Mang thai - Chuẩn bị sinh

Em bé to khi mẹ tắm vào buổi tối?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 248 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chao các Me!
    Minh nghe ngươi lon dan rang không nen tam buôi toi, em be lon nhanh kho sanh phai ko các Me?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 267 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình ko biết có đúng ko nữa, hồi tập 1, 3 tháng cuối của mình rơi vào mùa nóng ở SG, lúc đó nhà mình chưa có máy lạnh, 1 ngày mình tắm 5 lần, tối tắm 2 lần vì nóng chịu ko nổi, Má chồng mình bảo do tắm nhiều nên bé mới to (bé mình 3,8kg, phải sinh mổ). Lần này thì vào mùa đông rồi, lại có máy lạnh nữa nên ko tắm nhiều. Mình chỉ nghe nói thế chứ chẳng thấy sách vở nào nói cả đâu bạn ơi. Cứ tắm cho dễ ngủ.

• 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntvh
    Chao các Me!
    Minh nghe ngươi lon dan rang không nen tam buôi toi, em be lon nhanh kho sanh phai ko các Me?
    Lúc mình mang thai tăng 18kg , 3 tháng cuối mình được khuyên là hạn chế ngủ nhiều và tắm buổi tối vì sợ mát quá bé phát triển sinh khó và mình nhịn bớt ăn ( hạn chế ) thế mà sinh vẫn khó đó.
    • 323 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình thì cũng chưa nghe thấy ai nói vậy , nhưng mình thì rất hay tắm tối , đặc biệt là trước khi đi ngủ vì như thế mình thấy dễ ngủ hơn
    • 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chuyện này mình cũng nghe nói rồi, nhất là mấy "bà già xưa" nhắc phụ nữ mang thai ko nên tắm buổi tối vì sợ em bé lớn. Thỉnh thoảng mình vẫn tắm với lý do "em bé mình đang nhỏ nên nếu tắm mà bé lớn thì cũng tốt"..hehe.. liền bị "chửi" luôn ..hic.. Mình chưa thấy lời giải thích hay cơ sở KH nào về việc này nhưng mình thường tắm buổi sáng trước khi đi làm hơn.
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

em cũng nghe cái vụ này nhưng mà là đầu to chứ ko phải người to, đầu to nên khó sanh, chẳng biết sao nữa cả:Smiling:
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kutkit268 Xem bài viết
    em cũng nghe cái vụ này nhưng mà là đầu to chứ ko phải người to, đầu to nên khó sanh, chẳng biết sao nữa cả:Smiling:
    Mình thì thấy các bà mẹ vào các tháng cuối được khuyên là kô nên tắm tối , kô ăn nhiều vào ban đêm trước khi đi ngủ và hạn chế ngủ trưa tráng tình trạng thai khỏe to đẻ khó , bởi vậy mới có câu : nuôi con ở ngoài chứ kô nên nuôi con to trong bụng .
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

hôm nay em mới nghe thông tin này nhưng mà mùa hè nóng tắm tối dễ ngủ chứ ạ?
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

tối ở đây là nên tắm trước mấy giờ chị nhảy?
    • 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

nếu ko tắm tối thì biết làm thế nào bây giờ. Từ trước đến giờ me-in toàn tắm tối thôi mà mùa hè nóng nực sắp đến rồi.
    • 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Người xưa vì muốn tốt cho mình nên hay "dọa" thế. Tắm đêm mà em bé to thì mình không biết chứ mẹ nhỡ lạnh mà cảm thì khổ cho bé trong bụng thôi. BS khuyên mình nên tắm trước 3h30 chiều, nếu tối mà nóng quá thì có thể lau người cho mát là được các mẹ ạ!

