• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Em bé không đạp nhiều trong tuần 38 - có nguy hiểm?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 54 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cu tin nhà em hiện nay đã được gần 38 tuần nhưng hai hôm nay em thấy nhóc chẳng nghịch gì cả, em thấy lo quá. Sáng mai ngủ dậy em cứ phải lấy tay gõ bộp bộp vào bụng để bé biết nhưng chẳng hiểu sao bé chỉ cựa mình một lúc rồi thôi. Như thế này có bình thường không ạ, ông xã nhà em thì bảo em đừng lo lắng nhiều quá kẻo ảnh hưởng đến em bé. Nhưng em thấy lo lắm, chiều nay em phải đi SA xem thế nào.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Cứ phải đi khám BS cho chắc ăn .
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 54 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Trái ớt. Hôm qua em đã đi khám rồi nhưng bác sĩ bảo là không sao, nước ối vẫn còn nhiều. Nhưng bác sĩ bảo con em đầu hơi to (lưỡng đỉnh 98cm) không biết thế có khó đẻ không các chị nhỉ.
    • 4,676 Bài viết

• 1,381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dimdim Xem bài viết
    Cảm ơn chị Trái ớt. Hôm qua em đã đi khám rồi nhưng bác sĩ bảo là không sao, nước ối vẫn còn nhiều. Nhưng bác sĩ bảo con em đầu hơi to (lưỡng đỉnh 98cm) không biết thế có khó đẻ không các chị nhỉ.
    Càng gần ngày sinh, em bé càng to ra thì vận động càng ít đi vì bụng mẹ trở nên chật chội rồi mà ko nên lo lắng quá. Gần sinh rùi thì chăm chỉ đi khám thai cho yên tâm. Còn khó đẻ hay ko thì chỉ bs mới biết thui :Smiling: cùng lắm là đẻ mổ, nhanh không ý mà hihi
    • 804 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Cu tin nhà em hiện nay đã được gần 38 tuần nhưng hai hôm nay em thấy nhóc chẳng nghịch gì cả, em thấy lo quá. Sáng mai ngủ dậy em cứ phải lấy tay gõ bộp bộp vào bụng để bé biết nhưng chẳng hiểu sao bé chỉ cựa mình một lúc rồi thôi. Như thế này có bình thường không ạ, ông xã nhà em thì bảo em đừng lo lắng nhiều quá kẻo ảnh hưởng đến em bé. Nhưng em thấy lo lắm, chiều nay em phải đi SA xem thế nào.
    Từ hôm qua tới nay em bé nhà vitngoc cũng không có thấy đạp, vitngoc lo lắm, cũng lấy tay búng vào bụng cho bé cử động vậy mà nằm im ru. Lo quá, có lẽ chiều nay phải đi khám thử xem sao.:RollingEy: :RollingEy: :RollingEy:
    • 54 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cứ đi khám cho yên tâm vitngoc à, cu Tin nhà mình bây giờ đã bước sang tuần 39 rồi, nhưng mọi người bảo bụng mình vẫn cao lắm, thấy hồi hộp quá, đúng là nín thở chờ "vỡ chum".Cuối tuần trước lại vừa đi khám, bác sĩ bảo yên tâm, em bé đã được 3kgs rồi, chắc lúc sinh phải được 3.2kgs đó. Thế em bé nhà vitngoc được bao nhiêu tuần rồi.
    • 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Chị cũng định chiều nay đi khám đây VitNgoc ơi , hôm qua có hỏi một chị đi trước chị ấy bảo , gần sinh em bé sẽ ít đạp hơn vì bụng của mẹ chật quá kg có chỗ mà phá nữa . Ngược lại em bé sẽ gò . Mà chị toàn thấy em bé gò kg à, cứ cuộn mình trong bụng ý, cái cảm giác đạp giật cả mình kg còn nữa .Chắc là chật chội quá rồi đây .
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 804 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình cứ đi khám cho yên tâm vitngoc à, cu Tin nhà mình bây giờ đã bước sang tuần 39 rồi, nhưng mọi người bảo bụng mình vẫn cao lắm, thấy hồi hộp quá, đúng là nín thở chờ "vỡ chum".Cuối tuần trước lại vừa đi khám, bác sĩ bảo yên tâm, em bé đã được 3kgs rồi, chắc lúc sinh phải được 3.2kgs đó. Thế em bé nhà vitngoc được bao nhiêu tuần rồi.
