• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

dùng thuốc kháng sinh trong thời kỳ mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.28K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình bi đau cúm nên đã dùng thuốc amoxicillin, clorpheniramin4, rhumenol flu 500 được 2 ngày thì dừng sau đó 5 ngày mình phát hiện mình đã mang thai được 10 ngày rồi. không biết dùng như vậy có ảnh hưởng gì đến thai nhi không? Giờ mình rất lo lắng các bạn có thể cho mình biết với được không
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cho mình hỏi, do ko biết có thai nên mình có dùng thuốc kháng sinh OFLOXACIN 200mg, micfasoblue comprimes va spasmaverine 40mg để chữa viêm đường tiết liệu, mình uống 4 hay 5 ngày gì đó.Thời gian dùng thuốc đó là tầm giữa chu kì kinh. Sau đó mình mới biết là có thai. Vậy thuốc mình uống có ảnh hưởng đến em bé không? Mình rất lo lắng mong mọi người giúp đỡ.
    • 535 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Mình đang mang thai tuần thứ 5, bị nhiễm khuẩn mi mắt rất nặng đang phải uống kháng sinh cefalexin 500mg, ngày 2 viên trong vòng 10 ngày đây. Mình uống dc 2 ngày rồi mà mắt chưa đỡ. Bác sĩ nói nếu mẹ ốm còn nguy hiểm hơn nguy cơ uống thuốc đấy
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng mong câu trả lời
    • 83 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ đều dùng kháng sinh khi mới cấn thai. Nhiều người còn uống rượu, uống thuốc cúm tùm lum vì ko biết có thai mà sau đó con bình thường nên mình nghĩ ko sao. Chị dâu mình cũng dùng kháng sinh để chữa ho trong tháng thứ 3 vì ho nhiều quá, con sinh ra ko sao cả. Chị họ mình thì bị viêm xoang trong giai đoạn 3 tháng đầu, phải dùng kháng sinh mới hết. Khi ốm, bà bầu vẫn phải dùng kháng sinh theo chỉ định bsi mà. Mình cũng đang cúm, phải dùng thuốc. Thấy hướng dẫn sử dụng bảo bà bầu ko nên uống nhưng bsi vẫn kê cho mình nên mình cũng phải uống vì nếu ko, nhỡ biến chứng còn tai hại hơn.

Chúc các mẹ khỏe!
    • 535 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Mình đọc nhiều tài liệu của nc ngoài, thấy nói rằng tỉ lệ dị tật do dùng thuốc, nếu có, cũng chỉ 1-2% thôi, nói chung là còn thấp hơn nhiều nguyên nhân khác (ví dụ mẹ bị sốt, bị nhiễm khuẩn từ thức ăn, vv). Mà đấy là những thuốc trong danh sách "nguy hiểm" còn kháng sinh các bác sĩ kê cho bà bầu thường đc coi là an toàn hơn. Mình ở nc ngoài, bác sĩ nói nguy hiểm nhất là viêm nhiễm ko đc xử lý nên bị nhiễm trùng máu, lúc đó thì ảnh hưởng cả đến tính mạng mẹ chứ chả phải riêng con nữa. Các mẹ cứ lạc quan lên nhé.
    • 55 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaumit02 Xem bài viết
    Mình thấy các mẹ đều dùng kháng sinh khi mới cấn thai. Nhiều người còn uống rượu, uống thuốc cúm tùm lum vì ko biết có thai mà sau đó con bình thường nên mình nghĩ ko sao. Chị dâu mình cũng dùng kháng sinh để chữa ho trong tháng thứ 3 vì ho nhiều quá, con sinh ra ko sao cả. Chị họ mình thì bị viêm xoang trong giai đoạn 3 tháng đầu, phải dùng kháng sinh mới hết. Khi ốm, bà bầu vẫn phải dùng kháng sinh theo chỉ định bsi mà. Mình cũng đang cúm, phải dùng thuốc. Thấy hướng dẫn sử dụng bảo bà bầu ko nên uống nhưng bsi vẫn kê cho mình nên mình cũng phải uống vì nếu ko, nhỡ biến chứng còn tai hại hơn.

