• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.6K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 193 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Mình có thai 32 tuần, vừa rồi đi khám thai siêu âm bác sĩ ghi vào giấy siêu âm của mình thế này:
    Ngôi thai: đầu
    Nhau: vị trí bám mặt sau thân tử cung
    Độ trưởng thành : III
    DKLĐ: 88mm
    ĐK ngang bụng: 98mm
    Chiều dài xương đùi: 66mm
    Ước lượng cân nặng: 2397g.
    Ngày dự sinh: 28/10
    Mình thắc mắc vì thấy có mẹ có thai cùng tuần với mình có nhau trưởng thành độ II, mình không biết độ trưởng thành của nhau nói lên điều gì, có mẹ nào thông thái giải thích giùm mình với. Nếu độ trưởng thành của nhau là độ III thì có thể nào mình sinh sớm hơn ngày dự sinh không nhỉ?
    Hạnh phúc là khi sống gần trọn 1 đời ...vẫn có người nắm tay ta thật chặt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,590 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_banglang Xem bài viết
    Chào các mẹ !
    Mình có thai 32 tuần, vừa rồi đi khám thai siêu âm bác sĩ ghi vào giấy siêu âm của mình thế này:
    Ngôi thai: đầu
    Nhau: vị trí bám mặt sau thân tử cung
    Độ trưởng thành : III
    DKLĐ: 88mm
    ĐK ngang bụng: 98mm
    Chiều dài xương đùi: 66mm
    Ước lượng cân nặng: 2397g.
    Ngày dự sinh: 28/10
    Mình thắc mắc vì thấy có mẹ có thai cùng tuần với mình có nhau trưởng thành độ II, mình không biết độ trưởng thành của nhau nói lên điều gì, có mẹ nào thông thái giải thích giùm mình với. Nếu độ trưởng thành của nhau là độ III thì có thể nào mình sinh sớm hơn ngày dự sinh không nhỉ?
    Trên DĐ cũng có bài viết về vấn đề này rùi đó, mình chỉ nói theo mình biết thôi nhé, có gì mẹ nó tham vấn thêm những mẹ khác

Theo mình biết thì độ trưởng thành của nhau liên quan đến chất dinh dưỡng truyền sang con, độ trưởng thành của nhau càng nhanh thì chất dinh dưỡng từ mẹ sang con càng ít đi (nó bị vôi hóa), có nghĩa bào thai sẽ ít lên cân và trong một số trường hợp nào đó bs phải cho can thiệp sanh sớm vì nếu tiếp tục thì bào thai sẽ có nguy cơ suy. Mình kô nghĩ là độ trưởng thành III sẽ ảnh hưởng đến ngày dự sanh đâu mà như mình đã nói sẽ phải can thiệp cho sanh sớm nếu độ trưởng thành nhanh mà tuần thai ít

Mẹ nó bi giờ đã trên 30w thì cũng kô đáng lo đâu ah, mà nhất siêu âm xong mà bs siêu âm lẫn bs theo dõi thai kô nói năng gì thì cứ yên tâm

• 193 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amyluu Xem bài viết
    Trên DĐ cũng có bài viết về vấn đề này rùi đó, mình chỉ nói theo mình biết thôi nhé, có gì mẹ nó tham vấn thêm những mẹ khác

Theo mình biết thì độ trưởng thành của nhau liên quan đến chất dinh dưỡng truyền sang con, độ trưởng thành của nhau càng nhanh thì chất dinh dưỡng từ mẹ sang con càng ít đi (nó bị vôi hóa), có nghĩa bào thai sẽ ít lên cân và trong một số trường hợp nào đó bs phải cho can thiệp sanh sớm vì nếu tiếp tục thì bào thai sẽ có nguy cơ suy. Mình kô nghĩ là độ trưởng thành III sẽ ảnh hưởng đến ngày dự sanh đâu mà như mình đã nói sẽ phải can thiệp cho sanh sớm nếu độ trưởng thành nhanh mà tuần thai ít

