• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 57.9K Lượt đọc
  • 126 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin cho biết cách dự tính ngày sinh. Hiện tôi có thai được 9 tháng 10 ngày nhưng cu tí vẫn chưa chịu ra. Không biết tôi tính ngày sinh có chính xác không? (vòng kinh tôi không đều, thường 35 - 40 ngày). Rất mong nhận được hồi âm sớm .Cảm ơn nhiều.
    tvu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 loại nước uống quen thuộc cho nguồn sữa mẹ dồi dào

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất, vì thế bạn hãy áp dụng những cách đơn giản dưới đây để...

• Jollie D Spa khai trương chi nhánh mới tại TP.HCM

Jollie D Spa chính thức đặt chi nhánh mới tại 400B Lê Văn Sỹ, Q.3, TP.HCM. Với máy móc công nghệ...

• Dự tính ngày sinh em bé

Các mẹ ơi, cho em hỏi, chị gái em mang bầu em bé, tính tới nay cũng được khoảng 4 tháng rùi, siêu âm thấy bảo con gái. Chị ý thích sinh em bé vào năm 2010 mà cũng là năm hổ nữa (kết hợp cả 2) nên cứ rối rít lên hỏi người này người kia dự tính ngày sinh thế nào. Thấy bà chị rối rít em cùng tìm kiếm...

• "Chết cười" với chiêu giấu tiền có "1-0-2" của các quý ông!

Mình mới phát hiện OX mình giấu tiền trong WC, số tiền này Ổng ghi cẩn thận "Tiền để chờ vợ...

• Cách tính ngày sinh đơn giản!

Hi các mẹ, Mình mới đọc được ở 1 quyển sách hướng dẫn tính ngày dự sinh đơn giản mà không cần dùng đến máy móc. Xin chia sẻ với các mẹ nhé. Lấy ngày đầu có "đèn đỏ" của lần cuối cùng - tính tròn một năm rồi trừ đi 3 tháng cộng thêm 7 ngày thì sẽ biết được ngày mình sẽ sinh là ngày nào? Các...

• 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Ý,

Sao bac si kham thai khong cho ban biet nhi? Thuong nguoi ta luon viet ngay du sinh kem theo ma.

Nhung ban cho Meobe biet ngày đầu tiên của kỳ kinh nguyệt cuối cùng trước khi bạn có bầu đi, Meobe sẽ tính giùm cho bạn.

Thường thì người ta lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối và tính thêm 40 tuần chẵn là ngày dự sinh của bé.

Còn trong nhiều cuốn sách, người còn bày cách lấy ngày âm lịch hoặc dương lịch trừ trừ cộng cộng thế nào cũng ra, Meobe quên rồi.

Nhưng sure là Meobe sẽ tính được cho bạn. Nhanh lên kẻo không kịp đó.
    Mèo Bé
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Hì hì, Meobe và tvu71 ơi, thế này là dễ nhớ nhất nè "ngày cộng 7, tháng trừ 3":
    Nghĩa là lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cộng với 7 sẽ ra ngày dự tính sinh, lấy tháng của kỳ kinh cuối trừ đi 3 sẽ ra tháng dự tính sinh bé.

VD của mình: ngày và tháng của kỳ kinh cuối là 20 tháng 5 => ngày tháng dự tính sinh:
    20 + 7= 27 ; 5-3= 2 => ngày sinh dự tính là 27 tháng 2 (của năm sau), nhưng mình lại sinh em bé vào 20-02 vì tất nhiên là vẫn có cộng trừ sai số mà.

_________
    Huệ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Đúng rồi!

Ngày cua MB là 7/ 9/ 2002 nên BS tính là ngày sinh bé sẽ là 14 / 6 / 2003, MB sinh ngày 20 / 6.

Ban da tinh duoc chua?
    Mèo Bé
    • 1,017 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Dự đoán ngày sinh theo quy tắc "cộng 7 trừ 3"

Quy tắc "cộng 7 trừ 3" để dự tính ngày sinh như sau:
    - Lấy ngày có kinh cuối cùng cộng thêm 7 ngày.
    - Lấy tháng có kinh cuối cùng trừ bớt 3 tháng.

Tuy nhiên, cũng như những phương cách tính ngày sinh khác, quy tắc "cộng 7 trừ 3" cũng chỉ tương đối vì thực tế khó đúng 100% được. Do vậy, nếu sinh nở trước hoặc sau ngày dự sinh trong vòng 10 ngày đều được xem là sinh đủ tháng.

