• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 3 Lượt chia sẻ
  • 484K Lượt đọc
  • 987 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 113 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em vào thấy các mẹ bàn luận rôm rả về độ mờ da gáy quá. Em cũng ngứa tay ngứa chân muốn chia sẻ một tý về vấn đề này:
    Xét nghiệm kết hợp trong tam cá nguyệt đầu tiên (tuần 11 – 13)
    Kiểm tra độ mờ da gáy:

Độ mờ da gáy là 1 đặc điểm hình thể trên siêu âm do sự tích tụ dịch dưới lớp da phía sau cổ thai nhi trong tam cá nguyệt đầu tiên của thai kỳ. Đây là 1 tổ chức có tính chất sinh lý, được quan sát thấy ở tất cả thai nhi trong quý đầu của thai nghén. Độ mờ da gáy có thể đo từ tuần 11-14 thai kỳ nhưng đo chính xác nhất vào tuần 12-13. Trước tuần thứ 11, kỹ thuật đo là khó khăn vì bào thai còn quá nhỏ; sau tuần thứ 14, da gáy sẽ trở về bình thường nên việc đo độ mờ da gáy không còn ý nghĩa.
    Độ mờ da gáy tăng lên 1 cách đáng kể trong một số trường hợp thai nhi mang một số bất thường nhiễm sắc thể dạng trisomy như: hội chứng Down, Edward, Patau.Khoảng sáng sau gáy càng lớn thì nguy cơ dị dạng nhiễm sắc thể càng lớn.Ngưỡng cho phép của độ mờ da gáy:
    • Nhỏ hơn 2.5 mm: Bình thường.
    • Từ 2,5 - 3 mm : Cần theo dõi.
    • Từ 3 mm trở lên : tỷ lệ 30% mắc hội chứng Down.

Khi độ mờ da gáy dày trên 3mm thì cần tiến hành thêm các xét nghiệm sàng lọc hoặc chẩn đoán khác nhằm đưa ra kết luận chính xác và có phương hướng giải quyết phù hợp:
    • Xét nghiệm sàng lọc Double Test (tuần thứ 11 đến 13) và Triple test (vào tuần 15 đến 20).
    • Xét nghiệm mẫu lông nhung màng đệm (tuần 10 đến 12) hoặc chọc ối vào tuần 17-19 để làm nhiễm sắc thể đồ thai nhi.

Khi độ mờ da gáy dày trên 5 mm thì 53% thai nhi có các dị dạng khác kèm theo như: tim, tiêu hóa và đa dị dạng... Độ mờ da gáy càng dày thì nguy cơ thai nhi ngừng phát triển càng lớn.

Tuy nhiên để chắc chắn muốn biết bé có bị các di tật gì hay không thì các mẹ phải kết hợp cả siêu âm với nhiều các phương pháp sàng lọc khác thì mới chính xác nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi alline; 15/12/2014 vào lúc 05:43 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng đang lo về độ mờ da gáy đây ak em đi siêu âm 2 lần ở 2 chỗ khác nhau, lần đầu kết quả dày da gáy là 9.3mm, lần 2 dày da gáy là 6.3mm, 2 lần siêu âm cách nhau 1 ngày (hôm trước làm, hôm sau làm tiếp), em lo quá chỉ biết khóc, về nhà chồng em xem kết quả bảo sao lại có sự chênh lệch nhiều như vậy. ngày mai em đi siêu âm lần nữa tại chỗ bác sĩ Thực - viện lão khoa để xem kết quả thế nào, bác sĩ tư vấn ra sao. Không biết các mẹ ở đây dày dạn kinh nghiệm có thể tư vấn cho em không ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vocamup Xem bài viết
    em cũng đang lo về độ mờ da gáy đây ak em đi siêu âm 2 lần ở 2 chỗ khác nhau, lần đầu kết quả dày da gáy là 9.3mm, lần 2 dày da gáy là 6.3mm, 2 lần siêu âm cách nhau 1 ngày (hôm trước làm, hôm sau làm tiếp), em lo quá chỉ biết khóc, về nhà chồng em xem kết quả bảo sao lại có sự chênh lệch nhiều như vậy. ngày mai em đi siêu âm lần nữa tại chỗ bác sĩ Thực - viện lão khoa để xem kết quả thế nào, bác sĩ tư vấn ra sao. Không biết các mẹ ở đây dày dạn kinh nghiệm có thể tư vấn cho em không ạ
    Hôm nay là ngày đen tối của mình, k.quả s.a 12w4d dmdg 7,1mm, cầu trời phật phù hộ độ trì cho con yêu khỏe mạnh..hu.hu..mn s.a lại kq sao rồi. Mn đc mấy tuần rồi. Đang ngóng tin mn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hongthao1982; 22/02/2015 vào lúc 09:14 PM.
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nhà này mn kg ai vào chia sẽ nữa rồi hay sao nhỉ?!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình rất hoang mang sau khi tripest về
    lúc 12w mình kham bác sĩ bảo 32 Vạn Bảo bác ko cho chỉ số là bao nhiêu bảo độ mờ da gáy bình thường có cả hình ảnh siêu âm và bảo là ko cần phải test gì ở thời kỳ này.
    Lúc 16ww mình đi khám bác sĩ Vỹ Trung hòa, triptest thì có kết quả hội chứng down cao 1/264 nghĩa là trong 264 be sẽ có 1 bé bị dow. mình hoang mang quá bác sĩ Linh tư vân đi test thêm chỗ bệnh viện lớn rồi em nếu kết quả như vậy thfi nên chọc ối để xét nghiệm, mình không biết phải làm thế nào ông xã thì bảo là ko chọc ối gì cả nó chỉ là xác suất, các mẹ nào gặp trường hợp như mình thì tư vấn giúp mình số của mình 0906 56 91 5
    • 51 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuognhan Xem bài viết
    Các mẹ ơi mình rất hoang mang sau khi tripest về
    lúc 12w mình kham bác sĩ bảo 32 Vạn Bảo bác ko cho chỉ số là bao nhiêu bảo độ mờ da gáy bình thường có cả hình ảnh siêu âm và bảo là ko cần phải test gì ở thời kỳ này.
    Lúc 16ww mình đi khám bác sĩ Vỹ Trung hòa, triptest thì có kết quả hội chứng down cao 1/264 nghĩa là trong 264 be sẽ có 1 bé bị dow. mình hoang mang quá bác sĩ Linh tư vân đi test thêm chỗ bệnh viện lớn rồi em nếu kết quả như vậy thfi nên chọc ối để xét nghiệm, mình không biết phải làm thế nào ông xã thì bảo là ko chọc ối gì cả nó chỉ là xác suất, các mẹ nào gặp trường hợp như mình thì tư vấn giúp mình số của mình 0906 56 91 5
    Lẽ ra lúc 12w, bs bảo đmdg bth thì bạn cũng phải hỏi là bn chứ, mốc đấy rất quan trọng nên mình đi khám tận 2 nơi, hình ảnh sâ và tờ kết quả đều ghi rõ đmdg là bao nhiêu. Và 2 nơi mình khám đều ra kết quả gần tương tự như nhau

