhát sau 2 tiếng không thấy nở thêm, chích cho 1 chát nữa mới ép-phê & tiếng đồng hồ sau thì sanh.
    Trường hợp đến ngày mà chưa có dấu sanh có khả năng là ngày sự sinh sai, nhưng để an toàn nên vô BV nằm để BS theo dõi, nghe tim thai thường xuyên.
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Minh da tiem thuoc nay khi sinh Cun con. Chinh xac la o ben My nay thi nguoi ta truyen cho minh dan dan chu ko tiem mot phat' :-)
    Nguoi ta se phai do xem cac co*n co (contraction) cua ban the nao. Thuong thi gan den ngay sinh, bat dau co' co*n co ma co' dau hieu can phai kic'h dde? (enduced) thi nguoi ta moi dugn thuoc. Vd con minh la bac sy lo no' ko chuyen ddong ddu? (move enough) nen phai kich de. Con minh sinh ra som 3 ngay so voi ngay du*. sinh cua bac sy san.
    Co bac sy se cho.c vo*~ o^'i truoc/trong khi truyen hay tiem, tuy vao kinh nghiem cua moi nguoi. cai nay ko quan trong. Minh thi thich ko choc oi ma de tu*. vo*~ oi hon.
    Sau khi truyen/tiem thuoc, dan dan khoang nua tieng sau ban bat dau cam thay cac co*n co. Se ddau da^`n le^n, ca'c con ddau dde? thi cung giong nhu de binh thuogn thoi. Co dieu ban ko duoc di lai nhieu (neu nhu truyen thuoc) vi di lai thi phai mang theo binh thuoc. Minh thi chi o trong phogn de, chuyen tu*` giuong xuogn ghe^' ngoi (cho ddo*~ mo?i).
    Khoang 7-14 tieng sau khi truyen/tiem thuoc thib an co the bat dau ra*.n (sinh con), cai nay thi tuy vao co* ddia tung nguoi. Noi tom gon lai la sau khi tiem thuoc thi se co' co*n co (ddau dde?), tnag dan le^n. TU*? cung mo*? da^n` ra den khaong 10cm thi ra*.n duoc. Neu ko the^? mo*? ddu ma me met hoac thoi gian qua' dai thi nguoi ta co the mO^?.
    Minh thi tiem thuoc kich de nhung sau dosinh con binh thuong nhu moi nguoi thoi.
    Co nguoi ban minh ben My muon sinh som (de bac sy cua chi ay do*~ duoc vi ba nay phai di co^ng tac) cung tiem thuoc kich de roi de, con rat khoe manh ko van de gi ca?.
    Minhh nghi tu nhien la tot nhat nhung thuoc nay cung ko co hai gi ca, ban van co the sinh con tu nhien nendung lo lang gi.
    • 578 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Hồi mình sinh Bống, hơn nửa ngày trời mới mở đc có 2cm mà mình đau quá trời luôn. BS cho truyền nước rồi bơm thuốc kích đẻ vào dây dẫn, rồi họ làm 1 số thủ thuật để kích thích cho mở nhanh. Kể từ lúc truyền đến lúc đẻ xong khoảng hơn 1 tiếng. Đỡ đau hơn để tự nhiên mở nhiều. Cũng chẳng ảnh hưởng gì đến con cả. Tuy nhiên sẽ bị ra huyết nhiều hơn bình thường 1 chút nhưng rồi đâu cũng vào đó. :4:
    Mong ước bình dị!
    • 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Cho mình hỏi, mình đã gần 41 tuần mà chưa sinh, nước ối cạn còn 65. BS hẹn hai ngày nữa mà chưa sinh sẽ cho vào BV tiêm thuốc giục sinh. Em bé nhà mình ước tính khoảng 3,4 kg, như thế liệu tiêm thuốc để sinh thường có khó không? Có ai tiêm thuốc mà vẫn không sinh được mà phải mổ không? Như thế thì đau những hai lần đấy, mà mình sợ mổ lắm . Với cả mình chưa có dấu hiệu sinh mà cứ tiêm thuốc thì có được không nhỉ? Lo quá . Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynd
    Các mẹ ơi, hôm nay em vừa đi khám, em cũng có quen một bác sĩ đỡ đẻ, cô ý hỏi em thế được 39tuan chưa, tưởng 39tuan rồi thì hẹn mai vào đẻ. Nghe bác sĩ nói vậy em ngớ cả người ra nghĩ bụng sao mai lại vào đẻ, quay sang hỏi đứa bạn, bạn em bảo thì vào cô ý kích thích cho đẻ.
    Em muốn hỏi chị nào đã qua trường hợp chưa có dấu hiệu chuyển dạ mà chủ động vào kích thích để đẻ chưa?
    Theo dự kiến là mùng 10tet em sẽ sinh nhưng bác sĩ bảo nếu đến mùng 4 mà chưa có hiện tượng gì thì vào đẻ, về nhà em cứ nghĩ tới cảnh tưởng kích thích để đẻ mà rùng cả mình.
    Em băn khoăn không biết nếu kích thích như vậy có ảnh hưởng gì k?
    Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này cho em biết với nhé, em thấy hoang mang quá.
    ---------------------------------------------------------------------
    moi lan sanh lo qua ha...ma sanh o dau vay???sanh o benh viên tu du hay sanh mo qua.......mo nhu heo vay
    • 5,534 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Hôm nay em đi siêu âm bác sỹ có nói tuần sau nếu chưa chuyển dạ thì vào viện đặt thuốc giục sinh vì thai đã quá ngày. Đọc trong topic này toàn thấy các chị được tiêm hoặc truyền thuốc giục sinh. Có chị nào biết về việc "đặt thuốc giục sinh" không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ.

