• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đồ ăn vặt cho bà bầu trên Văn phòng làm việc?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.9K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 108 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

E vừa đọc được thực đơn này nghe cũng hay hay, các mẹ có thể tham khảo nhé:

Trong ngày:

- Sáng: 7h: bún/miến/phở + 1-2 quả trứng vịt lộn

- 8h: bổ sung viên uống sắt và canxi

- 9h30: 250ml sữa tươi không đường (loại sữa đóng chai dùng trong 5 ngày)

- 12h: cơm trưa (em ăn nhiều rau và thịt (đảm bảo đủ một ngày 200gam thịt bò), cơm có 1 bát thôi)

- Chiều: 3h: 250ml sữa tươi

- 4h-4h30: 01 quả chuối (hoặc hoa quả theo mùa) + 1 ly nước cam pha mật ong.

- Tối: cơm tối với cả nhà (cơm cũng có 1 bát thôi), tráng miệng hoa quả + 01 hộp sữa chua.

Trong tuần:

- Mỗi tuần một bữa hải sản (tôm, cua hoặc ghẹ…)

- 2 tuần một bữa cháo cá chép (ăn nhiều cá giúp con thông minh lắm các mẹ nhé)

- Uống nước dừa và nước mía thường xuyên.

Ngoài ra, chị bác sĩ còn nhấn mạnh cho em rằng muốn con tăng cân, chân dài thì mẹ nên thường xuyên ăn trứng vịt lộn (2 quả/ngày), thịt bò và trứng gà ta. Nếu mẹ bầu nào có thời gian thì nên chế biến thêm 2 món này để ăn hàng ngày, bé sẽ tăng cân nhanh lắm nhé!

- Lòng đỏ trứng gà + mật ong: Lấy lòng đỏ trứng gà (nhớ là nguồn trứng gà ta đảm bảo các mẹ nhé) dùng máy đánh trứng đánh cho bông lên. Sau đó cho mật ong vào đánh tiếp. Cuối cùng thêm sữa vào trộn đều rồi uống.

Uống lòng đỏ trứng, mật ong và sữa vừa đẹp da mẹ bầu lại giúp con lên cân đều đều mỗi tháng. Song nếu uống theo cách này các mẹ bầu phải nghe ngóng một chút. Vì nếu thấy con không hấp thụ được, các mẹ sẽ lên cân cực nhanh đấy. Khi ấy cần phải ngừng biện pháp này ngay tức khắc. Còn ngược lại, con tăng cân nhanh thì mẹ bầu cứ tích cực uống nhé. Bản thân em thấy hợp cách này vì nó hấp thụ vào con rất tốt. Nhưng em cũng chỉ uống 1-2 lần/tuần

- Nước cam + mật ong: Mỗi ngày, mẹ bầu uống 1 cốc nước cam. Nước cam không nên pha với đường mà hãy pha mật ong. Về độ ngọt thì tùy các mẹ chọn sao cho vừa đủ thì thôi. Uống nước cam mật ong vừa thơm ngon vừa dễ uống lại giúp con nhanh lên cân.

11/4/2013: Bống 10w2d, dài 30mm
    25/4: Bống 12w6d, dài 54mm, nặng 50gr, nhịp tim 165 lan/ph
    2/5: bác sĩ bảo Bống là con trai. Con nặng 72gr, nhịp tim 150 lần/phút. phát triển bthuong.
    09/05: con 15 tuần, nhịp tim 166 lần/phút.ptr bthg
    14/05: Bố đã lấy kết quả xét nghiệm, bố bảo kết quả bình thường, có khả năng đẹp trai và thần đồng như bố.
    4/7:Con được gần 23 tuần nhưng chỉ số của con chỉ tương đương 21 tuần 4 ngày, nặng 425g, nhịp tim 154 lần/phút. Bác sĩ nói con bị nhẹ cân, khuyên mẹ chịu khó nghỉ ngơi và ăn nhiều thức ăn có đạm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 169 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mẹ Bống ơi, thực đơn bên trên là từ tháng thứ mấy vậy? sao mà ăn nhiều vậy trời. EM đang nghén, nghĩ đến ăn đã sợ, nhưng kể cả bình thường chắc em cũng không ăn được nhiều như vậy

• 1,234 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kemscl Xem bài viết
    Mẹ Bống ơi, thực đơn bên trên là từ tháng thứ mấy vậy? sao mà ăn nhiều vậy trời. EM đang nghén, nghĩ đến ăn đã sợ, nhưng kể cả bình thường chắc em cũng không ăn được nhiều như vậy
    Em thấy thực đơn này bình thường mà, đâu có nhiều lắm, khá ổn đấy mẹ nó ạ. Nhưng mẹ nó đang nghén, chán ăn thì nên ăn những gì cảm thấy thích và dễ ăn nhất thôi. Tất nhiên là phải trừ những thực phẩm không tốt, cần phải kiêng ra nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 108 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kemscl Xem bài viết
    Cái này là thực đơn cho mẹ bầu từ tuần 20, nhưng mình nghĩ nếu ko bị nghén thì áp dụng luôn từ những tháng đầu tiên cũng được, chỉ lưu ý là 3 tháng đầu chưa nên uống nước dừa thui bạn à!