Chúc các mẹ khỏe!
    Ôi nghe chị nói.em cũng thấy đỡ lo.Hồi bầu 5 tuần, em bị viêm lộ tuyến, bsĩ cho đặt natacare(nhưng thuốc này 2-3 hôm cũng ko tan, em pải mua kim tiêm về rửa,thuốc có thể ngấm vào máu k chị nhở?)rồi e còn đặt thêm cả polygynax nữa vì vẫn k khỏi.Dùng thuốc đặt khi thai dưới 3 tháng có ảnh hưởng đến bé yêu không chị nhở?Em đang lo quá.Trước đây, khi có bầu chị có bị viêm không ạ?
    • 535 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mình đang có bầu sang tuần thứ 6 đây, cũng đang uống kháng sinh 10 ngày vì bị lên cái lẹo ở mắt mà nặng quá thành viêm bờ mi rất nặng, ko chữa có thể nhiễm trùng máu và viêm vào trong mắt. Bác sĩ của mình, cả bác sĩ chữa mắt lẫn y tá sản (mình ở nc ngoài nên chỉ khám thai bthuong chỉ có y tá, những lúc quan trọng mới có bác sĩ) đều nói ko sao hết. Mẹ nó đừng lo nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuduabong Xem bài viết
    Ôi nghe chị nói.em cũng thấy đỡ lo.Hồi bầu 5 tuần, em bị viêm lộ tuyến, bsĩ cho đặt natacare(nhưng thuốc này 2-3 hôm cũng ko tan, em pải mua kim tiêm về rửa,thuốc có thể ngấm vào máu k chị nhở?)rồi e còn đặt thêm cả polygynax nữa vì vẫn k khỏi.Dùng thuốc đặt khi thai dưới 3 tháng có ảnh hưởng đến bé yêu không chị nhở?Em đang lo quá.Trước đây, khi có bầu chị có bị viêm không ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 55 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi turun Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mình đang có bầu sang tuần thứ 6 đây, cũng đang uống kháng sinh 10 ngày vì bị lên cái lẹo ở mắt mà nặng quá thành viêm bờ mi rất nặng, ko chữa có thể nhiễm trùng máu và viêm vào trong mắt. Bác sĩ của mình, cả bác sĩ chữa mắt lẫn y tá sản (mình ở nc ngoài nên chỉ khám thai bthuong chỉ có y tá, những lúc quan trọng mới có bác sĩ) đều nói ko sao hết. Mẹ nó đừng lo nhé.
    Em cảm ơn chị.Thế thì e hết lo rùi..May quá.
    Chúc chị và bé khỏe nhé..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 611 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Tỉ lệ dị tật ở thai nhi trong 3 tháng đầu là có nên tốt nhất các chị đi khám và siêu âm xem sao
    ♫♫♫ Tôi không có gì đặc biệt ♫♫♫

。☆ ☆。。☆ ☆。 Ngoài cái miệng hay cười và tính... lười bản năng . 。☆ ☆。。☆ ☆。
    • 535 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Nói chung phải nghe theo chỉ dẫn của bác sĩ, còn tỉ lệ dị tật do thuốc thật ra ko kinh khủng như mình tưởng, và cũng tùy từng loại thuốc thôi. Ngoài ra tỉ lệ dị tật trong 3 tháng đầu là rất cao, nhưng cũng có rất nhiều nguyên nhân, nên các mẹ bị ốm cần bình tĩnh, nghe theo bác sĩ và đừng hoang mang quá nhé Ko yên tâm có thể google thêm kiểu như "taking medicine/antibiotics/(tên biệt dược mình đang dùng) in early pregnancy" nhé

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongnhunghl Xem bài viết
    Tỉ lệ dị tật ở thai nhi trong 3 tháng đầu là có nên tốt nhất các chị đi khám và siêu âm xem sao
    • 83 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuduabong Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi turun Xem bài viết
    Mẹ turun nói thế rồi, các mẹ đừng lo nữa nhé. Mình bị cúm cũng dùng thuốc, bsi riêng kê thuốc cho rồi khi mình vào viện khám hỏi bác sĩ sản theo mình thì bsi sản cũng bảo OK. Các mẹ có bệnh thì cứ chữa, nguy cơ dị tật ko chỉ xảy ra ở các mẹ bị ốm mà cả ở các mẹ bình thường, tỉ lệ như nhau cả thôi cho nên đừng lo lắng mà ảnh hưởng con.

Mẹ turun ở nc nào thế? Tuần thứ 6 đã đc vào viện khám rồi cơ à? Mình ở Paris, gần mốc 12 tuần mới đc vào viện. Thường ở đây cũng chỉ có y tá khám thôi, nhưng mình lần đầu thì đc bsi khám.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình bị cúm đã 2 tuần và ho 1 tuần trong thời gian này mình không biết là mình đã có e bé được 3 tuần nên mình đã uống thuốc cúm như: típ phi, đề co zen, mình còn uống kháng sinh như: xê- pha, và 1 loại kháng sinh nặng hơn, cùng các loại thuốc đi kèm như: tép pin, anfa, các mẹ cho mình hỏi không biết có ảnh hưởng gì đến em bé hay không ? mình đang lo lắng quá hic bác sĩ thì nói chờ 2 tuần nữa để khám lại hic mình chỉ lo không biết bé có bị dị tật gì không