Về việc triptest ra kết quả khả năng mắc bệnh cao thì cũng ko nên quá lo lắng bạn ạ, mình biết một bạn đi khám các nơi thì bs đều khuyên bỏ vì đmdg quá cao nhưng vc bạn í vẫn giữ vì mong mãi mới có con. Bây giờ em bé sinh ra bình thường. Trong TH ck bạn ko muốn chọc ối thì bạn phải giữ niềm tin là con mình ko nằm trong tỉ lệ đấy, tận những hơn 200 em bé mới có một em bé bị thôi mà. Còn theo mình bây giờ bạn nên làm xét nghiệm thêm ở nơi có uy tín, vd ở ĐH Y bạn ạ. Trong thời gian đấy đừng lo nghĩ gì hết. Mẹ khỏe con mới khỏe, mẹ vui con mới vui. Cố lên bạn nhé
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình, mình khám đo độ mờ da gáy ở Bác Sĩ bảo cuxg một trong những bsi giỏi, hôm qua mình gọi điện hỏi bây sổ khám của bác và có hình ảnh siêu âm độ mờ da gáy và hỏi xem bssi còn lưu giữ trên máy không? bac sĩ bảo lúc tôi khám là tôi đã chắc chắn độ mờ da gáy bình thường ko cần làm xét nghiệm gì hết cô lại không nghe tôi bây giờ đi làm kết quả như vậy thì tôi biết khuyên thế nào, đi chọc ối đi, Bsĩ nói một cách cau có và trách hơn, mình cũng có thêm một chút niềm tin đáng lẽ mình nên nghe bác sĩ đo cho mình, giờ mình sống dở chết giở như thế này, đau đơn mọi thứ trên đời mình có thể chịu thay cho các con, chỉ mong con khỏe mạnh phát triển bình thường là mình toại nguyện lắm rồi. giờ phải làm sao .....................
  2. Video có thể bạn quan tâm

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật ra triptest hay cho ra kw dương tính giả lắm. Trường hợp của mình khi thai dc 12w1d mình đi siêu âm da gáy 5mm,bsi ở đó kêu mình làm doubletest kết quả cả 3 bệnh down,trisomi đều nguy cơ cao 1/80;1/117 và 1/90,mình về nhà lo quá nên đến hùng vương ktra lại,da gáy ebe vẫn 5mm,họ kêu mình đến phòng di truyền tư vấn chọc ói,các bsi ở đây nói dù kw doubletest ra sao mình vẫn nên chọc ói,vì da gáy dày nguy cơ bé bị bệnh về nst và tim. Mình cũng khóc rất nhiều đợi đến 16 tuần đi chọc ói. 1 tuần có kq test nhanh 3 nst 13,18,21 đều bt, rồi đợi thêm 3 tuần nữa mới có kq toàn bộ 23 cặp nst, kết quả cũng tốt. Rồi mình dc chỉ định đi siêu âm 4d,rồi đi viện tim siêu âm tim.tất cả đều bt,vc mình vui lắm.nói chung nếu đã quyết định ko chọc ói liệu trong những tháng tới bạn có tin chắc là bạn ko khỏi lo lắng ko, còn cái tỉ lệ của bạn ko phải lo lắng nhiều, mình còn gặp nhiều thứ hơn,tỷ lệ mắc bệnh cũng cao hơn mà vẫn ko sao nè.
    Chúc 2 mẹ con bạn luôn khỏe mạnh nha