• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 395K Lượt đọc
  • 905 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 303 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết
    Chài ơi, tuần 19 thì đo độ mờ da gáy làm gì nữa hihi cái này chỉ đo trong khoảng từ tuần 11 đến 13 tuần 6 ngày thôi. Sau khoảng tuần đó thì vẫn đo được nhưng ko còn chính xác nữa và ko có tác dụng chẩn đoán bệnh Down.

Kết quả s/a của ban CunOi về độ mờ da gáy= 1.6mm là hoàn toàn bình thường, ngay cả bs của bạn cũng nói là ko sao, chỉ ko hiểu sao bs lại y/c 2 tuần sau s/a 3 chiều làm gì?
    ủa vậy chị ơi còn của em đến 1.9mm thì có sao không ạ? sao em thấy của các chị ở trên chỉ có 1.6 còn em lại đến 1.9? chị giúp em với nhé, em cám ơn chị nhiều.

• 12,906 Bài viết

• 4,758 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi said Xem bài viết
    ủa vậy chị ơi còn của em đến 1.9mm thì có sao không ạ? sao em thấy của các chị ở trên chỉ có 1.6 còn em lại đến 1.9? chị giúp em với nhé, em cám ơn chị nhiều.
    <2.6mm thì bình thường mà chị, đừng lo nhiều quá nhé, nhé, nhé.

• 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

xin chào các mẹ, e là thành viên mới toe mới gia nhập diễn đàn . Hiện e mang thai tính theo KCC là 11 tuần nhưng theo kết quả siêu âm lại là 13 tuần , chắc vì vòng kinh của e k đều nên có độ chênh lệch như vậy phải k ạ? Chiều qua e vừa đi khám định kỳ ở BS Sinh thì bác sĩ đo độ dày da gáy là 2mm và nói là bình thường
    Theo e thì mẹ nào siêu âm độ dày da gáy >3mm cũng đừng lo lắng vội, cứ bình tĩnh đi siêu âm lại ở nơi khác xem sao
    Chúc các mẹ và các bé nhà mình luôn khỏe mạnh

• 303 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

[quote=MeMiu;66657]Em cũng muốn chia sẻ lo lắng với cô bạn của mẹ chomchom lắm, nhưng quả thật chưa từng nghe nói đến "dày da gáy" bao giờ. Từ hồi mang bầu đi siêu âm chỉ thấy bác sỹ nói chiều dài túi phôi, chiều dài phôi và sau này là đường kính lưỡng đỉnh thôi. Em nghe nói có một cách xác định xem có bị bệnh không là chọc dò màng ối (tuy nhiên có khả năng sảy khoảng 1%). Các mẹ WTT ơi, các mẹ có kinh nghiệm gì về vụ này thì tư vấn cho mẹ chomchom đi.[/quot

mẹ chomchom ơi tốt nhất là khuyên cô bạn ấy đi siêu âm lại xem sao. chỉ số độ mờ da gáy chỉ có thể xác định chính xác khi thai từ 12 đến 14 tuần , và chỉ số cho phép là <3mm. theo mình được biết thì nếu phụ nữ trên độ tuổi 35 mà có thai mới có nguy cơ này cao. mọi việc nên chia sẻ với chồng và hỏi ý liến BS nữa nhé. cầu mong cho mẹ con cô ấy khỏe mạnh:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 303 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

hihihi, vậy mình yên tâm rùi, cám ơn mẹ chuotgadaunam nhiều lắm nhé.

• 241 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Mình mới đi khám ở Từ Dũ. Sau khi lấy máu để xét nghiệm thì siêu âm. Thai được 12,5 tuần.
    - Backgroud risk of Trisomy 21: 1:224
    - Adjusted risk of Trisomy 21: 1: 1310 (Bác sĩ tô đậm)
    - Backgroud risk of Trisomy 13+18: 1:428
    - Adjusted risk of Trisomy 13+18: 1:3963 (tô đậm)
    - Tim thai 164 lần / phút.
    - CD: 56mm.
    - Độ dày da gáy là 1.4mm.
    Không hiểu sao hôm ấy, tất cả các thai phụ trên 35 tuổi đều được chỉ định lên lầu 3, khu D để lấy máu (với mình là lần thứ hai trong một buổi sáng). Bác sĩ tên Toàn giải thích là để tầm soát trước sinh, không chỉ dựa vào kết quả siêu âm (80.000đ) về độ dày da gáy của thai mà còn kết hợp với việc xét nghiệm máu để cho ra kết quả chính xác nhất. Đây là chương trình miễn phí.
    Họ hẹn mình đến 25/6 này đến phòng khám Tiền sản để nhận kết quả xét nghiệm và được tư vấn về siêu âm và xét nghiệm Tripple Test.
    Chẳng hiểu sao nữa. Tự nhiên hơi lo lo.

