Mang thai - Chuẩn bị sinh

Dinh dưỡng như thế nào để bà bầu lên cân ít mà con vẫn to khỏe

Đến trả lời mới nhất
  • 20 Lượt chia sẻ
  • 121K Lượt đọc
  • 389 Trả lời

43 Người đang theo dõi

• 207 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Mình lập topic này để các mẹ vào đây chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức về vấn đề dinh dưỡng khi mang thai. Như mình thấy, một số bà bầu trong thời gian mang thai tăng tận 25kg - 30kg và loay hoay khổ sở với cái body của mình sau khi sinh.
    Theo mình, bà bầu không nên ăn uống quá nhiều chất bổ béo, mà chỉ cần ăn đủ để thai nhi có thể phát triển một cách khỏe mạnh và khi mẹ sinh xong thì không phải đau đầu về vấn đề cân nặng. Mình có nghe nói, ở Nhật các bác sĩ yêu cầu bà bầu chỉ nên tăng từ 10kg - 16kg thôi. Vậy làm thế nào để đạt được mục tiêu đề ra nhỉ?
    Mình thì chưa có bầu nên cũng chưa có kinh nghiệm thực tế. Mong các mẹ đã đang và sẽ mang bầu có những bí kíp hoặc công thức món ăn gì an toàn, ngon, bổ, ít tăng cân thì lên đây chia sẻ nhé.

Chúc các bà bầu mang thai 9 tháng 10 ngày bình an, các con sinh ra khỏe mạnh thông minh.

Tặng hoa các mẹ :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc::LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Bữa sáng cần dinh dưỡng như thế nào?

Thường thì các bữa ăn sáng của các bé là rất qua loa do mẹ phải đi làm và bận liền nhiều việc vặt vào buổi sáng. Trong khi bữa sáng rất quan trọng, cung cấp kalo cho cả một ngày. Với thời gia hạn hẹp cho buổi sáng và lại cung cấp đủ chất dinh dưỡng vào bữa ăn sáng của bé. Mong BS cho em lời khuyên...

• him

Minh muon tham gia chuyen de nay

• Làm thế nào để bà bầu da không bị dầu?

Các mẹ ui, mỗi lần em mang bầu là mặt em nở ra, em thấy nhiều mẹ khác cũng bị thế, lúc nào cũng bóng nhẫy, rồi nổi mụn cục, xấu quá. Các mẹ help em!Em đang có bầu nên không dùng được thuốc và mỹ phẩm. Mẹ nào có mẹo gì hay chỉ em và các mẹ bầu nhé! không chồng sắp bỏ em rồi!

• 3,402 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Mình thì thấy cái này lại tuỳ tạng người hay sao ấy, vd như mình, bình thường thì ăn cực dễ lên cân, thế nhưg có bầu, ăn nhiều hơn bình thường, ma fhiện giờ 32w cũng lên 9cân, có chị cùng cơ quan mình bt ăn cũng rất nhiều nhưung ko béo, đến khi có bầu lại lên cân vèo vèo

Ở Nhật thì ngta khuyến khích chỉ 8-10cân thôi

3m4d: Biết lẫy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Có lẽ do ở VN mình còn theo quan điểm "ăn cho 2 người" nên nhiều mẹ tự giác hoặc bị gia đình ép ăn nhiều để mong con to, nhưng thật sự quan điểm này không đúng đâu. Hồi trước mình có đọc ở trên mạng thấy ở Nhật, các mẹ bầu lên cân ít và đẻ con cũng nhỏ thôi, khoảng 2,8kg là đẹp đó, và họ cho như vậy là con khỏe mạnh, chứ các mẹ bầu nhà mình thì vẫn mong con 3 - 4kg nên ra sức ăn để con to. Do vậy người mẹ chắc chắn phải lên kí nhiều thôi, trừ một số mẹ do cơ địa "mình dây" nên ăn nhiều mà vẫn giữ được form thì mình không nói. Sữa bà bầu là 1 trong các nguyên nhân gây lên kí nhiều ở người mẹ. Và sữa này chỉ tìm thấy ở VN thôi chứ ở nước ngoài không có ai bán hết. Nếu các mẹ ở VN uống được sữa tươi nguyên chất tiệt trùng thay cho sữa bà bầu thì cũng là 1 cách để kiểm soát việc lên kí đó. Ăn uống bổ dưỡng nhưng mức độ vừa phải thôi vì mình còn uống multivitamin trong suốt thai kì là đã hấp thu đủ chất rồi. Đợt mình tập 1 mình lên 16 kg trong suốt thai kì, mà là do mình bị phù nước chứ nếu không chắc không đến nỗi vậy, mà mình thấy còn sợ đó, vì đúng là phải 1 năm sau mới về được số kí ban đầu, dù là chăm bé rất cực. Người nặng nề thì hay mệt, nên lần này mình đang kiểm soát để chỉ tăng maximum 10-13kg thôi, hi vọng là có thể đạt được. Mình thấy từ lúc có bầu tập 2 đến giờ mình ăn uống vẫn như hồi chưa có bầu, chẳng ăn thêm gì cả, ăn như bình thường là thấy no rồi, ngoài ra mỗi khi khát nước thì mình uống nước lọc, sữa tươi hay ăn cam thôi. Vài dòng chia sẻ với mấy mẹ.:Rose:

• 3,826 Bài viết

• 5,066 Được cảm ơn

Đúng là tâm lý của các bà mẹ mình là đều uống sữa bầu để con khoẻ. Tớ tập 1 cũng thế đấy, lên tổng cộng 20kg, bịt mồm bịt mũi để uống. Giờ tập 2 thì rút kinh nghiệm, chẳng việc gì phải khổ sở như thế. Cố gắng ăn đều đặn đạm, thức ăn giàu can xi, ngày uống 1-2 cốc sữa tươi thanh trùng + 1 cốc nước cam + 1 cốc sữa chua nhỏ để con vừa chắc vừa cứng cáp là được. Ngoài ra là ăn thêm các hoa quả khác. Thế là hết cả thời gian mà nhét sữa bầu vào bụng rồi, lại tiết kiệm thêm được một khoản tiền :Smiling:
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 174 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mình có bầu giờ là gần 32 tuần mà cũng đã lên 9kg, hi vọng chỉ lên khoảng 2 cân nữa là đẹp. Ăn uống thì mình nghĩ chỉ cần ăn đủ chất chứ ko nên quá bồi bổ, sữa bầu thì thật ra ko cần thiết vì hầu hết các mẹ ăn thức ăn hàng ngày và uống vitamin, sắt, axit folic bổ sung là đã quá đủ. Không nên ăn nhiều tinh bột, đồ ngọt, đồ mỡ rán và thức ăn quá nhiều đạm và chất.Còn đâu sữa tươi thì uống sữa skim milk cũng được, vẫn đủ chất mà ko béo. Làm thế nào mẹ chỉ lên khoảng 8-10 kg mà con vẫn đạt trong khoảng từ 2,8 đến 3,2kg là được. Mình cũng ko thích con to quá, quan trọng đẻ xong làm sao để nuôi lên cân đều là được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lavender201; 17/04/2011 vào lúc 04:36 PM.
    • 2,281 Bài viết

• 3,991 Được cảm ơn

Vào hóng kinh nghiệm cuả các mẹ.

Hôm trước mình đọc thấy có mẹ cả thai kỳ tăng có 5kg mà đẻ con đc 3,2kg. Hâm mộ dã man.

Bạn mình bầu con so tăng 1 phát 27kg, hoảng quá!
    Email liên lạc: mekennems@gmail.com
    • 291 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

sữa bầu dành cho các mẹ nghén ăn uống không được á. chứ mình 8 tháng nè lên 9kg. chả phù tay chân. ăn nhiều vô mẹ không vô con càng bi thảm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,402 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Tớ cũng là 1 trong những người anti sữa bầu, mấy chị cơ quan tớ cứ ngày 2 cốc, lên cân vèo vèo mà con vẫn nhẹ hơn con tớ. Tớ chỉ uống sữa tươi ko đường thôi. Trong mấy tháng cuối này thì hạn chế đồ ngọt+tinh bột