• 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hunghanh Xem bài viết
    Người xưa vì muốn tốt cho mình nên hay "dọa" thế. Tắm đêm mà em bé to thì mình không biết chứ mẹ nhỡ lạnh mà cảm thì khổ cho bé trong bụng thôi. BS khuyên mình nên tắm trước 3h30 chiều, nếu tối mà nóng quá thì có thể lau người cho mát là được các mẹ ạ!
    Trùi, thế thì làm sao được, hôm nào làm về cũng 5h30, nấu cơm dọn dẹp tý đến 7h30, ngôi cho tiêu cơm đến 8h là bét nhất, đợi 15p nước nóng, thế là xèng xèng em toàn 9h mới tắm không thôi :Sigh:
    • 1,048 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Mùa nóng, mà bà bầu thì nóng gấp mấy lần người bình thừong. Nếu mà không tắm nhiều lần trong ngày thì các bà bầu cứ như là ngồi trong phòng tắm hơi đúng không các mẹ.
    Để cho thoải mái, mát mẻ và bảo đảm sức khỏe thì các mẹ cứ tắm trong phòng kín gió, tắm xong lau khô người ngay. Vì tắm nhiều lần trong ngày nên cũng chẳng dơ gì, các mẹ tắm nhanh lên, tắm bằng vòi sen, không ngâm người bằng bồn tắm nhé. Lúc người không được khỏe thì đừng tắm.
    Lúc mình có bầu tập 1, nóng không chịu được là mình đi tắm, nhiều lúc tắm lúc 12, 1h đêm. Vì không tắm thì mình không thể ngủ đựoc. Mà "tắm" ở đây cũng có nghĩa là mình dội vài gáo nước cho mát rồi cứ thế đi ngủ.
    Mẹ tắm đêm hoài như vậy nhưng thằng nhóc cũng chỉ có 2,75 kg thui (sinh sớm 3 tuần).
    • 128 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Các chị ơi, nghe đến topic này thì em mới thấy có vẻ đúng. Vì từ khi mang bầu 3 tháng đầu tiên bị nghén chẳng ăn được gì (sụt mất 3kg). Cả nhà em lo vì thấy em gầy và xanh quá, cứ ngồi vào bàn ăn là chạy nôn luôn, sau 3 tháng hết nghén em không ăn được nhiều, không ăn quà vặt, ăn đúng 3 bữa mỗi ngày, bữa trưa và chiều mỗi bữa một bát cơm, ngoài ra không ăn hải sản, uống được hết 2 hộp sữa nhưng khi đẻ con em nặng 3,7kg và đẻ sớm 20 ngày. Có một điều là em luôn tắm vào buổi tối trước khi đi ngủ. Hì chẳng biết có đúng với các chị khác không nhưng em thấy có vẻ đúng với em quá :Smiling:
    • 98 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Em chỉ nghe mọi người khuyên không nên tắm muộn vì như thế mắt mẹ sẽ kém và dễ bị sinh non, chứ chưa thấy ai nói tắm nhiều em bé to cả (mà lại chỉ to đầu thì sợ quá). Ôi, nếu điều này mà đúng thì tiêu em mất. Em đi làm cả ngày, về nhà lại ăn cơm muộn, thế nên hôm nào tắm sớm nhất cũng là 10 tối. Thông tin nào mới là thật hả các mẹ?
    • 859 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Úi trời, mình cũng toàn tắm muộn thôi. Thông tin này có đúng không vậy?
    NB: 3.1kg - 1m: 4.2kg - 2m: 5.8kg - 3m: 6.8kg - 4m: 7.6kg - 5m: 8kg - 6m: 8.2kg (viêm phế quản 3 tuần) - 7m: 9.2kg - 8m:10kg - 9m: 10.5kg - 10m:11kg - 11m:12kg - 12m:12.7- 13m:13.4 (rách cơ phanh hàm trên khâu 2 mũi) - 14m:14kg - 15m: 14.2kg
    • 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be con Xem bài viết
    Úi trời, mình cũng toàn tắm muộn thôi. Thông tin này có đúng không vậy?
    Theo mình thì em bé to hay không là do mẹ có truyền được dưỡng chất cho con hay không thôi? Có mẹ trong suốt thời kỳ mang thai tăng cân khủng hoảng 20 - 25kg nhưng sanh con cũng bình thường, trong khi vợ của anh bạn đồng nghiệp mình chỉ tăng có 8kg lại sanh con 3,4kg. Bản thân mình tăng 16kg đến khi sanh, bé nặng 3,3kg. Dinh dưỡng tốt cũng chưa chắc là bé sẽ to vì bánh nhau không truyền được tới thai chỉ tổ làm mẹ béo phì thôi bạn ơi!
    À, mình chợt nhớ ra: uống sữa bà bầu cũng giúp bé to ra đấy. Người chị họ mình trước khi sanh 4 tuần, đi khám thai BS mắng cho vì em bé còi bắt uống sữa bà bầu. Đúng là cực hình vì chị không quen uống sữa, nhưng vì con cũng cố được 330ml/ngày. Đến lúc sanh, bé ... hơi béo: 4kg.