Hội chứng tiền kinh

Gần một nửa số phụ nữ cảm thấy cơ thể khó chịu trước kỳ kinh nguyệt, tuy vậy hầu hết đều chịu đựng và vượt qua được, nhưng một số ít đã thực sự bị ảnh hưởng xấu bởi hội chứng tiền kinh. Sở dĩ gọi hội chứng tiền kinh vì có trên một trăm triệu chứng ảnh hưởng đến phụ nữ trước kỳ kinh nguyệt khoảng từ 7 - 14 ngày. Và khi còn vài ngày nữa đến kỳ kinh, hội chứng này thường sẽ trầm trọng hơn, gây căng thẳng thần kinh hơn, rồi dứt hẳn khi kinh nguyệt xuất hiện. Do đó, với các bạn gái thường gặp hội chứng tiền kinh như: nhức đầu, mệt mỏi, chóng mặt, tim đập nhanh, mất ngủ, phù tay chân, trướng bụng, trầm cảm, dễ kích động... cần giữ tinh thần thư thái, hòa dịu nhằm tránh những ảnh hưởng trên công việc, trên quan hệ xã hội, trong cuộc sống gia đình... Trường hợp không thể chịu đựng nổi với hội chứng tiền kinh, cần đến bác sĩ khám để được chỉ định điều trị hỗ trợ bằng thuốc.

BS Khánh Vân
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 15/11/2004 vào lúc 11:18 AM.
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Ngọc Lan ơi, NL sưu tầm cái quy tắc này đúng đấy. Theo mình biết thì BS ở VN thì ai cũng tính ngày sinh theo quy tắc này. Chứ ở nước ngoài cứ mỗi lần đi khám thì lấy cái "bát quái" vòng tròn ra mà coi ngày sinh của mình đó.
    • 2,302 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Ở Việt nam bây giờ BS cũng toàn dùng vòng bát quái thôi mẹ Bé Bí à
    Còn 1 cách tính nữa để tính ngày dự kiến sinh: ngày cộng 7, tháng cộng 9 (ngày đầu của kỳ kinh cuối)
    • 6,350 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Hồi đẻ cu Bùm BS khám cho chị cùng dùng bát quái đó.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 358 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hổng biết nữa, hồi đó đi siêu âm thì thấy đề dự sanh là + (-) 29/09 nhưng mà theo VÒNG BÁT QUÁI của cô y tá ở Trung Tâm Bảo Vệ Bà Mẹ và Trẻ Em - 75 A CaoThắng khám thì dự sanh là ngày 04/10 , và đúng là ngày 04/10 Bống chào đời đó các mẹ.

Thế nên mẹ Bống thấy tính theo VÒNG BÁT QUÁI đúng lắm.
    • 143 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu muốn tính ngày sinh (ngày đứa trẻ ra đời theo dự tính) họ có thể sử dụng luật Nagele bằng cách lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối trừ đi ba tháng và thêm bảy ngày. Ví dụ : Nếu thấy ngày kinh sau cùng khởi sự ngày đầu tháng Giêng, bạn sẽ sinh ngày 8 tháng Mười tới.

Biết được ngày sinh là điều rất quan trọng để bạn chuẩn bị (lưu ý đây chỉ là dự tính), vì việc mang thai bình thường có thể thay đổi từ 38 đến 42 tuần, có nghĩa xê xích nhau khoảng 2 tuần là bình thường. Trên thực tế, dưới 10% phụ nữ nói đúng ngày sinh, và một nửa. Số trẻ sinh sớm hơn hoặc muộn hơn mươi ngày theo ngày dự tính.
    • 383 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hoặc đơn giản là vào Excel, nhập ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối, sau đó làm 1 phép cộng +280 ngày, thế là ra.
    NQM (HN)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 272 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

http://www.bacsigiadinh.com/phukhoa.php

Điền vào và có kết quả ngay, hay thật đó
    Quyên 9035484 (cityphone)
    Địa chỉ Ngõ 126 Hoàng Quốc Việt Nhà A 2 - 2 )
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Theo cach tinh nay( cung giong nhu di kham o BV, em se sinh vao ngay 13/8/2005, nhung di SA thi BS thuong bao sinh som hon khoang mung 8hoac 10/8 gi day...Em ko thich sinh som hon du dinh chi a..KO biet la SA va cach tinh nay thi cai nao chinh xac hon chi nhi?
    • 1,523 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

beTit ơi, mình cũng dự sinh 13/8 tính theo kỳ của mình đấy. Nhưng khi đi siêu âm thì đưa ra nhiều kết quả khác nhau lắm, vì người ta tính theo cân nặng của em bé mà. Chỉ có bác sỹ khám thường kỳ cho mình là vẫn tính theo 13/8 thôi, tuy nhiên bs cũng nói vì em bé hơi to nên có thể sẽ sinh sớm 1 tuần

13/8 của beTit là tính theo đúng 9 tháng 10 ngày = 40 tuần đấy. Còn bình thường bé sẽ ra đời trong vòng 38-42 tuần, trong khoảng thời gian này thì ko coi là sinh sớm hay sinh muộn đâu.

Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ nhé

Chuyện vu vơ nhà Cò và Sẻ:
    http://my.opera.com/concobebe/blog/
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Ui, to chang thich sinh som mot teo nao.. Chi muon sinh khoang 10/8 gi day co, nhung em be cua to da duoc khoang 2,5kg roi, theo BS thi trong luong cua em be la hoi to, (hic, trong khi gio to chi tang khoang 9; 10kg thoi ma ko co dau hieu tang nua..) To cung ko dam di bo dau. Em be cua mebemeocon duoc bao nhieu kg roi? mebemeocon con uong sua nua ko? mebemeocon du dinh sinh odau day? Hihi, chung minh ma sinh cung ngay nhi?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebemeocon
    beTit ơi, mình cũng dự sinh 13/8 tính theo kỳ của mình đấy. Nhưng khi đi siêu âm thì đưa ra nhiều kết quả khác nhau lắm, vì người ta tính theo cân nặng của em bé mà. Chỉ có bác sỹ khám thường kỳ cho mình là vẫn tính theo 13/8 thôi, tuy nhiên bs cũng nói vì em bé hơi to nên có thể sẽ sinh sớm 1 tuần

13/8 của beTit là tính theo đúng 9 tháng 10 ngày = 40 tuần đấy. Còn bình thường bé sẽ ra đời trong vòng 38-42 tuần, trong khoảng thời gian này thì ko coi là sinh sớm hay sinh muộn đâu.

Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ nhé
    • 325 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em cũng đã đợi đến giây phút này lâu rồi, hồi hộp lẫn lo lắng, lần đầu tiên mang thai không biết sẽ thế nào và cũng không có chút kinh nghiệm gì. Các chị có chút kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với:
    Bây giờ em được 1 tháng đáy là tính twf ngày kinh cuối cùng của em là ngày 03/06/2005, em cũng không biết cách tính thế nào cả, mà cũng không dám đi siêu âm, tại vì lần đầu tiên em có thai hồi tháng 01/2005 nhưng bị hỏng do em đi siêu âm về xong bị ra máu, thai bị hỏng, cho nên bây giờ em rất lo lắng
    Em còn bị táo bón nữa chứ, giúp em với.
    • 325 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi, tháng trước em bị ngày 28/05 đến 03/06/2005 là sạch, tuần trước em thủ vào ngày 02/07 thì chưa thấy kết quả gì, sáng nay( 09/07 )em thử thì thấy hai vạch, thế cho em hỏi có thai như vậy thì xác định là mấy tuần ạ, em chẳng biết gì về vụ này cả, vì lần đầu tiên mà. Tính dùm em với.
    • 1,523 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Có 2 cách tính: từ ngày kinh cuối và ngày bắt đầu thụ thai (thường sau ngày kinh cuối cỡ 2 tuần)

Nếu tính từ ngày kinh cuối thì sau khoảng 40 tuần = 9 tháng 10 ngày em bé sẽ chào đời
    Nếu tính từ ngày thụ thai thì sau khoảng 38 tuần em bé sẽ chào đời

Thông thường đi khám, bác sỹ sẽ tính từ ngày kinh cuối, như vậy voi còi đã có bầu được 6 tuần rồi.

Chúc mừng voi còi tham gia câu lạc bộ các bà bầu nhé, nhớ ăn uống đầy đủ và giữ gìn sức khoẻ nhé

Chuyện vu vơ nhà Cò và Sẻ:
    http://my.opera.com/concobebe/blog/
    • 367 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voi coi
    Các chị ơi cho em hỏi, tháng trước em bị ngày 28/05 đến 03/06/2005 là sạch, tuần trước em thủ vào ngày 02/07 thì chưa thấy kết quả gì, sáng nay( 09/07 )em thử thì thấy hai vạch, thế cho em hỏi có thai như vậy thì xác định là mấy tuần ạ, em chẳng biết gì về vụ này cả, vì lần đầu tiên mà. Tính dùm em với.
    Em lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng để làm căn cứ xác định tuổi của thai nhi (Như em nói thì của em là ngày 28.05). Như vậy cho đến ngày 09.07 thì thai của em đã được 13 ngày tuổi rồi đấy.
    Còn để dự tính ngày sinh thì Em lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng cộng thêm (+) 280 ngày thì sẽ đến ngày sinh hoặc có thể tham khảo ở đây này:
    http://www.bacsigiadinh.com/phukhoa.php
    Chúc mừng em sắp được làm mẹ nhé!
    • 367 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi Bi
    Em lấy ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng để làm căn cứ xác định tuổi của thai nhi (Như em nói thì của em là ngày 28.05). Như vậy cho đến ngày 09.07 thì thai của em đã được 13 ngày tuổi rồi đấy.
    À, sorry nhé, chị nhầm vì tính đến ngày 09.06 . Tính lại nhé, thai của em tính đến ngày hôm nay (09.07) thì được 43 ngày tức là được khoảng 6 tuần rồi đấy!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7