    Em bé nhà vitngoc được 37tuần 5ngày rồi. Hôm trước lo quá cũng ra 56 Hai Bà Trưng mua phiếu siêu âm và khám nhưng khám bác sỹ nghe tim thai bảo không sao vậy là bỏ siêu âm luôn. Nhím nhà mình mới được có 2,7kg thui, nhẹ quá nhỉ. Khi nào sinh mẹ Dimdim nhớ báo tin để mọi người cùng chúc mừng nhé.
    @ Trái ớt dễ thương: em cũng cảm thấy bé đạp ít đi mà gò cứng bụng nhiều hơn, có nhiều lúc em có cảm giác như toàn thấy mông với chân em bé mà chẳng thấy nước ối đâu cả. Cứ lo lo.
    • 988 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

sáng nay mình có hỏi bs vụ nước ối. Bs bảo không sao đâu, từ trong bào thai có một chỗ, mình không biết tiếng gọi là gì, gọi tạm là chùm nhau (k phải dây nhau đâu nhé) sẽ tự tạo ra nước ối, chỉ ngoại trừ vỡ nước ối thì phải sinh ngay thôi. Mình không có kiến thức gì về vụ bầu bì, sinh đẻ này cả nên nghe mọi ng vụ thiếu nước ối, làm mình sợ lắm. Bây giờ nghe bs bảo vậy nên yên tâm phần nào.
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình kể cho các mẹ nghe chuyện này,ko phải để cho các mẹ thêm lo lắng nhưng cẩn thận vẫn hơn:mình có 1 người bà con ở Đồng Nai,đến tuần 39 thấy em bé đạp có vẻ yếu hơn nên vợ chồng khăn gói lên Từ Dũ.Vào khám Bs nghe ngóng rồi bảo "chưa có dấu sanh, về đi,chừng nào đau bụng thì vô".Thế là yên tâm ghé thăm bà chị rủ bả đi ngao du sơn thủy,lang thang thế nào lại đi ngang qu Bv Hùng Vương, bà chị kia sực nhớ có 1 người quen làm trong HV,bảo "thôi cứ vào khám lần nữa cho chắc ăn".Vô tới Bs khám xong phán "mổ ngay lập tức,tràng hoa quấn cổ,em bé sắp ngạt rồi"!!!!!Quả thật mổ ra em bé khóc ko nổi vì ngạt,Bs bảo chậm khoảng 2h nữa là ko cứu được đâu.Cho nên mình thấy việc theo dõi thai máy trong các tuần cuối rất quan trọng.Lúc có thai mình đi khám ở bv PSQT bs cũng giải thích rất cặn kẽ,còn đưa 1 tờ hướng dẫn rất rõ ràng cụ thể cách theo dõi như thế nào.Ngoài ra từ tuần 37 trở đi mỗi lần đi khám họ đều cho mình vào nằm gắn máy theo dõi sức khỏe em bé.Tức là cái máy họ gắn vào bụng để xem nhưng lần bé gò hay đạp như thế nào,mỗi lần đo như vậy rất lâu,khoảng 1h mới xong.Do đó mình nghĩ là ở nhưng Bv lớn và quá đông bn như ở TD thì ko thể nào làm như thế được, chủ yếu dựa vào kinh nghiệm Bs là chính.Nhỡ xui xẻo gặp Bs non tay hay bữa đó mệt mỏi mà phán đoán ko chính xác là khổ! Cho nên mình khuyên các mẹ nên cẩn thận,đã đến cuối chặn đường rồi,cố gắng để mẹ tròn mà con cũng tròn nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 988 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Hôm qua lúc đo tim thai cho con mình, bs không hài lòng vì nhịp tim quá đều đặn trong vòng hơn nửa tiếng đồng hồ (vì em bé ngủ). Thế là bà ấy bắt phải làm lại lần nữa. Lần này thì mình, ông xã và cô y tá thay nhau hò hét, vỗ bụng đánh thức con dậy. Nhóc dậy sớm quá nên đến lúc đó cứ ngủ say sưa. Thế là phải đổi chiến thuật "năn nỉ", bé mới chịu thức dậy. Lúc đó bà bs mới hài lòng và cho mình về.
    • 54 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nghe WhiteBells kể mà mình thấy lo quá, không biết có làm sao không, em bé nhà mình cũng thỉnh thoảng mới gò, chỉ có cái chân bên phải là suốt ngày hiếu động, mình chỉ bắt được có mỗi cái chân, mai lại đi khám định kỳ chỗ bác sĩ mà mình theo để đẻ. Tuần trước khám nhưng bác sĩ bảo là không sao. Mình thấy không yên tâm cũng đã đi SA ở bác sĩ Tuấn - Ngõ Huyện đó, ông ý bảo cũng không sao. Nhưng mà mình vẫn thấy lo lo, bây giờ em bé đã hơn 39 tuần rồi, mình nghe mọi người đều khen bác sĩ Thực ở viện Lão Khoa, chắc cuối tuần này bắt ox chở đến đó SA cho yên tâm hơn. Mà các mẹ mấy tuần cuối này có SA màu không, mình thì chỉ SA đen trắng thôi. Hic, sao mà gấn sinh lại thấy hồi hộp kinh khủng luôn.