Mẹ nó bi giờ đã trên 30w thì cũng kô đáng lo đâu ah, mà nhất siêu âm xong mà bs siêu âm lẫn bs theo dõi thai kô nói năng gì thì cứ yên tâm
    Cảm ơn mẹ nó nhiều!
    Em vừa vào diễn đàn đọc các thông tin về can xi hóa bánh nhau, vậy độ trưởng thành của nhau và can xi hóa là một à ? Vậy thì em bé của mình bánh nhau bị can xi hóa sớm à? Vậy em bé mình có sao không nhỉ? Vì mình siêu âm xong chẳng nghe bác sĩ nói gì hết, chán ghê! Mà em bé của em mới được có 32 tuần thôi, em chỉ sợ dọa sinh non thì khổ!
    • 1,370 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Mình cũng mới đi siêu âm kết quả Độ trưởng thành của nhau cũng là III , ULCN: 1550 gr ! Nhưng mình ko nghe bs nói gì hết ! Mình về đọc tài liệu tham khảo thì thấy ĐTT và Canxi hóa là khác nhau bạn ah , theo mình nghĩ bs ko nói gì thì bạn cứ yên tâm đi ! Bsĩ còn bảo với mình là cứ đà này thì khi sanh em bé sẽ trên 3.5 kg (trộm vía con) mà Mẹ thì nhỏ quá nên ông ấy đang lo !
    • 5,049 Bài viết

• 3,813 Được cảm ơn

Tuần trước lúc 19t tớ đi siêu âm thì thấy bs ghi độ trưởng thành nhau = 0, cũng hoảng quá chẳng hiểu thế nào, lại nghĩ là thôi chết hay là nhau chẳng phát triển gì cả làm con suy dinh dưỡng . Đang định tuần này đi khám lại phải hỏi kỹ về vấn đề này.

Giờ mới vỡ lẽ...

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_banglang Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhiều!
    Em vừa vào diễn đàn đọc các thông tin về can xi hóa bánh nhau, vậy độ trưởng thành của nhau và can xi hóa là một à ? Vậy thì em bé của mình bánh nhau bị can xi hóa sớm à? Vậy em bé mình có sao không nhỉ? Vì mình siêu âm xong chẳng nghe bác sĩ nói gì hết, chán ghê! Mà em bé của em mới được có 32 tuần thôi, em chỉ sợ dọa sinh non thì khổ!
    Mẹ hoa_banglang ơi,
    mẹ amyluu nói đúng đấy, nhau càng trưởng thành thì dinh dưỡng cho con càng ít đi.
    Thông thường khi thai 32 tuần mà nhau có độ trưởng thành III thì các bác sĩ sản sẽ cho mẹ làm một test đánh giá sức khỏe thai nhi thông qua biểu đồ theo dõi nhịp tim thai (NST = non-stresstest).
    • 193 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình cảm ơn hoale10278 nhé ! Mình cũng đang lo lắng đây, vì chỉ sợ em bé không hấp thu được chất dinh dưỡng nữa.hic hic. Hôm mình đi khám sao bác sĩ chẳng nói gì cả, chỉ nói là em bé phát triển tốt. Bây giờ nghe hoale10278 nói thế mình lo quá đi. Có chị kia cũng bảo mình nên đi khám thai thường xuyên hơn để bác sĩ tiện theo dõi. Mà mình đi khám ở bệnh viện huyện thi cũng như không vì bác sĩ khám sơ sài lắm. Còn lên tân TP thi xa quá, bụng mình thì càng to nên đi xa cũng sợ. Chẳng biết phải làm sao bây giờ nữa, hic
    • 238 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Em mới đi khám hôm qua.Em được 37w rồi kết quả như sau:
    Ngôi đầu
    ĐK lưỡng đỉnh: 89mm
    ĐK ngang bụng: 97*106mm
    CD xương đùi: 72 mm
    Bề cao TC(mẹ): 32
    AFI=13-14
    Độ trưởng thành:III
    Kết quả như thế có vấn đề gì ko các mẹ ơi
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

siêu âm 2D hình như không có chỉ số về độ trường thành của nhau phải ko các mẹ?
    • 238 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

kết quả của mình là siêu âm 2D đó mẹ nó
    Trích dẫn Nguyên văn bởi woman_in_love Xem bài viết
    siêu âm 2D hình như không có chỉ số về độ trường thành của nhau phải ko các mẹ?
    • 241 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

