• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 395K Lượt đọc
  • 905 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 535 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mức bình thường là dưới 2mm đó bạn.

• 232 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

An toàn là 2.5mm các chị ạ. Nhưng có nguời đến 3. chưa hẳn là con bị Down đâu nha, em mới tham dự lớp học do BVPS Quốc tế tổ chức do phó khoa đảm nhiệm bên khâu phụ sản, chăm sóc bà mẹ trẻ em chia sẻ. Vì thế, các mẹ hãy luôn cố gắng theo dõi và khám định kỳ, đồng thời hãy luôn cầu nguyện cho con yêu những điều an lành, các mẹ nhé! Chúc các bé của chúng ta luôn khỏe mạnh và phát triển tốt. :Smiling:
    Công thức tính cân nặng thai Nhi: Dựa vào 3 số đo (mm) lưỡng đỉnh (BPD), đường kính ngang bụng (TAD), chiều dài xương đùi (FL), trọng lượng thai nhi (Pgam):
    Pg = 13,54 x BPD + 42,32 x TAD + 30,53 x FL – 4213,37

Ngày 3/12/2011: Rồng con được 26 tuần (+ - thêm 3 ngày)
    Ngày 24/12/2011: Rồng con được 29 tuần (+ - 3 ngày)
    Ngày 28/12/2011: Rồng con được 30 tuần 1 ngày (Mặt rất rõ nét, thật xinh iu đó nha Rồng trai của mẹ)
    Ngày 7/1/2012 : "Bà Ngoại" đi sắm đồ cho Rồng con từ A - Z , quần áo của con rất nhỏ xinh đáng iu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 35 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình có 1 ít kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ về v/đ này nhé. Khi mình mang thai bé thứ 2, đi đo DMDG thì 3.6 --> nguy co bị mắc bệnh Down hoặc các dị tật khác, nên bs khám thai cho mình (bs Từ Dũ) chỉ định mình đi xét nghiệm máu trong Từ Dũ, kết quả xét nghiệm máu cũng chỉ ra có nguy cơ cao nên mình lại phải chờ thai đến hai mươi mấy tuần ấy (k nhớ rõ) để làm tiếp xét nghiệm nước ối, lúc đầu mình cũng lo lắm, vì sợ xét nghiệm nước ối sẽ ảnh hưởng đến con nếu bs "lỡ tay", nhưng nếu k làm xét nghiệm thì càng lo hơn là k biết con có bị j k?!! Đến kì hẹn chọc ối thì mình lên bàn, bs sẽ cho siêu âm để xác định vị trí thai để chọn chỗ chọc ối, sau đó bs lấy 1 cây kim chích, k to nhưng dài, chọc vào bụng, rồi gắn ống tiêm vào để rút nước ối ra, hình như tùy theo độ tuổi của thai mà lấy bao nhiêu lượng nước ối nữa ấy. Lúc lấy nc ối thì cũng k đau lắm, nhưng sau khi bs bảo ra ngoài ngồi nghỉ tí xíu thì chừng vài phút sau mình tự nhiên khó chịu chóng mặt kinh khủng, càm giác bủn rủn tay chân, đến nổi k nói nổi, cứ tưởng sắp xỉu tới nơi, phải chừng hơn 20' sau mới từ từ trở lại bình thường. Sau 1 tuần có kq xét nghiệm ối là bình thường mình mừng muốn khóc.

Nhưng vẫn chưa xong, bs tư vấn bào lại phải đợi đến khi thai bao nhiêu tuần có thể siêu âm màu để siêu âm tim thai xem có bình thường k nữa, vì bệnh Down này hay đi liền với các bệnh dị tật tim, ....lại 1 time chờ đợi trong hồi hộp, đến khi siêu âm các bộ phận của con bình thường thì mình mới thở phào nhẹ nhõm, nhưng mình chỉ thật sự nhẹ lòng khi thấy con sinh ra bình thường...cả 1 quá trình đấy lo âu và trông đợi...thế nên mẹ nào có kq DMDG hoặc xét nghiệm màu có nguy cơ cao thì cũng cố gắng đi theo các xét nghiệm khác đến cùng để có quyết định đúng đắn nhé, cứ hy vọng và cầu nguyện cho con....chúc các mẹ có tâm trạng giống mình cũng sẽ có kết quả tốt như mình.