3m4d: Biết lẫy.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

tớ 33w5d, ko uống giọt sữa bầu nào, sữa thường thì tính xông xênh 8 tháng bầu chắc uống được 1, 2 lít. ăn uống bthg mỗi bữa 1 bát cơm,, 1 tuần 1 bữa cháo cá chép. Chấm hết, Thế mà tăng 20kg rồi ah, hứa hẹn vẫn tăng tiếp (( tớ ko biết làm thế nào để stop lại nữa
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm mang bầu 2 đứa nhà mình thì ăn ít đồ béo thôi. Mình ăn như bình thường như khi chưa mang bầu, chỉ có tăng cường sữa thôi. Một ngày mình uống 2 cốc sữa bà bầu. Mỗi lần mang bầu mình chỉ lên có 10kg thôi. Bé đầu nhà mình nặng 3,1kg và bé thứ 2 nặng 3,5kg. Nhưng các cụ vẫn nói nuôi con ngoài tốt hơn nuôi con trong. Cũng không nên để bé to quá, vì như thế khó sinh thường.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình thì thích gì ăn nấy, k phải do tâm lí ăn cho hai người mà là do mình thèm ăn. Trộm vía, ngoài cái bụng ra thì chẳng có gì thay đổi, có lẽ đúng là do tạng người thật. Nhưng mình bị nứt bụng và đùi rất nhiều, mỗi lẫn nhìn vào gương thấy phiền nẫu cả ruột.
    • 403 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi greenbamboo Xem bài viết
    Có lẽ do ở VN mình còn theo quan điểm "ăn cho 2 người" nên nhiều mẹ tự giác hoặc bị gia đình ép ăn nhiều để mong con to, nhưng thật sự quan điểm này không đúng đâu. Hồi trước mình có đọc ở trên mạng thấy ở Nhật, các mẹ bầu lên cân ít và đẻ con cũng nhỏ thôi, khoảng 2,8kg là đẹp đó, và họ cho như vậy là con khỏe mạnh, chứ các mẹ bầu nhà mình thì vẫn mong con 3 - 4kg nên ra sức ăn để con to. Do vậy người mẹ chắc chắn phải lên kí nhiều thôi, trừ một số mẹ do cơ địa "mình dây" nên ăn nhiều mà vẫn giữ được form thì mình không nói. Sữa bà bầu là 1 trong các nguyên nhân gây lên kí nhiều ở người mẹ. Và sữa này chỉ tìm thấy ở VN thôi chứ ở nước ngoài không có ai bán hết. Nếu các mẹ ở VN uống được sữa tươi nguyên chất tiệt trùng thay cho sữa bà bầu thì cũng là 1 cách để kiểm soát việc lên kí đó. Ăn uống bổ dưỡng nhưng mức độ vừa phải thôi vì mình còn uống multivitamin trong suốt thai kì là đã hấp thu đủ chất rồi. Đợt mình tập 1 mình lên 16 kg trong suốt thai kì, mà là do mình bị phù nước chứ nếu không chắc không đến nỗi vậy, mà mình thấy còn sợ đó, vì đúng là phải 1 năm sau mới về được số kí ban đầu, dù là chăm bé rất cực. Người nặng nề thì hay mệt, nên lần này mình đang kiểm soát để chỉ tăng maximum 10-13kg thôi, hi vọng là có thể đạt được. Mình thấy từ lúc có bầu tập 2 đến giờ mình ăn uống vẫn như hồi chưa có bầu, chẳng ăn thêm gì cả, ăn như bình thường là thấy no rồi, ngoài ra mỗi khi khát nước thì mình uống nước lọc, sữa tươi hay ăn cam thôi. Vài dòng chia sẻ với mấy mẹ.:Rose:
    Tớ thấy ở bên Nhât khi có bầu người ta khuyến khích ăn nhiều cá, thấy nói là đỡ tăng cân của mẹ, bé thì thông mình (vì ăn nhiều cá thì thành phần sữa mẹ sẽ nhiều DHA).
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em thì ăn uống như bình thường, thậm chí ăn ít cơm hơn trước. Thức ăn ko có gì thay đổi. Em chỉ uống nước dừa, nước cam, và vitamin Prenatal cho bà bầu (hàng xách tay các mẹ). Nếu thử so hàm lượng chất của thuốc này với sữa bà bầu thì em thấy nó còn cao hơn. dễ uống nữa, bụng em thì rất to rùi, mà mặt mũi tay chân vẫn ko thay đổi. Sữa bầu thì lúc nhớ lúc quên. Trầy trật mãi mới hết hộp nhưng siêu âm thì lần nào bé cũng phát triển bình thường hết ạ.
    Các mẹ lưu ý đừng ăn nhiều cơm trắng nhé, ăn cháo cũng rất ư là dễ mập. Cá chép khi phân tích thành phần thì cũng chẳng có gì đặc biệt đâu, trứng ngỗng cũng vậy, làm sao đủ chất bằng vitamin hay sữa bầu được.
    Bé yêu ơi, mẹ mong đến ngày gặp con đến từng phút từng giây:Rose::LoveStruc:
    • 172 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Khi mang thai mình ăn uống như bình thường, không có chế độ gì đặc biệt, thế mà vẫn lên 18,5kg, bị phù kinh khủng, bình thường chân đi giày cỡ 35,5 với 36, đến lúc sắp sinh đi cỡ 39 vẫn không vừa, nhìn chân mình ai cũng phải kêu. Thế mà sinh xong, 1 ngày sau chân mình đã gần giống như 2 que tăm, không tin nổi.
    • 38 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu về vấn đề tăng cân đây :Sad: minh cũng ăn uống bình thường không ăn nhiều mà cũng lên ký đều đều, mình bầu được 34w lên 12kg rồi, còn 8w nữa mình đang cố thay đổi chế độ ăn, mong là có hiệu quả, mẹ không lên kg mà con vẫn khỏe

