• 3 Lượt chia sẻ
  • 520K Lượt đọc
  • 1.02K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 59 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Dạ e còn 2w nữa mới đến ngày siêu âm 12w . Nên e chưa biết thế nào nữa ạ !! Ai cũng bị chọc hay trường hợp nào cần thiết bs mới chọc hả mẹ?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của anna2412
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vợ tôi ốm nghén

Mình có nghe nói mấy bà bầu thường hay bị nghén, nhưng cũng chưa hiểu nghén là như thế nào. Thế nên...

• Độ mờ da gáy dày

Chào các mẹ nhiều kinh nghiệm! Em mang thai tuần thứ 12, hôm qua đi siêu âm kiểm tra độ mờ da gáy, bác sĩ kết luận là Độ mờ da gáy dày(2,8mm) Em đang ở Vũng tàu,bs bảo em fải lên BV Từ Dũ kiểm tra xét nghiệm máu. em lo quá, k biết có me nào đã qua hay đang trong tình trạng giống...

• Đo độ mờ da gáy bằng siêu âm 2D có yên tâm được không?

Chào các mẹ. Mình đi Siêu âm, thai 12 tuần 4 ngày, đo độ mờ da gáy là 1mm, bác sỹ nói yên tâm. Nhưng đó là kết quả của siêu âm 2D. Mình không biết siêu âm 2D có cho kết quả độ mờ da gáy chính xác không? Mình có nên đi siêu âm 3D, 4D nữa không? Các mẹ giúp mình nhé. Con đầu nên chưa có nhiều...

• Phụ nữ sinh con là để cho mình

Đừng khi nào cũng như cây tầm gửi vào một người đàn ông mà nghĩ rằng: Tôi sống cho anh, vì anh,...

• Liệu những phương pháp dân gian có còn an toàn trong điều trị hăm tã?

Các bậc phụ huynh vẫn thường tin tưởng các liệu pháp trị hăm tã dân gian với các nguyên liệu sẵn có...

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình biết nhiều trường hợp độ mờ da gáy cao nhưng con sinh ra vẫn khoẻ mạnh bình thường nên các bạn đừng lo quá, căn bản là mình phải khám, xét nghiệm đầy đủ sau đó. Do lúc Bean nhà mình cũng 4.3mm. Làm double test (triple test mình thấy ko cần thiết lắm), chọc ối (rất nhẹ nhàng và ko đau và khá an toàn (98% có thể cao hơn). Chọc ối nếu bạn nào có điều kiện thì làm 2 xét nghiệm cho đỡ sốt ruột hay sợ ko nuôi cấy được ối (trường hợp này chắc rất ít) (chỉ chọc ối 1 lần thôi nhé): 1 cái lấy kết quả sớm hơn (chí phí~2tr) được khoảng 97% thông số nhiễm sắc thể. 1 cái lấy sau vài tuần (chi phí hơn 1tr thì phải) được khoảng 99,9% bé ko bị down. (các bạn nên nhớ là kể cả thai nhi siêu âm có độ mờ da gáy thấp (ko chọc ối) vẫn có trường hợp xác suất bị down nhé). Kết quả chọc ối tốt các bạn có thể yên tâm được 80%. Bây giờ đợi đến tuần 22 để siêu âm hình thái và tim (vì độ mờ da gáy cao khả năng bị tim bẩm sinh sẽ cao hơn). Nếu tuần 22 kết quả siêu âm tốt thì các mẹ có thể yên tâm 99% rồi. Tuần 32 siêu âm thêm 1 lần nữa rồi sinh.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuoc80; 15/03/2015 vào lúc 12:55 AM.
    Thuốc80 chữa hiếm muộn sinh lý yếu
    http://zaodich.com/forum/f2993/thuoc.../#post29896166
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anna2412 Xem bài viết
    Dạ e còn 2w nữa mới đến ngày siêu âm 12w . Nên e chưa biết thế nào nữa ạ !! Ai cũng bị chọc hay trường hợp nào cần thiết bs mới chọc hả mẹ?

Chỉ khi nào siêu âm da gáy dày hoặc làm xét nghiệm doubletest cho ra tỉ lệ mắc bệnh cao thì ngta mới tư vấn chọc ói,nhưng quyết định vẫn thuộc về mình nha,bsĩ ko bắt buộc vì chọc ói có nguy cơ sẩy thai 1/500 nha
    • 59 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ôi thế ạ . Em cảm ơn các chị nhìu lắm !!!