ĐỌC mà bùn ghê .. E mag thai 18w mà hôm đi sa 16w bs đã bảo nhau độ 1 rồi , ko bik đến 30w sẽ ntn .. Haiz .. E lo lắng wa , ko hĩu làm sao mà mình lại sớm như vậy .. Trong khi bth e chỉ uống vitamin và 2 ly sữa bầu mỗi ngày hic hic ... Ko pit có sao ko nữa
    • 126 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình 21w đi siêu âm bs cũng kết luận độ trưởng thành nhau thai là độ 1, nên giờ đang phải uống thuốc để trở lại trạng thái bình thường không là có ảnh hưởng đến con.
    "Hiện tượng đóng vôi là hiện tượng sinh lý bình thường trong suốt thai kỳ. Trong thời gian 6 tháng đầu các điểm vôi hóa ở dạng vi thể, chỉ sau 29 tuần và rõ nhất là sau 33 tuần thì các điểm vôi hóa mới thấy được trên siêu âm. Tuổi thai càng lớn thì các đám vôi hóa càng nhiều.
    Trên siêu âm, bánh nhau sẽ được đánh giá độ vôi hóa :
    - Độ 0: tuổi thai khoảng 31± 1 tuần
    - Độ 1: tuổi thai 34 ± 3,2 tuần
    - Độ 2: tuổi thai 37,6 ± 2,7 tuần
    - Độ 3: tuổi thai 38,4 ±2,2 tuần.
    Ý nghĩa độ vôi hóa:
    Có một số nghiên cứu cho thấy bánh nhau vôi hóa mức độ 3 xuất hiện sớm có nguy cơ đi kèm với tình trạng suy dinh dưỡng trong tử cung. Khoảng 78% tình trạng suy dinh dưỡng, cao huyết áp và thai suy xảy ra nếu bánh nhau vôi hóa ở mức độ 3 trước 37 tuần.
    Như vậy, trường hợp thai 35 tuần có bánh nhau trưởng thành độ 1 là trong giới hạn bình thường."

NB - 3,7kg, tháng 1 - 5,2kg, T2 - 6,9kg, T3 - 7,6kg, T4- 8,3kg (2 răng cửa hàm dưới), T5 - 9,2kg, T6 - 10kg (2 răng cửa hàm trên).
    Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    • 241 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình 16w đã tt độ 1 đây , mà sao bs của mình nói bth ko sao cả ! Hiện bạn đang uống thuốc gì vậy ? Cho mình biết với , để lần tới mình khám mốc 22w mình hỏi luôn , mình hiện 20w rồi cám ơn bạn nhé !
    • 126 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SuInsky Xem bài viết
    Mình 16w đã tt độ 1 đây , mà sao bs của mình nói bth ko sao cả ! Hiện bạn đang uống thuốc gì vậy ? Cho mình biết với , để lần tới mình khám mốc 22w mình hỏi luôn , mình hiện 20w rồi cám ơn bạn nhé !
    Còn bs mình cho uống Curantyl, ko biết ở nhà có loại tương tự này không. Và 1 cơ số các loại thuốc khác chống vi khuẩn và tăng miễn dịch.

NB - 3,7kg, tháng 1 - 5,2kg, T2 - 6,9kg, T3 - 7,6kg, T4- 8,3kg (2 răng cửa hàm dưới), T5 - 9,2kg, T6 - 10kg (2 răng cửa hàm trên).
    Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    • 143 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hic, em siêu âm chỗ bác sĩ vĩ thì hiem thấy nói gì. mọi người đi siêu âm ở đâu thế ạ? em sợ bác sĩ lờ lớ lơ ko thèm nói thì khổ
    • 362 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Mình đọc bài mà thấy các mẹ bấn về độ trưởng thành nhau quá!!!...Các mẹ cứ bình tĩnh đi, mình đây là minh chứng nè: 18w độ tưởng thành nhau độ 1, sang 24w lên độ 2, sang 31 thì ngấp nghé độ 3 và sang 32w thì lên hẳn độ 3....Lúc đó mình cũng sợ lắm, cứ sợ chất dd không truyền sang con được thì con còi dí còi dọc, nên cứ buồn và bấn loạn cả lên, Nhưng mình có hỏi bs thì bs bảo là k sao cả....Ngay cả bs nội khoa còn không thể biết rõ vụ độ trưởng thành này nữa mà....bs bảo tuần thai ngoài 30 này độ trưởng thành kn ảnh hưởng nhiều đến sự hấp thụ của con qua bánh nhau nữa mà chỉ phản ánh phổi đã trưởng thành, e bé có thể hô hấp tốt nếu ra đời.