Chúc các mẹ tăng cân ít mà con vẫn khoẻ!!!:LoveStruc:
    • 114 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

E mới được có 3 tháng, mới tăng có 2kg. E cũng sợ tăng cân nhiều vì người em lùn nên tăng nhiều thì chắc thành cái lu mất.

Các chị có kinh nghiệm cho e hỏi là e ko thể uống được sữa bầu, thay bằng sữa tươi thì một ngày uống bao nhiêu là đủ. Uống sữa nào thì tốt ạ?

Nữa là e rất thích ăn đồ chiên rán, nói chung là toàn đồ dầu mỡ thôi. Như thế có ảnh hưởng đến con không các chị?

Thank cả nhà nhiều. E bầu lần đầu nên kinh nghiệm lùn. Nhờ cả nhà chỉ giáo!
    • 1,060 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngochachi Xem bài viết
    E mới được có 3 tháng, mới tăng có 2kg. E cũng sợ tăng cân nhiều vì người em lùn nên tăng nhiều thì chắc thành cái lu mất.

Các chị có kinh nghiệm cho e hỏi là e ko thể uống được sữa bầu, thay bằng sữa tươi thì một ngày uống bao nhiêu là đủ. Uống sữa nào thì tốt ạ?

Nữa là e rất thích ăn đồ chiên rán, nói chung là toàn đồ dầu mỡ thôi. Như thế có ảnh hưởng đến con không các chị?

Thank cả nhà nhiều. E bầu lần đầu nên kinh nghiệm lùn. Nhờ cả nhà chỉ giáo!
    Mẹ nó ko uống được sữa bầu thì nên uống sữa tươi tiệt trùng. Nếu uống được loại ko đường càng tốt.
    Trong suốt thời kỳ mang thai hạn chế đồ ăn chiên, rán và chứa nhiều đường vì nó vừa gây đầy bụng, khó tiêu cho người mẹ và cũng ko hề tốt cho con đâu.
    Mình cũng đang chuẩn bị bước qua tuần 26, ăn uống cũng bình thường. Trước khi mang thai mình chỉ có 38kg nên giờ mãi mà cũng chỉ tăng lên được hơn 45kg thôi. Mình cố gắng uống 1 ngày 2 cốc sữa bầu, 1 hộp sữa tươi và ăn nhiều loại trái cây.
    Được cái bé nhà mình pt bình thường, người mình vẫn thế, chỉ có cái bụng là to thôi. Mình cũng chưa có dấu hiệu bị rạn da hay sao cả. Nói chung là mình vẫn ăn uống và ngủ nhiều như bình thường. Hy vọng là từ giờ đến cuối thai kỳ mọi thứ đều suôn sẻ.
    Chúc các mẹ và các bé luôn mạnh khỏe.
    BỈM BOBBY, BVS DIANA HÀNG TRẦN GIÁ RẤT RẺ
    http://zaodich.com/forum/f2758/bim-b...ung-a-1344826/
    Xả hàng sơ sinh và Trẻ em giá gốc
    http://zaodich.com/forum/f2758/xa-to.../#post28585374
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 762 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

