• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 395K Lượt đọc
  • 905 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hi me "xixonyeu"
    Úi, em đọc kỹ lại thì hóa ra em là đàn em mà cứ xưng mình mình bạn bạn suốt, sorry mẹ "xixonyeu" và "sachvang" nhé. Em mới 24 thôi.

Em đang ở Detroit, Michigan. Chị đang ở đâu vậy? Em thấy ở đây họ làm cẩn thận, nhưng nhiều lúc có cảm giác như mình là vật thí nghiệm í, hihi. Em thấy trong tờ giấy kết quả siêu âm cách đây 1 tháng (sau lần chọc nước ối 1 tháng), họ vẫn ghi là có nguy cơ Down từ kết quả xét nghiệm máu. Em nghĩ là ở đây họ cẩn thận nên viết vậy thôi, vì họ cũng ghi rõ là kết quả chọc nước ối thai nhi bình thường mà. Em bé của em cũng bị nhẹ cân đấy, thiếu 40g gì đó so với tiêu chuẩn (thai đang ở tuần thứ 25 theo siêu âm). Vì thế nên họ bảo em đi siêu âm 1 tháng/1 lần để theo dõi sự phát triển của em bé. Tuần sau em có hẹn với OB, chắc hỏi xem có nhất thiết phải đi siêu âm nhiều như vậy không, em không thích siêu âm nhiều vậy, mỗi lần SÂ đến 1 tiếng đồng hồ, lúc họ ấn cái máy siêu âm xuống bụng em là em be đạp ầm ầm (chắc là phản đối, ghê gớm phết chị nhỉ, hi). Lúc đầu em thấy bình thường, nhưng siêu âm lâu quá, lúc sau thấy khó chịu.

Giờ em cố gắng ăn uống tẩm bổ thôi, bác sĩ theo dõi lúc siêu âm của em cũng nói là người em nhỏ nên em bé như vậy là bình thường. Due date của em cũng là tháng 8 đấy. Bé Tiffany của chị xinh thế

• 382 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

ntl2511 minh đang o spokan tiêu bang Waiong state, baby của mình cũng bị nhẹ hơn vơi số tuân là 40g đó ntl2511 oi, mình cũng chẳng biết sao, khi thang vừa rồi đi khám thì bác sĩ OB của mình xem kết quả siêu âm và nói với vợ chồng mình là good news, và không nói gì thêm nữa, mình cũng được họ đưa đi siêu âm ở khoa di truyền học (genetics) ,,bác sĩ này cũng thuộc loại giỏi có tiếng ở tiểu bang mình.
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sachvang
    Mình mang thai được hơn 15 tuần tính từ KCC, nhưng đi siêu âm BS nói được 14 tuần và cho đo độ dày da gáy. Mình thật sự suy sụp khi nghe BS nói em bé có vấn đề vì da gáy dày (3.6mm). Mình đã khóc rất nhiều vì đây là đứa con đầu tiên của vc mình sau bao mong đợi. Bây giờ mình đang chờ kết quả thử máu và đến 20 tuần sẽ chọc dò ối. Mình k muốn mất con chút nào cả các mẹ ơi! Có ai hiểu được nỗi lo lắng và tuyệt vọng của mình bây giờ không? Mình biết là chẳng thể làm được gì khác ngoài việc phải bình tĩnh và chờ đợi , nhưng khi nhìn thấy em bé cử động lúc siêu âm, mình thấy thương nó quá. Liệu có mệnh hệ gì với nó hay không???
    Có chuyện này có thật để kể cho bạn nghe.Hie65n ở tại Mỹ này đó bạn.Nguoi chị mà mình quen biết chị có thai và bác sĩ cho đi thử máu và kết quả khi về ông kêu hai vợ chồng lên nói là muốn bỏ hay không vì cái thai này sinh ra chỉ sống đời sống thực vật.Vi2 hai vợ chồng là người công giáo nên họ quyết định không bỏ đứa bé vì cho như thế là giết người và chị ấy rất buồn và chị luôn cầu nguyện ,thế mà bây giờ chị sinh ra một thằng nhóc chẳng bị gì cả mà còn rất ư dể thương.Cuo61i tuần bé yêu thường hay gặp hai mẹ con đấy.Cho nên có thể nhiều lúc kết quả nhầm lần ,có thể ở lòng tin vì vậy bạn đi thử ở nơi khác cho chắc chắn.Chu1c bạn có tin vui sớm.

