• 1 Lượt chia sẻ
  • 436K Lượt đọc
  • 962 Trả lời

54 Người đang theo dõi

• 169 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunOi
    Chào các mẹ. Mình đang có bầu được 13 tuần, hôm qua đi siêu âm thì thấy BS có ghi: Khoảng sáng sau gáy 1,6 mm. Mình có đi hỏi BS khám thai cho mình nhưng bs bảo thai còn nhỏ, khoảng cách này không sao và yêu cầu 2 tuần sau siêu âm 3 chiều, chú ý kết quả cũ này. Nhưng mình không hiểu đây là triệu chứng hay hiện tượng gì, có nguy hiểm không? Có mẹ nào biết về việc này cho mình biết với. Mình chân thành cám ơn các mẹ.
    Người ta đo khoảng sáng sau gáy để kiểm soát bệnh Down đấy, nếu độ dày da gáy lớn hơn 3mm thì có nguy cơ bị bệnh Down, em bé của bạn là 1,6mm thì không sao đâu.
    • 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đúng rồi, khoảng sáng sau gáy chính là độ dầy da gáy đấy, một trong những chỉ số bình thường như những chỉ số khác. Hồi mình thai 13 tuần siêu âm 4 chiều em bé của mình cũng tầm 1,6mm. Con bạn như vậy là hoàn toàn bình thường vậy tại sao bác sĩ lại bảo đi siêu âm lại sớm như vậy nhỉ. Lạ thật đấy

Blog đây ạ :Angel:

www.my.opera.com/myphuonglinh
    • 75 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Thế đấy. Hồi mình có bầu bé đầu nhà mình chưa bao giờ thấy siêu âm lại có vấn đề này nên lần này mình sợ quá. Tại sao trong chỉ số cho phép mà họ lại in ra nhỉ, có 1 ảnh riêng ghi rõ Khoang sáng sau gáy cơ. Hay họ nghi ngờ? Rất cám ơn các mẹ đã chia sẻ. 2 tuần sau mình se đi siêu âm 3 chiều vậy.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

mình hồi có bầu cũng siêu âm độ mờ da gáy này lúc 13w, và trên giấy kết qủa có ghi như thế này:
    Độ mờ da gáy 1.3mm (<2.5mm - BT có nghĩa là Bình thường)
    Trên giấy siêu âm của bạn kô có ghi rõ như vậy à, nhưng kô sao đâu vì chỉ số đó vẫn an toàn mà và mình đc hẹn siêu âm lại khi 22w

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sĩ và các Anh chị oi!
    Cho em hỏi chút xíu về việc siêu âm thai 14 tuần tuổi: nếu phần siêu âm "Độ mờ da gáy của em bé là: 7,8mm" thì có bình thường không?
    Vì em đọc Bài báo về "Nên Siêu âm ở thời điểm nào?"của WTT thì có viết là "Độ dày da gáy mỏng hơn 3mm là bình thường , còn nếu dày hơn 3mm thì em bé có thể bị bất thường hay nhiễm sắc thể"
    Đọc xong em lo lắm. Liệu "độ mờ da gáy em bé em là 7,8 mm"có vấn đề gì không ạ?
    Mong Bác sĩ và các Anh chị gởi câu trả lời sớm giúp em hoặc cho em lời khuyên, vì đây là lần em co thai đầu tiên.
    Xin gởi câu trả lời về địa chỉ mail cua em: vnkhuyen@yahoo.com
    Xin Chân thành cảm ơn
    • 1,657 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em vừa đi siêu âm 3D của bác sỹ Cường ở 73 Tràng Thi về. Kết quả bác sỹ bảo thai bình thường (theo KKC thì thai của em được 13w+3d nhưng theo kq siêu âm thì thai đã được 14w+2d rồi) nhưng bác sỹ yêu cầu em tuần sau đi làm xét nghiệm Triple Test ở bộ môn di truyền ĐH Y HN. Theo em được biết thì xét nghiệm này nhằm phát hiện hội chứng down trong khi kq siêu âm cho biếtKhoảng sáng da gáy của bé nhà em là 1.4mm, em ko biết sao nữa, hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo cứ đi làm xét nghiệm đi đã. Em lo và đã khóc suốt từ lúc khám xong đến khi về nhà, giờ nghĩ đến vẫn còn muốn khóc. Em đọc một loạt bài về độ dày da gáy thì thấy các mẹ nói dưới 3mm là bình thường. Vậy tại sao em lại phải đi làm xét nghiệm này hả các mẹ, các mẹ tư vấn giúp em với nhé, em đang hoang mang quá đây.