• 165 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi. Cho em hỏi 1 chút ạ.
    Em đang mag thai lần đầu. Hôm thai nhi được 12w4d em đi siêu âm, bs có nói thai nhi k có vấn đề j. Tới hqua (đc khoảng 14w) em bị đau bụng tiêu chảy mới đi khám ở 1 phòng khám #, bs ở phòng khám này sau khi siêu âm nói gáy bé nhà em to hơn bình thường, đmdg đo đc là 3. Giờ em lo quá!
    Các mẹ cho em hỏi giờ em phải làm sao? Em có thể làm xét nghiệm nào? Vào tuần thứ bao nhiêu? Xét nghiệm ở đâu để có thể biết đc bé nhà em có vđ gì k! Em tha thiết chờ tin các mẹ hồi đáp ạ!
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ đi làm double test đi, vì độ mờ da gáy mà 3 là cũng cao , bây giờ 14 tuần đi xn là được, hôm bữa mình 14tuần 2 ngày mà ko làm được
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vợ e kì kinh cuối là 15/1/2015. Sau đó phát hiện có thai.ngày 13/5/2015 đi siêu âm thì bảo thai được 12w3d vậy có đúng ko các bạn e thấy lạ qá .
    • 24 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Kết qủa của em thế này là tốt phải không ạ?
    Em đi khám bv công hỏi bs cứ gắt gỏng lên ạ
    Hic
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hqua em cũng vừa đi siêu âm. Bác sĩ bảo độ mờ da gáy là 0.8 mọi thứ bình thường nhưng cũng muốn đi siêu âm ở một nơi nũa, Các mẹ ở Hà Nội có biết địa chỉ nào siêu âm tốt tốt không ạ !
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có 1 kinh nghiệm chia sẻ về vấn đề độ mờ da gáy và chọc ối giúp các mẹ có quyết định chính xác và đỡ được khoản đi lại cũng như chi phí tốn kém cho các mẹ đang mang bầu bí mà kinh tế hạn hẹp ở khu vực miền bắc này.
    - Khi đi siêu âm độ mờ da gáy các mẹ có thể chọn bác sĩ ở Phụ sản trung ương hoặc bsi ở phụ sản hà nội mà nổi bật có bác sĩ Cường viện C - Giám đốc trung tâm chuẩn đoán trước sinh tại tầng 3 nhà H. Nếu sau khi siêu âm hình ảnh 4d hình ảnh tuần 12 để đo độ mờ da gáy, mà không may cho con là có độ mờ da gáy cao (> 2,5mm - phải theo dỏi) thì các mẹ cứ mạnh dạn xin khám tư vấn chọc ối luôn và đến thẳng bệnh viện C để thực hiện chọc ối ( tất nhiên việc quyết định chọc ối hay không thì hoàn toàn do các mẹ quyết đinh). Bởi lẽ mình thấy có một nguyên tắc của Viện C là : Cứ 1 trong 3 loại xét nghiệm là: Double test, triple test và siêu âm độ mờ da gáy có nguy cơ cao ==>> Bác sĩ Cường hay mấy em bsi thực tập trẻ măng đều tư vấn chọc ối luôn. Vì vậy các mẹ đừng làm thêm 2 test kia nữa làm gì cho đỡ tốn kém chi phí và thời gian.
    Xét qua chi phí:
    - Siêu âm 4d: 500k
    - xét nghiệm double test : 420 -450k
    - xét nghiệm triple test: 500k
    Nếu phải chọc ối:tại C
    - Buộc phải siêu âm lại và phải do bác sĩ Cường siêu âm: 250k (vì bsi Cường ko chấp nhận bất kỳ 1 kết quả nào khác)
    - sau đó tư vấn chọc ối: 30k
    - Chỉ định xét nghiệm công thức máu trước khi chọc ối : 550k (ko nên xét nghiệm máu sớm quá, chỉ nên trước 1 tuần
    - Chi phí xét nghiệm nước ối: Lấy nhanh sau 3 ngày: 2.000k, lấy sau 3 tuần : 1.600k (có thể làm cả 2)
    Và cả tiền chi phí đi lại nữa.

Đây là lần kinh nghiệm mang thai lần đầu của mình và mình cũng đã trải qua những thời khắc mệt mỏi, lo lắng và thực sự chán ngán với tâm đức của mấy người mặt búng ra sữa được gọi là bác sĩ tại viện C, chán ngán cho cái nền y đức của đất nước mình. Nói chung mình thấy chọc ối là một loaiij hình dịch vụ tự nguyện có trả phí nên các mẹ cứ thẳng thắn trao đổi và yêu cầu được tư vấn đúng đắn các mẹ nhé!
  2. Video có thể bạn quan tâm

