Độ dày/độ mờ da gáy

• 3 Lượt chia sẻ
  • 583K Lượt đọc
  • 1.05K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em 26t em mang thai và cũng bị đmdg cao bs em theo khám pk tư đo 12w3d kq 5.2mm,khuyên em bỏ vì tỷ lệ down 90% và giờ thai nhỏ nếu đợi 16w chọc ối mà 3tuần sau có kq khi đó bỏ thai qúa to. Em khóc vật vã tuyệt vọng, vì em khó khăn em tsử thai lưu 1lần rồi, mong mỏi năm trời mới có lại, em thấy lỗi với con,với ck,bất lực vô dụng qúa.Sau đó 2ngày em vào bv C thì kq 4.5mm, bs Cường chỉ định 16t chọc ối. Em đã đọc hết topic này nhưng giờ bấn loạn k biết nên ntn. em rất mong các mẹ đã rơi vào hoàn cảnh này cho em lời khuyên.
    comment by WTT mobile view
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

có ai không, huhu. Có mẹ nào như em đã sinh con khỏe mạnh chưa. Làm ơn chỉ giúp em với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongkajo123 Xem bài viết
    Các chị ơi, cho em hỏi với ạ, thai bao nhiêu tuần thì có thể làm xét nghiệm chọc ối được ạ. Mốc 13 tuần em đi siêu âm bác sỹ Cương kết quả độ dày da gáy là 3,1mm. Bs Cường bảo em qua viện C để làm xét nghiệm chọc ối. Nhưng em được biết 17 tuần trở ra mới làm xét nghiệm chọc ối được nên hiện giờ em vẫn chưa ra viện C để làm xét nghiệm. Sau hôm SA ở BS Cường em có SA thêm bs Hải ở phòng khám 10A thì cho kết quả là 2,4mm, xét nghiệm double test cho kết quả bình thường. Hiện giờ em được 14 tuần rồi ạ. Em cảm ơn các chị.
    Bé nhà mình hiện giờ đã được 8 tháng, trộm vía bé khỏe mạnh nhanh nhẹn các mẹ nhé.
    Hồi có bầu mình làm xét nghiệm chọc ối và cho kết quả không có NST bất thường,22 tuần siêu âm màu thì hình ảnh tim không có gì bất thường.
    Mình báo cáo kết quả để các mẹ bị rơi vào trường hợp giống mình hay bình tĩnh, đừng quá lo lắng. Cứ làm theo hướng dẫn của bác sỹ nhé.
    Nhận làm báo cáo thuế và báo cáo tài chính năm. LH: 0933.048.386
    Cuộc đời dài bao lâu mà cứ dành những gì tốt đẹp nhất vào giây phút sau cùng
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonbon15 Xem bài viết
    có ai không, huhu. Có mẹ nào như em đã sinh con khỏe mạnh chưa. Làm ơn chỉ giúp em với.
    Bạn hãy bình tĩnh nhé, cứ đợi 16 tuần làm xét nghiệm chọc ối đi bạn, còn nước còn tát bạn ạ. Đừng vội vàng đưa ra quyết định gì, vì bạn còn trẻ nên khả năng trẻ bị down sẽ thấp hơn rất nhiều.
    Nhận làm báo cáo thuế và báo cáo tài chính năm. LH: 0933.048.386
    Cuộc đời dài bao lâu mà cứ dành những gì tốt đẹp nhất vào giây phút sau cùng
    • 44 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm qua vài năm làm xét nghiệm trước sinh để các mẹ giảm bớt các băn khoăn lo lắng khi mang bầu
    1 - Độ mờ da gáy cao, là một trong các dấu hiệu cho biết thai nhi có nguy cơ mắc hội chứng Down chứ không khẳng định được thai có bị Down hay không. Đo độ mờ da gáy chính xác hay không còn phụ thuộc nhiều vào trình độ bác sỹ và các máy siêu âm. Tuy nhiên, theo tổ chức y tế thế giới, siêu âm độ mờ da gáy cho phép phát hiên với độ chính xác chỉ khoảng 60%
    2 - Để tăng thêm độ chính xác, phải làm thêm xét nghiệm Double Test hoặc Triple Test hoặc cả 2. Kết hợp với độ mờ da gáy, cho phép phát hiện nguy cơ mắc các hội chứng Down, Edward, Patau trên 97%. Để đánh giá được nguy cơ mắc chính xác hay không, còn phụ thuộc vào phần mềm đánh giá. Hiện nay, có 2 phần mềm đang sử dụng phổ biến ở các Labo ở Việt Nam là Prisca và LifeCycle. Tuy nhiên, LifeCycle là phần mềm đánh giá chính xác nhất.
    3 - Khi cả 1 và 2 ở trên cho thấy có nguy cơ cao mắc các dị tật ở trên thì phải làm xét nghiệm chẩn đoán bằng chọc ối để xét nghiệm QF-PCR hoặc nhiễm sắc thể đồ. Tuy nhiên, các mẹ yên tâm là, rất nhiều mẹ có nguy cơ cao nhưng xét nghiệm chẩn đoán lại cho kết quả bình thường.
    4 - Ngày nay, có xét nghiệm không xâm lấn (lấy máu tĩnh mạch thông thường), có thể giải quyết 3 vấn đề trên ngay từ tuần thứ 10. Tuy nhiên, xét nghiệm này rất đắt, chi phí khoảng 17 - 24 triệu nên việc làm xét nghiệm này là không cần thiết với đa số thai phụ
    Mong rằng, những chia sẻ thực tế làm xét nghiệm trên đây của tôi sẽ giúp các em hiểu hơn về sàng lọc và chẩn đoán trước sinh. Lưu ý các mẹ: siêu âm, Double Test, Triple Test gọi chung là xét nghiệm sàng lọc; Chọc ối để làm QF-PCR và Nhiễm sắc thể đồ gọi là xét nghiệm chẩn đoán.
    Cần hỏi đáp gì thêm, mời các mẹ có thể qua inbox ạ
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi chút ạ.
    Em làm IVF song thai, độ mờ da gáy của bé T1 là 0.7, bé thứ 2 là 2mm. Bác si bảo bình thường nhưng khi làm double test thì bé thứ 2 có nguy cơ down cao 1/194.
    Mà bác si bảo là song thai thì không nên chọc ối, vì nguy cơ sảy thai cao, mà chọc ối nếu bé t2 có bị down thật thì cũng không thể vì thế mà bỏ 2 bé được.
    Em đang lo lắng quá, khóc cả ngày hôm nay vì buồn.
    Có mẹ nào đã từng trong tình huống như em chưa ạ, em nên làm gì, cho em lời khuyên với
    • 44 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maitoan8384 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi chút ạ.
    Em làm IVF song thai, độ mờ da gáy của bé T1 là 0.7, bé thứ 2 là 2mm. Bác si bảo bình thường nhưng khi làm double test thì bé thứ 2 có nguy cơ down cao 1/194.
    Mà bác si bảo là song thai thì không nên chọc ối, vì nguy cơ sảy thai cao, mà chọc ối nếu bé t2 có bị down thật thì cũng không thể vì thế mà bỏ 2 bé được.
    Em đang lo lắng quá, khóc cả ngày hôm nay vì buồn.
    Có mẹ nào đã từng trong tình huống như em chưa ạ, em nên làm gì, cho em lời khuyên với
    Như mình đã nói, mình làm xét nghiệm nhiều về sàng lọc trước sinh phụ thuộc nhiều vào hệ thống máy xét nghiệm và phần mềm đánh giá. Nhiều khi dùng phần mềm này đánh giá là có nguy cơ cao, nhưng dùng phần mềm khác đánh giá lại bình thường, và chọc ối cũng cho kết quả bình thường
    Mình không biết bạn làm xét nghiệm ở đâu và dùng phần mềm nào? Mình nghĩ chắc là phần mềm Prisca.
    Bạn có thể gửi kết quả, mình sẽ nhập dữ liệu và tính nguy cơ bằng phần mềm LifeCycle, có thể sẽ cung cấp thêm cho bạn nhiều thông tin bổ ích.
    Ở Hà nội hiện nay chỉ có 1 số ít nơi có điều kiện sử dụng phần mềm này là Bệnh viện Phụ sản Trung ương, Phụ sản Hà Nội, Học viện Quân Y, CHEMEDIC
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cảm ơn nhiều quá
    kết quả của em:
    - Fb-HCg: nồng độ 110.0 - MoM 1.031
    - PAPP-A nồng độ 4.05 - MoM 0.375
    Khoảng sáng sau gáy: 1 bé 0.7/ 1 bé 2.0