• 1,093 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mình thì chẳng có chút kinh nghiệm nào vì mới t1 nhưng đọc topic này thấy buồn cười thật. Theo mình nghĩ thì tắm tối chỉ dễ làm cho mẹ bị cảm chứ không thể làm cho em bé to ra được. Chứ nếu to thế này thì chắc chả cần phải tẩm bổ gì cả, chỉ cần mẹ chăm tắm đêm thôi.
    • 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hunghanh Xem bài viết
    Theo mình thì em bé to hay không là do mẹ có truyền được dưỡng chất cho con hay không thôi? Có mẹ trong suốt thời kỳ mang thai tăng cân khủng hoảng 20 - 25kg nhưng sanh con cũng bình thường, trong khi vợ của anh bạn đồng nghiệp mình chỉ tăng có 8kg lại sanh con 3,4kg. Bản thân mình tăng 16kg đến khi sanh, bé nặng 3,3kg. Dinh dưỡng tốt cũng chưa chắc là bé sẽ to vì bánh nhau không truyền được tới thai chỉ tổ làm mẹ béo phì thôi bạn ơi!
    À, mình chợt nhớ ra: uống sữa bà bầu cũng giúp bé to ra đấy. Người chị họ mình trước khi sanh 4 tuần, đi khám thai BS mắng cho vì em bé còi bắt uống sữa bà bầu. Đúng là cực hình vì chị không quen uống sữa, nhưng vì con cũng cố được 330ml/ngày. Đến lúc sanh, bé ... hơi béo: 4kg.
    Mình thấy cái vụ tắm táp làm em bé to ra cũng đúng một phần đấy, mình cũng hay tắm nước mát lắm, lâu lâu thấy nóng nực cũng lấy nước mát xoa xoa vào bụng, kết quả bụng to lắm rồi, siêu âm bác sĩ cũng bảo em bé to, nhưng nhờ làm vậy mà bụng mình không bị nứt gì cả, cũng một công đôi chuyện ấy chứ. Còn cái vụ uống sữa bà bầu thì đúng thiệt 100% là giúp bé to ra, nhưng cũng tùy loại sữa nữa. Vd như rút tỉa kinh nghiệm thương đau của các chị đi trước: Dielac mama làm mẹ to phát khiếp, mà bé thì chẳng thấy si nhê, Enfa Mama mẹ to béo và bé cũng to, còn Similac Mom hihi chỉ vào con không thôi, bụng to ra nhưng nhìn từ đằng sau tới vẫn không biết mẹ có bầu vẫn còn nhon khi nhìn từ một phía, cũng vớt vát...
    Theo mình thì tùy theo sức khỏe mà mình tắm táp lúc nào và như thế nào cho hợp lý. Còn vụ uống sữa mình cũng chưa biết phải cân đối lại như thế nào, mình rất thích sanh thường nhưng nếu không uống sữa lại thấy tội nghiệp con lỡ thiếu chất thì sao, có mẹ nào cho lời khuyên thích hợp vụ này không, đang lăn tăn vụ uống sữa quá! :Rose:
    • 142 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Tẹt Xem bài viết
    Mình thấy cái vụ tắm táp làm em bé to ra cũng đúng một phần đấy, mình cũng hay tắm nước mát lắm, lâu lâu thấy nóng nực cũng lấy nước mát xoa xoa vào bụng, kết quả bụng to lắm rồi, siêu âm bác sĩ cũng bảo em bé to, nhưng nhờ làm vậy mà bụng mình không bị nứt gì cả, cũng một công đôi chuyện ấy chứ. Còn cái vụ uống sữa bà bầu thì đúng thiệt 100% là giúp bé to ra, nhưng cũng tùy loại sữa nữa. Vd như rút tỉa kinh nghiệm thương đau của các chị đi trước: Dielac mama làm mẹ to phát khiếp, mà bé thì chẳng thấy si nhê, Enfa Mama mẹ to béo và bé cũng to, còn Similac Mom hihi chỉ vào con không thôi, bụng to ra nhưng nhìn từ đằng sau tới vẫn không biết mẹ có bầu vẫn còn nhon khi nhìn từ một phía, cũng vớt vát...
    Theo mình thì tùy theo sức khỏe mà mình tắm táp lúc nào và như thế nào cho hợp lý. Còn vụ uống sữa mình cũng chưa biết phải cân đối lại như thế nào, mình rất thích sanh thường nhưng nếu không uống sữa lại thấy tội nghiệp con lỡ thiếu chất thì sao, có mẹ nào cho lời khuyên thích hợp vụ này không, đang lăn tăn vụ uống sữa quá! :Rose:
    CÓ mẹ momme đây- 7 tháng rồi. Mình uống được một nửa hộp Similac Mom + nửa hộp Enfamama rồi bye bye sữa bà bầu vì khó uống quá, không cố được. Thỉnh thoảng hứng lên thì làm một túi sữa tươi Mộc Châu. Mẹ momme không thấy vấn đề gì cả. Mình ăn uống đủ chất thì cũng không cần thiết phải ép mình uống sữa. BS chỉ cho phép momme tăng mỗi tháng 2 cân thôi. Mẹ momme cũng hy vọng sẽ sinh thường được.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4