• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Em sa bị dọa sẩy thai. Túi thai bờ dày, kém căng, có hình ảnh bong màng nuôi. Cho em lời khuyên với!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các chị!
    Em có thai lần hai. Con gái lớn của em 2 tuổi rồi. Lần trước em có bầu bình thường, không gặp trở ngại gì.
    Lần có thai thứ hai này của em, em đi sa hồi 5 tuần thì phôi thai dài 7mm. 2 tuần sau em đi sa lại thì có âm vang tim thai, tính theo tuổi thai mới được 7 tuần, nhưng bác sĩ siêu âm nói chiều dài 21mm. tương đương 9 tuần. Nhưng "tư thế tử cung ngả sau, buồng tử cung có túi thai bờ dày, kém căng, có mầm thai, có hình ảnh bong màng nuôi". Kết luận: dọa sẩy thai.
    Từ hôm đó tới giờ (2 hôm) em luôn trong tình trạng lo lắng, phẩp phỏng, chồng em ngay từ đầu đã bảo em bỏ thai nhưng em kiên quyết giữ lại, giờ lại càng có lý do hơn. Bác sĩ hỏi em đã nạo hút lần nào chưa, lần này có ra máu ko. Em mới có thai lần này lần thứ hai, chưa nạo hút, trước khi sa lần này em cũng ko ra máu. Em chỉ bị đau lưng bên phải, giống như đau thận, nhưng bác sĩ nói không ảnh hưởng gì!
    Các chị cho em lời khuyên với, em bị như vậy thì con em có ảnh hưởng nhiều ko, cháu có tiếp cận đc chất dinh dưỡng không. Em phải làm gì bây giờ.
    Rất cám ơn các chị!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 545 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mẹ nó phải bình tĩnh nhé đừng lo lắng quá, dọa sảy thì mẹ nó theo chỉ dẫn của bác sỹ cần uống thuốc gì thì uống, cần tiêm gì thì tiêm, nghỉ ngơi nhiều, hạn chế đi lại, nằm khép chân và kê cao chân. Tập 1 mình cũng bị vậy đấy, mẹ nó cứ theo bác sỹ thì mình nghĩ sẽ ok thôi. Chúc bạn và bé mạnh khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,047 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Bạn nên tìm đến BS chuyên điều trị thai yếu để theo dõi nhé, không phải BS nào cũng cho tiêm và uống thuốc nội tiết đâu. Mình mấy lần trước bị thế mà không được thuốc thang gì và KQ là bị hỏng đó, lần này được BS cho tiêm và uống thuốc nội tiết ngay từ đầu nên ok.
    2m21d: lẫy; 7m9d: bò; 11m: đi
    Em Tít: NB: 3,7kg:; 1m: 5kg:; 2m: 6kg:; 3m: 7,5kg; 4m: 8,4kg; 5m: 9kg; 7m: 9,5kg, 74cm; 9m: 10kg, 77cm; 1y: 10,7kg, 81cm; 14m: 12kg
    • 25 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng thế đấy bạn ạ, khi thai được 7 tuần. Bác sĩ cho uống thuốc nội tiết, tuần thứ 9 đi siêu âm lại túi ối đã tròn đều lại rồi. Đừng bỏ bé đi vì đã có mầm thai rồi, tội lắm. Bé đầu mình bị ra máu suốt 3 tháng đầu mà con vẫn khỏe mạnh và thông minh lắm.Đừng lo lắng quá bạn nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi quynhchinga; 16/02/2011 vào lúc 05:18 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 591 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Mẹ cutin nói đúng đấy bạn ạh. Đừng lo lắng quá, k vấn đề gì đâu, ai cũng 1 lần như thế mà, ks đâu. Cứ nghe theo lời bác sĩ, ăn uống bồi dưỡng vào, nằm nghĩ ngơi nhiều đừng đi lại, chịu khó nói ông xã săn sóc ăn uống tại chổ , đừng đi lại. Uống thuốc theo chỉ dẩn bác sĩ. Quan trọng là bạn đừng đi lại vận động nhiều nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nhé
    • 105 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Hồi mình 10w cũng bị dọa sảy, có hiện tượng bong màng nuôi. Vì hồi đó mình được bác sĩ cho truyền thuốc gì để giữ thai ý. Quan trọng là phải nghỉ ngơi nữa bạn ah. Mình còn nằm tại giường có người phục vụ tại chỗ luôn thì mới giữ đc thai đó