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-nhim-xu Xem bài viết
    mình siêu âm để kiểm tra độ mờ da gáy nhưng mình không biết độ mờ da gáy ở mức bình thường là bao nhiêu?
    Bạn hãy tham khảo bài viết do mình sưu tầm được http://chipmy.info/2011/04/19/d%e1%b...%bb%9d-da-gay/

Vun đắp mầm non, cho con nụ cười :Smiling: :Battin ey:
    www.chipmy.info

• 298 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

em vừa siêu âm chỗ bác sỹ lê (87 nguyễn du). kq độ dày da gáy là 1.7mm. bs bảo bt. nhưng em đọc báo thấy viết chính xác nhất là từ 12 - 13 tuần 6 ngày, sau đó độ dày da gáy sẽ trở lại bình thường. trong khi hôm em siêu âm đó, bs đo rùi báo tuổi thai của em là 14 tuần 1 ngày. chẳng hiểu kết quả đó có đảm bảo không nhỉ?
    :Rose: Mẹ yêu cún Lân của mẹ nhiều:Rose:

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Em năm nay 25 tuổi, mới có em bé lần đầu, vì bị sẩy thai 2 lần rồi nên lần này cả nhà lo lắng lắm, hầu như 2 tuần em đều đi siêu âm hết ah, lần đầu đi SA thì bsix bảo là bờ nhau thai ko đều, về nhà lo lắng mấy đêm luôn, đến bây giờ đi SA thì là 12-13 tuần, đo dộ mờ da gáy là 1,2mm, hỏi bsi thì nói là bt, nhưng mình thấy chỉ số thấp quá, vậy có làm sao ko các mẹ
    Các mẹ có biết chỉ số bao nhiêu là an toàn ko?

• 88 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_be_kim Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Em năm nay 25 tuổi, mới có em bé lần đầu, vì bị sẩy thai 2 lần rồi nên lần này cả nhà lo lắng lắm, hầu như 2 tuần em đều đi siêu âm hết ah, lần đầu đi SA thì bsix bảo là bờ nhau thai ko đều, về nhà lo lắng mấy đêm luôn, đến bây giờ đi SA thì là 12-13 tuần, đo dộ mờ da gáy là 1,2mm, hỏi bsi thì nói là bt, nhưng mình thấy chỉ số thấp quá, vậy có làm sao ko các mẹ
    Các mẹ có biết chỉ số bao nhiêu là an toàn ko?
    1.2mm là an toàn đó chị. ở tuần t11 -13 e đi siêu âm đo độ mờ da gáy cũng ở mức 1mm ,bác sỹ bảo an toàn nhưng vẫn k yên tâm nên trong tuần t12 e làm thêm xét nghiệm double test ,sau 2 tuần có kết quả ở mức nguy cơ thấp ( an toàn) đó chị ...nếu chị k yên tâm có thể làm double test( 11- 13 tuần) triper test 14- 17 tuần nhé
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha

Cám ơn trời phật đã mang con yêu về bên mẹ .....:Smiling::LoveStruc:
    Con đã về bên mẹ thì ngoan thật là ngoan con yêu nhé
    Cầu trời cầu phật chở che cho con yêu của mẹ luôn bình an. khỏe mạnh .....đủ ngày đủ tháng .....Đến khi con chào đời ....BỐ Mẹ Luôn yêu thương con nhiều lắm ....:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi hôm mình siêu âm 13w là 1.2mm nhưng đến 16w5d thì lại là 1.9mm. Độ sáng da gáy có tăng lên theo tuổi thai k hả các mẹ.
    Mình làm Tripletest thì tỷ lệ là 1:58, BS khuyên đi chọc ối. Theo các mẹ thì mình có nên đi chọc ối không.
    Tran Thanh Binh (HN)

• 531 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Khoai Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi hôm mình siêu âm 13w là 1.2mm nhưng đến 16w5d thì lại là 1.9mm. Độ sáng da gáy có tăng lên theo tuổi thai k hả các mẹ.
    Mình làm Tripletest thì tỷ lệ là 1:58, BS khuyên đi chọc ối. Theo các mẹ thì mình có nên đi chọc ối không.
    DMDG chỉ tính trong khoảng thời gian là 11-12w thôi. Nếu mẹ nó muốn yên tâm thì cứ đi chọc ối đi. Chọc ối hơi mắc nhưng yên tâm trong khoảng thời gian mẹ nó mang thai kỳ. Chứ kết quả Triple Test và Double Test mình ko có tin tưởng, chỉ có chọc ói là chính xác.
    Chúc bé khỏe
    .Dõi......oooo0.............
    ..theo ...(.....)....0oooo..
    con........\...(......(.....)....
    .bé... ......\._)......).../.....
    .....yêu...............(_./......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Các mẹ có biết chọc ối ở bệnh viện PSTW (C) hết bao nhiêu tiền không ạ? Thủ tục làm xét nghiệm trước khi chọc ối có lâu không? Mình chuẩn bị đi làm mà chưa biết thế nào, mẹ nào biết mách em với nhé!