• 10,861 Bài viết

• 2,596 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aquarius Xem bài viết
    Hôm nay em đi siêu âm bác sỹ có nói tuần sau nếu chưa chuyển dạ thì vào viện đặt thuốc giục sinh vì thai đã quá ngày. Đọc trong topic này toàn thấy các chị được tiêm hoặc truyền thuốc giục sinh. Có chị nào biết về việc "đặt thuốc giục sinh" không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ.
    Xin gửi bạn bài viết sau (tuy đơn giản nhưng dễ hiểu)

http://www.ptp.com.vn/item.aspx?cid=...7-994b156a7cd5

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    • 5,534 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Xin gửi bạn bài viết sau (tuy đơn giản nhưng dễ hiểu)

http://www.ptp.com.vn/item.aspx?cid=...7-994b156a7cd5

:Rose:
    Cám ơn chị ạ. :Rose:

• 916 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

"Cho mình hỏi, mình đã gần 41 tuần mà chưa sinh, nước ối cạn còn 65. BS hẹn hai ngày nữa mà chưa sinh sẽ cho vào BV tiêm thuốc giục sinh. Em bé nhà mình ước tính khoảng 3,4 kg, như thế liệu tiêm thuốc để sinh thường có khó không? Có ai tiêm thuốc mà vẫn không sinh được mà phải mổ không? Như thế thì đau những hai lần đấy, mà mình sợ mổ lắm . Với cả mình chưa có dấu hiệu sinh mà cứ tiêm thuốc thì có được không nhỉ? Lo quá . Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với"

Mình cũng thai quá ngày, quá 4 ngày so với dự sinh và không có hiện tượng chuyển dạ gì cả. Em bé xoay đầu xuống từ hồi 7 tháng nhưng không tụt xuống, vẫn cao ở phiá trên. Vô nằm bệnh viện theo dõi tim thai 1 ngày, thử ối, ối xấu, tiêm thuốc giục sinh 2 mũi không xi nhê gì cả ,cổ tử cung không mở, không cơn co chuyển dạ. Cuối cũng, sau 8h chờ đợi (sau khi tiêm thuốc 2 lần), mình năn nỉ BS cho mổ bắt con và bs đồng ý. Mình nhớ, phụ mổ còn phải ấn trên bụng mình để bác sỹ bắt em bé ra vì bé không tụt xuống. Nếu BS có chỉ định thì hỏi kỹ hoặc để yên tâm thì đi khám một BS khác xem kết quả chẩn đoán như thế nào. Việc sanh mổ hoặc có can thiệp như giục sinh...có khi an toàn hơn để sinh bình thường , nhất là những trường hợp bé đã phát triển tốt, đủ cân nặng (trên 2,5kg)Dạo này có nhiều thông tin về việc BS không cho đẻ mổ bắt chờ sinh thường mà cuối cùng mẹ lại mất con là điều đáng tiếc và đau lòng.
    Cần đêm trắng để trút vơi lòng đầy...
    • 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hôm nay em đi khám, quá 40 tuần rồi, bs cũng dặn nếu hai ngày nữa chưa có dấu hiệu chuyển dạ thì sẽ kích thích chuyển dạ. Các chị nào có kinh nghiệm thì miêu tả lại cho em với nhé. Không biết có đau hơn hay nguy hiểm hơn đẻ thường không nhỉ?
    • 61 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Em cũng quan tâm chủ đề này, mecuBob & các mẹ khác đã giục sinh, chia sẻ ít thông tin với. Thanks
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Mập Xem bài viết
    Em cũng quan tâm chủ đề này, mecuBob & các mẹ khác đã giục sinh, chia sẻ ít thông tin với. Thanks
    Minh thì lại thích giục sinh vì đợi tử cung mở tới 9-10 phân thì lâu lắm, cơn đau sẽ kéo dài. Mình than với bs là sợ đau lâu ông ấy nói mình cứ an tâm sẽ không bị đau lâu.Tử cung nở được 3 phân bụng chẳng đau gì cả thì y tá đã gọi vào phòng sanh cho thuốc giục. Mình đau bụng khoảng 1 tiếng hơn thì bs cho rặn. Tổng cộng mình đau và sanh chỉ có 3 tiếng thôi, khỏe re. Nên mai mốt tập 2 chắc mình cũng xin được vô thuốc giục sanh:cool:.

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ngày mai em phải vào bệnh viện đặt thuốc giục sinh vì bị thiểu ối, các mẹ có ai có kinh nghiệm đặt thuốc không cho em hỏi với, đặt thuốc xong mình có về nhà được không hay phải nằm lại bện viện luôn ạ? Thường thì sau khi đặt thuốc bao lâu thì có tác dụng?
    [/IMG]
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2