NB: 4,1 kg 1M: 5,1 kg 2M: 6 kg 3M: 7kg 4M: 7,2 kg 5M: 7,4 kg 6M: 8kg

7M: 8,5 kg 8M: 9kg

2M 20D: lẫy 4M 6D: bò toài 5M: bò 6M: ngồi vững 6M5D: đứng vịn thành giường 7M: biết chèo lên giường 8M 10D: tênh tênh
    8M20D biết chèo lên, chèo xuống thành thạo.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tin QM Xem bài viết
    Bạn nên tìm đến BS chuyên điều trị thai yếu để theo dõi nhé, không phải BS nào cũng cho tiêm và uống thuốc nội tiết đâu. Mình mấy lần trước bị thế mà không được thuốc thang gì và KQ là bị hỏng đó, lần này được BS cho tiêm và uống thuốc nội tiết ngay từ đầu nên ok.

Chị có thể cho em tên bác sĩ và số Đt mà chị đang điều trị không. Em đi khám ở PSHN, sau khi có kq sa đó, bác sĩ kê Spasmaverin 4v/2 lần, Fumafer B9 1v/ngày, Utrogestan đặt 2v/tối. Nhưng em không thấy thuốc tiêm.Em uống thuốc được 3 ngày rồi, nhưng em mới đặt thuốc tối qua thôi. Hôm nay đi Vs em phát hiện có dịch hồng, em lo quá các chị ạ
    • 38 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

đứa đầu của mình cũng thế, Bạn chịu khó nằm kê chân lên gối cao, uống đúng thuốc chĩ định của bác sĩ là OK. Mình biết thhuốc đặt Útogetan là thuốc tăng nội tiết để giữ thai, vì đứa đầu mình cũng được kê toa đặt như thế, hết 1 hộp thuốc trong vòng 7 ngày đặt thì thai ổn định lại, có điều bạn fải hạn chế đi lại, nằm càng nhiều càng tốt nhé. CHúc bạn may mắn
    • 1,047 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebethuyquynh Xem bài viết
    Chị có thể cho em tên bác sĩ và số Đt mà chị đang điều trị không. Em đi khám ở PSHN, sau khi có kq sa đó, bác sĩ kê Spasmaverin 4v/2 lần, Fumafer B9 1v/ngày, Utrogestan đặt 2v/tối. Nhưng em không thấy thuốc tiêm.Em uống thuốc được 3 ngày rồi, nhưng em mới đặt thuốc tối qua thôi. Hôm nay đi Vs em phát hiện có dịch hồng, em lo quá các chị ạ
    Chị cũng bị ra dịch hồng và nằm bất động 1w thì hết đó em, sau đó chị xin nghỉ làm hết 12w luôn.

Về cơ bản những thuốc em dùng là để dưỡng thai rồi, cứ yên tâm dùng thuốc theo chỉ dẫn của BS đi.

Chị không có SĐT của BS đâu, chị khám ở BS Tuấn (20 Hội Vũ), BS khám từ 5h chiều ngày thứ 2 đến thứ 7.