Cảm ơn các mẹ nhiều!

• 319 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi h2py
    Các mẹ ơi, em vừa đi siêu âm 3D của bác sỹ Cường ở 73 Tràng Thi về. Kết quả bác sỹ bảo thai bình thường (theo KKC thì thai của em được 13w+3d nhưng theo kq siêu âm thì thai đã được 14w+2d rồi) nhưng bác sỹ yêu cầu em tuần sau đi làm xét nghiệm Triple Test ở bộ môn di truyền ĐH Y HN. Theo em được biết thì xét nghiệm này nhằm phát hiện hội chứng down trong khi kq siêu âm cho biếtKhoảng sáng da gáy của bé nhà em là 1.4mm, em ko biết sao nữa, hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo cứ đi làm xét nghiệm đi đã. Em lo và đã khóc suốt từ lúc khám xong đến khi về nhà, giờ nghĩ đến vẫn còn muốn khóc. Em đọc một loạt bài về độ dày da gáy thì thấy các mẹ nói dưới 3mm là bình thường. Vậy tại sao em lại phải đi làm xét nghiệm này hả các mẹ, các mẹ tư vấn giúp em với nhé, em đang hoang mang quá đây.

Cảm ơn các mẹ nhiều!
    Trời mẹ nó đừng lo, đó là xét nghiệm bình thường mah, hui mình 15 tuần cũng fai xét nghiệm dị tật của em bé mah...cung run lắm nhưng đó là theo lệ thôi, bạn đừng lo ảnh hưởng tới cục cưng nhe..Co xét nghiệm còn đõ hơn là không đó , chúc me nó vui vẻ
    • 1,657 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vincy
    Trời mẹ nó đừng lo, đó là xét nghiệm bình thường mah, hui mình 15 tuần cũng fai xét nghiệm dị tật của em bé mah...cung run lắm nhưng đó là theo lệ thôi, bạn đừng lo ảnh hưởng tới cục cưng nhe..Co xét nghiệm còn đõ hơn là không đó , chúc me nó vui vẻ

Biết là vậy nhưng mình vẫn lo lắng lắm mẹ Vincy ạ, sáng nay mình đi khám thai luôn, bác sỹ khác khám cho mình nói là ko sao đâu, xét nghiệm này ở nước ngoài họ yêu cầu tất cả các thai phụ phải làm, ở VN mình do chưa phổ biến nên khiến mình lo lắng thôi.

Mẹ Vincy ở VN hay ở nước ngoài, nếu ở VN thì làm xét nghiệm này mất bao lâu mới có kết quả, chi phí thế nào, mẹ Vincy có biết ko vậy?

• 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Biết là vậy nhưng mình vẫn lo lắng lắm mẹ Vincy ạ, sáng nay mình đi khám thai luôn, bác sỹ khác khám cho mình nói là ko sao đâu, xét nghiệm này ở nước ngoài họ yêu cầu tất cả các thai phụ phải làm, ở VN mình do chưa phổ biến nên khiến mình lo lắng thôi.

Mẹ Vincy ở VN hay ở nước ngoài, nếu ở VN thì làm xét nghiệm này mất bao lâu mới có kết quả, chi phí thế nào, mẹ Vincy có biết ko vậy?
    Bạn đừng lo lắng quá đúng như bs nói đấy tét này ở nước ngoài ai cũng làm, còn ở VN thì chưa phổ biến lắm, xn này sẽ cho biết bé có bị liên quan đến NST 18, 21 và khuyết ống thần kinh hay kô, nhưng kết quả cũng chỉ ghi là có nguy cơ cao hay kô thui, nếu có nguy cơ thì bạn sẽ đc chỉ định chọc ối để có kết quả chính xác. Do bạn ở HN nên mình kô biết, còn ở SG hồi tháng 10 mình cũng có làm tét này rùi, ở TD, ĐHYD và phòng khám của nhóm bs TD ở ngoài cũng có làm, chi phí kô cao đâu chắc dưới 500k í, còn mình do đi khám bs di truyền tư ở nhà nên bác lấy máu luôn và mang vào bv làm chi phí là 300k sau 1 tuần là có kết quả, mình nghe nói ở HN có bv VP làm nhưng phải gởi sang Sing đấy chắc là chi phí cao hơn, còn bv ngoài thì hinh như có đấy bạn ạ