2/5: bác sĩ bảo Bống là con trai. Con nặng 72gr, nhịp tim 150 lần/phút. phát triển bthuong.
    14/05: Bố đã lấy kết quả xét nghiệm, bố bảo kết quả bình thường, có khả năng đẹp trai và thần đồng như bố.
    4/7:Con được gần 23 tuần nhưng chỉ số của con chỉ tương đương 21 tuần 4 ngày, nặng 425g, nhịp tim 154 lần/phút. Bác sĩ nói con bị nhẹ cân, khuyên mẹ chịu khó nghỉ ngơi và ăn nhiều thức ăn có đạm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 472 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Boongs Xem bài viết
    E vừa đọc được thực đơn này nghe cũng hay hay, các mẹ có thể tham khảo nhé:

Trong ngày:

- Sáng: 7h: bún/miến/phở + 1-2 quả trứng vịt lộn

- 8h: bổ sung viên uống sắt và canxi

- 9h30: 250ml sữa tươi không đường (loại sữa đóng chai dùng trong 5 ngày)

- 12h: cơm trưa (em ăn nhiều rau và thịt (đảm bảo đủ một ngày 200gam thịt bò), cơm có 1 bát thôi)

- Chiều: 3h: 250ml sữa tươi

- 4h-4h30: 01 quả chuối (hoặc hoa quả theo mùa) + 1 ly nước cam pha mật ong.

- Tối: cơm tối với cả nhà (cơm cũng có 1 bát thôi), tráng miệng hoa quả + 01 hộp sữa chua.

Trong tuần:

- Mỗi tuần một bữa hải sản (tôm, cua hoặc ghẹ…)

- 2 tuần một bữa cháo cá chép (ăn nhiều cá giúp con thông minh lắm các mẹ nhé)

- Uống nước dừa và nước mía thường xuyên.

Ngoài ra, chị bác sĩ còn nhấn mạnh cho em rằng muốn con tăng cân, chân dài thì mẹ nên thường xuyên ăn trứng vịt lộn (2 quả/ngày), thịt bò và trứng gà ta. Nếu mẹ bầu nào có thời gian thì nên chế biến thêm 2 món này để ăn hàng ngày, bé sẽ tăng cân nhanh lắm nhé!

- Lòng đỏ trứng gà + mật ong: Lấy lòng đỏ trứng gà (nhớ là nguồn trứng gà ta đảm bảo các mẹ nhé) dùng máy đánh trứng đánh cho bông lên. Sau đó cho mật ong vào đánh tiếp. Cuối cùng thêm sữa vào trộn đều rồi uống.

Uống lòng đỏ trứng, mật ong và sữa vừa đẹp da mẹ bầu lại giúp con lên cân đều đều mỗi tháng. Song nếu uống theo cách này các mẹ bầu phải nghe ngóng một chút. Vì nếu thấy con không hấp thụ được, các mẹ sẽ lên cân cực nhanh đấy. Khi ấy cần phải ngừng biện pháp này ngay tức khắc. Còn ngược lại, con tăng cân nhanh thì mẹ bầu cứ tích cực uống nhé. Bản thân em thấy hợp cách này vì nó hấp thụ vào con rất tốt. Nhưng em cũng chỉ uống 1-2 lần/tuần

- Nước cam + mật ong: Mỗi ngày, mẹ bầu uống 1 cốc nước cam. Nước cam không nên pha với đường mà hãy pha mật ong. Về độ ngọt thì tùy các mẹ chọn sao cho vừa đủ thì thôi. Uống nước cam mật ong vừa thơm ngon vừa dễ uống lại giúp con nhanh lên cân.
    Mình vẫn đang áp dụng thực đơn này, chỉ ko uống nước dừa thôi, vì mình đang giai đoạn đầu.

• 108 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thực đơn sáng nay của mình: 2 quả trứng luộc + 1 cốc sắn dây chanh tự pha^^

• 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Huhu, e vừa chạy đi nôn xong, Em được gần 12 tuần, sút mất 2 cân rồi. Cơm chẳng ăn được, giờ ăn mấy cái bánh gạo cũng bị cho ra hết đây này. Nhiều lúc thương con cố ăn nhưng mà bụng dạ cứ thất thường ăn vào lại ra.

• 98 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

theo e biết thì sắt k được uống cùng với canxi đâu mẹ boong ạ

• 1,234 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kjzumj Xem bài viết
    Huhu, e vừa chạy đi nôn xong, Em được gần 12 tuần, sút mất 2 cân rồi. Cơm chẳng ăn được, giờ ăn mấy cái bánh gạo cũng bị cho ra hết đây này. Nhiều lúc thương con cố ăn nhưng mà bụng dạ cứ thất thường ăn vào lại ra.
    Khổ thân chị, hic. Khi có bầu không ăn được đã đành, cứ ăn vào lại bị nôn ra thế thì mệt lắm. Em cũng có bà chị như chị, có bầu mà cứ ăn lại nôn, rồi lại cố ăn thêm cho con
    Cố lên chị ạ

• 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em bị nghén không ăn được trứng, cứ nhìn thấy trứng là em có cảm giác buồn nôn rồi, mà trứng lại là thực phẩm rất cần thiết cho mẹ bầu, liệu có thực phẩm gì thay thế trứng được không các mẹ nhỉ, giúp em với..