• 519 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Lúc mới đầu mang thai bạn có kiểm tra HCG không? Nếu HCG ma cao quá thì mới la có khả nang la trẻ bị bệnh Down thôi, sau đó họ mới cho chọc dò nước ối còn đo độ dầy da gáy thì mình thấy ở nước ngoài họ đã không áp dụng làm phương pháp sang lọc bệnh Down nũa vì không chính xác 1 tí nào hết. Bạn nên đi Usg 4D và 3D để kiểm tra lại đã rồi hãy quyết định làm gì tiếp. Ah, trẻ bị bệnh Down thường có vấn đề về tim ngay từ lúc còn là thai nhi. Bạn có thể đề nghị bác sĩ đo nhịp tim xem có tương ứng với tuổi thai không. Chúc bạn sẽ có kết quả tốt.

• 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hi, Thế thì không sao đâu chị ạ. Mình là người VN chứ đâu phải mấy bà béo Mỹ, hihi, nên con mình hơi nhỏ so với tiêu chuẩn cũng không sao cả. Giờ còn hơn 3 tháng nữa cơ mà, chị em mình cùng cố gắng tẩm bổ cho em bé nhé. Lo lắng nhiều về sau con nó lại suốt ngày u sầu lo lắng thì tiêu, hihi, cứ vui tươi yêu đời thôi :3:

• 262 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Lần siêu âm thứ hai được thực hiện ở tuần thứ 11 đến tuần thứ 14. Giai đoạn này bác sĩ có thể phát hiện những dị tật lớn và sớm như thai vô sọ, đo độ dày da gáy thai nhi. Da gáy mỏng hơn 3mm là bình thường. Nếu da gáy dày hơn 3mm, bé có thể bị bất thường về nhiễm sắc thể.
    Ba tháng giữa thai kỳ, bạn có thể đi siêu âm hai lần: lần ba vào khoảng 20-22 tuần và lần bốn vào tuần thứ 27-28. Đây là thời điểm thích hợp nhất để siêu âm ba, bốn chiều. Ở giai đoan này, lượng nước ối đủ nhiều, bé nằm ở vị trí tốt, mặt ngửa, tay chân không che mặt, dây rốn không che bớt tầm nhìn.
    Thai trên 30 tuần tuổi sẽ nằm co lại, cuộn người, úp mặt, khó cắt hình. Đồng thời, bác sĩ không thể chẩn đoán rõ ràng những dị tật của thai
    Ở tuần thứ 34 –37 của thai kỳ, các bác sĩ sẽ siêu âm Doppler màu để đánh giá lượng máu từ mẹ sang em bé, kiểm tra sự phát triển của thai nhi, xem dây rốn có quấn cổ hay không….
    Tỉ lệ phát hiện dị tật của thai nhi bằng kỹ thuật siêu âm là 80-90%. Trong trường hợp phát hiện bất thường hay dị tật, người mẹ sẽ được các bác sĩ di truyền, sản khoa hội chẩn và tham vấn để có quyết định đúng đắn nhất. To: Sach Vang.
    Xin chia sẻ cảm với bạn với tất cả cảm xúc của một người mẹ đang mang bầu. Mình cũng đã trải qua những thời gian một phút dài hơn thế kỷ khi 2 em bé của mình cũng đã mong manh, yếu đuối làm sao... Mong rằng bạn và bé của bạn sẽ gặp nhiều may mắn và hạnh phúc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TheFourSeasons; 27/04/2006 vào lúc 09:33 AM.

• 214 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nếu tính theo chu kỳ kinh thì tuổi thai của mình chậm 2 tuần đấy (thật sự chu kỳ của mình không đều), nhưng BS chủ yếu dựa vào kq siêu âm của tuần thứ 8 để tính tuổi thai cho mình.

Còn chuyện chiều dày da gáy, mấy mẹ ở đây đã khuyên rồi đấy, đi siêu âm thêm vài chỗ nữa, nếu kq không thay đổi thì đi xét nghiệm máu và chọc dò ối.

Chúc hai mẹ con khỏe mạnh.

• 849 Bài viết

• 3,990 Được cảm ơn

Mẹ rongcon2000 hơi nặng lời rồi! Thực ra em kể ra 2 trường hợp của bạn bè em để chứng minh rằng không phải lúc nào bác sỹ siêu âm cũng đúng. Chị hỏi em có biết gì về bệnh Down hay không thì em cũng trả lời luôn là em có biết. Hàng xóm nhà em có một bé trai năm nay chừng 12 tuổi bị down suốt ngày chỉ la hét thôi. Còn một nửa thành viên gia đình nhà chồng em tuy không có ai theo sản khoa cả nhưng cũng tốt nghiệp các trường đại học Y ở Hà Nội hiện đều làm bác sỹ ở Hà Nội. Không biết mọi người thế nào chứ ngày xưa mỗi lần thấy có người chê ai đó nhìn mặt down down là chồng em rất ghét. Anh ấy bảo nói vậy là xúc phạm đến người ta. Ngay đến cả chồng em cũng bảo về sản khoa anh ấy không có ý kiến gì hết mà phải đi khám, tham vấn bác sỹ chuyên ngành sản vì họ có chuyên môn và kinh nghiệm. Còn bản thân em 3, 4 tháng đầu mang thai lần này là cả khoảng thời gian thấp thỏm lo ngại vì sợ nguy cơ gen di truyền.
    Em cũng chỉ đi siêu âm ở một anh chuyên siêu âm sản và nói lại ý kiến của anh ấy mà thôi! Ở quanh khu vực Hà Nội có thể anh ấy không nổi tiếng bằng anh Cường ở C nhưng em nghĩ cũng không đến nỗi nói tên không ai biết.
    Ai cũng mong có một đứa con khoẻ mạnh sinh ra bình thường mẹ sachvang nên đến C để siêu âm hay làm những xét nghiệm nếu cần. Kết luận của một bác sỹ siêu âm thôi chưa đủ để nói lên điều gì hết.