• 319 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình ở nước ngoài nên hông biết VN sao đâu bạn , nhưng bên đây thì 1 tuần sau có kết quả.Luc đầu mình cũng run lắm,nhưng bác sĩ mình nói chỉ là theo lệ thôi với lại những người trong độ tuổi sanh đẻ thì hiếm lắm, đừng lo lắng bên đây mình làm test đó là bắt buộc mah, để có gì bác sĩ có phương pháp can thiệp kịp thời,còn đỡ hơn không biết, lúc phát hiện trễ còn tội cho con mình hơn đó, bạn cứ nghĩ vậy cho bớt lo lắng nhe.Chuc 2 mẹ con vui vẻ và khoẻ mạnh nhe
    • 1,657 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amyluu Xem bài viết
    Bạn đừng lo lắng quá đúng như bs nói đấy tét này ở nước ngoài ai cũng làm, còn ở VN thì chưa phổ biến lắm, xn này sẽ cho biết bé có bị liên quan đến NST 18, 21 và khuyết ống thần kinh hay kô, nhưng kết quả cũng chỉ ghi là có nguy cơ cao hay kô thui, nếu có nguy cơ thì bạn sẽ đc chỉ định chọc ối để có kết quả chính xác. Do bạn ở HN nên mình kô biết, còn ở SG hồi tháng 10 mình cũng có làm tét này rùi, ở TD, ĐHYD và phòng khám của nhóm bs TD ở ngoài cũng có làm, chi phí kô cao đâu chắc dưới 500k í, còn mình do đi khám bs di truyền tư ở nhà nên bác lấy máu luôn và mang vào bv làm chi phí là 300k sau 1 tuần là có kết quả, mình nghe nói ở HN có bv VP làm nhưng phải gởi sang Sing đấy chắc là chi phí cao hơn, còn bv ngoài thì hinh như có đấy bạn ạ
    Mẹ Amylou ơi, em vừa có kết quả xét nghiệm Triple Test đây, kết quả là "Thai có nguy cơ thấp (1:544) với down và DTOTK" nhưng bác sỹ xét nghiệm nói là em vẫn phải đem xét nghiệm này đến bác sỹ siêu âm đã chỉ định em đi làm XN để xem có phải làm thêm các xét nghiệm khác không, ngoài ra vẫn phải theo dõi thêm trong quá trình mang thai. Thực sự em ko muốn gặp lại bác sỹ đã siêu âm cho em hồi 13t nên em không biết là mình có nên yên tâm với kết quả trên ko? Mẹ Amylou và các mẹ đã từng làm XN này rồi xin cho em lời khuyên với nhé! Em cảm ơn các mẹ nhiều.

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mọi người, mình là "ma mới" đây, xin chỉ giáo! Lúc thai 13 tuần mình cũng có siêu âm nhưng họ khám sơ sài lắm, chỉ thấy ghi kích thước thai và xem có tim thai ko thôi, chẳng thấy đo xương đùi hay độ dày da gáy gì cả, cũng chẳng làm xét nghiệm gì hết. Mình chỉ khám ở bệnh viện đa khoa khu vực vì thôi chưa đi SG khám được. Bây giờ qua tuần thứ 16 liệu đi siêu âm lại để đo da gáy thì có còn chính xác ko nhỉ? mình siêu âm cũng 3 lần rồi, cũng ngại siêu âm thêm lắm, các mẹ cho ý kiến với.
    • 13,596 Bài viết

• 9,524 Được cảm ơn

Bạn tham khảo bài này để xem các thời điểm cần đi kiểm tra Sàng lọc trước khi sinh

Bạn đừng ngại siêu âm vì siêu âm cũng là một cách để theo dõi sự phát triển của thai nhi mà. Nên thăm khám định kỳ theo lịch hẹn của bác sĩ và hỏi thăm các xét nghiệm hay những lần cần phải siêu âm.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 537 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai biết có những xét nghiệm nào để phát hiện dị tật ở trẻ không? và ở HN thì làm xét nghiệm ở đâu?
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 2,255 Bài viết

• 1,614 Được cảm ơn

Em vào đọc topic này của các mẹ thì hối hả đi siêu âm vì cũng đang tuần 11 rồi. Bác sỹ siêu âm (bác Quý 49 Bát Đàn) thì nói mọi việc đều tốt, em hỏi có cần đi siêu âm da gáy không thì bác ấy nói không cần. Nhưng khi em vào khám thì bác sỹ khám (cô cùng phòng với bác Minh ấy ạ) thì lại ghi vào sổ y bạ là đợi 10 ngày nữa (tuần 12) đi SA 3D ở 73 Tràng Thi để phát hiện dị tật.