• 14 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Em mới đi sa hôm 1/6 kết quả dmdg là 2.9 bác sĩ bảo cần theo dõi và cho e đi làm xét nghiệm máu gì gì ấy hẹn 1 tuần sau lấy kết quả hết 1t040k tại mê kong. Tại lúc ấy cũng lo quá e chả kịp hỏi gì cả. E cứ thắc mắc làm xét nghiệm máu ấy có phải là làm double test ko, hay chỉ là xn máu bình thường thôi. Nếu ko phải thì e có nên yêu cầu làm double test bây giờ không ạ. E đang rối quá. Mong các mẹ chỉ bảo. Huhu
    • 81 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đo lúc ngoài 14 tuần thì k còn chính xác nữa rồi. Đợi 17 tuần đi xét nghiệm sàng lọc trước sinh thui. Vào viện đh y xét n hết 420k thui.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dcom3g Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi. Cho em hỏi 1 chút ạ.
    Em đang mag thai lần đầu. Hôm thai nhi được 12w4d em đi siêu âm, bs có nói thai nhi k có vấn đề j. Tới hqua (đc khoảng 14w) em bị đau bụng tiêu chảy mới đi khám ở 1 phòng khám #, bs ở phòng khám này sau khi siêu âm nói gáy bé nhà em to hơn bình thường, đmdg đo đc là 3. Giờ em lo quá!
    Các mẹ cho em hỏi giờ em phải làm sao? Em có thể làm xét nghiệm nào? Vào tuần thứ bao nhiêu? Xét nghiệm ở đâu để có thể biết đc bé nhà em có vđ gì k! Em tha thiết chờ tin các mẹ hồi đáp ạ!
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi với ạ, thai bao nhiêu tuần thì có thể làm xét nghiệm chọc ối được ạ. Mốc 13 tuần em đi siêu âm bác sỹ Cương kết quả độ dày da gáy là 3,1mm. Bs Cường bảo em qua viện C để làm xét nghiệm chọc ối. Nhưng em được biết 17 tuần trở ra mới làm xét nghiệm chọc ối được nên hiện giờ em vẫn chưa ra viện C để làm xét nghiệm. Sau hôm SA ở BS Cường em có SA thêm bs Hải ở phòng khám 10A thì cho kết quả là 2,4mm, xét nghiệm double test cho kết quả bình thường. Hiện giờ em được 14 tuần rồi ạ. Em cảm ơn các chị.
    Nhận làm báo cáo thuế và báo cáo tài chính năm. LH: 0933.048.386
    Cuộc đời dài bao lâu mà cứ dành những gì tốt đẹp nhất vào giây phút sau cùng
    • 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với hôm em đi siêu âm đo độ mờ da gáy là 12 tuần 3 ngày mà bác sĩ kêu độ mờ da gáy không có. Em đi khám tư không biết có bình thường không các mẹ. Có mẹ nào giống em không ạ. Có cần phải vào viện siêu âm lại không ạ.
    • 96 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Đúng rồi đó bạn, vì xd tuổi thai là người ta xd từ ngày cuối chu kỳ kinh nhé, đây là cách tính tuổi thai, chứ bsi đâu biết dc chính xác thụ tinh ngày nào đâu mà...

(kể cả bạn thụ tinh nhân tạo thì vân tính tuổi thai theo cách này để dễ theo dõi)

Trích dẫn Nguyên văn bởi heroestb Xem bài viết
    Vợ e kì kinh cuối là 15/1/2015. Sau đó phát hiện có thai.ngày 13/5/2015 đi siêu âm thì bảo thai được 12w3d vậy có đúng ko các bạn e thấy lạ qá .
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

- Hiện tại mình đang lập group tư vấn sinh con theo ý muốn theo phương thức khoa học đã được thử nghiệm và nghiên cứu 30 năm. Mọi người chú ý ở đây hoàn toàn dựa trên khoa học nên xác suất thành công rất cao lên đến 95% - 99%. (Không dựa trên kinh nghiệm dân gian hay bói toán).
    - Mục đích của mình muốn tư vấn cho các bạn và người thân các bạn, nhằm củng cố và hoàn thiện tối đa phương thức tính cũng như giúp các bạn hưởng trọn niềm vui về con cái trong cuộc sống.

TƯ VẤN HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ

https://m.facebook.com/groups/664624653620218
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi gmchanoi oi.nghe chi noi vay e biet chi co rat nhieu kinh nghiem.va chac la kq choc oi tot dung k. chi cho e hoi the do mo da gay cua con chi luc ay la bao nhieu vay chi?e cung vua moi sieu am ve dmdg la 3.8 va lam xet nghiem double text cung thuoc vao nhom nguy co.bs hen 16 tuan la choc oi.e dang rat lo lang va so hai.e cung la thanh vien moi cua webtretho thoi chi ak
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me oi giup e voi.e di sieu am co dmdg la 3.8 va cung da di xet nghiem double test thuoc nhom tang nguy co.bs hen 16 tuan la vao choc oi.gio e lo lang lam va rat met moi.cu nhu vay chac se anh huong den con e mat.thoi gian nay moi ngay voi e that dai va day lo lang.chi mong sao con duoc binh yen. E co thai cung k pai de dang gi.Co me nao co cung hoan canh voi e k vay?mong hoi am cua cac me tung ngay
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ch phuognhan oi.tinh hinh cua chi sao roi cho e biet voi.e dang roi vao tinh trang giong chi day.cho tin chi
/* Insert JS to active Chartbeat */ /* End Insert JS to active Chartbeat */