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mấy tuần cuối chỉ SA trắng đen thôi bạn à!Ở tuần 39 thì bạn cứ theo dõi con máy và gò,tùy theo từng bé, có bé ít có bé nhiều.Nhưng dù ít hay nhiều cũng phải tối thiểu 10 lần/4h,các mẹ thì biết rõ con mình hơn ai hết,bé có yếu đi hay ko là biết ngay.Ở trong này còn có 1 vụ ở ĐH YD,tuần 39 đi khám,sa Bs bảo vẫn bình thường,hẹn tuần sau tái khám.Đúng hẹn mẹ ấy đến khám thì bảo con đã chết lưu rồi!!!!!Thế là vẫn phải sinh chỉ định nhưng mà con thì ....Mình đọc trên báo mà muốn rớt nước mắt vì thương đứa bé xấu số ấy,bây giờ có thưa kiện gì thì cũng chẳng cứu được con.
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mẹ đimim cứ cố gắng đi thêm bs khác nữa xem nhé.Kinh nghiệm của mình là vậy,cứ đi 2,3 nơi cho chắc ăn.Mình thì đến tuần 40 rồi mà vẫn chưa thấy động tịnh gì,bụng thì to khủng khiếp mà chẳng sụt gì cả,nhưng nó cứ cứng đanh lại như đá khó chịu vô cùng! Đúng hẹn 1 tuần sau tuần 39 mình tái khám,sau khi Sa Bs nói phải nhập viện mổ trong ngày,vì em bé của mình to nên tràng hoa quấn cổ rồi! Mình hoảng quá vì Sa từ trước đến giờ chẳng nghe nói quấn cổ gì! Thế là phải nhập viện chờ mổ,được 1 anh chàng 4k1,nay đã được 4 tháng rồi,hu hồn!
    • 1,198 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Mình cũng gần 39 tuần rồi, 2 hôm nay thấy em bé không đạp nhiều nữa. Mình lo quá nên tối qua đi khám ở bác sĩ vẫn hay theo. Bác sĩ nói tim thai vẫn bình thường, nước ối không thiếu, cử động em bé chỉ hơi dao động nhưng nếu thấy thai ít cử động quá thì ... nhập viện theo dõi. Rồi viết giấy giới thiệu cho mình vô Từ Dũ tối qua. Nhưng mình cứ chần chừ mãi nên giờ vẫn trốn ở nhà, chưa nhập viện. Có sao không các mẹ nhỉ, mình không thích vào nằm viện tí nào vì không có người nhà phụ, công việc mình vẫn chưa nghỉ bàn giao xong. Hic, giờ sao đây ta, mình lo quá không ngủ được nên giờ vẫn online hỏi ý kiến các mẹ. nếu từ giờ đến sáng mà nó cũng không nhúc nhích chắc sáng mai mình nhập viện luôn quá. Tất cả vì con em chúng ta mà.
    Quay lưng, đạp lên chông gai con nhé

• 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Nếu trong 2h mà không thấy đủ 10 cử động thì nên đi BV luôn. Cử động là mọi cử động: đạp, cựa, gồng, trườn... Bạn thử uống một cốc nước thật lạnh (nước đá) xong rồi nằm đếm cử động của bé. Có thể bé ngủ nên bạn không cảm thấy bé vận động nhiều. Mình sinh bé đầu cũng chỉ 39 tuần 2 ngày và được tính là full-term rồi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng là nguy hiểm quá. Mình cũng đang ở tuần 39. Mấy ngày nay đo tim thai bị yếu. Lo quá. Trưa nay lại đi khám lại các mẹ à!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thai e cũng đc 37tuan 5 ngày sao e thấy ít đạp quá, nhóc chỉ cuộn cuộn tí thôi, e lo lắm các mẹ ak, hôm rôi tuần 37 e đi khám nhóc đc 3ky. đang chờ ngày sinh, hồi họp và lo lắng quá nguoi ta nói con so thuong sin sớm hơn dự định, mà mấy ngày ni mình bị ra chất nhầy màu giống sữa í. Em lo lắm chắc đi khám thôi.