Túm lại, theo các mẹ, em có cần đi SA 3D nữa không nhỉ? Em mang kết quả khám ra hỏi lại bác Quý thì bác ấy vẫn khẳng định không cần thiết. Tự nhiên em lại lo lo... Bố mẹ bao nhiêu tuổi thì bị coi là lớn tuổi để có xác suất sinh con Down lớn huh các mẹ?
    • 519 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ilum Xem bài viết
    Em vào đọc topic này của các mẹ thì hối hả đi siêu âm vì cũng đang tuần 11 rồi. Bác sỹ siêu âm (bác Quý 49 Bát Đàn) thì nói mọi việc đều tốt, em hỏi có cần đi siêu âm da gáy không thì bác ấy nói không cần. Nhưng khi em vào khám thì bác sỹ khám (cô cùng phòng với bác Minh ấy ạ) thì lại ghi vào sổ y bạ là đợi 10 ngày nữa (tuần 12) đi SA 3D ở 73 Tràng Thi để phát hiện dị tật.

Túm lại, theo các mẹ, em có cần đi SA 3D nữa không nhỉ? Em mang kết quả khám ra hỏi lại bác Quý thì bác ấy vẫn khẳng định không cần thiết. Tự nhiên em lại lo lo... Bố mẹ bao nhiêu tuổi thì bị coi là lớn tuổi để có xác suất sinh con Down lớn huh các mẹ?
    Bố mẹ dưới 25 thì sắc xuất là 1/10000 nhưng trên 35 là 1/1000.Theo mình bạn cứ nên đi để cho yên tâm thôi.
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhoatom Xem bài viết
    Bố mẹ dưới 25 thì sắc xuất là 1/10000 nhưng trên 35 là 1/1000.Theo mình bạn cứ nên đi để cho yên tâm thôi.
    Thêm nữa, dày hay mỏng còn phụ thuộc vào trình độ của kỹ thuật viên. Mình nghĩ siêu âm 3D hay 4D cũng không giải quyết được vấn đề gì vì kỹ thuật viên khi đo các chỉ số của thai vẫn dựa vào hình ảnh 2D thôi. Nếu thực sự lo thai có vấn đề thì vào tuần 12-14 bạn có thể đi làm siêu âm lại tại một cơ sở chuyên khoa uy tín. Sau đó, nếu thấy có nguy cơ cao bạn có thể làm 1 test sàng lọc (thử máu). Screen test này chi phí khá cao (800.000vnd gì đó). Sau test này có thể phải làm thêm thủ thuật chọc dò nước ối. Chỉ sau xét nghiệm này người ta mới khẳng định liệu bé có dị tật gì hay không.

Vì thế, các mẹ khi đi siêu âm về đừng quá hoang mang. Và cũng không nên đi siêu âm quá nhiều vì không cần thiết và những thông số do bác sỹ đưa ra lại không kèm theo giải thích đầy đủ thường khiến bà bầu lo âu không cần thiết. Mà bà bầu thì không nên lo âu gì hết, phải không??
    Success is a journey, not a destination.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Thêm nữa, dày hay mỏng còn phụ thuộc vào trình độ của kỹ thuật viên. Mình nghĩ siêu âm 3D hay 4D cũng không giải quyết được vấn đề gì vì kỹ thuật viên khi đo các chỉ số của thai vẫn dựa vào hình ảnh 2D thôi. Nếu thực sự lo thai có vấn đề thì vào tuần 12-14 bạn có thể đi làm siêu âm lại tại một cơ sở chuyên khoa uy tín. Sau đó, nếu thấy có nguy cơ cao bạn có thể làm 1 test sàng lọc (thử máu). Screen test này chi phí khá cao (800.000vnd gì đó). Sau test này có thể phải làm thêm thủ thuật chọc dò nước ối. Chỉ sau xét nghiệm này người ta mới khẳng định liệu bé có dị tật gì hay không.

Vì thế, các mẹ khi đi siêu âm về đừng quá hoang mang. Và cũng không nên đi siêu âm quá nhiều vì không cần thiết và những thông số do bác sỹ đưa ra lại không kèm theo giải thích đầy đủ thường khiến bà bầu lo âu không cần thiết. Mà bà bầu thì không nên lo âu gì hết, phải không??
    Cái tét mà bạn nói đó là triple tét, bây giờ làm rẻ lắm mẹ nó à, hình như HN và SG giá như nhau chưa quá 500k đâu