Độ trưởng thành nhau và độ canxi hóa là 1 đấy các mẹ ạ! Nhưng nếu các mẹ muốn xem con có thực sự hấp thụ dc chất dd tốt hay k thì phải đi sa doppler màu để xem chỉ số hấp thụ dd qua những hồ huyết của bánh rau...chứ canxi hóa chỉ là canxi ở rìa bánh nhau mà thôi, còn các con mình là hấp thụ chất dd giữa các hồ huyết kìa...

Mình không những mang thai 1 đứa mà đến 2 đứa đây nên nếu có gì thì mình càng bấn hơn các mẹ...nhưng qua quá trình mình theo dõi sự phát triển của các con thì:

Lúc 28w : 1kg3-1kg4.
    Lúc 31w: 1kg5-1kg9.
    Lúc 32w: 2kg1- 2kg5.( nhưng mình trừ hao sai số trong sa thì cũng còn :1kg8- 2kg2) vẫn còn nằm trong tiêu chuẩn cân nặng của thai.

Chứng tỏ độ trưởng thành nhau cũng k ảnh hưởng nhiều đến sự hấp thụ dd của các bé...các mẹ cứ yên tâm đi...Chứ bây giờ có lo quá thì cũng chẳng làm gì được vì con nằm trong bụng mình, mình chỉ có cách bồi bổ cho con là ăn tẩm bổ mà thôi, thay vì lo lắng, thì các mẹ hãy phấn chấn tinh thần lên mà ăn uống bồi bổ còn hơn...

Àh, còn quá trình trưởng thành nhau nhanh hay chậm thì tùy thuộc vào cơ địa khác nhau của mỗi người mẹ....đó là yếu tố tự nhiên rồi, k thể khắc phục được đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao ban minh cung dang rat lo lang vi thai minh moi 28 tuan da co do truong thanh II roi. bay gio ban da sinh em be chua duoc ba nhieu can, be khoe chu? cam on ban
    • 182 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SuInsky Xem bài viết
    ĐỌC mà bùn ghê .. E mag thai 18w mà hôm đi sa 16w bs đã bảo nhau độ 1 rồi , ko bik đến 30w sẽ ntn .. Haiz .. E lo lắng wa , ko hĩu làm sao mà mình lại sớm như vậy .. Trong khi bth e chỉ uống vitamin và 2 ly sữa bầu mỗi ngày hic hic ... Ko pit có sao ko nữa
    Vừa vitamin vừa sữa bầu là bị thừa chất đó bạn ơi. 16w mà đã độ 1 thì sớm quá nhỉ? Mình thấy những trường hợp như vậy phải theo dõi cẩn thận và có khả năng phải kích đẻ sớm vì em bé thiếu dinh dưỡng... Bạn mình phải mổ lúc 32 tuần vì con ko lên cân, không nhận đc chất dinh dưỡng từ mẹ, trộm vía bây giờ em bé hiếu động lắm nhưng mà cẩn thận vẫn hơn.
    • 137 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

em hơn 22w độ trưởng thành của nhau thai cũng độ I rồi . có thề điều chỉnh qua ăn uống dc ko hả các chị ? e lo quá
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình siêu âm thai lúc 15 tuần 3 ngày thì thấy BSi ghi là ối giới hạn (mình bị thiếu nước ối nhiều quá), nhau độ trưởng thành là độ 1, vị trí mặt sau thấp. BDP 29mm, FL 17 mm. Lên mạng tham khảo thì với tuần 15 của mình thì nhau độ trưởng thành mới là 0. BDP và FL thì nhỏ hơn so với bảng. Không biết phải làm sao?có mẹ nào biết giúp mình với. mình thiếu nước ối có nên uống nước mía lau, râu ngô, rễ tranh và mã đề không?