• 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn sự động viên của các mẹ rất nhiều. Thời gian này đối với mình đúng là một ngày dài hơn thế kỷ. Mình đang ở SG và kết quả sa của mình cũng đã thực hiện ở địa chỉ sa khá nổi tiếng trên DĐ: 150/29 NTrãi. Vì vậy mình nghĩ nó cũng khá chính xác . BS sa nói với mình rằng thông thường với kq như vậy thỉ tỉ lệ bị bệnh/không bị là 70/30. Chính điều đó đã làm mình thực sự suy sụp. Cả buổi tối hôm qua ox đã đưa mình đến khám ở 2 bs khám thai có kinh nghiệm của BV Từ Dũ là BS Hạnh và BS Vũ Hải . BS Hạnh thì bảo kq này chưa chính xác vì thai còn nhỏ (mình hiện đang theo khám bs này và trong suốt thời gian khám bs k hề đề cập đến việc sa độ mờ da gáy). Còn bs Hải thì chỉ cười khi mình muốn sa da gáy em bé. Ngay cả khi khám và siêu âm 2D lại cho mình sau đó, bs ấy cũng k làm việc này. Mình cứ hỏi mãi thì bs bảo nếu mình thực sự lo lắng thì sẽ cho mình làm triple test (XN máu) vì bảo rằng mình đã qua thời gian để làm sa này (theo bs là từ 11-13 tuần mới chính xác). Mình thấy ngay cả quan niệm của các bs cũng đã khác nhau nhiều. Tuy nhiên cả 2 bs này đều chung 1 quan điểm là phải chờ đến khi thai được 20-22 tuần để SA 4D mới xác định chính xác nhất, ngay cả khi kq XN là dương tính. Mình cũng hỏi tất cả những người thân quen đã sinh con thì chẳng có ai là được bs khám thai nhắc đến vấn đề da gáy cả. Thế nên bây giờ, dù muốn dù không, mình cũng phải sống trong tâm trạng lo lắng cho đến 1 tháng sau để được kiểm tra lần cuối. Lúc này mình tự hỏi như vậy việc mình tự đi sa độ dày da gáy có phải đã khiến cho mình thêm nhiều lo lắng, trong khi tất cả mọi việc vẫn phải chờ đến khi sa 4D? Mình chỉ biết cầu nguyện cho kết quả siêu âm đó là k chính xác thôi.

• 122 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sachvang
    Mình mang thai được hơn 15 tuần tính từ KCC, nhưng đi siêu âm BS nói được 14 tuần và cho đo độ dày da gáy. Mình thật sự suy sụp khi nghe BS nói em bé có vấn đề vì da gáy dày (3.6mm). Mình đã khóc rất nhiều vì đây là đứa con đầu tiên của vc mình sau bao mong đợi. Bây giờ mình đang chờ kết quả thử máu và đến 20 tuần sẽ chọc dò ối. Mình k muốn mất con chút nào cả các mẹ ơi! Có ai hiểu được nỗi lo lắng và tuyệt vọng của mình bây giờ không? Mình biết là chẳng thể làm được gì khác ngoài việc phải bình tĩnh và chờ đợi , nhưng khi nhìn thấy em bé cử động lúc siêu âm, mình thấy thương nó quá. Liệu có mệnh hệ gì với nó hay không???
    Chị sachvang thương! Em cũng đã từng trải qua những giờ phút khó khăn như chị và đến tận bây giờ (cũng gần được 10 tháng rồi) em cũng vẫn đang trong tình trạng như vậy đây?Rất hiểu những lo lắng của chị đang phải trải qua nhưng phải bình tĩnh chị ạ! Chị có thể đi siêu âm ở nơi khác để kiểm tra lại, như các mẹ khác đã có kinh nghiệm trong vấn đề này đã nói thì đến xét nghiệm máu cũng chưa chắc đã chính ạ nên cứ phải hy vọng chị ạ.Tuần thứ 15 đang là lúc rất quan trọng với thai nhi, chị phải vững tin lên chị nhé!
    Mong mọi điều tốt lành đến với hai mẹ con!