• 509 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trời ạ, các mẹ chịu khó mua quyển sách Bà mẹ mang thai và sinh con ve, để ở nhà cho yên tâm, khoảng sáng sau gáy cũng giống cách gọi dịch mờ sau gáy, chỉ quan trọn khi bé ở dưới 12 tuần (loại trừ nguy cơ bị down). trên 3mm thì dễ bị, lúc đó sẽ phải chọn dò ối hoặc làm thêm xét nghiệm khác.

• 72 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đúng rồi, mua một quyển sách về đọc thì sẽ biết tất cả những vấn đề kiểu như thế này.

• 199 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình cũng từng khóc hết nước mắt vì cái vụ "dày da gáy" này. Hồi đầu mang thai, tự tin lắm, nghĩ mình còn trẻ, chắc con sẽ khỏe mạnh. Nào ngờ.... siêu âm lần đầu tiên ở phòng khám gần cơ quan (PK đa khoa Nguyễn Chí Thanh), bs phán là "dày da gáy", đo được 4,5mm. Chả hiểu bs đó nghĩ thế nào mà bảo thế có nghĩa là nguy cơ down rất cao, lên tới 70-80% :Sick: . Hồi đó mình được 11 tuần.

Lo sợ quá, mình chờ thêm 1 tuần nữa rồi đi siêu âm chỗ bs Cường. Siêu âm độ dày da gáy chỉ từ 12-14 tuần mới đo được. Kết quả là có 1,9mm thôi, bình thường! Sau đó mình đi xét nghiệm Triple test ở tuần thứ 15, cho kết quả "nguy cơ thấp", tỷ lệ down xảy ra chỉ 1/7751.

Thế đấy, từ đấy mình chả dám đi siêu âm lung tung nữa. Siêu âm ko chỉ phụ thuộc vào máy móc, mà phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm và trình độ của bs. Thế nên mẹ nào ko may có kết quả siêu âm bất thường, cứ đi siêu âm lại bs Cường rồi lo lắng cũng chưa muộn, chứ để lo lắng oan, ảnh hưởng đến con mình, tội lắm! Đọc topic này mới thấy hóa ra mình nằm trong số ko ít người bị bs phán "dày da gáy" nhầm!

• 149 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em mới 9 tuần nhưng em cũng nghe khá nhiều về mấy vụ này. Em muốn khuyên các chị là đừng quá lo lắng, vì thực sự cái sa này em thấy ko hoàn toàn đúng đâu, mà sai rất nhiều là đằng khác.
    Một chị ở cơ quan em. chị đi SA hay làm gì nữa em ko rõ nhưng bác sĩ khuyên nên bỏ thai vì có thể sẽ bị dị tật sau khi sinh. Chị ý rất buồn nhưng quyết định ko bỏ ( SA mấy nơi đểu khuyên bỏ nhé). chị ý ko bỏ vì chị ý thuộc dạng hiếm muộn khó , đã chữa trị khá lâu, khó khăn lắm mới có bầu nên chị ý quyết định con thế nào cũng ko bỏ. THế mà sinh ra bé trai khảu khỉnh xinh ơi là xinh giờ nó 3,4 tuổi rồi có sao đâu. Thế nên đừng vội lo lắng, nên tìm nơi nào đáng tin cậy để kiểm tra chính xác nhất.
    EM thì chờ đến 12 tuần cũng đi SA nhưng thật sự em và chồng cũng quyết định dù có thế nào cũng ko bỏ con. Em hy vọng mọi điều may mắn sẽ đến với các mẹ và các em bé.