• 72 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn vnkhuyen à, mình nghĩ nếu thực sự da gáy của em bé nhà bạn dày đến 7,8mm thì nguy to rùi!!! Có lẽ là bác sỹ siêu âm ghi nhầm kết quả thôi bạn ạ. Như mình, hồi thai chưa được 4 tuần, siêu âm ở 21 PCT, thế mà bác sỹ vẫn kết luận là thai được 9,3mm rùi đấy!!! Sai số quá nhiều! Nếu bạn chưa yên tâm, thì có thể đi siêu âm lại nhé! Nhưng theo mình biết thì chỉ được siêu âm đo đọ dày da gáy từ tuần thứ 11 đến tuần thứ 13 mới chính xác thoi bạn ạ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 160 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em theo dõi topic này từ đầu đến giờ, thế nhưng đến bây giờ em mới viết bài. (Thật ra e biết đến 4rum này từ lâu lắm rồi nhưng chỉ đọc thông tin mà thôi) Đến giờ này e đang có bầu rồi e mới ghi danh. :1:
    Em cũng đang có e bé được 17 tuần. Tuần trước e cũng đi siêu âm bác sỹ Cường ở Tràng Thi. Vì tò mò nên e có hỏi anh ý về số đo khoảng sáng sau gáy. A Cường rất nhiệt tình giải đáp cho em. Thêm một số thông tin em chắt lọc được bằng kinh nghiệm bản thân, bây giờ em e xin chia sẻ với các mẹ một số điều.
    Việc đi siêu âm để đo khoảng sáng sau gáy rất nên làm. E xin lưu ý với các mẹ một điều. Đôi khi thông tin trên mạng rất nhiều và nghe có vẻ có lý nhưng đừng bao giờ cho đó là đúng. Hãy tìm hiểu và chắt lọc. Em đọc được thông tin và nghe cả đồng nghiệp rằng, siêu âm từ khi thai 12-15 tuần thì không thể phát hiện ra gì mà phải đến tuần thứ 17-20 thì có gì mới phát hiện được. Thật sai lầm. Vì tin như thế nên e để đến tuần thứ 16 mới đi siêu âm 3D ở chỗ Bsy Cường. e có hỏi anh ý về đo khoảng sáng sau gáy thì anh ý giải thích cho e rằng đã muộn rồi. Vì lúc này, da em bé đã hình thành nên không thể đo chính xác được. Muốn chính xác thì phải đo từ lúc 12-14 tuần. Thế nên mặc dù anh Cường nói e bé của em khỏe mạnh nhưng để yên tâm hơn, anh ý bảo em đi xét nghiệm máu (làm triple test) ở Bộ môn di truyền Đại học y Hà Nội.
    Thật sự e cũng rất lo lắng vì đây là lần đầu e mang bầu. Và e còn rất trẻ nên cũng chưa hề có thông tin hay kinh nghiệm gì. Thế nên để yên tâm e đã đi làm xét nghiệm máu. Còn hơn là cứ lo lắng rồi nghĩ ngợi đến khi e bé chào đời mới hết lo (mấy tháng trời chứ có phải ít đâu các mẹ nhỉ! hihihi)
    Hôm đó là cuối tuần nên e đến ĐH Y thì họ không làm việc mà phải chờ đến thứ 2. (nghĩa là sang tuần thứ 17 rồi. Mà xét nghiệm máu ở tuần thứ 17 thì e nghe một bác ở ĐH Y nói rằng độ chính xác không cao lắm) Vậy nên e đã tìm ra trung tâm ngoài để xét nghiệm vừa nhanh mà máy móc lại hiện đại các mẹ ạ. chỉ trong ngày là có kết quả, mà dịch vụ nhiệt tình, chu đáo lắm, nếu có mẹ nào cần thì chỉ điện thoại, họ sẽ đến lấy máu xét nghiệm và trả kết quả tận nhà mà mỗi lần chỉ mất 10k. Nếu mẹ nào cần e sẽ cho địa chỉ. (không tự nhiên đưa ra đây thì các mẹ lại bảo quảng cáo cho trung tâm ấy e ngại lắm. hihihi). Chi phí cho việc xét nghiệm này chỉ có 300k thôi chứ không phải 500k đâu các mẹ ạ.
    Sau khi có kết quả, được bác sỹ ở trung tâm đó tư vấn, đọc kết quả, e cảm thấy yên tâm thật sự. Và bây giờ e không còn lo lắng gì nữa cả.
    Thật ra thì thử máu hay đo khoảng sáng sau gáy thì không thể khẳng định được gì, và cũng ko thể có kết quả chính xác được. Mà 2 phương pháp này chỉ là đưa ra nhận định về mức độ rủi ro mà thôi. Nếu ở mức độ rủi ro cao thì mới phải xét nghiệm những cái khác (như chọc dò nước ối) còn không thì để người mẹ yên tâm mà thôi.
    E hy vọng tất cả các bà mẹ đều sinh ra những đứa bé khỏe mạnh xinh xắn!!