Phân tích nguy cơ:

thai 2:
    - Hội chứng down: nguy cơ nền tảng 1/674 - nguy cơ hiệu chỉnh 1/194 - ngưỡng phân biệt 1/250 kết luận nguy cơ cao
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Maitoan8384; 07/08/2016 vào lúc 03:33 PM.
    • 44 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maitoan8384 Xem bài viết
    em cảm ơn nhiều quá
    kết quả của em:
    - Fb-HCg: nồng độ 110.0 - MoM 1.031
    - PAPP-A nồng độ 4.05 - MoM 0.375
    Khoảng sáng sau gáy: 1 bé 0.7/ 1 bé 2.0
    Phân tích nguy cơ:

thai 2:
    - Hội chứng down: nguy cơ nền tảng 1/674 - nguy cơ hiệu chỉnh 1/194 - ngưỡng phân biệt 1/250 kết luận nguy cơ cao
    Chào bạn, để tính toán được nguy cơ, thông tin bạn cung cấp là chưa đủ. Bạn chụp và gửi lại cho mình kết quả siêu âm và kết quả xét nghiệm máu mới có đầy đủ các thông tin, mình sẽ tính toán bằng phần mềm tính toán nguy cơ rồi gửi lại kết quả cho bạn. Bạn gửi qua zalo nhé: 0982114607 và mình sẽ tư vấn riêng giúp bạn !
    Nhìn thông tin sơ bộ bạn cung cấp, mình đoán bạn sinh năm 1983 ?
');