Giờ em nên nghỉ ngơi nhiều, vận động ít thôi. Những lần bầu trước chị không được BS cho dùng thuốc nên ... Giờ được 2 người bạn (cũng có tiền sử như mình đã theo BS thành công) mách cho nên mọi chuyện đang tạm ổn em ạ. Cố lên nhé. Lúc ra dịch tâm trạng chị cũng hoang mang lắm nhưng rồi sẽ qua thôi, cái gì cũng cần có thời gian, không thể hết ngay được đâu em nhé.
    2m21d: lẫy; 7m9d: bò; 11m: đi
    Em Tít: NB: 3,7kg:; 1m: 5kg:; 2m: 6kg:; 3m: 7,5kg; 4m: 8,4kg; 5m: 9kg; 7m: 9,5kg, 74cm; 9m: 10kg, 77cm; 1y: 10,7kg, 81cm; 14m: 12kg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 545 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Để cho các mẹ yên tâm hơn, tớ kể về tập 1 của tớ nhé. Tớ được 7 tuần thì không phải ra dịch hồng như mẹ nó đâu mà ra máu ồ ạt như kinh nguyệt ấy. Đến bệnh viện, cô tớ là y sỹ ở đó, cô tớ tiêm cho tớ 1 mũi nội tiết (biết thế thôi vì người nhà chồng nên ngaii là thuốc gì) và uống Spasmaverin 4v/2 lần/ngày (thuốc này tớ được cho uống đến khi đủ 3 tháng nhưng tớ chỉ uống đến khi hết thấy máu thôi). Về nhà nằm treo chân đến khi hơn 3 tháng. Ăn tại giường, sinh hoạt tại giường chỉ có đi vệ sinh và làm vệ sinh cá nhân là vào nhà vệ sinh thôi (chuối thế, kể chi tiết chút). Kết quả bây giờ có thằng cu con bên cạnh suốt ngày lèo nhèo. Các mẹ cứ bình tĩnh thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 387 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bạn đừng lo lắng quá , bạn nên cẩn thận trong sinh hoạt hàng ngày , hạn chế đi lại nếu k có việc gì cần thiết .
    Uống thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ.
    Bạn cũng cần lưu ý thêm tới chế độ ăn uống. Ăn các loại thức ăn dễ tiêu hoá, ít dầu mỡ, chú ý đến việc kết hợp giữa rau xanh, hoa quả và tinh bột, không được ăn những loại có chất kích thích, nghiêm cấm hút thuốc lá, uống rượu, bia.
    Không ăn các thức ăn sống như: rau sống, gỏi cá… để phòng bệnh tả dẫn đến sẩy thai. Theo đông y, một số món ăn có thể giúp thiên giảm hiện tượng này như cho thai phụ ăn cháo hạt sen, cháo bầu dục, cháo cá chép…
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E cũng bị như các mẹ này. Kỳ kinh của em khoảng 32 ngày. Nếu tính thì thai 6 tuần rồi nhưng siêu âm thì lại có 4 tuần 3 ngày. Em bị ra mấy giọt máu đỏ tươi luôn ý. Nhưng vào viện bác sĩ tiêm và cho uống thuốc nên ko thấy ra máu nữa
    Em lo lắng quá vì tuổi thai của mình, cũng chưa có tim thai nữa. BS hẹn 10 ngày sau khám lại. Em lại bị buồn nôn suốt nên chả ăn uống được gì
    Lo quá các mẹ ạ !
    • 99 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chị ơi, chị cho em hỏi hồi chị bầu bé tập 1 đó, mà bị ra máu ồ ạt thì nguyên nhân do đâu ạh?
    Em cũng mới bị ra máu ồ ạt ở tuần 13, cũng được bsy tiêm và cho thuốc uống giống chị, 4,5 hôm sau thì e ko còn ra dịch hay máu gì nữa. Nhưng khám lại, bsy bảo do nhau bám rộng nên bị thế.
    Chị cho em hỏi vậy có nguy hiểm ko ạh, sau lần đó chị có bị lần nào nữa ko? Bây giờ em đang fai xin nghỉ làm để ở nhà dưỡng thai, em dự tính là nghỉ luôn đến khi sinh cho yên tâm vì bsy cũng khuyên nên ít đi lại.

Có gì chị chia se cho em với, cho e đỡ lo. Cảm ơn chị nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecutin09 Xem bài viết
    Để cho các mẹ yên tâm hơn, tớ kể về tập 1 của tớ nhé. Tớ được 7 tuần thì không phải ra dịch hồng như mẹ nó đâu mà ra máu ồ ạt như kinh nguyệt ấy. Đến bệnh viện, cô tớ là y sỹ ở đó, cô tớ tiêm cho tớ 1 mũi nội tiết (biết thế thôi vì người nhà chồng nên ngaii là thuốc gì) và uống Spasmaverin 4v/2 lần/ngày (thuốc này tớ được cho uống đến khi đủ 3 tháng nhưng tớ chỉ uống đến khi hết thấy máu thôi). Về nhà nằm treo chân đến khi hơn 3 tháng. Ăn tại giường, sinh hoạt tại giường chỉ có đi vệ sinh và làm vệ sinh cá nhân là vào nhà vệ sinh thôi (chuối thế, kể chi tiết chút). Kết quả bây giờ có thằng cu con bên cạnh suốt ngày lèo nhèo. Các mẹ cứ bình tĩnh thôi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhchinga Xem bài viết
    Mình cũng thế đấy bạn ạ, khi thai được 7 tuần. Bác sĩ cho uống thuốc nội tiết, tuần thứ 9 đi siêu âm lại túi ối đã tròn đều lại rồi. Đừng bỏ bé đi vì đã có mầm thai rồi, tội lắm. Bé đầu mình bị ra máu suốt 3 tháng đầu mà con vẫn khỏe mạnh và thông minh lắm.Đừng lo lắng quá bạn nhé.
    chị ơi, chị khám ở bác sỹ nào thế, mà bác sỹ cho uống những thuốc gì?
    • 825 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Hôi vũ ở đâu nghe quen quen mà e k nhớ,hix
    Em cũng đang muốn đi siêu am vì hồi trc e cũng bị lưu 1 lần nhưng ko đi siêu âm sóm nên túi ối bị méo mó mà em không bít nên bị hỏng,lần này e bị ngén nên thấy sợ sợ giống dợt trc,hix
    • 504 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Cũng tùy bác sĩ thật. Mình lần thứ 1 có thai đi khám bs chả kê gì, cho uống mấy viên thuốc bổ vitamin thôi, bị ra dịch mà vẫn chả cho tiêm, cứ kêu về nghỉ ngơi, cuối cùng là bị hỏng thai, về cứ ân hận mãi, chả ra làm sao cả. Lần này có thai, mình cẩn thận đi khám bs giữ thai tốt, có tiếng, nói nội tiết kém và cho tiêm thuốc giữ thai suốt 1 tháng, uống nội tiết đầy đủ, bắt đi thăm khám đầy đủ, có tốn kém nhưng mà đúng là vượt qua được 3 tháng đầu suôn sẻ. Nên mình nghĩ các bạn mà có bất trắc thì chịu khó google bác sỹ giữ thai nổi tiếng mà theo, hoặc hỏi các mẹ trên diễn đàn mình nên theo bs nào, không nên thị kỳ bỏ sót bất cứ dấu hiệu khả nghi nào.
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các chị ơi giúp e với.e hnay đi sa bs chuẩn đoán thai được 5 tuần tuổi.buồng tc có túi thai 16mm, có túi noãn hoàng bờ kém căng.lúc bsi xem phiếu sa nói bờ kém căng có thể thai k phát triển dc nua.bsi bao chua chắc chắn nên hẹn e 10 ngày nữa khám lại.e lo ắng quá các mẹ ơi.bờ kém căng đó là tn ạ :-((((
    • 97 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Chi oi. Dung lo lang nhe. Ho, bua e bi ra mau voi dịch nấu o Tuan thu 9. E lo lang hoang mang nhu chi. Phát diễn luờn do chi. Nhung e rang nam nghi voi an uống roi giữ tinh than tốt len. Gio em be khoe lai roi. Yen tam cho doi nha.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BarbieHunh
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ BarbieHunh nhé.từ hôm đi sa tới h mình lo lắng nhiều lúc buồn quá còn ngồi khóc một mình ấy. Được mọi ng tư vấn nên mình cũng đỡ lo hơn.Mình mai thai lần đầu nên k có kinh no j cả. Mẹ con mình cám ơn bạn nhìu nha