các mẹ tăng cân nhiều 1 phần là do ăn uống thôi, còn chủ yếu là do cơ địa.
    Tớ rất sợ tình trạng mẹ béo con còi, vì tớ từng bị rồi, rất khổ tâm vì mẹ to khủng khiếp, con thì suy dinh dưỡng dẫn tới suy thai và sinh non, con mất ! Nhưng cái này ko phải vì tớ ăn nhiều, thậm chí tớ ăn rất kém, tớ bị vậy vì cơ địa tớ ko hấp thụ đc chất dinh dưỡng, con ko hợp mẹ nên phản ứng, ko nhận đc dinh dưỡng từ mẹ, mẹ bị Tiền sản giật !

Lần này mang bầu tớ ăn uống bình thường thôi:
    - mỗi ngày 1 cốc Ensure buổi tối trc khi ngủ để đêm ko đói cồn ruột.
    - Tớ ko ăn đc thịt lợn vì bị ngấy
    - 1 tuần 1 bữa cá gì đó
    - 2-3 bữa thịt bò xào ( mỗi bữa 1 lạng ).
    - Còn lại toàn ăn rau củ, thi thoảng có 1 bữa canh sườn.
    + 1 ngày đều đặn 1 quả bưởi ( chống phù nề )
    + 1 quả dừa xiêm hoặc 1 cốc nước mía.

Vậy đó, ko ăn cố, ko bao giờ ăn tới no căng hết vì nó khiến con hay đạp ngược lên, đau ngực lắm. Vậy mà giờ tớ tăng đc 10,5kg rồi. Nhưng bác sỹ vẫn yêu cầu tớ ăn đều đặn như thế, vì cơ địa tớ như vậy,. đi siêu âm con vẫn bị còi so với tuổi, nếu tớ ko chịu ăn để khỏi tăng cân nhanh sẽ khiến em bé bị suy dinh dưỡng.

Còn 3 tháng nữa tớ mới sinh, hy vọng mức tăng cân phù hợp với sự lớn lên của con.
    CÒn chuyện sau sinh giảm cân, tớ thấy ko đáng ngại lắm, tớ tập thể dục 3 tháng là cơ thể dẻo dai trở lại và xuống cân khá nhanh, chỉ có cái bụng thì sổ hết ra không có giải pháp ngay lập tức, nhưng đi làm 10 buổi ở Key club là lại thấy ổn hơn ngay.

Chúc các mẹ béo khỏe béo đẹp và sinh con an toàn !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

chúc cả nhà buổi sáng thật tuyệt vời, thời tiết ủng hộ lòng ngừoi, mạn phép chúc các mẹ sức khỏe - các con ngoan ngoãn, với topic này e chỉ góp ý các mẹ đừng nên quan niệm mình "ăn cho 2 người" mà ăn thật nhiều là dễ bị các bệnh trong thời kì thai nghén như: đái tháo đường thai kì, tiền sản giật - sản giật.......
    SỐNG TRONG ĐỜI SỐNG CẦN CÓ 1 TẤM LÒNG...........................
    • 49 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

[QUOTE=CryCry;17371058]Mình thì thích gì ăn nấy, k phải do tâm lí ăn cho hai người mà là do mình thèm ăn. Trộm vía, ngoài cái bụng ra thì chẳng có gì thay đổi, có lẽ đúng là do tạng người thật. Nhưng mình bị nứt bụng và đùi rất nhiều, mỗi lẫn nhìn vào gương thấy phiền nẫu cả ruột.[/QUOTE

Mình cũng bị nứt bụng với đùi giống mẹ nè. Trời ơi, còn bị cả ngực nữa cơ. Mà e tăng 10kg rùi.
    Em bảo ox em đẻ xong xấu xí chắc ông đi với ng# quá.
    Ài chà! Nẫu hết cả ruột gan.
    Mà em cũng thích gì ăn nấy, ăn nhiều hơn bt, nhiều rau và cá.
    Thế mà cứ tăng vù vù thôi. Đúng là tùy từng ng các mẹ nhỉ.
    Mong con iu khỏe mạnh, đủ ngày, đủ tháng. Bố mẹ yêu con nhất trên đời. :Kiss::LoveStruc: