• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Em bé trong bụng mẹ thức-ngủ thế nào các mẹ nhỉ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.1K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em cứ thắc mắc là em bé trong bụng mẹ lúc nào ngủ, lúc nào thức. Cu Bi nhà em đến tầm 10h tối là chẳng thấy ngọ nguậy gì cả, chả bù ban ngày cậu cứ tí toáy suốt. Nhờ các bác nhiều kinh nghiệm trả lời giúp để em còn cho cháu nghe nhạc tí, giờ sang tháng thứ 6 rồi mẹ cháu mới cho cháu nghe đây. Phải hỏi các bác xem kẻo cứ khi nào cháu đang ngủ ngon thì mẹ cháu bắt đầu tra tấn cháu bằng nhạc làm cháu mất ngủ, lại còi rí còi rị luôn thì chết.

Tranh thủ hỏi luôn các bác về nhạc tí: cho em bé nghe nhạc khoảng bao lâu là vừa, phải dùng tai nghe áp vào bụng mẹ đúng không (kể cứ mở đĩa ko phải dùng tai nghe để cả 2 mẹ con cùng được nghe thì thích nhỉ), em có mấy đĩa nhạc cổ điển gồm giao hưởng Moza, piano Beethoven, Sopanh,... cho em bé nghe được không hay phải mua đĩa dành riêng cho em bé.

Mong sớm nhận được hồi âm của các bác
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sẵn cho em hỏi luôn là em bé trong bụng của mình có bơi từ đầu này sang đầu kia ko hay là đầu nằm đâu thì nằm nguyên như vậy ah
    • 762 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebiyeudau
    em cứ thắc mắc là em bé trong bụng mẹ lúc nào ngủ, lúc nào thức. Cu Bi nhà em đến tầm 10h tối là chẳng thấy ngọ nguậy gì cả, chả bù ban ngày cậu cứ tí toáy suốt. Nhờ các bác nhiều kinh nghiệm trả lời giúp để em còn cho cháu nghe nhạc tí, giờ sang tháng thứ 6 rồi mẹ cháu mới cho cháu nghe đây. Phải hỏi các bác xem kẻo cứ khi nào cháu đang ngủ ngon thì mẹ cháu bắt đầu tra tấn cháu bằng nhạc làm cháu mất ngủ, lại còi rí còi rị luôn thì chết.

Tranh thủ hỏi luôn các bác về nhạc tí: cho em bé nghe nhạc khoảng bao lâu là vừa, phải dùng tai nghe áp vào bụng mẹ đúng không (kể cứ mở đĩa ko phải dùng tai nghe để cả 2 mẹ con cùng được nghe thì thích nhỉ), em có mấy đĩa nhạc cổ điển gồm giao hưởng Moza, piano Beethoven, Sopanh,... cho em bé nghe được không hay phải mua đĩa dành riêng cho em bé.

Còn bé nhà mình thì ban ngày im re, tối mình đi làm về nằm nghỉ thì bé mới quậy (khoảng 8g tối). Mình có cho bé nghe thử nhạc, nghe một tý là bé đạp, quậy lung tung luôn nhưng không biết bé thích hay là bé bị đánh thức nên bực mình ... :4:

• 762 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetiecutie
    Sẵn cho em hỏi luôn là em bé trong bụng của mình có bơi từ đầu này sang đầu kia ko hay là đầu nằm đâu thì nằm nguyên như vậy ah
    Trong bụng mình làm gì có không gian để bé bơi từ đầu này qua đầu kia.. :4: Bé nằm một chổ và khi mỏi thì vươn vai, khua tay + chân (mình nghe mấy chị mình nói chứ mình cũng đâu có biết) :4: , mình cũng mới có đứa đầu thôi.

• 346 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ko cần phải mua đĩa dành riêng cho em bé đâu. Mình nghĩ nghe bản nhạc gốc hay hơn, cả mẹ và con nghe đều tốt. Bây giờ họ cứ bày ra trò đĩa nhạc riêng cho em bé chẳng qua là để thu lợu nhuận thôi. Chồng mình cũng mua rất nhiều đĩa nhạc cho em bé nhưng mình ko nghe, có lẽ sau này khi nào sinh em bé ra mơi dùng. cÒn bây giờ mình vẫn nghe những bản nhạc gốc chủ yếu là giúp chính mình thư giãn thôi. Mà bạn cứ mở đĩa nghe cả 2 mẹ con chứ ko nhất thiết phải áp vào bụng cho em bé đâu.
    • 348 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mẹ Jenny ơi có phải là Jenny ở TTVN ko nhỉ?
    Bé nhà mình thường hay máy đạp vào lúc mẹ chuẩn bị ngủ, nhất là lúc nằm nghiêng người thì bé lại cựa quậy ngộ lắm, có hôm ax sờ bụng phải kêu "eo ơi ghê thế". Mình cũng ít cho bé nghe nhạc lắm, tại từ hồi có bầu nghe nhạc nhiều cứ thấy nhức đầu nên ko nghe nữa.
    Trg sách nói các bé trg bụng mẹ thường thức ngủ luân phiên nhiều lần trg ngày
    Be Strong!
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hồi trước có bầu cu Thắng nhà mình, đến khoảng tháng thứ 6 cu cậu hay đạp ngộ ơi là ngộ, cu cậu cứ cuộn cuộn, cho cả ax áp má vào, thích lắm.
    • 3,474 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loisude
    Còn bé nhà mình thì ban ngày im re, tối mình đi làm về nằm nghỉ thì bé mới quậy (khoảng 8g tối). Mình có cho bé nghe thử nhạc, nghe một tý là bé đạp, quậy lung tung luôn nhưng không biết bé thích hay là bé bị đánh thức nên bực mình ... :4:

Nhà này giống nhà mình rồi, khoang sau 8h tối, ăn cơm xong lên giường bật nhạc là bé quậy nhất, ko hiều là bé thích nghe nhạc hay bực vì bị đánh thức :4: , nhưng mình để ý là nghe mấy bài quen ngày nào cũng mở thì bé đạp nhiều lắm, còn nghe bài lạ thì ko thấy gì Ngoài ra thì ngồi máy vi tính nhiều hắn cũng đạp nữa, hihi....

Mình đọc ở đâu đó nói rằng: chu kỳ thức ngủ của bé liên tục, ko theo 1 quy luật nào, chỉ khoang từ 20- 40 phút thôi !
    • alo
    • 8 năm
    • 2,447 Bài viết

• 7,698 Được cảm ơn

Alo có kiểu nằm úp sấp, ôm chặt lấy rau của mẹ, chổng mông ra ngoài :4:
    Đi siêu âm 4 D (hôm 19.7, 19 tuần), bác sỹ gõ vào bụng mẹ rõ mạnh mà alo cực bướng, không chịu quay mặt ra cho mẹ thưởng thức. Đến khi bác sỹ siêu âm gần xong, chắc alo...thương hại mẹ nên quay ra nhưng zời ạ chỉ được...5 giây rồi ngay lập tức lấy cả cánh tay che mặt lại. Mẹ tức lắm con ạ, sao mà mày bướng giống..mẹ thế hả con? :4:
    Cũng vì alo chổng mông ra ngoài nên bác sỹ nói thấy bé lâu máy hơn nếu nằm ngửa. Một ngày alo chổng mông mấy lần, có lần mẹ còn sờ thấy cả mông của con (đấy là đoán thế), sướng không thể tả!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi alo; 29/07/2006 vào lúc 07:27 PM.
    • 1,590 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Hôm nọ mình đọc một tài liệu có nói là bé sẽ ngủ cứ 20-40 phút thì lại tỉnh. Và thời gian bé tỉnh táo nhất là từ 7h tối đến nửa đêm.
    Bi Bông nhà mình buổi tối đạp nhiều hơn, còn ban ngày thì ít hơn. Nhưng cứ lúc nào mẹ măm no là Bông lại đạp nhiều, có vẻ sướng vì được măm nhiều. :4::4: Mình cho bé nghe nhạc từ lúc 5 tuần cơ, vì mình cũng thích nghe nhạc nên cho bé nghe từ sớm luôn. Mà mình cho bé nghe cả Pop, cả cổ điển, cả nhạc Việt nam (thời xưa ý)...túm lại là mình thích gì thì cho con nghe nấy, mà bạn cũng chẳng cần dùng tai nghe đâu.

CHÚ THÍCH A VÁ TÀ: hem phải là em nha, mà là đầu bếp đang nướng bánh:Battin ey::rolleyes:
    • 176 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

em có đọc cuốn sách thì nói chuyện ngũ thức xoay quanh chu kì làm việc của người mẹ , bé thức ngủ đều đặn là liên tục thay phiên từ sáng đến tối nhưng khi mình làm việc nặng hoặc nói chuyện to , bé cũng có thể thức và nghe thấy ....., còn em thì thấy ban ngày bé ít đạp mà cuj71 tối khi em chuẩn bị ngũ thì bé ngọ ngậy liên tục à , ngũ ko đc luôn
    • 1,494 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Bé tỉnh táo nhất từ 7-9 h tối và 11-01 h đêm. Sách nói vậy & tớ kiểm chứng cũng đúng. Có mẹ nào thức khuya như tớ bây giờ sẽ thấy khoảng 12 h đêm bé quậy khủng khiếp luôn, mặc dù trong bụng chật cứng. Buổi sáng là bé im ắng nhất.
    • 951 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

mình nhớ có lần đọc 1 quyển sách và mình đã áp dụng ngay cho bé nhà mình: đó là khi mẹ hoạt động thì con ngủ, còn khi mẹ ngủ ko hoạt động thì con thức, vì khi mẹ ko hoạt động thì sẽ tạo 1 ko gian thoải mái cho bé tha hồ quẫy đạp ngó quáy,trái lại khi mẹ hoạt động sẽ khiến cho các cơ bụng co thắt lại khiến ko gian trong bụng bé bé lại, bé ko nghịch ngợm được nữa sẽ lăn quay ra ngủ, chính vì vậy mình toàn thức đêm ngủ ngày nên bé nhà mình khi sinh ra ngủ ban đêm rất ngoan, ko quấy khóc như 1 số bé khác, và ko những chỉ mình mà các bà mẹ bên mình toàn áp dụng phương pháp này
    • 762 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvi
    mình nhớ có lần đọc 1 quyển sách và mình đã áp dụng ngay cho bé nhà mình: đó là khi mẹ hoạt động thì con ngủ, còn khi mẹ ngủ ko hoạt động thì con thức, vì khi mẹ ko hoạt động thì sẽ tạo 1 ko gian thoải mái cho bé tha hồ quẫy đạp ngó quáy,trái lại khi mẹ hoạt động sẽ khiến cho các cơ bụng co thắt lại khiến ko gian trong bụng bé bé lại, bé ko nghịch ngợm được nữa sẽ lăn quay ra ngủ, chính vì vậy mình toàn thức đêm ngủ ngày nên bé nhà mình khi sinh ra ngủ ban đêm rất ngoan, ko quấy khóc như 1 số bé khác, và ko những chỉ mình mà các bà mẹ bên mình toàn áp dụng phương pháp này
    Trời ạ, ban ngày đi làm thì làm sao ban đêm thức nổi. Đâu có thời gian ngủ ban ngày đâu . Chỉ những mẹ nào không phải đi làm thì còn có thể áp dụng được như thế. Đi làm mà tối còn thức khuya nữa chắc tiêu luôn quá.

• 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hai ngày cuối tuần ko đi làm,sáng thứ 2 đến mở diễn đàn ngay thấy các mẹ giải đáp thắc mắc của mình, sướng quá :4: . Như vậy là mình biết nên cho bé Bi nghe nhạc giờ nào rùi, tầm từ 7h tối đến 11h là phù hợp nhất cho cả 2 mẹ con nhỉ. cứ mở nhạc cho cả 2 mẹ con thưởng thức luôn. Hôm thứ 6 đi làm về máu quá cho bé nghe nhạc Moza ngay nhưng chả thấy cu cậu đạp gì cả,ko hiểu là cu cậu đang ngủ say hay đang lim dim thưỏng thức âm nhạc nữa, mình bảo ox là chắc phải cho nghe Rock Ráp thì đạp mới máu , giờ đọc kinh nghiệm của các mẹ thì mình đoán chắc phải nghe quen quen thì cu cậu mới đạp. Mình sẽ cho cu cậu nghe thật nhiều loại nhạc để cu cậu thư giãn, chứ suốt ngày nghe giao hưởng chắc cũng chán lắm. Cám ơn các mẹ nhiều lắm.
    • 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alo
    Alo có kiểu nằm úp sấp, ôm chặt lấy rau của mẹ, chổng mông ra ngoài :4:
    Đi siêu âm 4 D (hôm 19.7, 19 tuần), bác sỹ gõ vào bụng mẹ rõ mạnh mà alo cực bướng, không chịu quay mặt ra cho mẹ thưởng thức. Đến khi bác sỹ siêu âm gần xong, chắc alo...thương hại mẹ nên quay ra nhưng zời ạ chỉ được...5 giây rồi ngay lập tức lấy cả cánh tay che mặt lại. Mẹ tức lắm con ạ, sao mà mày bướng giống..mẹ thế hả con? :4:
    Cũng vì alo chổng mông ra ngoài nên bác sỹ nói thấy bé lâu máy hơn nếu nằm ngửa. Một ngày alo chổng mông mấy lần, có lần mẹ còn sờ thấy cả mông của con (đấy là đoán thế), sướng không thể tả!
    mẹ alo giống mình thế, thỉnh thoảng ko biết Bi xoay kiểu gì mà bụng mẹ căng cứng lên, thế là 2 vc thi nhau sờ chỗ lồi lồi lên đó rồi đoán xem đó là cái gì, lúc thì bảo là cái đầu vì thấy nó tròn tròn, lúc thì bảo là 2 cái đầu gối vì thấy có 2 cục nổi lên liền, thích ghê cơ . Tự dưng nhớ chuyện có bà chị bảo là sờ thấy "chim" của con, ko hiểu sờ thế nào mà giỏi thế :4:
    • alo
    • 8 năm
    • 2,447 Bài viết

• 7,698 Được cảm ơn

mẹ alo giống mình thế, thỉnh thoảng ko biết Bi xoay kiểu gì mà bụng mẹ căng cứng lên, thế là 2 vc thi nhau sờ chỗ lồi lồi lên đó rồi đoán xem đó là cái gì, lúc thì bảo là cái đầu vì thấy nó tròn tròn, lúc thì bảo là 2 cái đầu gối vì thấy có 2 cục nổi lên liền, thích ghê cơ . Tự dưng nhớ chuyện có bà chị bảo là sờ thấy "chim" của con, ko hiểu sờ thế nào mà giỏi thế :4:

Hi hi, so thay chim the nao duoc vi hai chan cua em be toan co len ma! :4:
    • 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alo
    Hi hi, so thay chim the nao duoc vi hai chan cua em be toan co len ma! :4:
    hi hi, thế mẹ bé Bi mới nói là bà này giỏi mà